Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

อยากเรียน ABAC มาก รบกวนพี่ๆทุนตอบหน่อยค่ะ

• 12 Replies
  • 15594 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

totiin

• Newbie
  • *
  • 3
แนะนำตัวก่อนนะคะ เพื่อนๆเรียกว่ากี้ค่ะ ตอนนี้เรียนอยู่ที่ชัยภูมิ ม.6 แล้ว

โดยส่วนตัวอยากเข้า BBA ABAC มากค่ะ ดูไว้ตั้งแต่ๆ ม.3 แม้ว่าภาษาอังกฤษจะไม่ค่อยกระเตื้อนมากนัก ตลอดมาเรียนโรงเรียนรัฐบาลซึ่งไม่รู้เลยว่าเรียนภาษาอังกฤษมาเป็นสิบปีได้อะไรมาบ้าง
บ้านกี้อยู่ต่างอำเภอด้วยจะเรียนพิเศษก็ไม่ได้ พอเข้าม.ปลายกี้ก็เข้าเรียนสายวิทย์-คณิต เอาเวลาไปทุ่มกับวิทย์จนหมด พอจะเข้ามหาลัยก็เลยตัดสินใจอยากจะเข้า abac
อยากให้สถานการณ์รอบตัวมันบังคับให้เราได้ใช้ภาษาอังกฤษ เพราะกี้คิดว่าภาษาถ้าได้ใช้บ่อยๆมันจะพัฒนาและดีขึ้น ในขณะที่ถ้าไม่ได้ใช้ก็จะเลือนไป เห็นว่า abac มีเรียน Intensive ปรับก่อนด้วย
กี้เลยพยายามรักษาเกรดตลอด 3ปี ของม.ปลายให้เกิน 3.5 เพื่อที่จะยื่นทุนเฉลิมพระเกียรติและก็เป็นไปตามตั้งใจไว้

.....................................................

พอมีข่าวทุนของปีนี้ออกก็เลยบอกคุณแม่ว่าเนี่ย หนูจะยื่นทุน ABAC นะแม่ แม่ก็ถามรายละเอียดก็เล่าให้ฟังว่าเออ ทุนมันได้รับการยกเว้นค่าหน่วยกิต ต้องรักษาเกรดระหว่างเรียนแล้วก็ต้องทำงานให้มหาลัย เรียนก็เรียนเป็นภาษาอังกฤษหมด หนูคิดว่าเข้าเรียนที่ ABAC คงทำให้สามารถพัฒนาศักยภาพทั้งด้านการสื่อสาร การเรียน ซึ่งเราจะเข้าอาเซียนแล้วมันน่าจะเหมาะสมที่สุด รวมทั้งการช่วยงานมหาลัยจะช่วยให้หนูได้ทักษะและประสบการณ์ในการทำงานร่วมงานกับเพื่อน พี่ๆ รวมทั้งบุคคลอื่น จึงมองเป็นโอกาสที่น่าไขว่คว้าไว้

ปัญหาก็คือเมื่อเดือนสิงหาคมคุณแม่ตรวจพบว่า...ป่วย เป็นมะเร็งลำไส้ระยะที่ 3 เข้ารับการผ่าตัดเรียบร้อยและตอนนี้ก็เข้ารับการรักษาที่ศูนย์มะเร็งมาหลายเดือนแล้วทั้งทำคีโมแล้วก็ฉายแสงด้วย

ตั้งแต่คุณแม่เริ่มเข้าโรงพยาบาล ท่านก็เริ่มมีปัญหากับการเข้าศึกษาต่อของกี้ ท่านอยากให้เรียนอยู่ใกล้บ้าน มหาวิทยาลัยขอนแก่น หรือไม่ก็มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี(นครราชสีมา) ก็พอ

แล้วค่าใช้จ่ายในการรักษาตัวของคุณแม่ก็หนักเอามากๆสำหรับที่บ้าน ท่านจึงไม่สนับสนุนให้เรียนเอกชน เพราะเกรงว่าจะส่งกี้เรียนจนจบไม่ไหว

แม้ว่าทุนของ abac จะให้ค่าหน่วยกิตแต่ก็ต้องมีค่าบำรุงการศึกษา ค่าปรับพื้นฐาน ค่าที่พัก ค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก

กี้ก็เลยลองคุยกับแม่ดูอีกอย่าง อยากให้ท่านเข้าใจเรา แล้วแม่นึกได้ว่ามีลูกเพื่อนแม่เรียนที่ bba abac เหมือนกันก็เลยโทรไปคุยกับเพื่อน แต่ผลออกมาทำให้กี้ผิดหวังมาก

เพื่อนแม่บอกว่า "อย่าเรียนเลย มันไม่ดีเหมือนแต่ก่อนแล้ว มหาลัยเอาแต่เงิน เรื่องการลงเรียนก็มีปัญหาบ่อย ค่าหอพักก็แพงถึงจะหารกับรูมเมทแล้วก็เถอะ เรียนเป็นภาษาอังกฤษหมด อาจารย์ที่สอนมาจากหลายประเทศ bba มันไม่ง่าย บางวิชาเรียนตั้ง 2-3ครั้งกว่าจะผ่าน ตกแล้วตกอีก พี่เขาเรียนมา 5 ปีแล้วยังไม่จบเลย โทรมาร้องไห้กับแม่ประจำ เรียนแถวบ้านน่ะดีแล้ว"

หลังจากแม่คุยกับเพื่อนเสร็จก็ได้ข้อสรุปว่า "แม่ไม่ให้เรียน ขนาดพี่เขาตอนม.ปลายไปแลกเปลี่ยนที่อเมริกามา ภาษาอังกฤษเขาก็ดีกว่าเราที่พูดได้ปูๆปลาๆ เขาเรียน abac 5ปีเขายังไม่จบ ลงเรียนซ้ำเราก็ต้องจ่ายค่าหน่วยกิตเอง แม่ก็ไม่สบายจะเอาเงินที่ไหนส่งให้ เพื่อนแม่ก็บอกมาแบบนี้แล้ว เรียนใกล้บ้านเถอะ"

กี้ผิดหวังมาก พยายามรักษาน้ำใจแม่ด้วยการสมัครของรัฐไว้ด้วยตามที่แม่ต้องการซึ่งมันก็ดันติด แต่กี้ก็อยากเข้า abac มากกว่า แม้ว่าจะพยายามคุยกับแม่หลายต่อหลายครั้ง แต่ทุกครั้งก็จบด้วยการทะเลาะกัน จนไม่รู้จะทำอย่างไร ญาติฝ่ายแม่ทั้งตา ยาย อา ก็แห่ก็มาเกลี้ยกล่อมแต่กี้ก็ยังยืนยันจุดยืนจนตอนนี้มึนตึงกันไปหมด จะมองหน้าไม่ติดแล้ว เครียดมาก

พี่ๆคนไหนเคยมีปัญหาแบบนี้บ้างคะ ช่วยชี้แนะทีว่าควรจะทำอย่างไรดี รวมทั้งเรื่องที่เพื่อนแม่บอก จริงหรือเปล่าคะ

อยากถามพี่ๆที่เป็นเด็กทุนด้วย ชีวิตในการเรียนที่ abac เป็นอย่างไร การจัดการเวลา การทำงานช่วยมหาลัยเป็นลักษณะไหนบ้าง

ค่าใช้จ่ายที่จ่ายเองหนักมากมั้ยในแต่ละเดือน การจะเรียนให้จบภายใน 4 ปีนี่ยากมากเลยหรอคะ

รบกวนรุ่นพี่ช่วยตอบหน่อยนะคะ หรือในเมล์ ในเฟสก็ได้ totiin_keez@hotmail.com ขอบคุณค่ะ
« Last Edit: December 09, 2012, 03:37:02 PM by totiin »

*

แนะนำ

• Guest
อยู่ที่แต่ละคนครับ ภาษาอังกฤษไม่เก่งก็ฝึกได้ ที่่เรียน5ปีนี่ได้ถามรึเปล่าว่าเข้าเรียนสม่ำเสมอมั้ย มีการทบทวนบทเรียนรึเปล่า? เพราะบางคนจบ3ปีครึ่งก็มีเยอะแยะ แต่ที่แน่ๆคือ ถ้าตั้งใจแล้วเรียนจนจบ ผมว่ายังไงภาษาอังกฤษก็ได้เปรียบอยู่แล้วหละครับ สู้จ้า  :1894c7a1:

*

annie_p

• Sr. Member
  • 26
มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรขนาดนั้นมั้งงง = - =
พี่คิดว่าอยู่ที่ความขยันของแต่ละคนมากกว่าค่ะ
เราไม่ใช่เค้า เค้าก็ไม่เหมือนเรา มาเปรียบเทียบกันไม่ได้หรอกค่ะ
ถ้าน้องไม่ติดเที่ยวจนเกินไป ไม่ตามเพื่อนๆ(ในทางไม่ดี)มากเกินไป ก็โออยู่นะคะ

ตามที่คห.บนบอก มีคนจบสามปีครึ่งเยอะแยะไป
เพื่อนพี่มีตั้งแต่ เกรด4 -0 เลยนะ
ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับความพยายามนะคะ

ส่วนเรื่องค่าใช่จ่าย

เรื่องหอใน
ตอนนี้จะมีขึ้นค่าหอจาก 3500 เป็น 4000
ค่าน้ำไม่เท่าไหร่
แลจะดูหนักตรงค่าไฟ 
แอร์เก่า ตู้เย็นเก่า กินไฟง่าย แต่ถ้าเปิดเป็นเวลา คุยกับเมท ดีดีก็ไม่น่าจะถึง1000 นะคะ
เอาพัดลมไปไว้หอก็ได้ เวลาบ่ายๆก็เปิดหน้าต่างกว้าง + เปิดพัดลม ใช้ได้!!555
รวมน่าจะไม่เกิน 5000

เรื่องกิน
สถานที่กินจะมีอยู่ 3 ที่คือ
1 พลาซ่า(ใต้ซีแอล) อันนี้ร้านจะน้อย ส่วนใหญ่จะไว้กินในเวลาเร่งด่วน แบบว่า พักคาบเดียว ไรงี้ ราคาก็แล้วแต่ร้าน แต่เฉลี่ยก็น่าจะประมาณ 55-70ค่ะ
2 เอยูมอลล์ (ใกล้ๆหอ) อันนี้ก็จะมีร้านอาหารเยอะกว่า แต่ละร้านก็แตกต่างกันไป ไม่น่าเบื่อค่ะ เลือกกินได้ทั่วๆ ราคาก้แล้วแต่ร้านค่ะ แต่ก็ไม่แพงมากนะคะ
3 คาเฟเทเรีย (ข้างเอยูมอลล์) อันนี้คือชอบมากกก กินเกือบทุกเช้า เป็นเหมือนโรงอาหารทั่วไปค่ะ มีสองชั้นปกติ แลกคูปอง ราคาก็เท่ากับราคาด้านนอกทั่วไป 35 40 45

มีอีกที่นึงคือ คาเฟ่ เด ลาตู ใต้หอ เอค่ะ ร้านนี้ก็ส่วนใหญ่จะเป็นเด็กหอ ลงมานั่งทำงาน + เม้าท์มอยกันค่ะ ราคาก็ 60 70ประมาณนี้
(อาหารเด็ดคือ มาม่าใส่ไข่ใส่ไส้กรอก 5555)

วันนึงถ้ากินแบบพอเพียงก็จะใช่แค่ 100-200นึงก็พอนะคะ
แบบว่า เช้าคาเฟเทเรีย เที่ยงพลาซ่า/คาเทเรีย เย็นคาเฟเทเรีย /เอยูมอลล์ ไรงี้

น้องก็ลองสมัตรที่นี่แล้วก็ยื่นแอดมิชชั่นไปด้วยเลยสิคะ
ถ้าติดมอรัฐบาลที่ชอบก็เลือกไปเลย ถ้าไม่ได้ก็เรียนเอแบคเหมือนเดิม
เพื่อนพี่ก็มีติดมอรัฐหลายคนเหมือนกันน

ยังไงก็สู้ๆ นะคะ

*

somsom

• Guest
อยากเข้ามากๆเหมือนกัน ไปสมัครมาแล้วล่ะ รอยื่นทุนเหมือนกัน กลัวไม่มีเพื่อนจังเลย
สังคมเป็นยังไงน้า น่ากลัวไหมนี่

*

nuengsuan

• Jr. Member
  • **
  • 18
เรื่องค่าใช้จ่ายมหาลัยมีทางออกให้น้องอยู่แล้วคะ
เอแบคเป็นมหาวิทยาลัยที่ใจดีมากๆนะเรื่องให้ทุนอ่ะ
เพื่อนพี่ได้ทุนจากมหาลัยก็มีการกู้กยศ.เพิ่มด้วย ก็กลายเป็นไม่ต้องเสียค่าเทอมซักบาทเดียว
ส่วนค่าหอ หอในมีชั้น 13 ที่ราคา 1500 ขึ้นมาเป็น 2000 ไม่มีค่าน้ำค่าไฟ

พี่ว่าจริงๆถ้าน้องอยากเรียนน้องต้องหาเหตุผลของน้องจริงๆอ่าคะ
ควรจะเป็นเหตุผลที่จะได้ในอนาคตนะ เพราะผู้ใหญ่ส่วนมากเค้าจะดูว่าเรามีเหตุผลแค่ไหน เราคิดถึงอนาคตมากแค่ไหน
เวลาคุยกับคุณแม่น้องก็ต้องฟังท่านก่อนว่าเหตุผลจริงๆของท่านคืออะไร ท่านอาจจะกังวล ไม่อยากให้เราไปไกลเพราะโรคของท่านด้วยก็ได้นะ
ถ้าเรื่องค่าใช้จ่าย ไม่มีจริงๆน้องอาจจะต้องทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย เพราะต่างประเทศเด็กมหาลัยเค้าก็ทำแบบนี้กันเป็นเรื่องธรรมดา
น้องอาจจะต้องเหนื่อยมาก มันขึ้นอยู่กับน้องอ่าคะ พี่ว่าถ้าเรื่องนี้น้องจัดการได้ น้องจะเป็นผู้ใหญ่ที่ดีมากๆแน่ๆในอนาคต
สู้ๆนะคะ
พี่ๆที่เอแบคใจดีและยินดีตอนรับน้องๆที่ตั้งใจเสมอ ^^

*

totiin

• Newbie
  • *
  • 3
ขอนคุณพี่ๆมากค่ะ กี้พยายามคุยกับแม่ให้เปิดใจอยู่ แล้วก็ติดต่อกับครูแนะแนวอยู่ด้วยเรื่องทุนเพราะครูบอกว่าไม่มีเอกสารเข้ามาที่โรงเรียน

ตอบพี่ annie_p เรื่องสมัครabac และยื่นแอดมิชชัน
คือตรงนี้กี้ก็คิดค่ะ ถ้าสมัครทั่วไปอาจจะได้ แต่ว่าที่คิดไว้คือจะสมัครทุนเฉลิมพระเกียรติ ซึ่งถ้ายื่นแอดมิชชันนั่นก็ผลออกช้าเกินค่ะ ทุนสมัครได้ถึงแค่21มกราคม 2556 ต้องเซ็นสัญญาทุนก่อน ถ้ายื่นแอดมิชชัน ไม่รู้จะมีผลอย่างไรบ้าง ทุนหลุดแน่ แล้วก็น่าจะตัดสิทธ์ทุนที่จะส่งให้รุ่นน้องในปีหน้าด้วยหรือเปล่า อีกอย่างคือถ้าเราเซ็นสัญญาทุนไว้แล้วแอดที่ยื่นไว้ติด แล้วไปเลือกแอด ไม่แน่ใจว่ามีการปรับหรือเปล่าคะสำหรับทุนที่เราเซ็นสัญญาไปแล้ว เพราะถ้ามีการปรับเงินภายหลังเกรงจะจ่ายไม่ไหว กี้ก็เลยยังตัดสินใจไม่ได้ แม่ก็อยากจะให้เข้ารัฐอย่างเดียว

สำหรับเรื่องทุนที่ต้องเซ็นสัญญาทุนกับการยื่นแอดมิชชัน นี่จะมีผลยังไงบ้างคะถ้าเราเลือกแอดมิชชันที่ติด กี้อยากได้ข้อมูลที่แน่นอนกลัวจะตัดสินใจพลาด ถ้าแม่ไม่ยอมจริงๆกี้ก็อยากจะมั่นใจว่าจะไม่ปิดโอกาสรุ่นน้องที่โรงเรียนที่จะขอทุนในปีถัดไปน่ะค่ะ

*

NUiNUi

• SuperStar Member
  • 406
ถ้าน้องกี้ได้ทุน เซ็นสัญญาเรียบร้อยแล้ว แต่ไม่เอา ก็ไม่มีผลอะไรค่ะ
รุ่นน้องพี่คนนึง ได้ทุนเอแบค พอผลแอดมิชชันออกมา เขาก็ไปเรียนที่อื่นเลย ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ ไม่โดนปรับเงินใดๆเลย
แต่ว่ามันจะทำให้เด็กที่อยากได้ทุนคนอื่นเสียโอกาสนี้ไปค่ะ และมีผลต่อรุ่นน้องถัดไปด้วย

ส่วนที่เพื่อนแม่น้องบอกว่า "อย่าเรียนเลย มันไม่ดีเหมือนแต่ก่อนแล้ว มหาลัยเอาแต่เงิน เรื่องการลงเรียนก็มีปัญหาบ่อย ค่าหอพักก็แพงถึงจะหารกับรูมเมทแล้วก็เถอะ เรียนเป็นภาษาอังกฤษหมด อาจารย์ที่สอนมาจากหลายประเทศ bba มันไม่ง่าย บางวิชาเรียนตั้ง 2-3ครั้งกว่าจะผ่าน ตกแล้วตกอีก พี่เขาเรียนมา 5 ปีแล้วยังไม่จบเลย โทรมาร้องไห้กับแม่ประจำ เรียนแถวบ้านน่ะดีแล้ว"
มันก็มีจริงบ้าง ไม่จริงบ้างนะ
- การลงทะเบียนมีปัญหาบ่อยคือลงไม่ได้ แต่สุดท้ายจริงๆเราก็ลงได้ค่ะ เพียงแต่ตารางเรียนอาจไม่สวย
- ค่าหอ หอใน มีหลายแบบค่ะ แบบอยู่ 2 คน เฉลี่ยเดือนละ 4500 (รวมน้ำไฟแล้ว) หรืออยู่รวมกับคนอื่น เดือนละ 2000 (รวมน้ำไฟแล้ว)
- เรียนเป็นภาษาอังกฤษ แต่อาจารย์ส่วนใหญ่เป็นคนไทย ไม่เข้าใจก็ถามเป็นไทยได้ค่ะ แล้วยังมีชีทสรุป เรียนพิเศษเป็นภาษาไทยเยอะแยะค่ะ
- เรียนที่นี่ ไม่จำเป็นต้องเก่งอังกฤษหรือเป็นเด็กนอกมาก่อนค่ะ แต่ต้องขยันมากๆ พี่เองก็มาจากโรงเรียนรัฐ ไม่รู้ภาษาอังกฤษเลย แต่งประโยคซักประโยคยังทำไม่ได้ ช่วงปรับพี้นฐานเขาแจกการบ้านให้เรียงความหนึ่งหน้า มันสุดจะโหดมากสำหรับพี่ ก็ให้แม่ช่วยสอนช่วยแต่ง เพราะแต่งเองไม่ได้เลย พอเรียนไปได้ซักพัก อังกฤษพี่ดีขึ้นเยอะ อ่านได้เขียนได้ (แต่ฟังพูดยังไม่เก่ง 555) เพราะงั้น ขยันเท่านั้น ที่จะทำให้เราเรียนจบภายในสี่ปี

*

wonderkidz

• 412
เเล้วเเต่คนฮะ เพื่อนผมเรียนจบมหาลัยเกรด 2 กว่าๆได้เกรียตินิยมก็มี บางคนเรียนไม่เก่งตอนมัธยมเเต่เรียนได้เกรดดีๆในเอเเบคก็มี(รูมเมทผมคนก่อนเมื่อก่อนเขาบอกว่าเกเรมากเเต่พอขึ้นมหาลัยมาลองตั้งใจเรียนจบเมเจอร์ FIN ไปเเล้วฮะเกรด 3 กว่าๆนี่เเหละ) ขึ้นอยู่กับคน ภาษาอังกฤษฝึกตอน intensive ก็ได้เเต่ eng อันนี้เเล้วเเต่ดวงว่าเรียนกะอาจารย์อะไรถ้าขี้เกียจเสี่ยงก็ไอเอลเลยฮะ 6.5 ผ่านทุกอิ้งจะได้ลง 21 (ถ้าเกรดเกิน 3.25) ทุกเทอมจะไม่ได้สบายๆตอนจบ

ส่วนเรื่องทุนรอผู้เชี่ยงชาญดีกว่าเพราะผมไม่ใช่เด็กทุน:P

http://www.abactoday.com/webboard/abac-talk/macromicro/ -> ดูคอมเม้นที่ผมตอบไว้เป็นเทคนิคที่ผมใช้ในการเรียนในมหาลัยนี้

ส่วนอีกเรื่องที่จะเเนะนำถ้าอยากสบายตอนจบก็ลงหนักๆไว้ตั้งเเต่ตอนเเรกฮะ อย่างผมเรียน MAN ACT(ที่เขาว่ากันว่ายากที่สุดใน core course) ตั้งเเต่ปี 2 เทอม 1 เกือบไม่รอดเเต่ไฟนอลอาศัยลุกขยันอ่านบ่อยๆ ทำบ่อย เลยผ่านมาได้ฮะ

“ในโลกนี้จะไม่มีเรื่องอะไรยากหากมีความพยายาม” -> สำนวนนี้ใช้ได้เสมอ

ยังไงก็พยายามอธิบายให้เเม่น้องเข้าใจว่าเราตั้งใจมาเรียนที่นี้เเล้วเวลามาเรียนอย่าทำให้พ่อ-เเม่ผิดหวังนะฮะ

ชีวิตมหาลัยมีท้อบ้าง ล้มบ้าง อะไรบ้าง เเต่อย่ากลัวการลุกขึ้นมาใหม่นะฮะ^^ ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับการตัดสินใจ:)

*

Praew_Kaylyn

• Professor Member
  • 52
    • Facebook
พี่ก็คนชัยภูมิค่ะ (ส.ช.) ตอนนี้ปี 4 แล้ว BBA
add facebook มาคุยได้นะ Praew Petruang

*

zz zzz...

• 438
มันแล้วแต่คนค่ะ
คนจบสามปีครึ่งก็มี สี่ปี สี่ปีครึ่ง ห้าปี หรือมากกว่านั่นก็มี แล้วแต่คนค่ะ

ที่นี่มีคนทุกรูปแบบ บางคนขึ้น English IV (วิชา English ตัวสุดท้าย) ยังอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเลย
แต่หลายๆคนก็ Expert ตั้งแต่ English II หรือ III นู่นแล้ว มันขึ้นอยู่กับตัวเราค่ะ

เรื่องเรียน มันยากที่เป็นภาษาอังกฤษนี่แหละค่ะ (ถึงบางวิชาเนื้อหาจะยากจริงๆเหมือนกัน)
แต่ถ้าตั้งใจเรียน อ่านหนังสือสม่ำเสมอ ไม่โดดเรียนบ่อยๆ A กับ B ไม่หนีไปไหนค่ะ

*

totiin

• Newbie
  • *
  • 3
วันเมื่อวานกี้เข้าไปสมัครที่มหาลัยมาแล้วค่ะ ได้ ID.student มาแล้ว ที่ abac บางนา ชอบมากกก ดูแล้วหลงไหลสุดๆๆ หลงทางอยู่นาน แฮ่ๆ เดินหา book store ไม่เจอ

พี่ๆดูดีกันจังเลยมองแล้วเคลิ้ม นั่งรออาเข้าห้องน้ำ พี่ๆเดินผ่านพูดกันหลายภาษามากเลย กี้นั่งฟังตาแป๋ว มองไปมองมาตาลาย คนเยอะดีตอนเที่ยง

ตอนนี้กำลังวุ่นวายกับฝ่ายแนะแนวของโรงเรียนมากมายค่ะ เพราะเมื่อวานที่ไปสมัคร พี่ที่ห้อง sm115 ต่อสายให้คุยกับพี่ที่รับผิดชอบเรื่องทุน เหมือนว่าทุนจะไม่เข้าที่โรงเรียน

วันนี้ไปโรงเรียน อาจารย์ฝ่ายแนะแนวก็บอกว่าติดต่อมหาลัยไปแล้ว แต่มหาลัยบอกว่าจะติดต่อกลับ ตอนนี้ก็เงียบหายไปเลย ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไรต่อ

ตอนคุยสายที่พี่ห้อง sm115 ต่อให้ พี่เขาก็แนะนำให้สมัครทุน e-listening ไว้ด้วย

*

areeyamim

• Newbie
  • *
  • 3
มหาลัยโครตสวย  เจอพี่เค้ามาถ่ายรูปปริญญาดูดีมากกกกก เรียนอินเทนซีพกี่ชมกัน

*

Ktlmg

• Guest
คืออยากสอบถามเรื่องทุนอ่ะค่ะว่า ถ้ามีรุ่นพี่ปีที่แล้วเค้าได้ทุน แล้วเรียนไม่ได้เลยซิ่วออกมา จะมีปัญหาอะไรกับรุ่นน้องมั้ยคะ