Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

แนะนำรายวิชาอย่างละเอียดการลงทะเบียนเรียนและอาจารย์ผู้สอน คณะ Arts

• 26 Replies
  • 102118 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

PCLB

• SuperStar Member
  • 508
แนะนำรายวิชาอย่างละเอียดการลงทะเบียนเรียนและอาจารย์ผู้สอนวิชาพื้นฐานและวิชาคณะARTS

ขออนุญาตใช้พื้นที่ แบ่งปันประสบการณ์ที่ได้ประสบพบเจอมาหลายปีแด่นักศึกษา ABAC ทุกรุ่น ทุกท่าน เป็นวิทยาทานและเป็นอุทาหรณ์แก่รุ่นอื่นๆ สืบไป หากผู้ใดต้องการจะนำ link ของเราไป share ต่อ กรุณาให้ credit เราด้วย จักขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง

***อ่านก่อน*** review ต่อไปนี้อาจมีถ้อยคำที่มาจากความคิดเห็นของผู้เขียนทั้งสิ้นเพื่อเสริมอรรถรสในการอ่านบวกกับประสบการณ์กับสถานการณ์ที่ผู้เขียนอยากบอกอยากเล่าเท่านั้น ผู้เขียนมิได้มีเจตนาลพหลู่ครูบาอาจารย์แต่ประการใด และภาษาที่เขียนอาจจะเป็นภาษาผสม (Mixed language) เพื่อปรับตามความเข้าใจของนักศึกษา ABAC โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

ก่อนจะมาเป็น นักศึกษา ชั้นปีที่ 1
เราเลือก Major เป็น Arts สาขา Business English > จ่ายค่าเทอม > สอบวัดระดับ > ได้เรียน Intensive English 30 ชั่งโมง (มาเรียนช้า เพราะเข้ารอบสอง)ได้เรียน Basic Mathematics ในวันเปิดเทอม (เกรดคณิต ม.ปลายไม่ถึงเกณฑ์ที่เค้ากำหนด ตอนนั้นกำหนดไว้ต้องได้เกรดเฉลี่ยวิชาคณิตศาสตร์ 3 ขึ้นไป)

[เพิ่มเติม ระดับความยากง่ายแต่ละวิชา เป็นความคิดเห็นโดยส่วนตัวของผู้เขียน ผู้เขียนขอแจกแจงด้วยสัญลักษณ์และตัวเลขดังนี้]
/1/ ง่ายมาก /2/ ง่าย /3/ ปานกลาง /4/ ยาก /5/ ยากมาก /6/ ยากมากๆ

BG 0030 Intensive English ภาษาอังกฤษเข้มข้น /1/
เรียนเกี่ยวกับ : วิชานี้จะทบทวนความรู้ไวยากรณ์ตั้งแต่สมัยมัธยมศึกษาตอนปลายทุกอย่าง สอนหมดทั้งเรื่อง Subject and Verb Agreement มีวิชาการอ่านรูปแบบต่างๆ เช่น Skimming Reading และ Scanning Reading อีกอย่างวิชานี้จะสอนการการคำนวณ G.P.A. ด้วยตัวเอง ช่วงหลังเราจะได้เรียนการเขียน Journal ครั้งแรกยาว 1 หน้ากระดาษ แล้วแต่อาจารย์สั่ง มี Dictation และจบด้วยการสอบวัดระดับอีกครั้งเพิ่อเลื่อนขั้นไปสู่ระดับ English ที่ี่สูงขึ้น โดยมีเกณฑ์กำหนดว่า...(ว่าอะไร เดี๋ยวมาเขียนต่อนะจ๊ะ)

หนังสือที่ใช้ : Intensive English Program 5th Edition,2009
อาจารย์ผู้สอน : ส่วนใหญ่จะกระโดดมาจาก BG 2000 English III ซึ่งวิชานี้จะเกี่ยวข้องกับ IELE(Institutue for English Language Education หรือศูนย์ภาษาอังกฤษของ ABAC นั่นเอง) มีอาจารย์สอน 2 ท่าน แบ่งอาจารย์สอน 2 ช่วงเวลา ได้แก่ ช่วงเช้า กับ ช่วงเย็น ตอนนั้นเราได้อาจารย์อยู่ใน Group of Death ท่านหนึ่งคือ Ms.Sanda Myint (สอนบ่าย) อาจารย์ผู้หญิงร่างท้วม ผมสั้น สัญชาติพม่า อาจารย์สอนดี๊ ดี เข้มข้น ดุมาก กดคะแนนเป็นที่สุด เรียนด้วยแล้วรู้สึกเหนื่อยใจ กับอีกท่าน Ms.Apinya คนไทย ผมสั้นสวมแว่น อาจารย์สอนดี แต่แอบกดคะแนน (สอนเช้า)

ข้อสอบ Midterm(กลงภาค) : เขียนหมด มี Grammar,Error Checking และ Writing (อาจารย์สอนบ่ายตรวจ  :3070242c:)
ข้อสอบ Final(ปลายภาค)  : เป็น MC = Multiple Choice(s) ทั้งหมด เนื้อหาตามที่เราได้เรียนในห้องมา
การเข้าเรียน : ต้องเข้าเรียนทุกครั้งนะ ขาดได้เต็มที่ 1-2 ครั้ง มากกว่านี้ต้องไปเคลียร์กับอาจารย์
*Comment :โดยส่วนตัว ชอบนะ วิชานี้ ได้อะไรเยอะมาก ได้ทั้งเพื่อน ได้ทักษะ ได้ฝึกภาษาอังกฤษเพิ่มขึ้น สนุกดี แต่เสียดาย เพื่อนกระจายหายไปคนละทิศละทางในช่วงหลัง
หลังจากจบคอร์สนี้ เราได้ B2 หมายถึง Basic English 60 ชั่วโมง  ทางมหา'ลัยบังคับให้เรียนสำหรับนักศึกษาที่เข้ามาเรียนช่วงหลัง กลัวเอาเปรียนคนอื่นที่เข้ามาก่อนละมั้ง

วิชาของนักศึกษา ชั้นปีที่ 1

BG 1000/GE 1403 Communication in Thai ภาษาไทยเพื่อการสื่อสาร [3] << หน่วยกิต /1/
***ถ้าใครเรียนโรงเรียน Interหรือนานาชาติมา จะถูกจับให้เรียนวิชานี้แทน GE 1401 Language and Communcation Skills  
เรียนเกี่ยวกับ : หลักการใช้ภาษาไทยเบื้องต้น ความรู้ในการเขียนจดหมายราชการ จดหมายธุรกิจ การใช้ OPAC (คืออะไร เดี๋ยวจะได้เรียนต่อไป) การเขียนรายงานการประชุม การย่อความ การสัมมนา ต่างๆ นานา การเขียนโครงการ ทำเป็นกลุ่มกับเดี่ยว การอ่านรูปแบบต่างๆ
อาจารย์ผู้สอน : ได้อาจารย์จากภาควิชาการศึกษาทั่วไป (General Education) มา 1 ท่าน สอนแทนอาจารย คือ A.Jaruwan ท่านสอนดีมากๆ สอนทุกอย่างตามหนังสือ สอนการเริ่มต้นใช้ชีวิตในรั้วมหาวิทยาลัย สอนมารยาทด้วย น่ารัก ท่านยังสอนอีกสองวิชาด้วยนะ คือ BG 2402 Ethics กับ GE 1404 Thai Culture and Tradition
หนังสือที่ใช้ : 1.BG 1000 ภาษาไทยเพื่อการสื่อสาร โดย ผศ.รัชนี กำแพงแก้วและคณาจารย์ ปกวัฒนธรรมไทย
                  2.GE 1403 แบบฝึกหัดภาษาไทยเพื่อการสื่อสาร ปกสระน้ำหน้า ABAC
                  3.หนังสืออ่านนอกเวลา เรื่อง 824 ของ คุณงามพรรณ เวชชาชีวะ
ข้อสอบ Midterm : เป็นเขียน
ข้อสอบ Final : MC กับเขียน
*Comment : สนุกดีนะ วิชานี้มีประโยชน์มากในการทำงานบริษัทในเมืองไทย ได้ เก็บ A ไม่ยาก ท่องอย่างเดียว เลือกเรียนกับอาจารย์ท่านใดก็ได้ มาตรฐานเดียวกัน

