Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ระบายเรื่องเรียน

• 6 Replies
  • 2023 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

Noname1

• Guest
ระบายเรื่องเรียน
« on: November 13, 2016, 04:21:32 PM »
คือตอนนี้ผมอยู่ปี 5 เทอม 1 แต่เก็บไปได้แค่ 74 เครดิตเองครับ ผมเครียดมากทั้งบ้านก็อยากให้ผมทำงานไวๆ ผมรู้สึกดดันตัวเองมากเลย บางเรื่องผมก็ไม่กล้าบอกกลับพ่อแม่ว่าผม เก็บเครดิตได้แค่นี้ พ่อแม่ผมมากจะกดดันผมอย่างเดียวว่าต้องผ่านๆไม่เคยมีการให้กำลังใจผมเลย ตอนนี้ผมรู้สึกไม่มีความสุขเลย เพราะปัญหาแบบนี้ทำให้ผมเรียนไม่มีความสุขเลยครับ

*

J

• Guest
Re: ระบายเรื่องเรียน
« Reply #1 on: November 14, 2016, 12:21:45 AM »
เราเข้าใจคุณนะ การที่คนอื่นมาตั้งความหวังมากๆมันสร้างความกดดันโดยที่เขาไม่รู้ตัว แต่ว่าถ้ามองอีกมุมนึง ทางบ้านเขาก็คงหวังดีกับคุณแหละ ลองอยู่กับตัวเองแล้วมองดูสาเหตุของปัญหาว่าที่เกิดขึ้นเป็นเพราะอะไร เพราะความกดดัน เรียนไม่เข้าใจ หรืออย่างไร แล้วแก้ไขให้ตรงเหตุ เพื่ออนาคตเนอะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

*

Bb66

• Hero Member
  • 101
« Reply #2 on: November 14, 2016, 08:55:18 AM »
แล้วคุณตั้งใจเรียนแค่ไหน เข้าเรียนสม่ำเสมอรึป่าว
อ่านหนังสือก่อนสอบมากแค่ไหน

ไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆค่ะ
ถ้าคุณโดดเรียนบ่อย ไม่ค่อยเข้าเรียน ไม่อ่านหนังสือสอบ ถ้าวันๆเอาแต่เที่ยว กินเหล้า ติดหญิง
แล้วคุณคิดเหรอว่าคุณจะเรียนจบตามเกณฑ์

คุณอยู่ปี5แล้ว แต่เก็บได้แค่ 74 หน่วยกิต
ถือว่าน้อยมากกกกกก
เพราะปกติทั่วๆไป ลงเรียนแบบชิวๆ ก็น่าจะเก็บได้เทอมละประมาณ 15-18 หน่วยกิต (หรือปีละ 30-36 หน่วย ไม่รวมซัมเมอร์)

« Last Edit: November 14, 2016, 09:06:42 AM by Bb66 »

*

BESTYLE

• Guest
« Reply #3 on: November 15, 2016, 11:32:11 PM »
www.elistening.au.edu ครับ

เลือกแถบด้านข้างๆหาอ่านทีละอันนะครับ ฝึกเยอะๆ ข้อสอบออกจากในเว็บนี้แหละครับ

*

Bebebebe

• Guest
« Reply #4 on: November 16, 2016, 09:28:32 PM »
จขกท.ควรบอกคสามจริงให้พ่อแม่รู้นะคะ ว่าเก็บได้เท่าไหร่แล้ว เค้าอาจจะไม่เร่งมาก (เพราะจขกท.พึ่งเก็บได้ 74 เครดิต จาก 142 เครดิต)
แต่ว่าจขกท.ก็ไม่ควรดร็อปวิชาอะไรอีกแล้วนะคะ ไม่งั้นเรียนไม่จบภายในเกณฑ์8ปีที่เอแบคให้ สำหรับพวกคอร์คอส, เจเนรัล เกรดอะไรก็เก็บไปเถอะค่ะ d dog ก็ถือว่าผ่านแล้วอย่าไปคิดมาก

หรือว่าถ้าจขกท.คิดว่า​วิชาเรียนที่เอแบคมันยากไป ก็ย้ายเครดิตแล้วไปเรียนม. กรุงเทพ หรือ ม.รังสิต หรือ ม.อื่น อาจจะช่วยร่นเวลาลงไป (คือไม่ต้องเรียนซ้ำ)

*

สู้ๆ

• Guest
« Reply #5 on: November 17, 2016, 02:38:31 PM »
นี่เรียนมา 5 ปีครึ่งแล้วคะ ติดวิชาซ้ำๆ ซากๆ general ทั้งนั้นคะ คนที่เราเคยมองว่าเค้าเรียนแย่กว่าเราก็จบกันไปหมดแล้ว ยังไงก็สู้ๆ คะ อย่ากดดันตัวเองมาก พยายามได้มากแค่ไหนก็เอาเท่านั้น ไม่ใช่ว่าการจบช้าจะไม่มีข้อดี อย่างน้อยๆ เราเองก็ได้ศึกษาเรียนรู้คน สู้ๆ คะ อย่ายอมแพ้ ส่วนใหญ่ทุกคนที่ออกๆ กันไปก็เพราะยอมแพ้นี่แหละคะ

*

โพนี่

• Guest
« Reply #6 on: November 23, 2016, 02:53:41 PM »
เราก็เรียน ปี 5 เทอม 1 ค่ะเก็บได้ 121 เครดิต เราจะจบเทอมหน้าไม่ก็ซัมเมอร์ เราเรียนเทอมนึงแบบ 12 เครดิตบางทีก็ตกเหลือ 9 เครดิตคือเราตก General บ่อยไปแล้วลงเรียนน้อยไป บางทีติดโปรบ้างไรบ้าง ผ่านมาเยอะค่ะยอมรับว่าพึ่งจะมาฟิตช่วงหลังๆ ทางที่ดีควรบอกความจริงนะคะ พ่อแม่เค้าจะได้เข้าใจเรา ที่บ้านเราตอนแรกก็กดดันค่ะ แต่พอเราบอกสาเหตุว่าทำไมเรายังเก็บได้น้อยบอกว่าเราเหลือกี่ตัว มันมีปัญหาอุปสรรคอะไรบ้าง เค้าก็จะค่อยๆเข้าใจเราเอง อย่าใช้อารมณ์ใช้เหตุผลในการคุยค่ะแล้วทุกอย่างมันจะดีเอง ต่อจากนี้ก็พยายามอย่าให้ติดโปร ลง 15-18 ทุกเทอมซัมเมอร์ก็ลง 6 ยังไงก็จบค่ะ ไม่มีอะไรที่จะเป็นไปไม่ได้ถ้าเราตั้งใจและพยายามนะคะ