Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

คณะ BA กับ Art Eng เรียนต่างกันมั้ยคะ

• 8 Replies
  • 32785 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

MeawMeaw

• Professor Member
  • 54
คือว่าอยากจะทราบรายละเอียดว่าคณะ BA กับ Art Eng เรียนเกี่ยวกับอะไรและเรียนต่างกันยังไงอ่าค่ะ
แล้วก็ไม่ค่อยชอบเลขเท่าไหร่เรียนคณะไหนดีกว่ากันค่ะ

*

Soliloquizer

• Hero Member
  • 161
BBA ก็ตรงตัวเลยครับ บริหารธุรกิจ ที่นี่มีสาขาให้เลือกเยอะ แล้วก็เลขเยอะแน่นอน เรียนยากกว่า
Arts Eng (ความจริงมาจาก Faculty of Arts สาขา Business English) ก็ภาษาอังกฤษเยอะครับ มีไปจนถึงประมาณถอดความกลอนสุนทรภู่ที่เป็นภาษาอังกฤษ แต่ก็ไม่ได้เน้นภาษาซะทีเดียว พวกวิชาบริหารก็มีครับ เลขน้อยกว่าBBAครับ เรียนง่ายกว่า

โดยส่วนตัวแนะนำ BBA ถึงแม้จะยากกว่า แต่ภาษีทางด้านปริญญาจะสูงกว่าครับ แต่ถ้าไม่ชอบเลขจริงๆคิดว่าเรียนไม่ไหว ก็ต้องดูกันอีกทีครับ

*

df

• Guest
"แต่ภาษีทางด้านปริญญาจะสูงกว่าครับ ".

ไม่จริงค่ะ ยืนยัน เรทเงินเดือน art eng เทียบเท่า bba ค่ะ

ยกเว้นเป็น bba สาย finance account

*

MeawMeaw

• Professor Member
  • 54
แล้วอย่าง art eng นี่จบมาจะทำงานประเภทไหนได้บ้างคะ??

*

m

• Guest
ba มันคือ คณะ arts  ส่วน bba คือคณะ บริหารอะนะ

*

MacLover

• Guest
ฺBA = Bachelor of Arts คือ ปริญญาที่ได้หลังจากจบจาก Faculty of Arts
แล้ว Arts ก็มี Major ชื่อ English นั่นเอง

แล้วภาษีระหว่าง B.A. กะ BBA ผมว่ามันก็คนละกลุ่มกันอยู่แล้วนิ่
เช่น ผมเรียน Arts เพราะจะเอา B.A. ไปต่อ Master Polsci IR,, ถ้าจบBBA ไปต่อ มันก็ไม่ใช่

*

Soliloquizer

• 161
มาแก้ไขครับ แล้วก็ขออภัยทางเรพบนๆด้วยจริงๆครับ

ที่บอกว่าภาษีทางด้านปริญญา BBA จะสูงกว่า ไม่ได้มีเจตนาว่าคณะ Arts หรือเปรียบเทียบแต่อย่างใดเลยครับ

เงินเดือน start เท่ากัน ถูกต้องเลยครับ แล้วเรื่องไปต่อและเป็นคนละกลุ่ม ก็ถูกต้องอีกนั่นแหละครับ

ที่ผมกล่าวผมหมายถึงเพียงว่า BBA อาจจะหางานทำได้หลากหลายกว่า

และเวลาคนอื่นไม่ว่าจะผู้ใหญ่ น้องๆมัธยม หรือใครต่อใคร นึกถึง ABAC คณะที่โผล่ขึ้นมาอันดับแรกก็ BBA ทั้งนั้นแหละครับ เพราะว่า BBA ของที่นี่พอจะมีชื่อเสียงอยู่พอสมควร (อันนี้ค่อนข้างเป็นเหมือนค่านิยมนะครับ แต่มันก็ตามนั้นจริงๆแหละครับ)

คณะไหนๆก็ดีเหมือนกันแหละครับ อยู่ที่ความชอบว่าน้องจะชอบอันไหน

*

Hachi_go

• 131
  • Ikmubmik forever ^////^
BBA หางานได้หลากหลายกว่า ก็จริงค่ะ
แต่อย่าลืมนะคะว่า คนจบมาเยอะ แต่ไม่ได้ ประกอบอาชีพ ตามที่ตนจบมาก็เยอะแยะไปค่ะ
อย่างบางคน ที่เราเคยได้ยินก็ เรียนจบ วิศวะ แต่มาเป็น ผู้บริหาร ก็มีนะจ๊ะ

เจ้าของกระทู้ อย่าเพิ่งไปกังวลในสิ่งที่ยังไม่เกิดเลยค่ะ
แค่ เรียนวันนี้ให้เต็มที่ สู้ตายเวลาสอบ ว่างเป็นอ่านโน๊ตที่จดไว้ ก็พอค่ะ เอาเกรดงามๆไว้ก่อนดีกว่าเนอะ ^________^

ถ้ากังวลก็ พอขึ้น ปี 3 ก็อาจจะ ทำงานพิเศษประกอบไปด้วย(เห็นบางที่ทำ 3 หรือ 6 เดือน ก็ได้ใบประสบการณ์จากที่ทำงานแล้ว) เพราะเดี๋ยวนี้เวลาเรียนจบ สมัครงาน เค้าก็เน้นคนที่มีประสบการ์ณกันมากกว่าค่ะ

รุ่นพี่เราเรียนจบมา หลายเดือนแล้ว ยังหางานไม่ได้เลย เพราะสัมภาษณ ทีไร เค้าก็สนใจที่มีประสบการณ์มาแล้วเสียมากกว่า T.T ถูก ปฎิเสธิรัวๆ น่าเห็นใจมาก

*

minano

• Guest
จบอาทอิงค์มา 10 ปีแล้วครับ จบมาก็ทำงานสายเรือ เซลตาางประเทศ ตอนนี้เงินเดือนหกหลักครับ
เพื่อนจบปีเดียวกันเกียรตินิยม บีบีเอ ยัง 5 หลักกลางๆอยู่ก็มีครับ ส่วยอีกคนเรียนไม่จบ ได้ 30 กว่าหน่วยกิต
เปิดกิจการตัวเองรวยเป็นร้อยล้าน .................. มันขึ้นอยู่กับจังหวะเวลาโอกาสครับ (เพื่อนคนที่รวยเละเคยชวนหุ้น
ดันไม่ทุ้น เป็นพนักงานเศร้าถึงทุกวันนี้ 555)