BG 0001/BG 0002/BG 0003 Basic English II ภาษาอังกฤษพื้นฐาน 60 ชม. หรือ 120 ชม. /2/
เรียนเกี่ยวกับ : วิชานี้ต่อยอดมาจาก Intensive English ที่เราได้สอบกันมาแล้วในช่วงก่อนเปิดเทอมใหญ่ รหัสที่เรียนให้ดูตาม information pool เป็นหลัก (http://www.eai.au.edu/)
ทบทวนความรู้ Grammar ขั้นพื้นฐาน เรียนคำศัพท์ประมาณ 25 คำ (หรือแล้วแต่ทาง IELE กำหนด) ฝึกแต่งประโยคในห้อง มี presentation หน้าห้องในชั่วโมง Conversation เป็นหัวข้อง่ายๆ เช่น การแนะนำตนเอง งานอดิเรกของเราคืออะไร? การนำเสนอสินค้า
อาจารย์ที่สอน : เสี่ยงดวงลุ้น คราวนั้นเราได้อาจารย์ grammar สัญชาติเกาหลี - อเมริกัน ชื่อ A.Danielle ผมดำยาว หน้าตาเกาหลีแต่พูดสำเนียงอเมริกัน อาจารย์ฝืดมาก เข้าสายไม่ได้ ไม่ค่อยเข้าสอน ส่วนใหญ่ต้องอ่านเอง ทำเองหมด และอาจารย์ฝรั่งตาน้ำข้าว A.Ellen ชาวอเมริกัน ผมประบ่าหยักโศก นิสัยดี น่ารัก ตรงไปตรงมา ให้คะแนนง่าย สุดท้ายก็ผ่านมาได้ด้วยดี อยากจะขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากๆ (ปัจจุบันท่านทั้ง 2 กลับภูมิลำเนาเดิมเป็นที่เรียบร้อย)
หนังสือที่ใช้ : 1.BG 0001/BG 0002/BG 0003 Basic English ของ IELE
                 2.Outside Reading 2-3 เล่ม (แนะนำให้รีบซื้อ เพราะหมดเร็ว และ bookstore ไม่ค่อยเอาของมาเติม และหนังสือ Outside Reading เปลี่ยนทุกเทอม เทอมเก่าๆใช้ไม่ได้)
                 3.Language Links : Grammar and Vocabulary for Self-Study  (Elementary)
[ทั้งหมดมาในรูปแบบที่ bookstore จัดเป็น set ราคาสอบถามได้ที่ร้าน]
วิธีที่จะเรียนให้ผ่าน : 1. เข้าเรียน 2.ขยัน 3.เลือกอาจารย์ หากเรียนหลายรอบควรพิจารณาตัวเอง เพราะวิชาไม่ได้ยากขนาดที่ว่าจะทำไม่ได้เลย
ข้อสอบ Midterm & Final : เขียน และเขียนประโยคประมาณ 120 words
*Comment : ชิวมาก เข้าบ้าง โดดบ้าง เพราะอาจารย์บางครั้งไม่ค่อยเข้าสอน  :07baa27a:

++ ถ้าผ่านคอร์สนี้เราจะเข้าสู่ BG 1001 English I ต่อไป และวิชา ENGLISH ทุกตัวเป็นวิชาพิเศษที่นักศึกษา ABAC จะต้องลงทุกเทอม บังคับตายตัว ไม่ลงไม่ได้ ต่อให้มีผลสอบ IELTS ก็ต้องลงเรียน แต่จะเป็น Sec. พิเศษ คือ ไม่ต้องมานั่งเรียนเหมือนชาวบ้านเค้า
++ความจริงถ้าคิดว่าไหนๆก็เสียตังค์ลงแล้ว ยังมีความคิดที่อยากจะเรียน กับเพื่อน Section อื่น สามารถทำได้นะ แล้วแต่อาจารย์จะพิจารณา
++หากเรียนจนถึงและจบคอร์ส BG 2001 English IV แล้วก็ไม่จำเป็นต้องลงเรียน ENGLISH อีกต่อไป
++ อย่าสับสน! Sec. 777 หมายถึง เซคชั่นพิเศษ ของเด็กที่เอาคะแนน IELTS มายื่นแล้วผ่าน
                   Sec. 999 หมายถึง เซคชั่นพิเศษ ของเด็กที่เรียนอิ้งค์ในแต่ละเทอมแล้วไม่ผ่าน จะขึ้นใน e-payment

« Last Edit: June 06, 2015, 10:35:54 AM by PCLB »

*

เด็กarts

• Guest

*

PCLB

• 508
BG 0220 Basic Mathematics คณิตศาสตร์พื้นฐาน
  • << ไม่มีหน่วยกิต /2/
เรียนเกี่ยวกับ : เลขพื้นฐาน ม.ปลาย เรื่อง สมการ อสมการ การแทนค่า x การถอดราก เลขยกกำลัง เป็นต้น ทั้งหมดเป็นภาษาอังกฤษ วิชานี้สำคัญมาก จะต่อยอดไปถึงการเรียนคณิตศาสตร์ขั้นสูงต่อไป คือ BG 1200 Math.for Business วิชานี้ มี Quiz I& Quiz II
หนังสือที่ใช้ : Intensive Mathematics/Basic Mathematics
อาจารย์ที่น่าลง : เหมือนกันหมด เพราะวิชานี้เป็นวิชาคำนวณ คำตอบตายตัว ไม่จำเป็นต้องเลือกอาจารย์ หรือถ้าจะเลือก ลอง A.Ladda
วิธีจะเรียนให้ผ่าน : ทำโจทย์อย่างเดียว กับ เข้าสอบทั้ง
ข้อสอบ Midterm & Final : มี Choice/True or False เป็น definition และเขียนเป็นแสดงวิธีทำ
*Comment : โดยส่วนตัว ไม่ชอบวิชานี้ เพราะมันยุ่งยาก เยอะ ซับซ้อน น่าเบื่อ (นี่เป็นเหตุผลต้นๆที่นักศึกษาส่วนใหญ่เข้ามาเรียน Arts ) ผ่านได้ก็โล่งอก

BG 1203 Fundamentals of Statistics สถิติเบื้องต้น  [3]  /3/
เรียนเกี่ยวกับ : สถิติ ม.ปลายประยุกต์เข้ากับธุรกิจ มี การหาค่าเฉลี่ย ความน่าจะเป็น การประมาณค่า มีสอบ Quiz I & Quiz II
วิชาที่ต้องเรียนมาก่อน : BG 0020 Basic Mathematics คณิตศาสตร์พื้นฐาน
หนังสือที่ใช้ : ไม่มี อาจารย์จะแจก sheet แทน
อาจารย์ที่น่าลง : A.Win Win Aye Moe อาจารย์พม่าตัวเล็ก ผมสั้น ใส่แว่น รับประกันสอนดี เสียงดังฟังชัด
ข้อสอบ Midterm&Final : choice กับ solve problem
*Comment : ไม่ถนัดวิชานี้ เรียนหลายรอบไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับเด็ก Arts ควรเรียนพิเศษหากไม่เก่งคำนวณอย่างแรง

BG 1200 Mathematics for Business คณิตศาสตร์เพื่อธุรกิจ [3] << เรียนน้อยกว่า ไปเร็ว ข้อสอบเหมือนกันกับ BG 2222
BG 2222 Integrated Mathematics for Business  คณิตศาสตร์เพื่อการบูรณาการทางธุรกิจ [3] << เรียนเพิ่มอีก 1.5 ชั่วโมง ข้อสอบเหมือน BG 1200 /4/

