Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

อยากรู้มีใครเรียนเอแบคแล้วตัวคนเดียวไหม

• 67 Replies
  • 61969 Views

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

*

bored

• Guest
มีเพื่อนอะแต่เจอปัญหาเพื่อนไม่ทำงาน ไม่สนใจอะไรเลย แล้วเราพูดไม่ออกอะ อยากย้ายหนีก็ย้ายไม่ได้เพราะเวลาลง เลขเดียวกันก็ตามกันมาหมดเลย อยากเจอเพื่อนกลุ่มใหม่ๆ

*

FiveThree1

• Professor Member
  • 55
ปัญหาเเดียวกันเลยกับ "bored" แต่ของเราบางทีคนละเลข แต่เราเป็นคนที่ปฏิเสธเพื่อนไม่เป็น :~(
แม้บางทีไม่ได้เรียนด้วยกัน แต่งานเราก็มีเยอะ เขาก็ยังจะคะยั้นคะยอเอางานเขาให้เรามาทำให้ แรกๆเราก็โอเค แต่หลังๆมันชักจะมากไป เราเองก็มีงานเหมือนกันไม่ใช่ว่าจะว่างทำให้ได้ตลอด คนเราควรช่วยเหลือตัวเองก่อนไม่ใช่เอะอะอะไรก็บอกทำไม่ได้ทำไม่เป็น แล้วเอามาให้เราทำตลอด ถ้าเราปฏิเสธก็โดนว่าอีก บลาๆ เราไม่อยากเสียเพื่อน เพราะลำพังก็ไม่ได้มีเพื่อนเยอะอยู่แล้ว

ทุกวันนี้บางทีก็เรียนคนเดียวนะ เพราะเพื่อนยังติดตัวรีไคว เราเองก็รอมาหลายเทอมละ จะให้รอไปเรื่อยๆก็ใช่เรื่อง :p

*

song

• Guest
 :54bd3bbb: :b210e58c:ผมไม่ได้เรียนabac ผมก้อยู่คนเดียวคับผมก้มีปัญหานี้เหมือนกันการเข้ากับคนอื่นไม่ได้ คนชอบมองว่าหยิง แต่ที่จริงไม่ได้หยิ่งอารัยนะครับ มันมีผลกระทบมากๆเลยแทบจะทุกด้านเลย กล่าวในหมู่บ้านแทบจะไม่มีคนชอบหน้าผมเลย ผมคิดว่าตัวเองเปนคนชั่วแล้วในขณะนี้

