Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

อยากรู้มีใครเรียนเอแบคแล้วตัวคนเดียวไหม

• 67 Replies
  • 61965 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

Graze

• Guest
เราก้ไม่มีเพื่อนสนิทจริงๆ ในเอแบคเลยค่ะ ทุกวันกินข้าวคนเดียว กลับบ้านคนเดียว ที่ไม่มีเพื่อนเป็นเพราะ ตอนเข้าปี1 ไม่เคยเข้าร่วมกิจกรรมกับทางชมรมเลย ไม่มีเพื่อนจาก รร.เก่าแม้แต่คนเดียว จริงๆมีเพื่อนในเอแบคนะคะ แต่ไม่มีใครที่สนิทจริงๆซักคน อยากมีเพื่อนที่สนิทคุยกันได้ทุกเรื่อง ไม่ใช่คุยแค่เฉพาะเรื่องเรียน
เวลาที่รหัสเราต้องทำนู่นทำนี่ เราไม่เคยรู้เรื่องเลย รู้อีกทัก้เลทเกินไปแล้ว
บางครั้งเรามีปัญหากับเรื่องเรียนเรื่องส่วนตัว เราอยากมีใครปรึกษาบ้าง คุยบ้าง
อยากมีเพื่อนเหมือนคนอื่น ที่ชวนกันเรียน จะได้ช่วยกันให้จบเร็วๆ
เหงามาก :(
แอดไลน์มา Chailai_
ยินดีที่จะได้รู้จักทุกคนค่ะ

*

Graze

• Guest
Great_tlg@hotmail.com
Line: chailai_
แอดมานะ ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเอแบคทุกคนค่ะ

*

mcbosso

• Hero Member
  • 157
ง่ายๆเลยครับ ลองเปิดใจให้กว้างเข้าหาคนอื่นดูครับ แล้วพวกเขาจะกลายเป็นเพื่อนเราเอง ถ้าเราเห็นว่าคนนี้ไม่น่าจะเวิร์ค (แบบอารมณ์ติดเที่ยวหรือคนละไลฟ์สไตล์กับเรา) ก็แค่ไว้คุยเล่นก็ได้ครับ ผมเชื่อว่าเพื่อนดีๆมีเยอะนะในเอแบค ลองหาดูครับ ไม่ยากหรอก แค่เปิดใจ :)

*

A.pagorna

• Guest
ผมว่าเอแบคก็เพื่อนดีนะคับ อยุ่ที่ว่าเราให้คำจำกัดความของคำว่าเพื่อนแบบไหน เพื่อนเรียน เพื่อนคุย เพื่อนรัก เพื่อนร่วมสถาบัน เพื่อนร่วมโลก บางทีที่เราไม่มีเพื่อนอาจไม่ใช่เพราะไม่มีใครอยากคบเรา แต่อาจจะเป็นทีีเราไม่ยอมไปคบใครรึป่าว เพราะเราไม่ได้เพื่อนตามที่เราต้องการรึเปล่า เราถึงไม่เข้าหาคนอื่น ถ้าคนอื่นมีกลุ่มอยุ่แล้ว เค้าก้คงไม่เข้ามาหาเราหรอกคับ ง่ายกว่าไหมที่เราจะเข้าหาคนอื่นๆ ตอนผมเข้าใหม่ผมก้เริ่มจากคุยกับคนนั่งโต้ะข้าง ชวนกินข้าวโน่นนี่นั่น แป้ปเดียวมันก้มีเพื่อนของเพื่อน โน่นนี่นั่นเต็มไปหมด สำหรับผม ทุกๆคนที่ผมเจอที่เอแบค ไม่ว่าจะเพื่อน พี่ น้อง ทุกๆคนคือเพื่อน เพียงแต่ว่า ผมยังไม่มีโอกาสทำความรุ้จักเท่านั้นเอง...เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่รุัสึกไม่ดันะคับ ยินดีที่ได้รุ้จักทุกๆคนที่เอแบค แอดไลได้นะ a.pagorna

*

Moon ma

• Guest
ผมเพิ่งเข้าปีนี้ เซ็งเหมือนกันกับการอยู่คนเดียว  พอวันนี้มีงานกลุ่มในคาบหนึ่งๆ ซึ่งเป็นวิขาที่ไม่มีใครจะทำความรู้จักง่ายๆเลย เพราะมีเรียนก่อนคาบนี้10.30-12.00แล้วต้องวิ่งมาเรียนคาบนี้12.00-13.30. ครูส่งกระดาษที่ยอกว่าต้องแบ่งกลุ่มทำงานแค่นั้น แล้วก็สอนเนื้อหาเขาเลย พอจะจบคาบทุกคนเหมือนจะมีกลุ่มกันหมด แล้วก็รีบกลับกัน จนผมยังไม่สามารถขอเข้ากลุ่มใครได้เลย เหมือนเป็นการตกนรกทั้งเป็นจริงๆ อยากมีเพื่อนสนิทสัดคนที่ไปเรียนด้วยกัน จองที่ให้กันจริงอย่างเช่นตอนมัธยม.  การท่่อยู่คนเดียวในมหาลัยทำให้รู้สึกตกนรกจริงๆ ทำให้รู้สึกว่า ม.ปลาย เป็นช่วงเวลาที่มีความสุขสำหรับผมจริงๆ ToT

