Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

bus com II อาจารย์สอนไม่เหมือนกัน แต่ออกข้อสอบเหมือนกัน

• 2 Replies
  • 1926 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

...

• Guest
เราเรียนกับอาจารย์ยุทธคะ ใจดีมากคะ แต่เขาสอบแค่ เรื่องต่างๆตามลำดับmodule เขาบอกว่าออก module 1-15
แต่อาจารย์อีกคนของเพื่อนเราบิอกว่า 1-16
เรากะจะอ่าน1-16 แหละเผื่อไว้ๆ
แต่ที่นี้

อาจารย์ยุทธ ไม่ได้สอนการเขียนจดหมายเลยอ่ะ

-*-

อาจารย์อีกคนสอนและให้ลองทำด้วยอ่ะ

----------------------------------

ขอถามคนที่เคยเรียนมาหน่อยนะจ๊ะว่า

ข้อสอบมิดเทอมนี่ให้ทำอะไรบ้าง แนวข้อสอบอ่าจ้า

พอดีวันีน้มีสอบ3ตัวเลย
9.00-20.00
T^T

ที่หัวหมากภาคค่ำตัวนึง ด้วยอ่ะคะ

เลยอยากจะให้ชัวร์ๆ

*

Akira Sendoh

• Arts, Eng. (511)
  • SuperStar Member
  • 678
  • My name is KhaoOat :)
    • My Facebook : )
เราก็เรียนอ.ยุทธเหมือนกันอะนะ (เทอมนี้แหละ)

1.มันจะมีวิเคราะห์ข่าวเหมือนที่ทำตอน Present อะครับ โดยใช้ PAIBOC

2.เขียนจดหมาย good news/bad news (ถ้าได้ยินไม่ผิดอ.ให้เขียน Full Block Format นะครับ)

* เวลาเขียนจดหมายดูว่าเป็น good news หรือ bad news ถ้าเป็นข่าวดีก็ใช้ direct method
แต่ถ้าเป็น bad news ก็ใช้ indirect method แล้วเขียนตามฟอร์มเลยครับ

อย่างเช่นถ้าเป็น indirect ประมาณข้างล่างนี้ครับ
buffer statement > bad news > reasons > alternatives or options > goodwill statement
(อ้างอิงจาก Bus Com I นะครับ เพราะให้เขียนเหมือนกัน อ.ไม่เน้นเนื้อหามากครับ ถ้าถูก อ.ก็ให้เต็มแล้ว)

* ใช้ Full Block Format หมายถึง ไม่ต้องย่อหน้าครับ เขียนทุกอย่างชิดซ้าย แล้วใช้เว้นบรรทัดเอา
ฟอร์มคร่าวๆจะเป็นอย่างนี้ครับ

-------------------------------------------------------------------------------

Heading (Optional)

Sender's name/address
xxxxxxxxxxxxxxxxxx

Date

Receiver's name/address

Dear xxxx (Opening without punctuation)
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxBODYxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

Sincerely(Closing without punctuation)

(Signature)
Full Name

Personal Contacts (Optional)

-------------------------------------------------------------------------------

* ผิดพลาดเช่นไรขออภัยนะครับ เป็นฟอร์ม required ตอนผมเรียน Bus Com I กับอ.ยุทธครับ
« Last Edit: July 20, 2010, 04:14:17 PM by Akira Sendoh »

*

จขกท

• Guest
ขอขอบพระคุณอย่างสูงคะ
โชคดีในการสอบนะคะ : )