++ สองวิชานี้จะขึ้นอยู่กับผลสอบ BG 0220 Basic Mathematics ของเราว่าได้ระดับใด เช็คได้จาก information pool ตามเคย หากไม่ผ่าน อย่าลง จะไม่ผ่านวิชานี้เปล่าๆ ผ่านวิชานี้จะได้ไปมันส์กันต่อในวิชา FIN 2700 Money,Banking and Financial Markets

เรียนเกี่ยวกับ : เป็นคณิตศาสตร์ประยุกต์กับธุรกิจ เรียนทั้งหมด 7 หัวข้อ ปกด . กราฟ สมการเชิงเส้น ดอกเบี้ย การลงทุน สมการเชิงเส้น (Linear Programming)  ลิมิตและความต่อเนื่องของฟังก์ชั่น และอนุพันธ์ ( Differentiation)
หนังสือที่ใช้ : ไม่มี อาจารย์แจก sheet
อาจารย์ที่น่าลง : 1.Ms.Sopin ท่านหัวหน้า Department of Mathematics เป็นอาจารย์ผมสั้นขาว สวมแว่น สูงปานกลาง ท่านเทพมาก สอนดี สอนเก่ง สอนไว ท่าทางดุ แต่เอาเข้าจริงใจดีนะ ต้องลองเข้าไปคุยกับท่าน ท่านนี้เหมาะสำหรับคนที่มีพื้นฐาน math ดีอยู่แล้ว เพราะอาจารย์ท่านจะไม่สอนวิธีทำโดยละเอียดแล้ว จะข้ามไปตามความเหมาะสม
2.หรือลองตามคำแนะนำของ soda_hsong  ก็ได้ คือ Mrs.Than Than Win อาจารย์สูงอายุร่างผอม lดูท่าหงอมๆ หงอยๆ  ท่านนี้จะต่างจากท่านด้านบน สอนช้ากว่า ด้วยน้ำเสียงโทนเดียวที่ชวนหลับ ถึงแม้จะเรียน Math for ก็ยังตามทัน เหมาะมากสำหรับคนพื้นฐานคณิตศาสตร์ไม่ดี นอกจากนี้ท่านยังมี review และเว็บไซต์เป็นของท่านเอง http://www.thanthanwin.com (เฉพาะนักศึกษาที่เรียนกับท่านนี้ถึงจะเข้าใช้งานได้)
3.Ms.Ladda ก็เป็นอีก 1 ท่านที่ได้รับความนิยม
วิธีที่จะเรียนให้ผ่าน : ผ่าน BG 0220 ให้ได้และทำโจทย์ที่อาจารย์แจกทั้งหมด หรือลองเรียน P'เหมา Tutor Group ก็ได้อยู่นะ ช่วยได้นิดหน่อย ส่วนตัว เริ่มค้นพบแนวคิดในที่สุดว่า การทำแบบฝึกหัดหรือโจทย์ที่อาจารย์แปะไว้ให้ ได้ผลมากกว่าเสียเวลาไปนั่งเรียนพิเศษเสียอีก ไม่น่าเชื่อว่าจะเอาโจทย์มาลักษณะเดียว เลย 1 ข้อ เช่น ในข้อสอบ Final 2/2013 เคยออกโจทย์ (ดูใน Exercise Sheet หน้า 6 จาก 11 : Applied Maxima and Minima ข้อ 18 เคยออกเรื่องนี้ OTOP )

เกณฑ์คะแนน : วัดกันได้เลย ไม่ต้องลุ้น mean เหมือนวิชาคำนวณตัวอื่น A=80% D=40% จะเอาแค่ผ่านควรได้เกรดอย่างน้อย D (Standard)
*Comment : ยากนะกว่าจะผ่านมาได้ ต้องเข้าใจ process ของมันดีๆ เพราะเนื้อหาส่วนใหญ่เอาความรู้ที่เรียนมาใช้จริงในรูปแบบปัญหา ดังนั้น ผู้เรียนถนัดแบบใดจงพิจารณาตามความเหมาะสม ใครใคร่จะเรียนพิเศษก็เรียน ใครใคร่จะทำโจทย์เองก็ลองดู
เสริม FAQ (Frequent Asked Questions) :
1.เด็ก Arts เรียนวิชานี้มากกว่า 1 รอบเป็นเรื่องปกติ ได้ยินมาว่านักศึกษาบางคนทำสถิติเรียนวิชานี้ซ้ำกันสูงสุดถึง 7 รอบ !? จากพี่เหมา
2.เทอมที่ผ่านมา อัตราส่วนของคะแนนมีการปรับเล็กน้อย ดู Evaluation ตัวอย่างต่อไปนี้ จาก Course Outline แต่ละเทอม
BG 2222 Integrated Mathematics for Business (1/2012 )                  BG 1200 Mathematics for Business (2/2013)
   Quizzes & Homework          5%                                                     Quizzes & Homework        3%
   Exam 1                            17%                                                     Exam 1                          17%
   Exam 2 (Midterm Exam)    27%                                                     Exam 2 (Midterm Exam)  28%
   Exam 3                            16%                                                     Exam 3                          16%
   Exam 4 (Final Exam)          35%                                                    Exam 4                          35%
จะเห็นได้ว่าแม้เปอร์เซ็นต์ต่างกันเล็กน้อยตรง Quizzes & Homework แต่ก็มีผลต่อเกรดเลยทีเดียว
ตีแผ่ Quizzes & Homework :สอบย่อย ส่วนใหญ่จะแบ่งคะแนนยิบย่อยออกเป็นอีก 2 ส่วน (ของ Math for) คือ 1.5% สำหรับ Popup Quiz จะมีสอบ 3 ครั้ง ครั้งละ 0.5% การสอบย่อยแต่ละครั้งส่วนใหญ่จะปรากฎก่อนสอบจริง ทั้ง Quiz Mid และ Fin ประมาณ 1 อาทิตย์ สอบก็ไม่มีอะไรมาก มีกระดาษน่ารักแผ่นเล็กๆมาให้เขียนคำตอบอย่างเดียว ลอกเพื่อนส่งอาจารย์ก็ไม่เคือง เผลอๆอาจารย์เฉลยในห้องเลยก็มี ว่าง่ายๆคือเป็นส่วนเดียวที่อาจารย์ช่วยได้เยอะสุดแล้วหล่ะ
อีก 1.5% มาจากพฤติกรรมของผู้เรียนในห้อง หลายอย่างเลย เช่น เข้าเรียนครบ ไม่เอามือถือมานั่งกดในห้องระหว่างเรียน ไม่ถ่ายรูปสไลด์ (บางสไลด์ได้ บางสไลด์ไม่ได้) ไม่เอาเครื่องคิดเลขที่มีฟังก์ชั่นพิเศษหรือรุ่นที่เกินมาตรฐาน fx-350MS เข้าสอบ บลาๆ

3.มีนักศึกษาสุภาพสตรีหลายคนชอบมาถามว่า "ถ้าคะแนนต่ำกว่า 40% หรือต่ำกว่า เช่น 39,38,... จะได้เกรดอะไรคะ ?" ขอตอบจากที่เคยสอบถามผู้เชี่ยวชาญหลายท่านว่า ถ้าตกครั้งแรกจะได้ WP ถ้าตกครั้งที่สองได้ F และกรณีเรียนครั้งแรกแล้วชิง drop ไป ครั้งต่อมาทนเรียนจนจบคอร์ส ก็ได้ WP นะยังไม่ได้ F
4.สำหรับคนที่รวมคะแนนแล้วรู้สึกท้อ ขอบอกว่าอย่าเพิ่งหมดหวังไป ลองไปสอบดูก่อนดูลู่ทาง เพราะผู้เขียนเองได้คะแนนพอถูไถกับเน่าๆสลับมายังผ่านเลย ถ้าเชื่อมั่นว่า Final จะทุ่มสุดตัว มันเปลี่ยนเกรดจากหลังมือเป็นหน้ามือได้ อย่างผู้เขียนได้คะแนน Exam 1 = 10/17 Exam 2 = 14/27 Exam 3 = 8/17 บวกกับ PopQuiz ในห้องไม่เคยขาด  เข้าเรียนตลอด(บางครั้งขาดเรียนก็ไป makeup ได้ส่วนใหญ่อาจารย์ทุกท่านอนุญาต)3% <ช่วยได้เยอะมาก  รวมๆ 35% จะบอกว่า mid กับ fin มีผลเยอะมากทำดีๆนะ
5.คนที่ตก Ba.Math อยากลักไก่มาเรียน Math for นั้นทำไม่ได้ครับ เรียน Integrated เถอะจะได้ไม่มีปัญหาตอนหลัง
6.การให้คะแนนวิชา Math for กับ Intergrated จะต่างกันตรงที่ อาจารย์ที่สอน Math for จะสลับข้อสอบกันตรวจ เช่น อาจารย์ sec ที่เราเลือกตรวจหน้าแรก อาจารย์อีกท่านที่เราไม่ได้เรียนด้วยตรวจอีกหน้าหนึ่ง โดยมี key กลางออกโดยหัวหน้าภาค คือท่านอาจารย์ Sopin เป็นเฉพาะ Midterm และ Final เพื่อความเท่าเทียมกัน ส่วน Exam 1 & 3 จะตรวจตาม sec ปกติ
« Last Edit: June 27, 2014, 10:51:38 PM by PCLB »

*

JJMC

• Jr. Member
  • **
  • 5
พี่ PCLB ค่ะคือความจริงจะถามส่วนตัวเกรงใจจะกวนกระทู้้อื่นๆน่ะค่ะ แต่มันเออเร่อค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ คือหนูไม่รู้ว่าพี่เรียนคณะอะไรนะค่ะ แต่ว่าพอดีหนูเห็นพี่คอยให้ข้อมูลตอบคำถามหลายกระทู้เลยค่ะชอบอ่านมากได้อะไรเยอะเลยค่ะ พอดีหนูอยู่ปี1BBA ค่ะเพิ่งจ่ายค่าเทอมเมื่อวานแต่ว่า มาเช็คตารางดูแล้วหนูลงได้แค่9เครดิตเองค่ะ
มี
 intensive accounting
Basic English2
Basic Mathematics
Bus law
Ethics
Environmental science
Communication in Thai
University exposure

เท่่านี้แหละค่ะ แต่ที่งงคือ intensive accounting กับ  University exposure มันคืออะไร เรียนกี่ครั้ง จำเป็นรึเปล่า เรียนตอนไหนค่ะ คืองงมีพี่คนนึงบอกหลัวจากเทอมแรกแล้วทำไมรีบแจกตารางค่ะ??

หนูติด basic ทั้งคู่ eng กับ math เลยนี่หนูจะลงวิชาเพิ่มได้รึเปล่าค่ะ อยากลง PE , Stat อ่ะค่ะ แล้ววะนนั้นก็กลังตารางชนเลยจะย้ายsecของ University exposure. เป็นอักวันแล้ว เอา PE มาแทนได้รึเปล่าค่ะ

PE ความจริงลังเลหลายอย่างเลนค่ะ ที่น่าสนก็คือ ปิงปองกับแบต แต่หนูเช็คดูแล้วมันชนกับตารางที่เค้าจัดมาให้สุดๆเลยค่ะอีกอย่างคนลงเยอะมันชนเวลากันด้วยค่ะ. ที่เห็นมีลีลาดตารางโอเคพอดีค่ะ อลเวอีกอย่าง หนูไม่ถนัดตีแบตกับปิงปองอยู่แล้วด้วยก็กลัวว่าจะออกมาไม่ดี. พี่พอรู้ไม้ค่ะว่าเรียนลีลาดยากรึเปล่า เรียนหรือสอบยังไงบ้่าง แล้วต้อวใช้อะไรบ้างค่ะ คือก็ไม่มีพื้นฐานเหมือนกันแต่ว่ามันก็เป็นตัวเลือกที่น่าลวค่ะ. หนูอยู่บางนานะค่ะ. นั่งรถตู้กลับสาทร

พี่ว่าตารางที่หนูจะเพิ่มหนักไปรึเปล่าค่ะสำหรับคนได้เบคู่แบบหนู. พอดีเข้าช้าค่ะเรียน5วันติดสอบรู้ผลคือมันฉุกละหุกมากค่ะทั้งปรับตัว ฟื้นความรู้ ทำการบ้าน และเดินทางกลับสาทรค่ะ ยอมรับว่าไม่มีเวลาและเหนื่อยจริงๆค่ะที่มาตามหลังคนอื่นเพียง5วัน

ตารางหนูขอแอดมันตั้ง7มิ.ยนี่หนูขอไปพบแก้แล้วจ่ายก่อนได้รึเปล่าค่ะกลัวไม่ทันค่ะ เพราะวันจ่ายค่าเทอมก็ซื่อบื่อมาตามตารางนัดรอบสุดท้ายค่ะแต่รีบมาก่อน3ชมค่ะรอนายมาก6-7ชมกว่าๆกว่าจะได้จ่ายถามเรื่องลงเพิ่มพี่เค้าให้รอวันค่ะ หนูฟังเชื่อแต่กลับมาเพิ่งีู้ว่าลงได้เลย เศร้าเลยค่ะ หนูพบก่อนเวลา หรือเลทเวลาได้ไม๊ค่ะไม่อยากออกจากคลาสอ่ะค่ะกลัวเรียนไม่ไหวอ่ะค่ะพอดีเลจท้ายมันเลข3แล้วดูตารางมันตั้งวันที่7ชนกับชม.เรียนค่ะ ถ้าทพได้อยากไปวันเปิดเทอมเลยค่ะ27นี้แต่ว่าถ้สไม่ได้หนูคงต้องรอพบทีหลังรอบหนูภายในวัยนั้นหลังจากเรีบนเสร็จใช่มั้ยค่ะ แล้ว statกับPEต้องเตรียมเงินเท่าไหร่ค่ะ ถ้าไปaddทีหลังอย่างงี้คาบแรกๆหนูก็ไม่ได้เรียนสิค่ะทำยังไงดี. T^T

หนูรหัส. 561 นะค่ะ พอดีเกรงใจหลายๆคนอ่ะค่ะบางเรื่องหนูก็ซื่อบื่อสงสัยเยอะอยู่คนเดียวหัวช้าไม่ค่อยรู้อะไรค่ะ เลยไม่อยากโพสแล้วโพสอีกถามอยู่นั่นไปกวนหรือทับกระทู้คนอื่นๆที่สำคัญกว่า คาดว่าพี่น่าจะช่วยหนูได้ยังไงก็ขอบคุนนะค่ะ

มีอะไรแนะนำอีกช่วยกรุณาด้วยนะค่ะพอดีเป็นคนไม่ค่อยรู้หรือเข้าใตอะไรทีาซับซ้อนเลยค่ะ

*

PCLB

• 508
พี่ PCLB ค่ะคือความจริงจะถามส่วนตัวเกรงใจจะกวนกระทู้้อื่นๆน่ะค่ะ แต่มันเออเร่อค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ คือหนูไม่รู้ว่าพี่เรียนคณะอะไรนะค่ะ แต่ว่าพอดีหนูเห็นพี่คอยให้ข้อมูลตอบคำถามหลายกระทู้เลยค่ะชอบอ่านมากได้อะไรเยอะเลยค่ะ พอดีหนูอยู่ปี1BBA ค่ะเพิ่งจ่ายค่าเทอมเมื่อวานแต่ว่า มาเช็คตารางดูแล้วหนูลงได้แค่9เครดิตเองค่ะ
มี
 intensive accounting
Basic English2
Basic Mathematics
Bus law
Ethics
Environmental science
Communication in Thai
University exposure

เท่่านี้แหละค่ะ แต่ที่งงคือ intensive accounting กับ  University exposure มันคืออะไร เรียนกี่ครั้ง จำเป็นรึเปล่า เรียนตอนไหนค่ะ คืองงมีพี่คนนึงบอกหลัวจากเทอมแรกแล้วทำไมรีบแจกตารางค่ะ??