*

nongnay

• Jr. Member
  • **
  • 7
เป็นเหมือนกันค่าา

*

Nhoon

• Guest
เหมือนกันเลยค่ะ T~T

*

Gaspard Ulliel

• Global Moderator
  • SuperStar Member
  • 202
เหมือนกันเลยค่ะ T~T
ลองกล้าๆเปิดใจลองทักหรือชวนคุยถามการบ้านเพื่อนในห้องหรือใครก้ได้ที่เราอยากรู้จักครับ รับรอง!!!

*

FreaKin

• Professor Member
  • 74
ไม่เห็นจะสำคัญเลยว่าเรียนคนเดียว หรือไม่

ทำไมชีวิตเราต้องไปขึ้นอยู่กับคนอื่นตลอด

ถึงไม่มีเพื่อนแต่พอถึงเวลามีงานกลุ่ม มันก็ต้องกล้าเข้าไปคุย ต้องเลือกคนที่จะทำงานด้วย เลือกคนที่ไม่โง่มาทำงาน
และถ้าตัวเรามีดีจริง คนอื่นกลับจะเป็นคนเดินมาหาเราเองด้วยซํ้า ถ้าไม่มีใครเอานี่ควรพิจารณาตัวเองได้แล้ว
อีกเรื่องจะเอามัธยมมาเทียบทำไม ถ้าเอามาเทียบอย่างนี้คุณขอซํ้าชั้นเรียนที่มัธยมไปเลยดีกว่ามั้ย อ่อนแอ

*

HOPER1

• Guest
ไม่เห็นจะสำคัญเลยว่าเรียนคนเดียว หรือไม่

ทำไมชีวิตเราต้องไปขึ้นอยู่กับคนอื่นตลอด

ถึงไม่มีเพื่อนแต่พอถึงเวลามีงานกลุ่ม มันก็ต้องกล้าเข้าไปคุย ต้องเลือกคนที่จะทำงานด้วย เลือกคนที่ไม่โง่มาทำงาน
และถ้าตัวเรามีดีจริง คนอื่นกลับจะเป็นคนเดินมาหาเราเองด้วยซํ้า ถ้าไม่มีใครเอานี่ควรพิจารณาตัวเองได้แล้ว
อีกเรื่องจะเอามัธยมมาเทียบทำไม ถ้าเอามาเทียบอย่างนี้คุณขอซํ้าชั้นเรียนที่มัธยมไปเลยดีกว่ามั้ย อ่อนแอ

เราว่าคุณไม่ควรไปว่าน้องอย่างนั้นนะ น้องเขาเพิ่งปีหนึ่งก็ต้องอาศัยการปรับตัว เพราะเพิ่งข้ามจากมัธยมมาเรียนมหาวิทยาลัย ช่วงแรกๆเราก็เป็น บางวิชาต้องเรียนคนเดียว ไม่กล้าที่จะทักคนอื่นก่อน แต่หลังๆ ก็เริ่มปรับตัวได้ เริ่มทักคนมากขึ้น เพื่อนเริ่มขยายเป็นวงกว้าง 555 พี่ว่าเริ่มแรกน้องลองชวนคนข้างๆคุยดูก่อน คนไหนถูกคอเดี๋ยวก็จะกลายเป็นเพื่อนเองแหละ เผลอๆสนิทด้วย พี่เชื่อว่าชีวิตมหาวิทยาลัยมันไม่ได้เลวร้ายอย่างที่น้องคิดหรอก สิ่งสำคัญที่สุดคือ น้องต้องเปิดใจ กล้าที่จะทักคนอื่นก่อน แล้วเพื่อนก็จะตามมาเอง  สู้ๆนะ :)

*

FreaKin

• Professor Member
  • 74
ที่คุณบอกว่า ผมว่าน้องอย่างนั้น ผมว่าอะไรน้องเค้าหรอ?? ถ้าหมายถึงคำว่าอ่อนแอ และ ให้กลับไปขอเรียนซํ้าชั้นที่มัธยม

ผมจะบอกอะไรให้นะว่าสิ่งที่น้องเค้าเป็นก็คือ อ่อนแอ อย่างที่ผมบอกหนะแหละ แล้วอ่อนแอยังไง?
การที่ครูให้เด็กหากลุ่ม เข้ากลุ่มเพื่อทำงานแล้ว แต่ตัวเองหากลุ่มไม่ได้ เป็นเพราะตัวเองไม่กล้าที่จะเข้าไปคุยกับคนอื่น เพราะอาย และยังไม่เคยรู้จัก แต่สุดท้ายแล้ว ถ้ามันไม่มีกลุ่มจริงๆก็ต้องไปคุยกับครูเพื่อแก้ปัญหาที่ตัวเองไม่มีกลุ่ม ไม่ใช่หรอ? แล้วน้องเค้าก็เป็นคนบอกเองว่า

“อยากมีคนจองที่นั่งให้เหมือนสมัยมัธยม การที่อยู่คนเดียวในมหาลัยทำให้รู้สึกเหมือนตกนรก ทำให้รู้สึกว่า ช่วง ม.ปลาย เป็นช่วงเวลาที่มีความสุขสำหรับผมจริงๆToT”

ซึ่งสิ่งที่น้องเค้าพูดมันเป็นไปไม่ได้ สู้พูดให้น้องเค้ายอมรับความจริง แล้วปรับตัวยังจะเป็นประโยชน์ซะมากกว่า
ที่ผมให้คำแนะนำน้องเค้าว่าให้กลับไปขอซ้าชั้น มันก็เป็นไปไม่ได้ แต่ที่พูดเนี่ยเพราะอะไร????  เพื่อจะกระตุกความคิดน้องเค้า ให้กลับมาอยู่ในความเป็นจริง ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปแล้ว มัวแต่มายึดติดอดีตที่สวยงาม เดี๋ยวจะต้องขมขื่น เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับการต้องปรับตัว แต่มันเกี่ยวกับพื้นฐานนิสัยที่อ่อนแอและขี้ขลาดต่างหาก และนี่ก็จบม.ปลายมาแล้ว จนเข้ามาระดับมหาลัยปี 1 นี่ไม่ถือว่าเด็กแล้วนะ ถ้าแค่นี้จะต้องรู้สึกดั่งตกนรกหมกไหม้ทั้งเป็นก็ต้องเลือกเอาว่าจะอยู่หรือจะไป คนเราพอเข้าสังคมใหม่ ไม่เว้นแต่มหาวิทยาลัย ถึงย้ายโรงเรียนใหม่ตอนมัธยม ก็ยังต้องเจอแบบนี้เช่นกัน

ฉะนั้นปัญหามันอยู่ที่ตัวน้องเค้า ถ้าเปลี่ยนตัวเองไม่ได้ ก็ต้องเป็น loser ไปตลอด
 และถ้าจะไม่ให้เหมือนไปว่าน้องเค้า พี่ก็คงต้องบอกว่า “สู้ๆนะน้อง น้องยังมีเวลาเรียนอีกหลายปีครับ ตกวิชานี้ไปก็ยังมีเวลาลงใหม่เทอมหน้า และถ้าหากยังไม่กล้าที่จะทักใครก่อน ก็ค่อยๆปรับตัวรวบรวมความกล้าไปเรื่อยๆนะครับ น้องยังมีเวลาเรียน มีเวลารวบรวมความกล้า ความมั่นใจอีก 7-8 ปี สู้ๆครับ จะเป็นกำลังใจให้” สินะ

*

Arvts

• Guest
คนเราเกิดมาคนเดียว ตายคนเดียว เราก็ต้องอยู่ได้ด้วยตนเอง แต่เอาจริงเราอยู่เอแบคมา 2 ปีแล้วก็ไม่ตัวคนเดียวนะ ลองเข้าหาผู้คนมากขึ้น ทุกอย่างก็จะดีขึ้นเองค่ะ😊

*

PN

• **
  • 17
เราค่า เรียนคนเดียว จัดตารางเองมาตลอด แต่เราคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีนะ ได้รู้จักเพื่อนใหม่ เพื่อนเก่าก็ยังติดต่ออยู่ มีสังคมกว้างขึ้น แต่ข้อเสียคือเพื่อนสนิทจริงๆแบบไปไหนไปด้วยกันก็จะไม่ค่อยมี

*

Mai Marie Srichoo

• **
  • 17
เราว่าอยู่ที่การวางตัวและการเข้าสังคมนะนะ ถ้าปิดตัวเองจนเกินไปเพื่อนๆก็ไม่กล้าเข้ามาสนิทด้วยหรือทักทาย เอแบคมีคลับให้จอยเยอะเลย ทำให้เรามีสังคมเพิ่มขึ้นด้วยนะคะ พวกลิงๆที่คุณเรียนด้วยอาจจะสร้างสีสันให้ชีวิตคุณได้เลยนะคะ ลองเปิดตัวเองดูค่ะ ทุกอย่างอาจจะดีขึ้นถ้าเราเริ่มเปลี่ยนตัวเองก่อน : )

*

fore

• Guest
คนมีสาระก็มีครับแต่นิสัยเค้าอาจจะคล้ายๆคุณเค้าอาจจะไม่ค่อยอยากคบใครเหมือนกัน สำหรับผม ผมมีเพื่อนหลายแบบมากครับตั้งมีสาระ ไม่มีสาระ ตั้งใจเรียน ไม่ตั้งใจเรียน ผมคิดว่ามันได้สัมผัสคนหลายๆรูปแบบ ทำให้ได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่าง