Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

art eng การลงทะเบียน

• 18 Replies
  • 19343 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

ปี1

• Guest
art eng การลงทะเบียน
« on: May 25, 2010, 07:39:55 PM »
งงกับการลงทะเบียนค่ะ
คือว่า ที่ได้ใบตารางเรียนมาแล้วนี่คือลงทะเบียนเรียบร้อยแล้วใช่ไหมค่ะ
เวลาลงทะเบียนต้องทำยังไงมั่งค่ะ
จะได้จำเอาไว้ใช้เทอมต่อๆไป

แล้วถ้าโดนทั้งเบอิ้ง เบแมต
ควรจะลงอะไรเพิ่มในเทอมหน้าหรือตอนซัมเมอร์ดี เพื่อให้เครดิตมันเท่าๆกับเพื่อนทั่วไปนะค่ะ

*

♂...OilOffline®...☠

• SuperStar Member
  • 632
    • http://www.facebook.com/aumnaj
Re: art eng การลงทะเบียน
« Reply #1 on: May 25, 2010, 07:52:14 PM »
เข้าใหม่ใช่ไหม

ไปจ่ายค่าเทอมแล้วใช่ไหม

ได้ใบเสร็จมาด้วยใช่ไหม

ได้ตารางเรียนมาด้วยใช่ไหม

ถ้าใช่แปลว่าผ่านการลงทะเบียนเรียบร้อยแล้ว

ลองบอกรายวิชาที่ลงไปแล้วในเทอมนี้มาหน่อยสิ จะได้แนะนำถูกว่าลงอะไรเพิ่มดี

หรือว่าเทอมนี้ Add วิชาไหนเพิ่มดี
รับประกอบคอมใหม่ อัพเกรดคอมเก่า ลงโปรแกรม สอบถามโทร 0809988706

*

ปี1

• Guest
« Reply #2 on: May 25, 2010, 08:09:16 PM »
คือว่าหนูไม่ได้เลือกเองน่ะค่ะ แบบว่าตามที่มีให้เลย
1. intensive accounting
2. basic english conversation1
3. basic english
4. basic mathematics
5. communication in thai
6. scuence,man & his environment
7. business ethics seminars
8. use of library
9. university exposure (อันนี้คืออะไรค่ะ)

ขอบคุณมากค่ะ

*

• 632
    • http://www.facebook.com/aumnaj
« Reply #3 on: May 25, 2010, 08:33:18 PM »
วิชา university exposure  ก็คือแนะนำการลงทะเบียนต่างๆ ว่าลงยังไง ทำนองนี้ ซึ่งมันจะยังไม่ประกาศวันตอนนี้

ต้องติดตามตามบอร์ดประกาศต่างๆต่อไป

ตอนนี้ก็จะได้ทั้งหมด 7 credits หรือเปล่าเนี่ย น้อยจัง

ไปแอดเพิ่มด่วนเลย เอาวิชาอะไรดี ผมว่าไป Add วิชา Introduction to business หรือ MGT1101 ครับ

เพราะมันจะทำให้เทอมหน้าลงวิชาอื่นๆต่อไปได้ แล้วตอน summer ก็ยังลงวิชา Principle of management ไม่ก็ Principle of marketing

แล้วก็ Add วิชา Thai civil อันนี้รหัส GS1001 ซึ่งเป็นวิชาเกี่ยวกับประวัติศาตร์ชาติไทย

--------------------------------------

ตอนนี้วิชาที่น้องลงไป แล้วมี CREDITS มีทั้งหมดดังนี้

communication in thai                                  3Credits
scuence,man & his environment                  3Credits
use of library                                                1Credits

แนะนำให้แอดเพิ่มดังนี้

วิชา Introduction to business รหัส MGT1101  3Credits
วิชา Thai civilization    รหัส GS1001                   3Credits
หรือวิชา Elements of Spoken Language   รหัส GL1101      3Credits วิชานี้สอนการพูดออกเสียงภาษาอังกฤษอย่างถูกต้อง ง่าย สนุก ไม่ต้องใช้ความสามารถสูง

แนะนำให้ ADD เพิ่มเพราะสำคัญมากอาจทำให้จบช้า

จะทำให้น้องเก็บไปได้ 13 Credits ถ้ามัน ADD เพิ่มได้นะ

ไม่งั้นจะทำให้จบช้า

----------------------------------------------------------------------------

มีอีกแนวทางนึง คือเก็บวิชา Thai civil ไว้ลง summer ปีนี้
« Last Edit: May 25, 2010, 08:34:02 PM by ♂...OilOffline®...☠ »
รับประกอบคอมใหม่ อัพเกรดคอมเก่า ลงโปรแกรม สอบถามโทร 0809988706

*

• 632
« Reply #4 on: May 25, 2010, 08:35:28 PM »
วิชาไหนตามที่แนะนำ สามตัวนั่น  ADD เพิ่มให้ได้

โดยเฉพาะ introduction to business มันเป็นทางผ่านไปวิชาอื่นๆหลายวิชา

หรือถ้าตารางไม่ได้จริงๆ ในสามตัวนั้นลงอะไรไปก็ได้ครับ

*

Desperado

• Guest
« Reply #5 on: May 25, 2010, 09:25:02 PM »
1. intensive accounting
2. basic english conversation1
3. basic english
4. basic mathematics
5. communication in thai
6. scuence,man & his environment
7. business ethics seminars
8. use of library
9. university exposure

<< วิชาเหล่านี้ ถึงบางตัวไม่มีหน่วยกิจ แต่ถ้าดูจากตารางเรียนก็ถือว่าเยอะนะครับ มีพวกตัวที่กินชั่วโมงอยู่ด้วยอย่าง Basic English ผมแนะนำควร add แค่ตัว Introduction to Business (MGT1101) แค่นี้ก็น่าจะพอนะครับ เพราะเทอมแรกอาจต้องค่อยๆปรับตัว ค่อยๆเรียนไป เรียนมากเกินไปก็ใช่ว่าจะดีนะ

*แนะนำส่วนตัวนะครับ ถ้าเจ้าของกระทู้เห็นว่าไหว ก็ลงเลย  ^^  ;D

*

Desperado

• Guest
« Reply #6 on: May 25, 2010, 09:28:45 PM »
ขอเสริมนะครับ สำหรับวิชา University Exposure เป็นวิชาที่ทางมหาลัยจะแนะนำเกี่ยวกับการ Pre-Registration (การลงทะเบียนวิชาเรียนล่วงหน้า), การคิด GPA เบื้องต้น  ควรจะเข้าครับ

*

ปี1

• Guest
« Reply #7 on: May 25, 2010, 09:29:56 PM »
ขอบคุณมากๆค่ะ
ถ้าไม่ได้คำตอบคงแย่แน่ๆ
ที่มาถามเพราะไปดูในหนังสือbulletin
แล้วเห็นว่าไม่เหมือนกัน ก็เลยรีบมาถาม กลัวจบช้ามากๆค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

*

• 632
« Reply #8 on: May 26, 2010, 09:31:12 AM »
ไม่เป็นไรครับมีปัญหาอะไรก็มาถามในนี้ได้

เด๋วก็มีคนที่รู้เรื่องในด้านนั้นๆมาตอบ

ขอให้ ADD ได้และมีความสุขกับมหาลัยครับ

*

ภรรยานิชคุณ 55

• Guest
« Reply #9 on: May 26, 2010, 11:57:20 AM »
หรือวิชา Elements of Spoken Language   รหัส GL1101      3Credits วิชานี้สอนการพูดออกเสียงภาษาอังกฤษอย่างถูกต้อง ง่าย สนุก ไม่ต้องใช้ความสามารถสูง

- ตัวนี้อย่าเพิ่งลงเลยค่ะ มันไม่ไดง่ายขนาดนั้นค่ะ แล้วก็ไม่สนุกซักเท่าไหร่นะ ถาม 100 คน 97 คนจะบอกน่าเบื่อมาก
แต่วิชานี้ก็ไมได้ยากมากเช่นกัน  วิชานี้ตัดเกรดสูงมากตัด A ที่ 90 อย่าเพิ่งเอามาลงในเทอมแรกเลย มันจะฉุดเกรดเปล่าๆ

*

• 632
« Reply #10 on: May 26, 2010, 12:09:31 PM »
หรือวิชา Elements of Spoken Language   รหัส GL1101      3Credits วิชานี้สอนการพูดออกเสียงภาษาอังกฤษอย่างถูกต้อง ง่าย สนุก ไม่ต้องใช้ความสามารถสูง

- ตัวนี้อย่าเพิ่งลงเลยค่ะ มันไม่ไดง่ายขนาดนั้นค่ะ แล้วก็ไม่สนุกซักเท่าไหร่นะ ถาม 100 คน 97 คนจะบอกน่าเบื่อมาก
แต่วิชานี้ก็ไมได้ยากมากเช่นกัน  วิชานี้ตัดเกรดสูงมากตัด A ที่ 90 อย่าเพิ่งเอามาลงในเทอมแรกเลย มันจะฉุดเกรดเปล่าๆ

ลงเทอมนี้ เทอมหน้า เทอมไหน มันก็ต้องลงอยู่ดี  :332f960b:

*

ภรรยานิชคุณ 55

• Guest
« Reply #11 on: May 26, 2010, 01:55:27 PM »
ลงเทอมนี้ เทอมหน้า เทอมไหน มันก็ต้องลงอยู่ดี

- ก็นั่นแหละค่ะ แล้วทำไมเทอมแรกถึงต้องลงวิชาที่ตัดเกรดสูงมากๆ ก่อนหล่ะ
แทนที่จะทำเรกให้ได้เยอะๆ ในเทอมแรก  :3c68bb64:

*

• 632
« Reply #12 on: May 26, 2010, 04:14:22 PM »
ปล่อยให้เค้าตัดสินใจเองดีกว่า ห้า ๆ ๆ ๆ ๆ

เพราะเป็นเรา เราก็จะลงๆไป อะไรลงได้ก็ลงไป ไม่คำนึงว่าจะตัดเกรดสูงเกรดต่ำ

เพราะยังไง ก็ต้องเรียนอยู่ดี

เทอมแรกได้ GPA ต่ำ

เทอมหน้าได้สูง มันก็เอามาเฉลี่ยอยู่ดี

เทอมแรกได้สูง เทอมต่อไปก็ต้องลงวิชานี้ แล้วได้เกรดต่ำ มันก็ค่าเท่ากัน

*

Akira Sendoh

• Arts, Eng. (511)
  • 678
  • My name is KhaoOat :)
    • My Facebook : )
« Reply #13 on: May 26, 2010, 04:43:09 PM »
ผมก็ว่าอย่าพึ่งลงตัวนี้เลยครับ นอกจากวิชานี้ตัดเกรดสูงแล้ว

ผมว่ามันก็ใช้ทักษะภาษาอังกฤษค่อนข้างเยอะเหมือนกัน (อ.ผู้สอนบอกเองนะ ว่าควรจะEngI,II ขึ้นไป)

รอเรียนวิชาอื่นปรับตัวซักเทอมนึงก่อน แล้วลงเทอม 2 ก็ดีนะครับ

*

NUiNUi

• 406
« Reply #14 on: May 26, 2010, 06:08:43 PM »
University exposure  เรียนกี่ครั้งหรอคะ
วันนี้ไปรับตารางเรียนมาแล้ว มันอยู่ในคาบพักกลางวันพอดีเลยค่ะ งงๆอยู่ว่าจะมีเวลาทานข้าวมั้ย = =''