หนูติด basic ทั้งคู่ eng กับ math เลยนี่หนูจะลงวิชาเพิ่มได้รึเปล่าค่ะ อยากลง PE , Stat อ่ะค่ะ แล้ววะนนั้นก็กลังตารางชนเลยจะย้ายsecของ University exposure. เป็นอักวันแล้ว เอา PE มาแทนได้รึเปล่าค่ะ

PE ความจริงลังเลหลายอย่างเลนค่ะ ที่น่าสนก็คือ ปิงปองกับแบต แต่หนูเช็คดูแล้วมันชนกับตารางที่เค้าจัดมาให้สุดๆเลยค่ะอีกอย่างคนลงเยอะมันชนเวลากันด้วยค่ะ. ที่เห็นมีลีลาดตารางโอเคพอดีค่ะ อลเวอีกอย่าง หนูไม่ถนัดตีแบตกับปิงปองอยู่แล้วด้วยก็กลัวว่าจะออกมาไม่ดี. พี่พอรู้ไม้ค่ะว่าเรียนลีลาดยากรึเปล่า เรียนหรือสอบยังไงบ้่าง แล้วต้อวใช้อะไรบ้างค่ะ คือก็ไม่มีพื้นฐานเหมือนกันแต่ว่ามันก็เป็นตัวเลือกที่น่าลวค่ะ. หนูอยู่บางนานะค่ะ. นั่งรถตู้กลับสาทร

พี่ว่าตารางที่หนูจะเพิ่มหนักไปรึเปล่าค่ะสำหรับคนได้เบคู่แบบหนู. พอดีเข้าช้าค่ะเรียน5วันติดสอบรู้ผลคือมันฉุกละหุกมากค่ะทั้งปรับตัว ฟื้นความรู้ ทำการบ้าน และเดินทางกลับสาทรค่ะ ยอมรับว่าไม่มีเวลาและเหนื่อยจริงๆค่ะที่มาตามหลังคนอื่นเพียง5วัน

ตารางหนูขอแอดมันตั้ง7มิ.ยนี่หนูขอไปพบแก้แล้วจ่ายก่อนได้รึเปล่าค่ะกลัวไม่ทันค่ะ เพราะวันจ่ายค่าเทอมก็ซื่อบื่อมาตามตารางนัดรอบสุดท้ายค่ะแต่รีบมาก่อน3ชมค่ะรอนายมาก6-7ชมกว่าๆกว่าจะได้จ่ายถามเรื่องลงเพิ่มพี่เค้าให้รอวันค่ะ หนูฟังเชื่อแต่กลับมาเพิ่งีู้ว่าลงได้เลย เศร้าเลยค่ะ หนูพบก่อนเวลา หรือเลทเวลาได้ไม๊ค่ะไม่อยากออกจากคลาสอ่ะค่ะกลัวเรียนไม่ไหวอ่ะค่ะพอดีเลจท้ายมันเลข3แล้วดูตารางมันตั้งวันที่7ชนกับชม.เรียนค่ะ ถ้าทพได้อยากไปวันเปิดเทอมเลยค่ะ27นี้แต่ว่าถ้สไม่ได้หนูคงต้องรอพบทีหลังรอบหนูภายในวัยนั้นหลังจากเรีบนเสร็จใช่มั้ยค่ะ แล้ว statกับPEต้องเตรียมเงินเท่าไหร่ค่ะ ถ้าไปaddทีหลังอย่างงี้คาบแรกๆหนูก็ไม่ได้เรียนสิค่ะทำยังไงดี. T^T

หนูรหัส. 561 นะค่ะ พอดีเกรงใจหลายๆคนอ่ะค่ะบางเรื่องหนูก็ซื่อบื่อสงสัยเยอะอยู่คนเดียวหัวช้าไม่ค่อยรู้อะไรค่ะ เลยไม่อยากโพสแล้วโพสอีกถามอยู่นั่นไปกวนหรือทับกระทู้คนอื่นๆที่สำคัญกว่า คาดว่าพี่น่าจะช่วยหนูได้ยังไงก็ขอบคุนนะค่ะ

มีอะไรแนะนำอีกช่วยกรุณาด้วยนะค่ะพอดีเป็นคนไม่ค่อยรู้หรือเข้าใตอะไรทีาซับซ้อนเลยค่ะ

ถึง Whip-creamiiz

เท่าที่อ่านดู  ต้องขอบอกก่อนว่าตัวพี่อาจจะไม่ทราบคำตอบบางข้อแต่ละส่วนที่หนููถามอย่างละเอียดนะครับ ขออภัยด้วย แต่ก็จะพยายามตอบให้

1.ตามหัวข้อกระทู้  พี่เรียนคณะ Arts
2.(เรื่องรายวิชาต่างพี่จะคอยupdate. ภายหลัง)
 Intensive Accounting : เรียนเกี่ยวกับบัญชีเบื้องต้น เข้าหรือไม่เข้าก็ได้ แต่ควรเข้าเพราะจะได้มีพื้นฐาน ดูตารางเรียนหน้าห้องทะเบียน เริ่มเรียนหลังจากจบเทอม1 (ช่วงเดือนตุลาคม) ใช้เวลาเรียนประมาณ4-5 วัน
 University Exposure : เป็นการแนะนำการลงทะเบียน. สำหรับนักศึกษาใหม่่ควรเข้า จะได้รู้วิธีการลงทะเบียนเองครั้งแรก  แต่ถ้าไม่อยากเข้าก็ได้ ไม่มีผลต่อเกรด ดูตารางเรียนหน้าห้องทะเบียน เริ่มเรียนหลังจากเรียนปีการศึกษาแรกไปประมาณ2อาทิตย์หรือแล้วแต่ตารางกำหนด(1/2013)เรียนครั้งเดียว
3.วิชาที่หนูลง พี่คิดว่าเพียงพอแล้วสำหรับการเรียนที่มหาวิทยาลัยนี้เป็นครั้งแรก (12 credits) เพิ่ม PE เข้าไปอีกตัวก็ไม่หนักนะ สำหรับวิชานี้ PE เท่าทีีทราบจากเพื่อน 1 credit ก็จริงแต่เรียนวันเดียว ควรเรียนช่วงเย็นนะจะได้ไม่เหนื่อยมาก เพราะบางวิชาของPE เช่นแบดมินตันต้องเดินไปเรียนไกลถึงตึก John Paul Center  ต้องเอาชุดพละไปเปลี่ยนด้วย ถ้าadd ไม่ได้จริงๆ ก็ไม่ต้องadd รอเทอมต่อไปดูตามความเหมาะสมของตัวน้องเองครับ
4.โดยส่วนตัวเคยเรียนลีลาศสมัยมัธยมปลาย ไม่ยากนะแถมสนุกด้วย ถ้าเป็นคนรักเสียงเพลงและการเต้นรำแบบฉบับสากล เรียนกับสอบเพียงแค่เต้นให้ถูกจังหวะที่อาจารย์สอน และเลือกคู่เต้นที่เหมาะสม ก็ไม่่ยากที่จะเก็บA แต่สำหรับที่นี่ไม่ทราบเหมือนกันว่าอาจารย์จะใจดีไหม แต่พี่คิดว่าเราควรเลือกสิ่งที่เหมาะสมกับตัวเองที่สุดแล้วผลลัพธ์จะออกมาดีเอง ไม่ควรตามเพื่อนมากจนเกินไปเพราะความสามารถระหว่างเพื่อนกับตัวเราไม่เท่ากัน
5.ถ้าเป็นนักศึกษาไปกลับก็ลำบากหน่อยนะ พยายามอย่าลงเรียนช่วง 15:00- 16:30 เนื่องจากรถตู้จะน้อยหรือไม่มีเลย และออกช้า ยิ่งอยู่แถวสาทรยิ่งเหนื่อยนะเพราะแถวนั้นช่วงเย็นรถติดมาก กลับถึึงบ้านเกือบทุ่มกว่าๆ
6.Basic  ทั้งสองตัวไม่หนักเท่าไหร่ครับถ้าตัวหนูเป็นคน OK ทางคณิตศาสตร์กับภาษาอังกฤษอยู่แล้ว
7.เรื่องพบadvisor ถ้าหนูมีปัญหาจริงๆสามารถไปขอadvisor เป็นการส่วนตัวได้
8.เรื่องระบบพี่ไม่ขอออกความเห็น
9.ถ้าอยากเรียนให้ไปขออาจารย์นั่งเรียนก่อนได้โดยบอกท่านว่า" หนูจะมาแอดเรียนวิชานี้ทีหลัง "อาจารย์ส่วนใหญ่ก็ให้นะถ้าเขาใจดีมากพอ เพราะอาจารย์บางท่านจะเริ่ม check attendance ตั้งแต่เปิดเรียนคาบแรก
10.ค่าใช้จ่ายแต่ละวิชามีการเปลี่ยนแปลงตลอด ควรเตรียมเงินเริ่มต้น ฿ 6,000 up เผื่อขาดเหลือสำหรับสองวิชา

*มาเรียนที่นี่หนูต้องเรียนรู้อะไรอีกเยอะ ให้เตรียมใจไว้ให้ดีนะครับ

หวังว่าคงช่วยหนูได้นะ ขอให้โชคดีกับการเรียนใน ABAC

« Last Edit: April 11, 2014, 07:48:59 PM by PCLB »

*

PCLB

• 508
GS 1000/GE 1201 Use of Library/Information Literacy Skills การสืบค้นข้อมูลเบื้องต้น [1] < Exclusive for Arts Students.  /2/
เรียนเกี่ยวกับ :วิชานี้มีลักษณะคล้าย  GE 1403 Communication in Thai ภาษาไทยเพื่อการสื่อสาร กล่าวคือ จะศึกษาในส่วนของการใช้ footnote การเขียนบรรณานุกรม OPAC การ citation การค้นหาข้อมูลทาง library.au.edu (e-journal) การใช้ EndNoteWeb หรือการให้เครดิตแก่แหล่งข้อมูลที่เราสืบค้นมา นอกจากนี้จะได้เรียนเรื่องการใช้ asterik symbol หรือเครื่องหมายลัดแบบต่างๆ ที่ใช้ในการค้นหาข้อมูลได้สะดวกยิ่งขึ้น เช่น + * และอื่นๆ แน่นอนว่าเป็นภาษาอังกฤษ
วิธีใช้ : สมมติว่าเมื่อเข้าเวบไซด์ค้นหายอดนิยมเช่น google.com จะค้นหาคำว่า Green Curry ปกติ เราจะต้องกดเว้นวรรค ถึงจะค้นหาพบ ความจริงแล้วมาจาก Green+Curry นอกจากนี้ยังมี key ลัดต่างๆมากมายที่สามารถศึกษาเพิ่มเติมในห้องเรียน เว็บไซด์ lms และ textbook
หนังสือที่ใช้ : GE 1201 Information Literacy Skills ;compiled by Dr.Supatrra S. ควรซื้อเพื่อให้การเรียนเกิดประโยชน์สูงสุด
อาจารย์ผู้สอน : ปกติมีเพียงท่านเดียวที่สอนเป็นหลัก คือ Dr.Supatra ผู้หญิงผมสั้นดำ ผิวขาวซีด สวมแว่น อาจารย์ท่านเคี่ยว มีบ่นและดุหากไม่ตั้งใจเรียน เคร่งเรื่องรายงานพอสมควร แต่ถ้าตั้งใจเรียนรับรองอาจารย์จะให้โอกาสและให้ความรู้ได้ดีมากๆท่านหนึ่งเลยทีเดียว เป็นอีกหนึ่งท่านที่บริหารจัดการภาควิชานี้ภายใน lms หรือสื่อการเรียนออนไลน์ที่ไม่เพียงแค่ upload document file ลง lms เฉยๆ แต่ยังมีปฏิสัมพันธ์กับผู้เรียนอีกด้วย
วิธีที่จะเรียนให้ผ่าน : เพียงแค่เข้าเรียนสม่ำเสมอ ตั้งใจเรียนในห้องและอ่าน textbook,note,handout,และ powerpoint ของอาจารย์ก็ผ่านได้ไม่ยากเย็นนัก ลืมไปได้เลย เรื่อง เรียนพิเศษ และเรื่องคิดซื้อชีทเรียนพิเศษ
ข้อสอบ Midterm & Final : อัตราส่วนของคะแนนจะค่อนข้างต่างจากวิชาอื่น เนื่องจากเป็นวิชา 1 หน่วยกิต โดยจะเน้นหนักไปที่ผลงานของนักศึกษาเป็นหลัก รูปแบบของข้อสอบส่วนใหญ่จะเป็น Short Answer ถ้าอ่านสิ่งที่อาจารย์สรุปในห้องรับรองทำข้อสอบได้อย่างแน่นอน
*Comment : ได้อะไรจากวิชานี้เยอะมาก โดยเฉพาะเวลาทำรายงานวิชาอื่นส่งอาจารย์ ในการศึกษาทางต่างประเทศ การให้เครดิตหรือการอ้างอิงแหล่งที่มาของข้อมูลเป็นสิ่งที่สำคัญมากๆ ถึงขนาดที่ว่า ABAC ได้นำมาปรับใช้กับทุกวิชา โดยแปะไว้ในด้านหลัง Course Syllabus ทุกวิชาไว้ว่า " Plagiarism is a serious academic offence..." ตีความได้ว่าการคัดลอกข้อมูลของผู้อื่นมาโดยไม่ได้รับอนุญาตหรืออ้างอิงถึงจะถือว่า เป็นความผิดทางวินัยในการเรียนอย่างรุนแรง
ถึงแม้ว่าหน่วยกิตจะน้อยและไม่ค่อยมีผลกระทบกับเกรดมากนัก เราก็ควรใส่ใจเพราะวิชานี้จะเป็นประโยชน์ต่อการรักษาสิทธิและการสงวนลิขสิทธิ์ข้อมูลที่จัดทำขึ้นอันเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว อาจจะได้เกรดยากหน่อยสำหรับพวกเกียจคร้านและเกลียดการเรียนอะไรที่เป็นทฤษฎีเยอะๆ ซึ่งน่าเบื่อ ปกติเวลาเรียนวิชานี้อาจารย์จะให้เรียนที่ ห้องคอมพิวเตอร์ ตึก IT นักศึกษาที่มาเรียนที่มาเรียนจะไม่ค่อยใส่ใจ ส่วนมากเอาแต่นั่งเล่น facebook ในระหว่างที่อาจารย์สอน จนวิชานี้กลายเป็น Use of Facebook ไปโดยปริยาย

