Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ดูถูกเด็กเอแบค

• 18 Replies
  • 4792 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

541xxxx

• Guest
ดูถูกเด็กเอแบค
« on: July 18, 2012, 07:30:22 PM »
ขอระบายหน่อยครับ (ไม่ต้องการโดนล่อเป้านะ) วันนี้ไปกินข้าวที่ร้านๆหนึ่งกับแม่ พอกินเสร็จก็เรียกเจ้าของร้านมาเก็บเงิน เผอิญว่าแม่เราก็สนิทกับ เจ้าของร้านนิดๆ  เลยถามสารทุกสุขดิบกันเป็นธรรมดา  เค้าก็ถามถึงผมว่าเรียนอยู่ที่ใหน ดูท่าทางจะฉลาดนะ  ได้เรียนแพทย์รึเปล่า  หรือว่าวิศวะ    ผมก็ตอบไปอย่างภูมิใจครับว่าเรียนบริหารเอแบค   พอผมพูดจบเค้าหัวเราะผม แล้วบอกว่า  ไม่น่ามองคนผิดเล๊ย  นึกว่าจะฉลาด555  แล้วก็พูดว่าล้อเล่น , ผมของขึ้นเลยครับไม่รู้ว่าเค้าพูดจริงหรือพูดเล่น  ตอนนั้นหน้าเราถอดสีเลย รู้สึกเศร้ามาก กะจะพูดใส่หน้าเค้าซักหน่อยว่าที่จริงผมก็ติด ม.ดังๆคณะดีๆเหมือนกัน แต่ก็เลือกเรียนที่เอแบคเพราะหลักสูตรเป็นภาษาอังกฤษ -*- ถ้าเป็นคุณคุณจะคิดยังไง.    ในค.เป็นจริง  เอแบคเรียนยากมาก เด็กเอแบคทุกคนก็คงจะรู้ดี ดรอปเอาดรอปเอา,  แต่คนภายนอกส่วนมาก  (เท่าทีผมเจอนะ)  ชอบดูถูกกันจัง   ผมไม่ชอบเลยที่โดนมองว่า เก่งแต่ใช้เงินเข้ามาเรียน     

*

Gaspard Ulliel

• Global Moderator
  • SuperStar Member
  • 202
Re: ดูถูกเด็กเอแบค
« Reply #1 on: July 18, 2012, 07:39:33 PM »
เคยเห็นเด็กมหาลัยเอกชนดูถูกมหาลัยรัฐป่ะครับ ไม่มีหรอกครับ มีแต่รัฐนี่แหละ ที่ดูถูกเอกชน
ผมเจอบ่อยครับ แต่เวลาผมเจอ ผมจะนึกถึงบุคคลตัวอย่าง เช่น พี่โต๋ พี่เบเบ้ เป็นต้น แล้วผมก็ชอบคิดเสมอว่า มหาลัยรัฐทำไมไม่มีแบบนี้บ้างล่ะ ชอบดูถูกนักไม่ใช่หรอ สู้นิสิตเราได้เปล่าเหอะ

*

convince

• Guest
« Reply #2 on: July 18, 2012, 08:07:41 PM »
เท่าที่อ่านดู เค้าไม่ได้ว่าอะไรสถาบันนี่ครับ
เขาดูโหงวเฮ้งคุณแล้าคิดไปเองว่าคุณน่าจะเรียนไม่แพทย์หรือวิศวะ ซึ่งเรียนยากกว่าบริหารมาก
ไม่เห็นเกี่ยวกับเอแบคตรงไหนเลยครับ คิดมากไปป่าว

คือเขาคงไม่เข้าใจความชอบส่วนบุคคลน่ะครับ
สมัยมัธยม ผมมีเพื่อนคนนึง เรียนเก่งติดอันดับท็อบ 5 ของโรงเรียน(โรงเรียนติดอันดับสามของประเทศในขณะนั้น)
พอถึงเวลาเลือกสายมอปลาย เขากลับเลือกสายศิลป์ ช็อคกันทั้งครูและเพื่อนๆเลยครับ
คือมันเป็นความชอบส่วนตัวของแต่ละคน คราวหลังเจอแบบนี้อีกสวนไปเลยว่า
"แล้วป้าเสือกอะไร?"

*

aot

• Guest
« Reply #3 on: July 18, 2012, 08:44:20 PM »
เรียนแพทย์ วิศวะ ม.รัฐ = ฉลาด

เรียนคณะที่ไม่ใ่ช่แพทย์ วิศวะ ม.เอกชน = โง่ เป็นแต่ใช่เงิน

นี่สินะตรรกะของคนฉลาด  :55318906:

*

คิดได้เนอะ

• Guest
« Reply #4 on: July 18, 2012, 09:10:59 PM »
แย่ๆดูถูกคนอื่นอย่างนี้ไม่ดีเลย

*

Hef

• Guest
« Reply #5 on: July 19, 2012, 11:13:41 AM »
เจอจนเป็นเรื่องธรรมดาและ  คิดไรมากมาย มันก็งี้หละ   :098eb4a5:

*

คนเคยดรอป

• Guest
« Reply #6 on: July 19, 2012, 01:54:44 PM »
คิดมากคับ ผมก็โดนนะ โดนถาม ประมาณนี้ล่ะ แต่แม่มักจะออกตัวตลอดว่า ผมติด มธ. แต่เรียนเอแบคเพราะได้ทุน ก็ยังถือว่าโอเคเป็นที่รับได้ แต่ไงก็แล้วแต่ เขาก็ไม่ผิดนะที่พูด แกวว่า class ของ นศ ตกลงมา เมื่อเทียบกับที่อื่น นิดหน่อย ซึ่งอันที่จริงมันก็ใช่  คนเก่งของที่นี่ ก็เก่งแบบสุดๆ แต่ถ้าไม่เก่ง ก็ไม่เก่งแบบสุดๆ เหมือนกัน ซึ่ง อัตราส่วน คนไม่เก่งคิดหรู ติดเที่ยว ก็มีเยอะกว่า แน่ๆ เพราะมหาลัยเราเป็นมหาลัย เปิด  แต่ถ้ามหาลัยเราเป็นมหาลัยปิด ผมเชื่อว่า สังคมคงเข้าใจเรามากกว่านี้  ไงก็ตามนะ เด็กเอแบคในภาพสังคม เขามักจะมองไปที่ ภาพรวมส่วนใหญ่ที่เจอ ก็คงหนีไม่พ้น เด็กเที่ยว  แต่ถ้าคุณเรียนเอาจริงเอาจังที่นี่จริงๆ สิ่งที่คุณได้ มันได้เปรียบกว่าเรียน ม รัฐ อีก    เด็กเอแบคใช่ว่าจะมาจากไม่ติดแอดมิดชั่น ไม่ติดสอบตรงเสมอไป  เราเจอมาเยอะ คนที่ทิ่ง จุฬา ทิ้ง ธรรมศาสตร์ มาอยู่เอแบค อะ เพียบบบ

*

กหหห

• Guest
« Reply #7 on: July 20, 2012, 12:28:12 AM »
จะเอกชน จะรัฐ มันก็มีพวกโง่เป็นควายทั้งนั้นล่ะครับ

หลายคน เรียนเก่งชิบเลย พอถึงเวลาทำงาน หาเงิน ตายหยังหมา ทำได้ตามตำราเท่านั้น

« Reply #8 on: July 20, 2012, 09:58:20 AM »
โถ่น่าสงสารเจ้าของกระทู้นะครับ  555555555

*

slotmachine

• Hero Member
  • 182
« Reply #9 on: July 20, 2012, 04:09:56 PM »
พยายามเอาหูไปนา เอาตาไปไร่ค่ะคุณเจ้าของกระทู้ ใครจะว่าไรก้ปล่อยเค้า ทำให้ดีที่สุดกับสถาบันที่เลือกแล้ว
แม่ค้าคนนั้นเค้าจะไปรู้อะไรดีเท่าตัวคุณรู้จักตัวเองว่าชอบอะไรอยู่ไหนแล้วแฮปปี้ อยู่ไหนแล้วแฮปปี้ก็เรียนแบบมีความสุขค่ะ :215ad82f:
« Last Edit: July 20, 2012, 04:11:14 PM by AppleJack »
A bird soaring high and high in the sky
As soon as i i look in the sky
it craps in my eye……

