Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

อยากร้องเรียนเอแบคค่ะ ขอความคิดเห็น

• 18 Replies
  • 6590 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

zarade

• Newbie
  • *
  • 3
เรื่องมีอยู่ว่า เบลเคยรีเอนเทอร์เมื่อปีที่แล้ว เสียค่าธรรมเนียม2000บาท
แล้วปีนี้เบลต้องรีอีกครั้งนึง จึงได้โทไปถามที่ห้องทะเบียนเมื่อต้นเดือนเมษาเพื่อความชัว
ได้ความว่าต้องเสีย2000เท่าเดิม และเอกสารที่ต้องเตรียมก็มีเหมือนเดิม
ตอนแรกเบลจะรีเอนเทอร์พร้อมกับเพื่อนแต่เบลไม่ว่างไปเลยไม่ได้ไปพร้อมกัน

แล้วพอวันนี้เบลจะเข้าไปทำเรื่องรีเอนเทอร์จึงโทรไปถามว่าวันนี้ห้องทะเบียนเปิดรึเปล่า(วันฉัตรมงคล) ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าไม่เปิดเบลเลยถามอีกครั้งว่านอกจากใบคำร้องและเงิน2000บาท ต้องเตรียมอะไรอีกไหม เขาตอบกลับมาว่าค่าธรรมเนียม 3800บาท!!!!

หมายความว่าไงคะ3800บาท ปีที่แล้วเบลก็จ่ายแค่2000 แถมปีนี้ถามอีกรอบก็ยังบอก2000 เพื่อนเบลไปทำก็2000 ภายในช่วงเวลาไม่ถึงเดือนขึ้นมาอีก1800แล้วหรอคะ? ทำไมถึงทำกับนักศึกษาแบบนี้?? เห็นว่านักศึกษาไม่มีทางเลือก ต้องยอมคุณใช่ไหม? ถามว่าเงินน่ะมีไหม? มีค่ะ แต่ไม่ได้มีไว้ให้มหาลัยมาทำเรื่องเอาเปรียบกันซึ่งๆหน้าแบบนี้ มันมากไปป้ะคะ?

ถ้าบราเดอร์รู้เรื่องนี้ อยากทราบว่าจะทำการแก้ไขดูแลเรื่องนี้ยังไงคะ? ถ้าจะเห็นนักศึกษาโง่ขนาดนั้น ไล่พวกเราออกแล้วปิดมหาลัยพิจรณาตัวเองเหอะค่ะ แล้วเบลบอกไว้เลย เบลจะกระจายเรื่องนี้ให้มากที่สุด ถ้าทางมหาลัยไม่สามารถให้เหตุผลเรื่องนี้ได้ พุดตรงๆ ไม่ว่าใครจะว่าเอแบคยังไง เอแบคเคยเป็นมหาลัยที่เบลภูมิใจ แต่พูดตรงๆ หลังจากหลายเรื่องที่มหาลัยเอาเปรียบนักศึกษา เอาแต่เงิน เสียความรู้สึกค่ะ

ต่อไปถ้ามีใครถามถึงเอแบคไม่ว่าจะเป็นญาติหรือใครที่ไหนเบลพูดได้เลยคำแรก 'เอแบคเห็นแก่เงิน'

*

Hello Kitty

• Hero Member
  • 155
ออกตัวไว้ก่อนเลยนะคะ..ว่าเราไม่เคยรีเอ็นเทอร์..

แต่มีรุ่นพี่เคยบอกกับเราว่า..." ค่า Re-Enter  จะเพิ่มขึ้นทุกๆ ปี...."
อย่างเช่น..ตอนที่พี่เรา re ครั้งแรก ...เค้าจ่ายไป 2500 บาท.. ปีถัดมา..เหมือนจะเพิ่มขึ้น 500 บาท..

อันนี้เราให้คำตอบฟันธงไม่ได้นะ...ว่าเกิดแะไรผิดพลาดขึ้น..รอคอมเม้นต่อไปมาตอบนะคะ
แต่ที่แน่ๆ เราว่าลองสอบถามที่ห้องทะเบียนให้แน่ใจดีกว่าคะ..

เพื่อความเข้าใจตรงกันทั้งสองฝ่ายนะคะ ในเย็นๆ คะ (a04)

*

แอ

• Guest
ลองไปหาเรื่องคณะมิวสิคดูนะครับ ไม่รู้เรื่องเป็นไงมั่งแล้ว 3-4ปีมานี่ เอแบค เลว ขึ้นมาก

คุณภาพครูก็ไม่ค่อยจะได้เรื่อง เอาเปรียบนักศึกษาอีก

เด็กเอแบคที่จบไปแล้วได้ดีหนะ 80%มันได้เพราะสังคมนักศึกษามากกว่า

คุณภาพวิชาการที่นี่กากครับ ที่เด็กตกๆกัน เพราะอะไร วงในก็คงรู้ๆกัน แต่พูดมากไม่ได้

ไปล่ะน้อง

*

zarade

• Newbie
  • *
  • 3
คือเราก็รู้กันอยู่เรื่องอิ๊งที่ซ้ำๆกันช่วงตึกขึ้น แต่นั่นเราไม่สามารถทำไรได้ ไม่สามารถมาชี้เฉพาะกันได้ แต่นี่คือเปลี่ยนราคากันตามใจฉันเลย มันชักจะหนักข้อไปแล้วไง ได้คืบจะเอาศอก เล็กๆน้อยๆก็จะเอา มักง่าย

*

==

• Guest
มันไม่ใช่แค่เรื่องนี้ครับ

ยังมี

ถ้าลงผิดพลาดตอน Pre-Regist ถ้าจะ ดีลีทตอนวันpayment เอาเงินคืนได้แค่ครึ่งนึงในขณะที่ มหาลัยอื่นคืนให้ราคาเต็ม

ย้ายเซคตอนวันpayment  เสีย 2000 กว่า มั้งถ้าจำไม่ผิด ในขณะที่ มหาลัยอื่นเสีย 20 บาท ....

*

55

• Guest
พูดตรงๆ มหาลัยเราโง่ๆอังกฤษก็เยอะครับ อาจารย์บางคนยังพูดอังกฤษไม่ค่อยได้เลยจะบอกให้

นักเรียนเป็นฝรั่ง คุยกับอาจารย์ไม่รู้เรื่อง เพราะอาจารย์ภาษาห่วย แต่เอแบคทะลึ่งเอามาสอน เพราะไม่อยากจ้างอาจารย์ดีๆ ค่าตัวมันแพง... มหลัยก็ไกล

ยิ่งพักหลังๆ เอแบคเปลี่ยนไปเยอะครับ ไม่เหมือนสมัยก่อน

แต่ข้อดีคือ สังคมที่นี่ และนักศึกษาที่นี่ ส่วนใหญ่ ทะเยอทะยานสูงครับ ไม่ค่อยยอมแพ้อะไรง่ายๆ ตั้งเป้าหมายในชีวิตไว้สูง

เพราะฉะนั้นเลย ขวนขวายเอาตัวรอดเองได้ครับ

ที่จบออกไปแล้วได้ดิบได้ดีกัน ก็มาจากสังคม เพื่อนๆ ช่วยๆกัน

ไม่ก็ทางบ้านดีอยู่แล้ว พื้นฐานมันดีมาก่อน ครับ

พูดแบบตรงๆเลย ผมก็เด็กเอแบค รักเอแบค แต่เกลียดผู้บริหารรุ่นหลังที่นี่

:4d6161fd:

*

zarade

• Newbie
  • *
  • 3
มันไม่ใช่แค่เรื่องนี้ครับ

ยังมี

ถ้าลงผิดพลาดตอน Pre-Regist ถ้าจะ ดีลีทตอนวันpayment เอาเงินคืนได้แค่ครึ่งนึงในขณะที่ มหาลัยอื่นคืนให้ราคาเต็ม

ย้ายเซคตอนวันpayment  เสีย 2000 กว่า มั้งถ้าจำไม่ผิด ในขณะที่ มหาลัยอื่นเสีย 20 บาท ....

จริงหรอคะ เมื่อก่อนวัน Payment ถ้าเรา Delete เราก็จ่ายแค่ตัวที่เราเรียนแค่นั้น แต่ถ้าเปิดเทอมแล้วเราไป Delete เราถึงจะได้คืนครึ่งนึงไม่ใช่หรอคะ?
หรือนี่เป็นวิธีหากินใหม่ๆ อีกวิธีคะ????

*

sumone

• Guest
รีเอนเทอ 2 รอบติดแบบเน้ ถ้าเก็บเครดิตได้ไม่เยอะ พี่ว่าหาที่เรียนที่อื่นดีกว่าไหม เค้าให้แค่ 3 รอบนะ หวังดี

*

ร่วมด้วย

• Guest
เป็นเอามากๆๆครับ เอแบคน่ะ

อย่างวิชาบางตัวของผมเทอมนี้เนี่ย เรียนมาจนผ่านMidtermและกำลังเข้าสู่ช่วงFinal
แต่เกรดวิชาที่เป็นPrerequisiteของเทอมที่แล้วเพิ่งมาออกว่า F เลยโดนดรอปกลางอากาศเลย

(ผมเข้าเว็ปเช็คเกรดทุกวัน ดังนั้นอย่าหาว่าผมไม่ตรวจดูให้ดี ผมเองก็ไปห้องทะเบียนมาแล้ว ถามเค้า ก็ยังไม่ออกอยู่ดี)

ถามบรรดาอาจารย์หรือพี่ๆ ก็บอกให้ไปขอลายเซ็นอาจารย์... ไม่ก็ DEAN.... แต่คนพวกนี้ก็ไม่ยอมเซ็นให้อยู่ดี มีการเขียนตอบว่า not possible
แล้วจะให้ผมทำยังไงกับทั้งเทอมที่ผมพยามทำงานมา พยามสอบมาล่ะครับ ทิ้งกันง่ายๆเลย

ผู้บริหาร และฝ่ายเบื้องบนที่นี่ไม่มีความรับผิดชอบเลย ไร้คุณภาพสุดๆ เอาเงินอยู่ได้

*

= =

• Guest
โทดทีผมพิมผิด ผมหมายถึงตอนเปิดเทอมนั้นแหละครับ เรื่องการย้ายเซค กับ การ ดีลีท แต่มันก็ไม่สมควรที่มหาลัยทำแบบนั้นอยุ่ดี เอาเงินมากไป

*

Mullika

• SuperStar Member
  • 668
อยู่ที่นี่ทุกอย่างเป็นเงินเป็นทอง ดังนั้นเราก็คงต้องพยายามไม่เสียให้มหาลัยเยอะเกินความจำเป็น

*

hiha_kiki

• Hero Member
  • 151
รู้สึกแย่เลยค่ะ:((

*

POND

• Guest
มีลูก มีหลาน มีเหลน มีคนข้างบ้าน มีคนรุจัก มีคนคุ้นหน้า มีคนเคยเดินผ่าน หรือแม้กระทั่งคนไทยด้วยกันน...   อย่าให้มาเรียนที่นี่เลยค่ะ เจอมากับตัวเหมือนกันนน  มันกากมากค่ะ..

*

boboverlord

• 436
  • BBA, Finance, 521xxxx
    • My facebook page
รู้สึกหลายคนชอบใส่ไฟนะครับ ทั้งรีเอนเทอร์หลายรอบแล้วสงสัยว่าทำไมต้องจ่ายมากขึ้น ทั้งวิชา prerequisite ติด F วิชาที่เรียนอยู่เลยออโต้ดรอป แล้วพวกดีนไม่ยอมเซ็น ทำไมถึงยอมเซ็นล่ะครับ? งง? นี่ไม่ใช่ความผิดของมหาลัยอย่างเดียวนี่ครับ เรานักศึกษาก็มีส่วนผิดด้วย ผมก็มองว่าที่พวกดีนไม่เซ็นก็ไม่แปลกนี่ครับเพราะวิชาที่รีไควร์มันไม่ผ่าน ก็ตรงตามหลักสูตรพอดี

ถ้าเกิดอะไรผิดพลาดอย่าโทษแต่มหาลัยอย่างเดียว เราตั้งใจเรียนพอหรือยัง ถ้าไม่ปล่อยให้ต้องรีเอนเทอร์หรือติด F เหตุการณ์เช่นนี้ก็คงไม่ได้เกิดขึ้นง่ีายๆหรอก
Through The Killing Fields of Life, Survival and Adversity in Moonflowers<br />

*

MiiS

• 245
บางครั้งมันก็เหตุสุดวิสัยไม่มีใครอยากให้ตัวเองติดเอฟหรอกค่ะ
เกรดมหาลัยก็ออกช้ามากมาย ถ้ารู้ตัวกันแต่เนิ่นๆคงไม่มีปัญหาแบบนี้แล้ว ต้องให้เจอกับตัวซะก่อนถึงจะซึ้ง... =A=