GS 1001/GE 1101 Thai Civilization อารยธรรมไทย [3] < Exclusive for Arts students  /1/
เรียนเกี่ยวกับ : คล้ายวิชาสังคมศึกษามัธยมปลาย ในส่วนของประวัติศาสตร์ไทย เริ่มตั้งแต่มนุษย์เผ่าพันธุ์ต่างๆ การอพยพของคนไทย การตั้งถิ่นฐาน กำเนิดระบอบการปกครองรูปแบบต่างๆ เริ่มเรียนตั้งแต่สมัยสุโขทัยไปจนถึงสมัยรัตนโกสินทร์ รวมถึงสังคมไทย เหตุการณ์ปัจจุลันในสังคมไทย เศรษฐกิจพอเพียงและพระราชกรณียกิจของรัชกาลที่ 9 อาจมีภาษาไทยแทรกบ้าง แต่เนื้อหาหลักๆเปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษหมดแล้วโดยฝรั่งมังค่าที่เข้ามาบันทึกเหตุการณ์
หนังสือที่ใช้ : ไม่มี และไม่มี handout แจก จด slide อาจารย์ให้ทัน (อาจารย์ไม่แจก เป็น authorized item หรือสงวนลิขสิทธิ์) มีให้ดาวน์โหลด text ใน lms < แนะนำว่าอย่าไปอ่านเลย เยอะมาก อ่านไม่ทันแน่นอน
อาจารย์แนะนำ : Mrs.Charamainate ท่านเดียวเท่านั้น! ผมสั้นทำสี รูปร่างอวบ หน้าคล้าย Kitty ท่าทางทันสมัย ไม่ตกยุค ค่อนข้างถือตัว ไม่ให้ความสนิทสนมกับนักศึกษาง่ายๆ เคร่งเรื่อง presentation หากเตรียมการมาไม่ดี โดนด่า แต่ขอโทษครับ ท่านด่าไปอย่างนั้นแหละ เอาเข้าจริงแจก A กระจาย ท่านปากร้ายแต่ใจดีมาก นิสัยเหมือนคุณแม่(ไม่ใช่คุณแม่ของผู้เขียน)ไม่มีผิดเพี้ยน
ข้อสอบ Midterm&Final : เขียนล้วนๆ ลักษณะมีทั้ง Short Answer และ Essay ท่อง slide ไปสอบได้ คะแนนพุ่ง ไม่ยากและบางหัวข้อง่ายจนคาดไม่ถึงว่าจะออก
ไม่จำเป็นต้องถูก grammar เสมอไป เขียนให้รู้เรื่องเป็นใช้ได้
วิธีจะเรียนให้ผ่าน : เป็นวิชาที่มีงานกลุ่มในห้อง มีทำรายงานรูปเล่ม มี present หากได้กลุ่มไม่ดีอาจซวยตอนหลังได้ โดยเฉพาะหลัง Midterm ที่จะมีเด็กบางส่วน drop บ้าง ไม่เข้าเรียนบ้าง จุดนี้จะลำบากมากๆ ให้ปรึกษาอาจารย์ อาจารย์ก็จะลดหย่อนงานลงมาเล็กน้อย ดังนั้นก่อนเรียนให้หาเพื่อนลงเรียนด้วย หรือดูแนวโน้มเพื่อนที่อยู่ในกลุ่มว่าเอาถ่านหรือไม่ เน้นคะแนนเก็บ สอบเป็นเรื่องรอง อ่านๆท่องๆ อย่างเดียว ฟิตได้
*Comment : ผ่านมาได้เพราะด้วยแรงมือของตัวเองและแรงเพื่อน (ทั้งคนที่กินแรงอย่างอร่อยและคนที่ทำงานบ้าง) ผู้เรียนควรมีความอึดมากๆในการเรียนวิชานี้เพราะต้องใช้แรงท่องศัพท์ภาษาอังกฤษฉบับสังคมศึกษาและใช้ทักษะในการเข้าสังคม ถ้าไม่มีงานกลุ่มก็ชิวอยู่นะ อาจารย์ให้ดูหนัง 1 เรื่องทั้งคาบ ไม่เรียน ตอนนั้นเป็นเรื่อง ทวิภพ มันส์มากจนแทบจะลืมงาน

ต่อrep หน้า

« Last Edit: June 19, 2013, 08:15:22 PM by PCLB »

*

Untitled

• Guest

*

...

• Guest
ถ้าเราดรอปวิชาGE ตัวหนึ่ง เราสามารถลงทะเบียนเรียน GEตัวอื่นแทนได้ไหม ในภาคเรียนต่อไป

*

PCLB

• 508
ถ้าเราดรอปวิชาGE ตัวหนึ่ง เราสามารถลงทะเบียนเรียน GEตัวอื่นแทนได้ไหม ในภาคเรียนต่อไป

สามารถทำได้ครับ โดยปกติวิชาจำพวก GE จะไม่มีวิชาอื่นที่จะต้องเรียนหรือ required อีกต่อกัน เหล่านี้เป็นวิชาประเภทเรียนม้วนเดียวจบ
« Last Edit: January 07, 2014, 06:54:33 PM by PCLB »

*

MAR

• Guest
อยากทราบว่าถ้าลงวิชา PE จะเสียค่าหน่วยกิตเท่าไหร่ครับ

*

PCLB

• 508
ขอฝากกระทู้ที่มีเนื้อหาใกล้เคียงให้อ่านรอไปพลางๆครับ

http://pantip.com/topic/31427903
« Last Edit: April 11, 2014, 07:56:10 PM by PCLB »

*

PCLB

• 508
BG 1202 Science,man,and his environment [3] /2/
GE 1301 Environmental Science วิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อม

เรียนเกี่ยวกับ ? : ความรู้วิทยาศาสตร์ขั้นพื้นฐานที่เกิดและที่มีอยู่ในชีวิตประจำวัน ความสัมพันธ์ระหว่างธรรมชาติกับสิ่งมีชิวิต ปรากฏการณ์ต่างๆบนโลก และการนำเอาหลักการทางวิทยาศาสตร์มาประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน เนื้อหาที่เรียนส่วนใหญ่ไม่ยากจนเกินไป จะคล้ายกับวิทยาศาสตร์พื้นฐานระดับมัธยมปลายแบบบูรณาการณ์
หนังสือเรียนที่ใช้ :
อ้างอิงจาก course outline 3-2013 Environmental Science: A Study of Interrelationships. 13th ed. New York:  McGraw-Hill Companies.Enger, E. D. & Smith, B. F. (2013). หรือใน lms.au.edu > Course Categories > General Education > เลือก GE 1301 Environmental Science ของอาจารย์ท่านที่คุณเรียนด้วย
อาจารย์แนะนำ : Ms.Watcharee อาจารย์ผู้หญิงร่างเล็ก ผมสั้นสีดำเข้ม ท่าทางมั่น ท่านใจดี  วิเคราะห์เก่งมาก สอนแต่เนื้อๆเน้นๆ และให้คะแนนดีมาก  
อาจารย์ Blacklist (จากคำแนะนำของผู้ที่เคยเรียนไปแล้ว) : Dr.Rungsri
ข้อสอบ Midterm & Final : ช็อยส์และ essay ขอให้อ่าน sheet ที่อาจารย์แจกในห้องและจำ case study ที่ทำในห้องเอาไว้ดีๆ มันจะออกคล้ายๆกัน
การตัดเกรด : Standard A=80 % B=70% C=60% D=50% WP = <50%
วิธีที่จะเรียนให้ผ่าน :อย่าขาดเรียน ทำงานส่งทุกคาบ หาเพื่อนร่วมงานกลุ่มหน่วยก้านดี และ การตอบข้อสอบ ควรวิเคราะห์ก่อนและตอบในสิ่งที่โจทย์ถาม เช่น Unit 5:  explain about Global Pollution and Climate Change in current ให้ลองเขียน kw. และยกตัวอย่างให้ชัดเจน ไม่แนะนำให้เรียนพิเศษวิชาลักษณะนี้ เพราะไม่มีประโยชน์ ต้องกลับมานั่งอ่านเองอยู่ดี
*Comment : ในช่วงหลังจะมีการออกไปทำงานนอกสถานที่ เป็นกิจกรรมอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมหรือ ECA Project (Environmental Conservation Activity) จะต้องจับกลุ่มที่อาจารย์ให้จับกันเองหรืออาจารย์เลือกให้ ประมาณ 4-5 คน จะต้องบริหารจัดการภายในกลุ่มให้เป็นอย่างดี จำเป็นต้องอัด vdo ส่งอาจารย์ และไปสถานที่นั้นจริงๆ ถ้าได้กลุ่มดีก็จะสนุกมาก จนลืมงานไปซะงั้น กลับกันถ้าได้กลุ่มไม่ดี ภาระจะตกอยู่ที่คนตั้งใจทำงาน ส่วนตัวที่เคยเจอ กลุ่มคนเรียนวิชานี้ลักษณะค่อนข้างให้ความร่วมมือดี ถือว่ารอดตัวไปอย่างเก๋ๆ  :07baa27a:
ข้อควรระวัง! :  โปรดระวังตัวถ่วงความเจริญหรือพวกที่เรียนไปสักพักเกิดความล้าในจิตใจหรืออะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้งานนี้ไม่สำเร็จ (อยู่ในกลุ่มแล้วทำตัวเป็นนินจา จู่ๆก็หายตัวไปหรือหนีไป drop)

