Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

คิดว่าหอไหน " หรู " สุด และหอไหน " คุ้มค่า " สุดครับตอนนี้

• 36 Replies
  • 35394 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

*-*

• Guest
สำหรับผม " หรู " สุดตอนนี้คง

The Quote หรู แบบวัยรุ่น เท่ ทันสมัย มีไสตล์ +ข้าวอร่อย

แต่คิดว่า Preme น่าจะมากินในไม่ช้า พอดีเมื่อวานเข้าไปดูห้องที่คนมีตังค์ เค้าซื้อไว้ปล่อยเช่ามา ขนาดยังไม่เสร็จผมยังอยากอยู่เลยอ่ะ

ส่วน " คุ้มค่า " สุดคงหนีไม่พ้น หอใน ชั้น13 ด้วยราคาที่ถ้าคุณเช่าหอข้างบน คุณคงจะอยู่ได้เต็มที่แค่2 เดือน แต่ที่นี่คุณอยู่ได้ 1 ปี เต็ม

ใครว่าไงกันมั่ง เห็นด้วยกับผมปะ :332f960b: :4412144b:

*

เจนนิเฟอ

• Guest
เราว่าเปลี่ยนจากquote เปน viewpont ดีกว่าปะ คือที่โค้ตอะสวยอยู่ facilitiesก้ดี แต่ห้องมันโล้งโล่งอะ บางห้องวางทีวีแปลกๆด้วย คือสวยอะจริง แต่พอมาอยู่จริงๆแล้วมันไม่ถนัดอะ คือห้องที่เราอยู่ ดูทีวีต้องดูแบบเฉียงๆ ไม่ก็ลากเก้าอี้มานั่ง ไม่งั้นก็นั่งพื้นดู - -*

ส่วน พรีม เคยเข้าไปดูมาเหมือนกัน อีนนี้ยอมรับ สวยจริง วัสดุในห้องดูดีไม่โปเกเหมือนพวกที่เปิดเป็นหอพักโดยตรง แต่รู้สึกห้องที่ปล่อยเช่ามันไม่ค่อยมีอ่ะ ตอนเราไปถามเค้าบอกห้องที่ให้เช่าเต็มหมดแล้ว ต้องจองคิวอ่ะ -*- นอกนั้นเค้าซื้ออยู่เองกันมากกว่า

ส่วนหอคุ้มค่า เรา ไม่ชอบหอในอ่ะ แล้วเราคิดว่า คำว่าคุ้มค่าสุด คงไม่จำกัดที่ต้องถูกสุดด้วยใช่มะ เพราะงั้นเอาเป็นเราขอเลือก gvc นะกัน ถึงคนจะบ่นกันเยอะ แต่เราว่ามันคุ้มค่าสุดละ ของกินก็หาง่าย รถตู้ก็ฟรี ยังไงก็ยังดีกว่า ไดมอนที่อยู่ฝรั่งตรงข้ามนะเราคิดว่า

*

ffffffffff

• Guest

Preme ดิครับ ก่อนผมจะซื้อที่นี่ไป ผมไปเซอเวย์มาหมดละ ulife latitude avenue preme ดูดีสุดเลยขอเชียร์หน่อย แม้ว่าโครงการจะติดโรคเลื่อน เลื่อนแล้วเลื่อนอีก ก็ตาม...

ตอนแรกบอกจะแล้วเสร็จก่อนเปิดเทอม ไปๆมาๆเป็นจะได้เข้าอยู่ก่อนเปิดเทอม เอาจริงๆเพิ่งได้เข้าอยู่ได้อาทิตย์นี้ ลิฟก็ยังไม่เสร็จ ต้องเดินขึ้นห้อง ฮ่วยยย -*-

ส่วนหอคุ้มค่า น่าจะเป็น หอในชั้น13 แหละนะ สระว่ายน้ำ ฟิตเนส ปิงปอง เทนนิส บาส บอล มีหมด

« Last Edit: June 15, 2011, 09:28:40 AM by ผมอยู่ใกล้ๆคุณ »

*

UNCLE

• Guest
โน ออฟเฟ้น แต่สำหรับผม ยังเป็นแค่นักศึกษา แต่อยู่หอเดือนเป็นหมื่น ซื้อคอนโดห้องเป็นล้านไว้อยู่ไม่กี่ปี

มันสมควรแล้วหรอครับ? คนทำงาน หาเงินเองได้แล้วหลายๆคน เค้ายังอยู่กันเดือนนึงไม่กี่พันเองนะ

พวกคุณยังเรียนไม่จบเลยแท้ๆ ปล่อยให้ลูกใช้เงินฟุ่มเฟือยกันแบบนี้ ไม่รู้ว่า พ่อ แม่ ฉลาด หรือ ... นะ

*

• Guest
ถ้าตอบอย่างไม่มองราคานะ อพาร์ตเมนต์ที่อยู่ใกล้ๆภัทราภาชื่ออะไรหวา... สุขดารา หรืออะไรแนวๆนี้ สวยมากและหรูมากกกกกกก (ไปดูเฉยๆสู้ราคาไม่ไหว แพงกว่าBCนิดหน่อย วัสดุอะไรดูดีกว่าจม โดยเฉพาะอย่างยิ่งห้องน้ำและเตียง)

แต่ถ้าถามที่ไหนคุ้มค่าที่สุด ตอบไม่ได้อะ ทุกที่มีข้อดีข้อเสียต่างกัน หอในชั้นสิบสามอาจจะดีแต่ก็มีคนยอมจ่ายเงินมากหน่อยแลกกับความเป็นส่วนตัว @_@

*

X

• Guest
โน ออฟเฟ้น แต่สำหรับผม ยังเป็นแค่นักศึกษา แต่อยู่หอเดือนเป็นหมื่น ซื้อคอนโดห้องเป็นล้านไว้อยู่ไม่กี่ปี

มันสมควรแล้วหรอครับ? คนทำงาน หาเงินเองได้แล้วหลายๆคน เค้ายังอยู่กันเดือนนึงไม่กี่พันเองนะ

พวกคุณยังเรียนไม่จบเลยแท้ๆ ปล่อยให้ลูกใช้เงินฟุ่มเฟือยกันแบบนี้ ไม่รู้ว่า พ่อ แม่ ฉลาด หรือ ... นะ

พยามพูดเหมือนมีสมอง คิดเป็น แต่จริงๆก็แค่พวกมีปมด้อยมากกว่า

*

arbaieb

• Guest
อืมม มันก้แล้วแต่คนชอบนะอันนี หอแพงๆ ก้เปนหอค่มค่าได้ ไม่จำเปนต่องแต่หอถุกๆ เช่รเดวกัน หอถุกๆบางหอก้ไม่คุ้มได้เหมือนกันอะ
เอาหอทีเราชอบนะกัน quote... ราคากับคุนพาพทีได คุ้มค่าสุดสำกรับเรา

*

PureBlood

• Jr. Member
  • **
  • 14

จะพูดอย่างนี้ก็ไม่ถูก เพราะสภาพแวดล้อมมีผลต่อระดับจิตใจที่ส่งผลกระทบต่อการศึกษาของนักศึกษานะคะ

แล้วที่ราคาเป็นหมื่น ไม่ได้หมายความว่าตัว นศ อยากให้มันราคาแบบนั้นนะคะ คนตั้งคือเจ้าของหอ ไม่ใช่กลุ่ม นศ

และถ้า นศ จะอยู่หอที่มันแพง มันมีหลายเหตุผล เช่น ห้องกว้าง อยู่ได้หลายคน(หอแพงแต่แชร์ได้จนถูก) หรือ อยู่แพงเพราะจะอยู่นาน(จบแล้วอาจจะยังอยู่ต่อ)
หรือ อยู่แพง เพราะห้องมันมีระบบต่างๆชั้นดี ไม่ต้องทนอะไรที่มันทำให้จิตใจหงุดหงิด เป็นต้น (ฯลฯอีกเยอะแยะ)

จะด่าก็ช่วยด่าให้ถูกกลุ่มเป้าหมายด้วย ไม่ใช่สักแต่ว่าจะเสียดสีนศ.เอแบคอย่างเดียว

ช่วยด่าแบบมีวิจารณญาณและใช้สติปัญญาของท่านไตร่ตรองแบบไม่ลำเอียง Bias กันด้วยนะคะ เป็นถึงผู้ใหญ่แล้ว...แล้วที่สำคัญ ด่าล่อพ่อแม่คนอื่น คุณเองนั่นแหล่ะที่จะถูกมองว่าไม่มีมารยาทไม่รู้จักดูกาลเทศะ

ด่าพ่อแม่คนอื่น คนอื่นเค้าก็จะมองว่าคนแบบคุณ "ต่ำ" นั่นแหล่ะค่ะ และมันคงไม่สูงไปกว่านี้ ถ้าคุณไม่ปรับตัวหรือเปลี่ยนตัวความคิดซะบ้าง

จาก
นศ.เอแบคที่จำต้องอยู่หอแพง เพราะความสะดวกในหลายๆด้านและได้ทำการตกลงกับพ่อแม่อย่างเข้าใจกันดีมิได้ต้องการอยู่แบบหรูหราเอาแต่ใจ...

...อยู่เอแบค เข้าง่ายแสนง่าย...ออกยากยิ่งกว่ายาก...

*

ความคิดดี

• Guest
มันเป็นตัวเลือกคับ รู้จักมั๊ย

ที่จริงพวกหอระดับ HI END มันก็มีอยู่ไม่กี่ที่หรอก วิวพอยน์ เดอะโค้ต บาโค้ต

ผมไม่อยากให้เอาไปเปรียบกับ คอนโด แบบ พรีมคอนโด นะ ห้องหอพักเช่าเดือนละ7-9พัน จะไปสู้คอนโดขายขาดห้องละล้านกว่าอัพ คงยากอ่ะ

จะเปรียบก้เปรียบกับหอพักด้วยกันดีกว่า ถึง จะมีบางคนเค้าปล่อยเช่าห้องคอนโดก้เหอะนะ

คืออยากให้ หอก้เทีบหอ คอนโดก้เทียบคอนโด ดีกว่านะ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เห็นด้วยว่า ".สภาพแวดล้อมมีผลต่อระดับจิตใจที่ส่งผลกระทบต่อการศึกษาของนักศึกษา."