*

ปี2

• Guest
« Reply #10 on: July 20, 2012, 04:10:29 PM »
เราก็เจอบ่อย เซงมากกกกกกกก ขนาดญาติกันยังดูถูกเลยยยย ทั้งๆที่จริงเราก็เอ็นท์ติดมธ.นะ T^T

*

vip

• Guest
« Reply #11 on: July 20, 2012, 05:26:12 PM »
นี่แหละนะเขาถึงเรียก "แม่ค้าปากตลาด"
อย่าไปเสียอารมณ์กับปากพล่อยๆ ของแกเลย เราไม่ได้ขอแกกิน
นึกซะว่าปัญญาแกมีเท่านี้ คิดได้เท่านี้ รอบรู้อยู่ในกะลา ก็เลยอยู่แค่นี้
แกคงอิจฉาคุณน่ะที่มีคนส่งเสียให้เรียนเอแบคได้
ตั้งใจเรียนให้จบ หางานทำ แล้วค่อยไปเกทับแกทีหลังก็ยังได้
อย่าเอาบัวใต้โคลนมาทำให้เสียอารมณ์เลย
 (a04)

*

ENGV

• Guest
« Reply #12 on: July 20, 2012, 08:44:13 PM »
คราวหน้าไปกินร้านเค้า สปีคอิงลิชกลับไปเลยครับ   :70bff581:

*

Nap

• Professor Member
  • 51
« Reply #13 on: July 21, 2012, 02:51:26 PM »
อย่าไปสนใจค่ะ เราก็หนึ่งในคนที่ทิ้งโอกาสเข้ามหาลัยดังๆ มาเพราะว่าได้ทุน ถึงจะเสียใจเล็กๆ เรื่องระบบบางอย่างที่ไมมาตรฐานก็เหอะ แต่รู้มั้ยเราไม่เคยเสียใจเรื่องวิชาการของเอแบคเลยนะ ตั้งใจเรียนก็ได้ความรู้ไปค่ะ ไม่ตั้งใจก็ได้แค่เกรดไม่ได้อะไร จบยปแล้วคุณอาจจะประสบความสำเร็จก็ได้ค่ะ อย่าหไุดพัฒนาตัวเองค่ะ

*

เอ่อ

• Guest
« Reply #14 on: July 21, 2012, 03:14:39 PM »
คือ จริงๆๆแล้ว ในแง่ของคนอื่น ABAC เป็นรองเยอะน่ะครับ
ABAC จริงๆๆแล้วมันมีหลายกลุ่มน่ะครับ เพราะงั้นมันก็เหมือนกับ
ว่าคนส่วนมา เขาจะมองมาที่ภาพร่วม ชึ่ง ABAC ก็ด๋อยกว่า TU ก่ะ CH อยู่แล้ว
ถ้าเทียบเด็กบริหาร ABAC ก่ะ TU.
TU กินขาดพวกเราเยอะน่ะครับ... :9a9e6a59:

ก็ขึ่นอยู่กับว่า คุณเป็นคนประเภทไหนอ่ะครับ
ถ้าทำตัวแบบ อย่างทืี่เขาบอก...คุณก็ไม่ต้องไปพูดอะไรมากอ่ะครับ
แต่ถ้าคุณขยัน..ก็เชิญไป พิสูจรณ์ความสามารถของ ABAC ที่งานแข่งขันน่ะครับ
จะได้มีวันที่ ABAC ล้มพวก TU สักที
ทุกวันนี้เด็ก ABAC ขาดแคล้นเอามากๆๆๆที่อยากไปแข่งขัน มีโอกาสไปก็กรุณาไปแข่งเพื่อ ABAC ด้วยน่ะครับ :875328cc:
ไม่รู้ว่าอยู่ปีไหนเนี้ย ผมอยู่ปี3 รับงานแข่งโคตรเยอะ  :7f5341cc:
เหนื่อสุดๆๆ ยังไงก็ช่วยฝากเอาไปคิดหน่อยน่ะครับ  :875328cc:
ทุกคนทำได้หมดน่ะครับ ถ้ามีความพยายาม