BG 1101 / MGT 1101 Introduction to Business ความรู้เรื่องธุรกิจเบื้องต้น [3] > /3/
เรียนเกี่ยวกับ : สัพเพเหระเรื่องราวต่างในแวดวงธุรกิจโดยภาพรวม ในเรื่องของ ความรู้และทักษะเรื่องการประกอบการกิจการ หลักจริยธรรมในองค์กร ความรับผิดชอบต่อสังคม หลักการตลาด หลักการบัญชี การเงิน หลักการบริหาร เศรษฐศาสตร์มหภาตและจุลภาค ธุรกิจการค้าระหว่างประเทศ (Business in a Global Setting)
หนังสือเรียนที่ใช้ : Pride, Huge and Kapoor (2012) Business Foundations 11th edition, South-Westhern Cengage Learning
อาจารย์ที่แนะนำ : Mr.Marut อาจารย์หนุ่มร่างเล็กบาง ผมบาง สวมแว่น หน้าตาแลเป็นมิตร ใช่แล้ว อาจารย์ดีมากๆ ให้คะแนนอะไรๆส่วนใหญ่ก็เต็มหมด ถึงจะมีไม่เต็มบ้างก็เกือบเต็ม (26/30 เป็นคะแนนต่ำสุดของคะแนน present ที่อาจารย์เคยให้ ) ทั้งพรีเซ้น งานในห้องและรายงาน สอนดีด้วย :4e5dd44a: สังเกตได้จาก section ของอาจารย์แต่ละเทอม ด้วยชื่อเสียงของท่าน ทำให้ที่นั่งเป็น 0 แทบทุกเทอมที่มีการลงทะเบียนวิชานี้
ข้อสอบ Midterm & Final : (อ้างอิงจากเทอมเก่ากึ๊ก ปัจจุบันก็ยังเป็นราวๆนี้) เป็น Choices  ทั้งหมด 100 ข้อใน Midterm และ Final 150 ข้อโดยประมาณ รูปแบบจะเป็นการถาม definition ตรงๆจากหนังสือและ apply theory นี้จะพบเยอะมากใน accounting finance micro macro
การตัดเกรด : Mean สอบถามได้ที่อาจารย์ผู้สอน เกณฑ์ไม่เหมือนกันสักเทอม
การเข้าเรียน : วิชานี้จะแบ่งห้องเรียนออกเป็น 2 ประเภท คือ lecture class (ชั้นเรียนสอนเนื้อหา) กับ discussion class (ชั้นเรียนอภิปรายหรือชั้นเรียนทำงานกลุ่ม)
  - lecture class,discussion class > สามารถไป makeup class* ได้ หากอาจารย์ที่คุณเรียนมีความเมตตาพอและเหตุผลที่ขาดของคุณดีพอ
  - lecture class จะเรียนในห้องใหญ่ เช่น MSM 0101 , MSE 0101, SC 0101 หรือ SG4XX,SM4XX,SR4XX เป็นเหมือนหอประชุมที่นั่งฟังบรรยายอย่างเดียว
  - discussion class จะเรียนในห้องตามปกติ อาจารย์จะสอน theory เพิ่มนิดหน่อยและให้ทำงานกลุ่มในห้อง
  - ส่วนใหญ่class เรียนลักษณะนี้จะเฉพาะจำพวกวิชา business ต่างๆ อยู่
  - การขาดเรียน สามารถขาด lecture class ได้ 3 ครั้ง ขาด discussion ได้ 3 ครั้งโดยประมาณ
* makeup class คือการเข้าเรียนชดเชย โดยต้องแจ้งอาจารย์ผู้สอนหากขาดเรียนไปแล้ว และสามารถทำได้อย่างมากที่สุด 3 ครั้ง อย่าทำบ่อยเพราะเป็นการเหมือนเข้าไปแย่งที่นั่งเรียนของคนอื่น หากที่นั่งในห้องเรียนนั้นใกล้เต็ม
*Comment : ผู้เขียนเคยเรียนรูปแบบที่มิได้ใช้หนังสือตามข้างต้น เป็น handout , copy text และ slide อาจารย์ ซึ่งแนะนำอะไรไม่ได้มากเพราะใช้ text ไม่เหมือนกัน แต่อย่างน้อยก็ใช้หลักการเดียวกันคือ จำทฤษฎีให้แม่นๆแล้วนำไปปรับใช้กับข้อสอบ Final ให้ดี เพราะชี้เป็นชี้ตายกันที่นี่ ด้วยคะแนนสูงถึง 50% แต่ก็ไม่ได้ยากเกินความสามารถของเราหากตั้งใจเรียนและเข้าเรียนครบทุกคาบ

Core Course กลุ่มวิชาแกนบังคับของนักศึกษาคณะ Arts
1 ใน GL Series : Pho,Ling,Lang < Exclusive for Arts students
GL 1101 Elements of Spoken Language (Phonetics)สัทศาสตร์ / องค์ประกอบของการพูด [3]  < Exclusive for Arts students /3/
เรียนเกี่ยวกับ : เรียนรู้การออกเสียงเกิดขึ้นได้อย่างไร การสำรวจตำแหน่งและอวัยวะที่ใช้ในการออกเสียง เช่น เอาปลายลิ้นแตะฟันบนแล้วเปล่งเสียงจากลำคอออกมา ถ้าใช้เสียงหนัก จะเป็น /th/ voiced เสียงเบา /th/ voiceless พยัญชนะ สระเดี่ยว สระประสม การออกเสียงตามหลักภาษาอังกฤษสากล (International Phonetic Alphabet,IPA) หลักการพูดภาษาอังกฤษ การขึ้นเสียงสูงเสียงต่ำในภาษาอังกฤษ จังหวะในการพูด เป็นต้น
วิชาที่ต้องเรียนมาก่อน : BG 1001 English I < สมัยก่อนไม่มี 2/2011 แต่ในช่วงนั้นมีเด็กเรียนวิชานี้ไม่ผ่านเป็นจำนวนมาก ทาง Department of Business English ได้ปรับหลักสูตรใหม่ให้เด็กไปพัฒนาทักษะก่อนแล้วค่อยมาเรียน
หนังสือที่ใช้ : ไม่มี ใช้ handout
อาจารย์แนะนำ : Ms.Jitravadee อาจารย์สาว ผมสั้นสีดำ ท่าทางร่าเริงสดใส อาจารย์ใจดี สำเนียงไพเราะเพราะพริ้ง ให้คะแนนตามเนื้อผ้า ไม่กดคะแนน
ข้อสอบ Midterm & Final : MC,Transcription IPA,Theory (Writing) มี Quiz 1 ครั้งด้วยนะ เป็น MC หมด ออกใน course outline เป๊ะๆ + ใน sheet
การตัดเกรด : Standard Arts Eng A=90% B=80% C=70% D=60% D คือเกรดผ่านสำหรับ GL Series
วิธีที่จะเรียนให้ผ่าน : ผ่าน Eng I ก่อนค่อยมาลงจะดีกว่า เพราะจะต้องมีพื้นฐานภาษาอังกฤษดีพอสมควรในการ transcript (ถอดคำ) และก็ห้ามขาดเรียนจะดีมากเพราะมี assignment เยอะ และ term project
*Comment :ส่วนตัวคิดว่าวิชานี้แอบยาก เพราะเนื้อหาวิชาค่อนข้างลึกในรายละเอียด ต้องจำเยอะ สำหรับคณะอื่นไม่แนะนำให้เรียนเป็น Free Elective  หากต้องการจะลงวิชาแนวนี้ที่เบากว่า ลอง EN 3232 Pronunciation I (required English III) แต่ถ้าผู้เรียนมีความชอบในภาษาอังกฤษเป็นทุนเดิมอยู่แล้วจะเป็นวิชาที่สนุกมาก
« Last Edit: June 27, 2014, 10:10:49 PM by PCLB »