บางคนเค้าจ่ายเพิ่ม เพื่อแลกตรงส่วนนี้ได้ โดยไม่เดือดร้อนอะไร แล้วคุณจะไปเจือกอะไรกับเค้าอ่ะ มันหนักกะบาลคุณตรงไหนคับ

จะมาด่า บิดา มารดา คนอื่นไปทำไม เค้าคิดไม่เหมือนคุณ แล้วเค้า โง่?

เอาจริงๆนะ ผมมั่นใจว่า คนที่มีปัญญา สามารถส่งลูกเรียนเอแบคจบได้อ่ะ คงไม่โง่แบบที่คุณว่าหรอกนะ

ไอบ้าเอ้ย ไม่ตอบคำถามแล้ว ยังมาเสล่อ สร้างความปั่นป่วนอีก เด๋วปัดโดดเตะหน้า

*

ไม่ได้ว่าอะไรแค่เห็นต่าง

• Guest
แต่ผมไม่เห็นด้วยที่ว่า สภาพแวดล้อมการเป็นอยู่ทำให้คนโง่ หรือเรียนได้ไม่เต็มที่ ผมว่าตรงนี้ไม่เกี่ยว

คนจีนอยู่หอเขียวออกจะเยอะเป็นส่วนใหญ่เลยที่อยุ่หอนั้น หอนั้นกากสุดในย่านแล้วมั้ง เค้ายังเรียนกันเก่งๆได้เลย

ผมเคยไปถามเค้าว่าทำไมคนจีนอยู่หอนั้นเยอะจังหอมันไม่ค่อยดีหนิ เค้าบอกว่าคนจีนส่วนใหญ่เน้นความประหยัดมาก อยู่ที่ไหนก็ได้

ไม่มีความรู้สึกลำบาก ขับมอเตอร์ไซแทนขับรถ(ผมเห็นบ่อยๆที่มอเรา) ชี้ให็เห็นว่าไม่ว่าเราจะทำอะไรจริงๆมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับสภาพ

แวดล้อมจริงๆหรอกมันเป็นสิ่งที่เราอุปทานหมู่ไปเองว่า อยู่ที่ดีๆสะดวกสบายแล้วเราจะเป็นคนที่มีความสามารถดีกว่าผู้อื่น จริงๆแล้ว

มันอยู่ที่ขยัน ความอดทน และ ความพยายาม ใฝ่รู้ใฝ่เรียน และที่สำคัญ "ความมีจิตสำนึกดี" ในการตั้งใจเรียนของเรามากกว่าอะไรทั้งสิ้น

ปล.ทั้งนี้ทั้งนั้น มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผม ใครไม่พอใจก็ขอโทษที แต่ผมก็ไม่ได้ว่าว่าคนรวย ใช้เงินฟุ่มเฟือยนะ ไม่ได้จะสื่ออย่างนั้นครับ

*

อันยอง

• Guest
ออกทะเลกันแล้วนะ มาค่ะเราพากลับเอง ^^;

หรูสุดไม่เอาแบบคอนโดก็ วิวพ้อยยยยย ไปเล้ยยย
คุ้มสุดก็ เอ่อม ไม่รู้อ่าคะ เหอะๆ เรารู้สึกว่าเด็กเอแบคส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะอยู่พวกหอราคาประหยัดนะ (นอกจากคนจีน)อย่างน้อยก็คนรอบๆข้างเราอ่ะ :8f337f1c:

*

โทรสาร

• Guest
ที่ไม่อยู่ไม่ใช่เพราะรังเกียจที่ราคาประหยัดนะ... แต่ในบางครั้งคนจีนก็ชอบพูดเสียงดัง อยู่หอกำแพงบางๆเขาพูดอะไรเราได้ยินหมด มันก็น่ารำคาญนิดๆอ่ะ

*

jr

• Guest
คนจีนที่เขาอยู่เงียบๆนิสัยดีเยอะแยะไป คนไทยนั่นหละเสียงดังประจำ
คนจีนมีทุกหออะหละ มันอยู่ที่คน แต่หอระดับล่างๆก็อาจจะเจอเยอะหน่อย

*

เมื่อไหร่กูจะจบ

• Guest
ผมอยู่มาหมดละตั้งแต่ hi end รุ่นแรก  fc patcharapa anada

และ hi end รุ่นที่2 barcode quote

ตอนนี้อยู่ hi end รุ่น3 viewpoint

บอกตรงๆ ชอบ FC สุด รองมา ก็ quote