Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

รวมเพื่อนเพื่อนปี 55 จ้าา มาแสดงตัวกันหน่อย

• 231 Replies
  • 176110 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

jannii

• Jr. Member
  • **
  • 9
เราชื่อเจน bba น้า ^^ eng 15 math 15 jannii_pastry@hotmail.com แอดมาคุยกันได้น้า

*

thekongabac

• **
  • 9
@KKWANG ขอบคุณมากครับ รบกวนช่วยดูตารางให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมาก

*

KKWANG

• Professor Member
  • 80
ยินดีที่ได้รู้จักจ้า เจน วาว ><

*

Aiiidog

• **
  • 11
ยินดีที่ได้รู้จัก ทุกคนเลยย

*

Besty

• **
  • 5
หวัดดี เราชื่อเบส เรียน BBA  ค่ะ

*

51xxxxx

• Guest
บัญชีเอแบคได้วุฒิ BBA แล้วมันคือบัญชีโดยตรงป่ะค่ะ แล้วที่บอกว่าสอบ CPA คืออะไรค่ะ

ถ้าเรียนจบบริหาร สาขา บัญชี ไรงี้อ่ะครับ
บริหารสาขา การตลาด การเงิน ประมาณนี้

CPA คือ Certified Public Accountant หน้าที่คือการตรวจสอบบัญชีว่าถูกต้องไหม ตรวจทำไม? เหมือนเป็นการรับรองงบต่างๆของบริษัทนั้นๆว่าถูกต้องไม่มีการตกแต่ง การโกงเกิดขึ้น และ CPA หรือเรียกอีกชื่อว่า auditor ยังสามารถช่วยแนะนำวางแผนระบบสายงานของบริษัทนั้นๆ (advisory)ให้ทำงานอย่างมีประสิทธิภาพสูงสุดด้วย คือมีคนโกงก็กันคนโกง มี weakness จุดไหนในบริษัทก็ช่วยแก้ การเป็น cpa ได้ต้องเก็บชั่วโมงการทำ รู้สึกจะ 3ปีและไปสอบ
วิธีการที่จะเป็น cpa ได้ง่ายสุดหลังจากเรียนจบก็ต้องทำงานที่ big4 และ big4 คือไร คือบริษัททำบัญชีที่ใหญ่ที่สุดในโลก4บริษัท  ที่บริษัทต่างๆในโลกให้การยอมรับ ที่นั้นเค้าจะช่วยเทรนเราและช่วยเราต่างๆในการไปสอบเป็น cpa แต่เข้าbig4 ยากนะ เอ้ออ :8f337f1c:

*

KKWANG

• 80
TT ยากขนาดนี้ 55 ขอบคุนมากค่ะ CPA ไม่ได้เจาะจงแต่ที่ big4 ใช่ป่ะค่ะ

*

KKWANG

• 80
หวัดดี เราชื่อเบส เรียน BBA  ค่ะ
  หวัดดีจ้า

*

51xxxxx

• Guest
ไม่ได้เจาะจงครับ แต่ big4 มีชื่อเสียงมากที่สุดในเรื่องการตรวจสอบบัญชี ทำงานเก็บชมที่ไหนก็ได้ ก็สามารถไปสอบ auditor ได้ครับ แต่เข้าbig4 ได้ก็เหมือนเป็น shortcut นะครับ
และที่แนะนำก็เพราะbig4ให้เงินดีด้วยครับ

*

KKWANG

• 80
แล้วสอบCPA ยากมั้ยอ่ะค่ะ คือเรียนจบแล้วสอบเลยป่ะค่ะ ?

*

51xxxxx

• Guest
ยากครับแค่เรียนบัญชีที่นี้ให้จบยังลากเลือดเลย จบแล้วยังสอบไม่ได้ครับต้องทำงานเก็บชั่วโมงถ้าจำไม่ผิด 3000 ชม หรือ 3 ปีนั้นแระครับ

*

KKWANG

• 80
อุ้ยยยยยย ! ความหวังเหลือ 12 เปอ

*

Aiiidog

• **
  • 11
กลัวเรียนไม่รอด 555 เราอ่อนอังกฤษมากเลยย :(

*

Aiiidog

• **
  • 11
ใครรู้บ้าง เค้าเลื่อนวันปฐมนิเทศรึเปล่า?? ได้ข่าวมา

*

Monsisha

• Guest
เราป๊อปนะ 4u_4evel2@windowslive.com BBA ค่าา ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ :D