Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

การเรียนและสังคมของเอแบคค่ะ

• 1 Replies
  • 2951 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

hel lo

• Newbie
  • *
  • 0
คือว่าเรากำลังจะไปสมัครเรียนที่เอแบคอะคะ เพราะว่าเราไม่ชอบระบบโซตัสของมหาวิทยาลัยที่เราอยู่ แต่เหมือนว่าตอนนี้เด็กปีหนึ่งก้มีเพื่อนกันหมดแล้วจากการเรียนซัมเมอร์ เราก็เลยกลัวว่าเราจะไม่มีเพื่อนอะค่ะ เลยอยากถามว่าสังคมเอแบคนี่หาเพื่อนยากไหมคะ? แล้วจริงไหมคะที่มีแต่คุณหนูเรียน? แล้วการเรียนการสอนของที่นี่เป็นยังไงบ้างคะ
ดูหนังออนไลน์
2youHD

ใครที่พึ่งสมัครเอแบคบ้างง ทักเรามาได้น้า555555
ดูหนังออนไลน์
movie2thai

*

PCLB

• SuperStar Member
  • 508
ถ้าพร้อมแล้วก็เข้ามาสมัครได้เลยค่ะ เอแบคเข้าง่าย แต่จบไม่ง่ายนะคะ บอกเลย
1. เรื่องเพื่อน / สังคม
หาเพื่อนไม่ยากหรอกค่ะ เราเจอเพื่อนใหม่ๆ จาก Intensive และก็ชมรมในมหาลัย นี่แหละ มันก็อยู่ที่ตัวเราด้วยว่าเรา วางตัวยังไง มีมารยาทไหมอะไรแบบนี้ พื้นฐานของความเป็นมนุษย์อ่ะ ควรให้เกียรติซึ่งกันและกัน ถ้าเข้าใจตรงนี้ก็จะมีเพื่อนดีๆ ไม่ยาก ทุกวันนี้ เราก็คบเพื่อนเอแบคมาปีนี้ก็ปีที่ 10 และ (รุ้อายุเลย 555) ส่วนเรื่อง ระบบ Sotus ที่นี่ไม่มีเลยค่ะ ซึ่งเป็นเหตุผลหลักที่เราเลือกที่นี่
2. คุณหนูเรียน ?
สังคมเอแบคมีหลายระดับค่ะ ตั้งแต่เด็กทุน 100% (ไม่ได้ขัดสนมาก เพราะอย่างอื่นก็ต้องออกเองอยู่ดี)  ปานกลาง รวย รวยโคตรๆ ไม่ได้แบ่งชนชั้นอะไร ทุกคนก็ปกติ อาจจะมี 5% ที่ทำตัวเว่อร์วัง หรูหราไฮ  ก็คบได้ อยู่ที่เราเลือกมากกว่าค่ะ
3. การเรียนการสอน?
เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด 90% มีบางวิชาเท่านั้นที่เรียนเป็นภาษาไทย เช่น วิชาพื้นฐานภาษาไทย กฎหมายธุรกิจ และก็วิชาแปลภาษาต่างๆค่ะ พื้นฐานไม่แน่นก็ไปเรียน Intenstive พื้นฐานดี ภาษาอังกฤษ เลิศ ไปสอบ IELTS แล้วเอามายื่น ให้ถึงเกณฑ์ ก็จะชิวมาก แต่ก็ต้องลงทะเบียนเรียนวิชาภาษาอังกฤษอยู่ดี มันบังคับทุกคน แค่เด็กที่ผ่าน IELTS ไม่ต้องไปสอบ ไปนั่งสวยๆหล่อๆ ในคลาส ทบทวนความรู้เล่น ก็แค่นั้น