Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ทุกคำถามเกี่ยวกับ IELTS - เรียน IELTS ที่ไหนดี, คอร์สติวตัวต่อตัวดีไหม และอื่นๆ

• 1 Replies
  • 1858 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

VARITA PATTARASEREE

• Newbie
  • *
  • 1
สวัสดีเพื่อนๆและน้องๆเอแบคทุกคน วันนี้เราจะมาเล่าประสบการณ์เตรียมและสอบ IELTS ให้ฟังแบบเจาะลึก!  :1025c640:

เริ่มต้นจาก .. การสมัครสอบก่อนเลยนะคะ .. เราสมัครสอบแบบ IEITS UKVI เมื่อไม่นานนี่เอง สามารถสมัครสอบออนไลน์จ่ายบัตรเครดิตได้เลย สอบเริ่มเก้าโมงเช้า โรงแรมแลนด์มาร์ก ชั้น 7 ขับรถไปเอง จอดรถแล้วประทับตราได้ที่หน้าลิฟต์เลย ถ้ามารถไฟฟ้าให้ลงสถานีนานา เดินประมาณ 5 นาทีก็ถึง หาชื่อที่บอร์ดซึ่งจะเรียงตามตัวอักษร แล้วจะเจอเลขที่นั่งสอบ พอเข้าไปข้างใน พกได้แค่บัตรที่เลือกไว้ตอนลงทะเบียนนะ (ประชาชนหรือพาสปอร์ต) เสื้อกันหนาวเผื่อไว้ด้วยหนาวมากๆ อย่าลืมตรวจตัวสะกดชื่อนามสกุลและเลขพาสปอร์ต ต้องตรงเป๊ะ เสร็จแล้วถ่ายรูปและสแกนนิ้วมือ ในวันสอบเจ้าหน้าที่ที่คุมสอบจะให้ซองจดหมายให้เขียนชื่อที่อยู่ เพื่อให้เค้าส่ง Test Report Form ไปให้ ถ้าอยากไปรับเองที่ British Council ก็ได้   :0fbbf481:

- Listening 40 ข้อ สำเนียงไม่ใช่บริติชมากๆนะ ให้เวลา 30 นาทีและมีเวลาให้เขียนคำตอบ 10 นาทีค่ะ เวลาฟังสามารถเขียนทดคำตอบลงในกระดาษคำถามได้
- Reading 40 ข้อ แต่ละ Passage ยาว แนะนำให้ทำแต่ละ passage โดยไม่ต้องเว้น คำถามส่วนใหญ่ไม่ได้ละเอียดมากดังนั้นควรอ่านคำถามให้หมด บางคนเลือกทำอันที่ถนัดก่อน แล้วก็ชอบเลย
- Writing มี 2 tasks กับเวลา 60 นาที นึกว่ายาวแต่เผลอแป๊บเดียวหมดเวลาละ ต้องเขียนให้ครบตาม requirement ไม่งั้นคะแนนหาย task แรกให้เขียนอธิบายกราฟ 150 คำ ใช้เวลา 20 นาที เป็นกราฟเส้นเปรียบเทียบเรื่องอัตราการใช้ไฟฟ้าในประเทศอินเดียกับจำนวนประชากร ส่วน task 2 ไม่ต่ำกว่า 250 คำ ให้แสดงความเห็นด้วยไม่เห็นด้วย เกี่ยวกับนโยบายต่างประเทศค่ะ
- Speaking ช่วงเช้าสอบเสร็จประมาณเที่ยง 10 เวลาที่เราจะได้สอบ speaking จะแปะอยู่บนโต๊ะ เรียงตามตัวอักษร แบ่งเป็น 3 part คือ แนะนำตัวเรียนอยู่หรือทำงานแล้ว คุยเรื่องทั่วๆไป 2 เป็น Task Card มาให้ เป็นเหมือนกำหนดหัวข้อค่ะ ว่าจะให้เราพูดเรื่องอะไร 2 นาทีค่ะ และ Part 3 เป็น Discussion ถ้าไปลงทะเบียนเร็วจะได้สอบเร็วขึ้น บางคนได้สอบวันอาทิตย์ก็ต้องกลับมาใหม่ ห้องสอบคราวนี้เป็นชั้น 3 ก่อนเข้าห้องสอบ จะต้องฝากกระเป๋า ถ่ายรูปและสแกนลายนิ้วมือเหมือนช่วงเช้า พอถึงเวลาเปิดมาก็ทักทาย เริ่มถามคำถามแรกเบสิคๆ จากนั้นก็ถามเกี่ยวกับเรื่องทั่วไป เคยอีเมลธุรกิจไหม  card คำถามที่เราได้คือให้พูดถึงสถานที่ที่เคยไปเที่ยวแล้วได้ประสบการณ์ชีวิตที่ดีที่สุด

มาถึงไฮไลท์ดีกว่าคือการเตรียมตัว ถ้าแกรมม่าพื้นฐานค่อนข้างดีและมีเวลา แนะนำว่าอ่านเองได้ค่ะ ไม่จำเป็นต้องเรียนที่ไหนเลย ฝึกตามหนังสือตระกูล Cambridge คือ The Official Cambridge Guide to IELTS, Cambridge English IELTS Trainer, และ Cambridge English IELTS 8, 9, 10 เอาได้เลยมีคนแชร์เพียบค่ะ แค่ทำหมดนี่ก็จุกแล้วค่ะ ส่วนของเราพื้นฐานไม่ดีเท่าไหร่ ฝึกเองมาโดยฟัง BBC ทุกวันวันละอย่างต่ำ 1 ชม. ดูซีรี่ส์เปิด subtitle อังกฤษแล้วพูดตาม อ่านข้อสอบเก่าทุกวัน ฝึก task card ทุกวัน ผ่านมา 6 เดือนไปลอง placement test ที่สถาบันนึง ได้คะแนนเทียบเท่า 5.5 เท่านั้นเอง  :d33561e9: สุดท้ายเลยไปลงเรียนคอร์สนึง ก็เป็นอาจารย์มาสอนๆ อธิบายตามหนังสือ Cambridge ที่เราเรียนนี่แหละ เนื่องจากใกล้กำหนดต้องได้คะแนนแล้วยังรู้สึกว่าไม่กระเตื้องเท่าไหร่เลย (กะๆน่าจะ 6.0-6.5) พี่ที่สมัครเรียนต่อแนะนำที่เรียนอีกที่นึง อจ.เป็น examiner มาเองเลย เลยลองไปลงเรียน 40 ชั่วโมง เลยกระจ่างว่าฝึกเพื่อสอบ IELTS นี้ไม่เหมือนการฝึกสอบภาษาอังกฤษทั่วๆไป หากรู้เทคนิคการคิดคะแนนเนี่ยจะช่วยได้มากๆๆๆ (ลอง google หาดูก็มีค่ะพวกเวบต่างประเทศ) อย่างเช่น speaking หากใช้ศัพท์สูงเกินไป (ท่องมา) แต่บริบทภาษาอื่นๆแค่ปานกลาง จะส่งผลลบต่อคะแนนรวม อะไรแบบเนี้ยซึ่งเราไม่เคยรู้มาก่อนเลย
สรุปผลคะแนนสุดท้ายเลยคือได้ 7.0 นะคะ ซึ่งเพิ่มจากเริ่มต้นคือ 5.5 เยอะมากๆ  :04a97f13: ผลคะแนน IELTS ล่าสุดรายละเอียดดังนี้!

Listening 7.5  :b6b25dc6:
Reading 8.0  :1894c7a1:
Writing 6.0  :4519626a:
Speaking 6.5  :baa60776:

เย่ๆๆๆ ขอให้เพื่อนๆและน้องๆทุกคนโชคดีได้ 7.0 กันทุกคนนะคะ :b210e58c: