Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

เด็กเอแบคเรียนเอกจีนเรียนเอกจีนมาจะต่อป.โทที่จีนแบบเรียนเป็นจีนเลยคุณยังทำไม่ได้ ทำไมจ

• 10 Replies
  • 7904 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

งงจริง

• Guest
เอกจีนผมว่าน่าสนมากแต่ถ้าไม่เก่งจริงแบบนี้อย่ามาเรียนครับ

หลานผมแท้ๆจบเอกจีน ศิลปศาสตร์ ธรรมศาสตร์ เกียรตินิยม. เป็นผู้ชาย จบแล้วได้ทำถึงสถานทูตจีนเลย ว่างๆก็สอนพิเศษภาษาจีน แปลงานภาษาจีน งานดีเงินดีเพราะเก่งจริงไงครับ ตอนนี้เงินเดือนเยอะขนาดอายุเพิ่ง24เองนะครับ
หลานเพื่อนผมจบอักษร จุฬา เอกจีน ก็ไปต่อป.โทที่จีนด้านการตลาด(จบปุ๊บไปต่อได้เลยเราะเก่งจีนจริง ไเ้ทหาสิทยาบัยดีมาก ป.โทจีนถ้าเรียนเป็นจีนเลยไม่ใช่อินเตอร์ถูกด้วยครับ) ตอนนี้อายุสามสิบต้นๆทำซีพีเงินเดือนเป็นแสนแล้ว
สองคนข้างต้นนี่เพิ่งมาเรียนจีนตอนอยู่มหาวิทยาลัยนะครับ
แต่เอกจีนถ้าไม่เก่งจริงอย่าเรียนครับเสียเวลา รู้จักเด็กเอแบคเรียนเอกจีน เอ่อ ขนาดคุณเรียนเอกจีนมาจะต่อป.โทที่จีนแบบจีนเลยคุณยังทำไม่ได้ ต้องเรียนภาษาที่จีนก่อนปีนึงภาษาถึงผ่าน สุดท้ายเลยผันไปเรียนอินเตอร์เลย คือ เพื่อ??? คือจบเอกนี้มาภาษามันต้องได้แล้วครับ เหมือนบางคนจบเอกอิ๊งแต่โทอิคแค่700ปลายๆ คือจะเรียนเอกอิ๊งไปทำไมครับ งง

*

pppop

• Guest
แต่ละคนความรู้ความสามารถไม่เหมือนกันหรอกครับ สถาบันวัดอะไรไม่ได้หรอก ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลมากกว่า

*

desire never ends

• Guest
เป้าหมายในการเรียนและชีวิต ของแต่ละคนต่างกันนะคะ
อย่าคิดว่าแค่คนอื่นเขาคิดไม่เหมือนเรา
เขาจะไม่ฉลาดทุกเรื่องเสมอไปนะคะ
- - บางทีคนเก่งอาจจะฉลาดในเรื่องที่อีกคนโง่ แต่คนโง่ก็อาจจะเก่งกว่าคนฉลาด ในบางเรื่องนะคะ --
ไม่มีใคร ฉลาดกว่าคนอื่นไปทุกๆเรื่องหรอกค่ะ ^^
อย่าไปตัดสินชีวิตคนอื่น ว่าไม่ควรทำอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะคะ
เอาชีวิตตัวเองให้รอดก็พอค่ะ ชีวิตเขา ขึ้นอยู่กับการกระทำเขาเอง
คนเก่งเองก็ยังมาเรียนเพื่อต้องการพัฒนาตนเอง
แต่ถ้าคิดว่าเก่งอยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องมาเรียนก็นี่ได้ใช่มั้ยคะ
ดังนั้นก็ควรเปิดโอกาสให้ผู้ไม่เก่งได้พัฒนาตัวเองบ้างนะคะ
โลกเราจะได้น่าอยู่มากขึ้น  :baa60776:

ปล. ถ้ามนุษย์มีความพอดี ไม่ต้องมีเงินเดือนเป็นแสน ก็มีความสุขได้นะคะ
      ยิ่งมนุษย์มีความต้องการมาก จึงต้องเสาะหามากขึ้นเรื่อยๆ...
      บางคนกลับใช้การมีเงินมากเพื่อเป็นสะพานทอดไปหาความสุข
      บางคนไม่มีเงินมาก แต่ก็มีความสุข
      สุดท้ายแล้ว มนุษย์ก็ทำทุกอย่างเพื่อต้องการความสุข
      จุดหมายเดียวกัน แต่เส้นทางต่างกัน แค่นั้นเองค่ะ

*

อะไรละนั่น

• Guest
ที่มาตั้งกระทู้แบบนี้ ต้องการอะไรหรอครับ ประจาน? หรืออวดว่าหลานเก่ง คนเราความสามารถไม่เท่ากัน จะเอามาเทียบกันเพื่ออะไร สร้างความเลื่อมล้ำ? การศึกษาก็มี อย่าตั้งกระทู้แบบนี้เลยครับ จะเป็นประเด็นเสียเปล่าๆ :96f0b971:

*

Arts Student

• Guest
มันเทียบกันไม่ได้หรอกค่ะ เพราะว่าเด็กเอแบคเรียนทั้งภาษาและธุรกิจ ส่วนจุฬาฯและธรรมศาสตร์เรียนภาษาล้วนๆ ซึ่งรวมๆแล้วเด็กเอแบคเรียนภาษาจีนน้อยกว่า จุฬาฯและธรรมศาสตร์ เพราะฉะนั้นไม่เหมือนกัน ถ้าคุณไม่รู้จริงก็อย่าพูดเลยค่ะ มันทำให้ตัวคุณเองดูแย่นะคะ

*

Missmoelleux

• Sr. Member
  • 48
อยากให้หลานคุณมาเรียนภาษาจีนที่นี่จังค่ะ จะได้รู้ว่าจีนที่นี่เค้าต้องเรียน Math,Stat,Macro-Microeconomics,finance, accounting แล้วอีกอย่างใช้ภาษาอังกฤษล้วนๆ และอีกอย่างเด็กจบจุฬา เอกสเปน ที่เป็นนักข่าวช่องสาม ให้คนอื่นมาเป็นล่ามภาษาสเปนกับโรนัลโด้เพื่อ??? จะเห็นได้ว่ามันไม่เกี่ยวกับสถาบันเลย   

*

au 45

• Guest
ขอแสดงความยินดีกับคุณด้วยน่ะครับ ที่มีหลานฉลาด ..  :f449b82c:
อย่างไรก็ตามน่ะครับ หลานมารู้ว่าคุณทำแบบนี้ คงเสียใจแน่
ที่มีญาติโง่ๆอย่างคุณ .. ผมไม่เดือดหรอกครับ เด็กเอแบคไม่มีเดือดหรอกครับ
คุณมันก็แค่ " กาก เกรียน ไปวันๆ " ถึงมาทำแบบนี้  :04a97f13: :04a97f13: :04a97f13:

*

ศิษย์เก่า

• Guest
ผมศิษย์เก่ารุ่น 29 ครับ
ขอถาม จขทก ครับ หลานที่จบธรรมศาสตร์ ทำอยู่สถานฑูตจีนตำแหน่งอะไรครับ? เพื่อเพื่อนผมรู้จัก
เพื่อนผมก็ทำอยู่สถานฑูตจีน จบ Arts Chi มาท่านฑูตหยาง (เอกอัครราชฑูต ปี 2545-2548) ก็ชวนไปเป็นเลขาฯ เลยครับ
ตอนนี้เพื่อนเป็นผู้ช่วยรัฐมนตรีด้านวัฒนธรรมของจีนอยู่ (มาดามเฟยลี่) ครับ รู้จักไหมครับ ว่างๆ เพื่อนก็รับแปลงานจีนเหมือนกัน (มันบอกเงินเดือนราชการไม่ค่อยพอใช้)

แล้วที่สำคัญ หลานคุณอีกคนที่จบอักษร จุฬานะครับ อยู่ซีพีตำแหน่งอะไร ครับ เผื่อเจอกันจะได้ทักถูก ผมอยู่ฝ่ายกฏหมาย ชื่อ โอ็ต ถามคนที่ซีพีถามหาพี่โอ็ต ที่ปรึกษาพิเศษฝ่ายกฏหมายได้เลยครับ เข้างานอาทิตย์ละ 2-3 วัน ผมอยู้ซีพีมา 4-5 ปีแล้ว และเป็นที่ปรึกษากฏหมายพิเศษให้อีกหลายบริษัทครับ เช่น BJC เงินเดือนไม่ต้องพูดถึง เกิน 3 แสนมาตั้งแต่จบใหม่ๆ ผมจบปี 2546 ครับ ทำงานที่แรกที่ lawfirm ของต่างประเทศครับ
ที่สำคัญไม่รู้คุณรู้หรือเปล่า แต่ถ้าจบ ป.ตรี ภาษามา แล้วต่อ ป.โท การตลาดที่ต่างประเทศครับ
ถ้าคุณเรียนจบมาไม่ตรงสายที่จะเรียนต่อ มันต้องเรียน foundation course ก่อนนะครับ มหาวิทยาลัยที่ต่างประเทศเค้าไม่รับเรียนเลยหรอกครับ
ต่อให้โคตรเก่ง เกียรตินิยมเลยก็เถอะ

ผมว่าคุณศึกษาข้อมูลที่แท้จริงแล้วค่อยพูดดีกว่าครับ การที่ไม่รู้จริงแล้วพูด มันดูติงต๊อง ไม่น่าเชื่อถือครับ

*

wonderkidz

• SuperStar Member
  • 412
ผมว่ามู้ล่อเป้าป่าว 555+

อย่าคิดมากครับ เรียนจบ มีงานทำ ถึงไม่ต้องเงินเดือนเป็นเเสน มีปัญญาเลี้ยงครอบครัวได้ ไม่เป็นหนี้ เเละมีความสุขกับชัวิตก็โอเเล้วครับ^^

ส่วนเรื่องภาษา เด็กเมเจอร์จีนบางคนเขาอาจอยากลองปรับภาษา สำเนียงให้คุ้นเคยกว่านั้นก็ได้ บางคนก็ไม่รีบ เเต่ละคนย่อมมีเหตุผลของเขา ส่วนเรื่อง TOEIC ผมว่า 700 มันก็โอนะ มาตราฐานเด็กเอเเบค เพื่อนผมได้ 950 up ก็มีเยอะเเยะ ตัวผมเองก้ไม่ได้เก่งภาษาอะไรมากไปสอบมาเหมือนกันก็ได้คะเเนนพอๆกับเพื่อนที่เรียนจุฬาอินเตอร์ (800 กว่าๆ) เเล้วเเต่ครับ บางคนเขาอาจไม่ได้เตรียมไปก็ได้

ส่วนเรื่องที่คุณถามว่าจะเรียนเอกอิ้งทำไม? ถ้ามันไม่ได้หนักหัวอะไรคุณก็ไม่ต้องรู้หรอกครับ เขาคงมีเหตุผลของเขาเเหละ :)
« Last Edit: February 11, 2013, 11:59:37 PM by wonderkidz »

*

get_ioi

• Guest