Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

งง มากคะะโดนรีทายคะ ช่วยเข้ามากันหน่อยนะคะ

• 29 Replies
  • 35265 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

5310XXX

• Guest
คือเราได้เกรด 1.18 ติดโปรครั้งแรกอ่าคะ
พอไปห้องทะเบียนเค้าบอกให้ไปรีเอนเทอคะ
พอไปถามเค้าก็บอกว่า เกรดต่ำเกินไป
แต่เราปรึกษารุ่นพี่เค้าบอกถ้าซัมเม่อทำได้ ซีขึ้น ก็หลุด โปร เพราะเราลงไปสองตัว
หรือตอนเทอม 1 ปี 2 ก็ยังสามารถแก้ไขได้

คือเรามี ด้อก กับ เอฟ อ่าคะ นอกนั้นก็ ซีหมด
จะเอาเอฟไปลงตอนปี 2 เทอม 1 แล้วแก้เกรด อ่า

แต่ที่งงคือมันต้อง สองครั้งไม่ใช่หรอคะที่โดนไทร์

เห้อเอาใบรีเอนเทอมาแล้วแต่ยัง งงอยู่เลยมาถามอ่าคะ

*

lastv

• Guest
รู้สึกว่าต้อง 2 ครั้งนะครับ  ต่ำกว่า 1.5 ครับ  

ผมไม่ชัวนะ ลองถามคนอื่่นๆอีกดู

*

Su sri

• Arts, Eng. (531)
  • SuperStar Member
  • 356
เพื่อนเราก้เหมือนกันจ้า.
ปี 1 เทอม 1 เกรด = 1
ปี 1 เทอม 2 เกรด = 1.6

โดนรีทายตั้งแต่ปี 1 เลยค่ะ UU"

*

Soliloquizer

• Hero Member
  • 161
1.75-1.99 = 4 ครั้ง
1.50-1.74 = 2 ครั้ง
0.00-1.49 = 1 ครั้ง

ไม่ชัวร์นะครับ แต่คิดว่าใช่

*

Su sri

• 356
ครั้งเดียว นี่คือถ้าต่ำคือ ออกเลย ใช่ปะค่ะ?

*

Soliloquizer

• Hero Member
  • 161
ใช่ครับ ออกทันที

Probation:
Students who obtain a cumulative G.P.A. of less than 2.00(1.99-1.50) but above the limits set for dismissal from the university will be put on probation, except the first semester of the Freshman Year.

Dismissal:
Students will be dismissed from the university upon the following categories...
- A student who obtains a cumulative G.P.A. of less than 1.50 at the end of any semester except the first semester of the Freshman Year
- A student who obtains a cumulative G.P.A. of less than 1.75 for two consecutive semesters except the first semester of the Freshman Year
- A student who obtains a cumulative G.P.A. of less than 2.00 for four consecutive semesters except the first semester of the Freshman Year

ส่วนเพื่อนที่บอกว่าได้ 1 แล้วเทอมที่สองได้ 1.6 ผมว่า พอเฉลี่ยเป็น cumulative แล้วมันยังต่ำกว่า 1.5 มั้งครับ เลยโดน

*

531xxxx

• Guest
เทอมแรกติดโปรนี่นับมั้ยคะ หรือเริ่มนับตั้งแต่เทอมที่2 ??

*

Su sri

• 356
เอาน่ะโดนรีทายก้รีเอนเทอร์ได้นะค่ะ
เทอมหน้าก้ตั้งใจเรียนให้มากมากเล้ยย!

*

abac531

• Guest
อืมคะเราก็คิดอยู่ว่า รีเอนเทอไปก็ดีเหมือนกัน ได้ันับ 1 ใหม่แล้วก็เริ่มต้นใหม่เลย
ไอ้พวกที่ได้ C ก็ถือว่าโชคดีไปไม่ต้องไปเรียนมันซ้ำ
คิดซ่ะว่า้เป็นบทเรียนของการเร๊ยนที่นี่

D กับ F นี่มันฉุดเราได้ถึงขนาดนี้
ครั้งต่อไปเราก็อย่าไปทำให้มันได้อีกก็เป็นพอ

*

sssssss

• Guest
ปี 1 เทอม 1 ไม่นับนะครับ!

*

Su sri

• 356
ใช่เลยค่ะ เรามาเริ่มต้นใหม่กันดีกว่าเน่าะ
จะได้ไม่ฉุดเกรดไงจ้า ><"

*

kommie

• Guest
เพื่อนเรา เทอมหนึ่ง = 1.01 เทอมสอง = 1.00

จดหมายส่งมาแจ้งรีไทน์ พ้นสภาพจากการเป็นนักศึกษา

*

Su sri

• 356
แต่เพื่อนเราก้ไม่ได้จดหมายน๊ะ
เกรดตอนนั้นก้ไม่ได้ UU"

*

thadamon

• Jr. Member
  • **
  • 9
สู้ ๆ กันจ้า อย่าเครียด ๆ ,,, เป็นประสบการณ์

*

491xxxx

• Guest
มาเข้าใจกันให้ถูกกันสักกะหน่อยก็ดีนะครับ
เวลาคิดเกรดว่าติดโปรหรือไม่ จะคิดจากเกรดเฉลี่ยนสะสมของทุกเทอมรวมกันมิใช่แค่เทอมล่าสุด
โดยเทอมแรกปี 1 เทอม 1 ไม่นับครับ จะนับรวมกับเทอม 2 ของปี 1 เลย
แล้วซัมเมอร์ไม่นับเป็น 1 เทอม จะไปรวมคะแนนกับปี 1 เทอมถัดไปครับ
 :baa60776:
ถ้าได้ต่ำกว่า 1.50 รีไทร์ออกทันที
1.50- 1.74 ต้องแก้ไขให้หลุดภายใน 2ครั้ง มิฉะนั้นไทร์
1.75-1.99 ต้องแก้ไขให้หลุดภายใน 4ครั้ง มิฉะนั้นไทร์
 (a04)
มหาลัยเรายังดี ที่เกรด F พอแก้แล้วจะเป็น R
ไม่นำมาคิดเป็นเกรดเฉลี่ยสะสม ทำให้สามารถหลุดโปรได้ง่าย
แต่พวกอาจาร์บางวิชา ออกข้อสอบอะไรก็ไม่รู้...ยากซะ
โดยเฉพาะพวก Major Finance - Macro, Money-Banking, Cor.Fin
ทำให้พวกเรามีโอกาสติด D ติด F แล้วโปรเช่นเดียวกันครับ
 :098eb4a5: