Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ถามเรื่องทุนเอแบค

• 4 Replies
  • 1851 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ถามเรื่องทุนเอแบค
« on: December 27, 2015, 08:09:18 PM »
พอดีเรามีความคิดอยากจะเรียนบัญชี บริหารที่ BBA เอแบคค่ะ เพราะอยากได้ภาษาด้วย
แต่ปัญหาที่ว่านี่คือ ตอนนี้เราเรียน อยู่ปี 1 เท่ากับว่าเราต้้องซิ่ว  :d33561e9:

และที่บ้านฐานะไม่ดีมากๆ เลยอยากที่จะได้ทุน ขอถามค่ะว่า มีทุนอะไรบ้างที่เด็กซิ่วพอจะขอได้

ทุนสำรวจโลกที่กำลังจะหมดเขตรับสมัคร 31 ธ.ค. นี้ สามารถขอสอบได้มั้ยคะ?
ทุน80ปี หรือ 50 ปี ต่างกันยังไง อันไหนสามารถขอได้?
หรือทุนอะไรที่เข้าไปเรียนแล้วหากเกรดถึงที่กำหนด จะได้ทุนเรียนอะค่ะ

ขอบคุณที่ตอบค่ะ :baa60776:
« Last Edit: December 27, 2015, 08:16:41 PM by Chitchanok Aukavongseree »

*

Namtarn

• Guest
Re: ถามเรื่องทุนเอแบค
« Reply #1 on: December 27, 2015, 08:23:13 PM »
เด็กซิ่วไม่สามารถยื่นทุนสำรวจโลกหรือ 84 พรรษามหาราชินีได้ค่ะ ถ้าที่บ้านพอไหวเข้ามาเรียนก่อน เก็บครบ50หน่วยกิต เกรดเกิน3.85 ได้ทุนเทอมต่อเทอมค่ะ (หมายความว่าเกรดต้องเกิน3.85 เพื่อได้ทุนในเทอมต่อไปด้วย) หรือไม่ติดต่อถามพี่ที่มหาลัยโดยตรงเลยค่ะ เท่าที่ทราบมีทุน กยส หรือ financial aid สำหรับเด็กที่ที่บ้านมีปัญหาในเทอมนั้นๆ ส่วนตัวคิดว่ามีทุนอื่นที่ตัวเองไม่ทราบอีกค่ะ(ไม่ใช่เด็กทุนT.T) แนะนำให้เข้าไปติดต่อเองโดยตรงและขอคำแนะนำเลยดีกว่าค่ะ

« Reply #2 on: December 27, 2015, 09:10:49 PM »
ขอบคุณมากๆนะคะ ไว้จะลองถามดูค่ะ

*

pmornv

• Jr. Member
  • **
  • 10
« Reply #3 on: January 08, 2016, 02:00:37 AM »
ทุนสำรวจโลกน่าจะเหมือนที่เรฟบนบอกค่ะว่าเด็กซิ่วไม่ได้ คนสมัครต้องเรียนม.หกอยู่หรือเพิ่งจบนี่แหละไม่มั่นใจจำไม่ได้
่ส่วนทุน 50 ปีกับ 80 ปีต่างกันตรงไหน? ถ้าเข้าใจไม่ผิดคือ ไม่ต่างค่ะ ทุนประเภทเดียวกัน แต่ละปีเอแบคจะตั้งชื่อทุนต่างกัน แต่ก็เป็นทุนเหมือนกันนั่นแหละค่ะ

*

Gaspard Ulliel

• Global Moderator
  • SuperStar Member
  • 202
« Reply #4 on: January 18, 2016, 06:50:26 PM »
ถ้าฐานะทางที่บ้านไม่ดีมากๆ ผมไม่แนะนำเลยนะครับ เพราะขนาดฐานะทางบ้านผมกลางๆ ยังเรียนลำบากเลย
นี่แหละคือข้อเสียของการศึกษาไทยครับ เงินเยอะก็มีอะไรทีไ่ด้เปรียบมากกว่าคนอื่น ทั้งๆที่คนบางคนมีดีกว่า เรียนเก่งกว่า แต่แค่ไม่มีโอกาสครับ