Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

การเรียนและสังคมของเอแบค

• 1 Replies
  • 5419 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

ufa forwork

• Newbie
  • *
  • 0
คือว่าเรากำลังจะไปสมัครเรียนที่เอแบคอะคะ เพราะว่าเราไม่ชอบระบบโซตัสของมหาวิทยาลัยที่เราอยู่ แต่เหมือนว่าตอนนี้เด็กปีหนึ่งก้มีเพื่อนกันหมดแล้วจากการเรียนซัมเมอร์ เราก็เลยกลัวว่าเราจะไม่มีเพื่อนอะค่ะ เลยอยากถามว่าสังคมเอแบคนี่หาเพื่อนยากไหมคะ? แล้วจริงไหมคะที่มีแต่คุณหนูเรียน? แล้วการเรียนการสอนของที่นี่เป็นยังไงบ้างคะ
แจกเครดิตฟรี
ใครที่พึ่งสมัครเอแบคบ้างง ทักเรามาได้น้า555555

*

PCLB

• SuperStar Member
  • 508
หาไม่ยากเลยน้อง เพียงแค่เปิดใจ เข้าไปคุยกับคนใหม่ๆ ดูปฏิกิริยาของคนที่สนทนาด้วยว่า เขาอยากคุยกับเราหรือไม่ ส่วนมากคนที่เจอมาก็พอคุยกันได้นะคะ ลองหาคนที่ความสนใจใกล้เคียงกับเรา และพยายามทำตัวเป็นมิตรเข้าไว้ คุยง่าย ยิ้มเก่ง ใสใส โลกสวย อย่าเยอะเกินเดี๋ยวก็มีคนคุยด้วยแน่นอนค่ะ หรืออยากได้เพื่อนแปลกๆคนใหม่ๆอีก ก็ลองเข้าชมรมหรือเข้าร่วมกิจกรรมในมหาลัย ชอบก็อยู่ไปยาวๆ ไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้าต่อมันมีอยู่แค่นั้น

จริงๆ สังคมในเอแบคมีหลายแบบมาก อยู่ที่ว่าคุณเจอใคร คุณหนูมีแน่นอนค่ะ เยอะด้วย ถ้าจะให้พูดตรงๆ ก็คือ มาเรียนเอแบคก็ต้องมีเงินอ่ะค่ะ เพราะค่าครองชีพค่อนข้างสูง ข้าวในพลาซ่าใต้ตึกสูงสุดประจำเอแบคอ่ะหรือที่เรียกว่าตึก CL เริ่มต้น 70.-  ไหนจะค่าหนังสือเรียนแพงๆ ค่าถ่ายเอกสาร รถตู้หรือรถโค้ช AU เริ่มต้น 50.- อันนี้กรณีมาจากหัวหมาก อีกเพราะเอแบคสาขาบางนา ไม่มีรถนอกเข้ามา เว้นแต่ว่านั่งแท๊กซี่มา หรือจะขับรถมาเรียนเอง เหมือนอยู่เกาะเลยค่ะ 555

การเรียนการสอนที่นี่จะเป็นสังคมพหุวัฒนธรรมหรืออินเตอร์ คือ ลักษณะตัวใครตัวมันค่ะ คล้ายฝรั่ง แต่ก็ยังมีความเป็นไทยๆ อยู่คือ บางวิชาจะยังคงเป็นระบบท่องจำ จำเก่งก็ได้คะแนนเยอะ จำไม่ได้ก็อด แต่หลายๆวิชาจะเป็นการประยุกต์ใช้สิ่งที่เรียนมาเพื่อนำมาตอบในห้องสอบ พี่ว่าอันนี้ได้ผลที่สุดเพราะจบมาแล้วเรายังไม่ลืมความรู้นั้น
« Last Edit: April 11, 2018, 10:58:09 AM by PCLB »