*

myoungjinxz

• 69
อารมณ์คล้ายด้านบน 555+ เข้ากันไม่ได้ synchronize

*

Kimtaro

• Newbie
  • *
  • 2
ผมเบื่อมากผมอยุ่มาจนขึ้นปี3ล่ะตอนนี้กำลังเรียนซัมเมออยู่ จะให้ไปเข้าชมรมตอนนี้ก็คงไม่ทันเพราะเคยลองล่ะเหมือนจะสายเกินไปเพราเราแก่ล่ะไม่ใช่เฟชชี่เหมือนปี1รุ่นพี่ที่ทุกวันนี้บางคนยังอายุน้อยกว่าผมเลย555 ตั้งแต่ปีหนึ่งพอมีเพื่อนสนิดก็ย้ายมหาลัยเปลียนเพื่อนไปทุกเทอมเรียนคนเดียวทุกเทอมเพื่อนที้มาจากม.ปลายผมก็เยอะอยุ่แต่ก็ไม่ได้อยุ่คณะเดียวกันและที่สนิดๆก็ไปเข้าที่อื่นหรือที่พอรู้จักจากมัธยมเดิมก็ไปกลับไม่ได้อยุ่หอ ผมอยู่หอในไม่ใช่ผมไม่อยากไปอยู่หอนอกนะแต่เพราะขนาดผมอยู่หอในยังไม่ค่อยมีเพื่อนเลย ที่ผมพูดว่าผมเป็นคนไม่ค่อยมีเพื่อนเพราะในมอคนรู้จักผมก็พอสมควรผมไม่ใช่คนโดดเด่นอะไรก็อย่างที่บอกเพื่อนจากมัทยมปลายผมเยอะแต่ผมไม่ค่อยสนิด ล่ะถ้าเป็นเพื่อนใหม่ผมว่าทุกคนต้องเคยเจอบรรยากาศแบบนี้เวลาเดินสวนกันกับคนรู้จักทั้งที่บางทีเขาเห็นเราไกลๆก็เลี่ยงทำเป็นมองไม่เห็น แต่พอเห็นตรงหน้าเขาก็จำเป็นต้องทักเราเป็นมรรยาท ผมจะยกตะวอย่างให้ดู
A:เห้ยหวาดดีเป็นไงบ้าง,เรียนไร
ตัวเอง:เราเรียน....(กุยังตอบไม่ทันจบแม่งเสือกไปแล้ว)
ผมว่าคนเจอเหตุการอย่างนี้เยอะนะ555เพราะผมก็คือ1ในนั้นที่เจอทั้งที่ข้างนอกเรายิ้มตลอดแต่ภายในกลับร้องไห้ต้องทำเหมือนมีความสุขแต่ข้าในกลับเหงา มีคนบอกให้ผมลองไปโอเดิลเพื่อมีเพื่อนใหม่ๆสุดท้ายก็ต้องดื่มอยุ่คนเดียวทั้งๆที่ปกติผมเป็นคนไม่ดื่มเหล้าแต่ผมก็เจอคนรุ้จักนะ(เห้ยเป็นไงสบายดีนะแล้วก็เดินจากไป ไอห่าาา...กุยังไม่ทันตอบเลย555)
มาว่าเรื่องรูมเมทต่อผมเห็นรูมเมทไปกินข้าวกะเพื่อนทุกวัน ทั้งๆที่น้องเขาพึ่งเข้าและเข้ากลางเทอมด้วยแทบไม่ได้กลับห้องเลยซื้อข้าวมา2กล่องกะให้น้องเขาเราจะได้ทานข้าวเย็นกัน แต่น้องรูมเมทเราไม่เคยอยุ่กินเลย สุดท้ายผมก็มีมื้อเช้าทุกวัน ผมอิจฉารูมเมทผมมากเพื่อนชวนทุกวันเมื่อวานผมถามรูมเมท นายๆไปไหนหรอ น้องเขาตอบผมไปกินสุกกี้กับเพื่อนเราเลยถามไปกินไหนน้องเขาบอกไปทำกินกันเอง(น่าอิจฉาเนอะ)ส่วนเราต้องซื้อข้าวกล่องมากินคนเดียวบนห้องทุกวัน
และคุณเคยได้ยินมั๊ยที่บอกเรียนคนเดียวเรียนรุ้เรื่องกว่า ใช้คับมันคือเรื่องจิงแต่ขาดแรงบันดานใจในการไปเรียน เวลาตื่นแทบไม่อยากลุกจากเตียง เวลาลืมตาก็พูดกับตัวเอง เราต้องไปเจอบรรยากาศอย่างนั้นอีกแล้วหรือ เวลาทำงานกลุ่มที่เขาให้จัดเองเหมือนเราต้องไปขอร้องอยุ่กลุ่ม เวลาไปสายที่นั่งว่างๆไม่มีแต่ที่มีคือมีคนนั่งล่ะวางกระเป๋าอยุ่เราก็ต้องเข้าไปถาม"ขอโทดนะคับมีคนนั่งมั๊ยคับ"เพราะเขาบอกมี โครตเสียเซ้วเลย น่าอิจฉาเนอะมีเพื่อนจองที่นั่งให้ อย่างสัมพัสบรรยากาศอย่างนี้บ้างจังมีคนรอรนามาเรียน อีกอย่างคณะผมส่วนใหญ่เป็นผู้หญิง ล่ะผมก็มาจากโรงเรียนชายล้วนตั้งแต่ประถมจนถึงมอปลายมา12ปี ความสัมพันกับเพื่อนผุ้ชายผมว่าก็ยากแล้วเพื่อนผู้หญิงยิ่งยากกว่า ไม่รุ้ว่าควรจะทำยังไงเพราะผมไม่กล้าเข้าไปทำความรุ้จักเคยลองทำความรุ้จักทีนึงตอนนั้นก็ต้องรวบรวมความกล้าตั้งนาน และพอคุยก็แบบคำตอบคำ ผมบ่นเยอะไปหน่อยเพราะผมเก็บมาเกือบ3ปี ขอบคุณที่รับฟังคับถ้ามีโอกาสผมอยากเจอพวกคุณทุกคนที่มีปัญหาแบบผม ล่ะผมก็คิดว่าไม่แน่เราอาจจะเป็นเพื่อนสนิดกันได้ ขอบคุณคับ

*

อูยยย

• Guest
เรปบนว่างๆมากินเหล้าด้วยกันนะ คล้ายๆกัน  :07baa27a:

*

Alone

• Guest
เหมือนกันเลยน่าจะรวมตัวกันเลย5555

*

muminkkky

• Guest
เหมือนเราเด๊ะเลย เราปีสองจะปีสามแล้ว ไม่ค่อยชอบยุ่งกับใคร อยู่ตัวคนเดียว เรียนคนเดียว เดินคนเดียว ไม่เคยมีใครทักหรอก ยกเว้นอาจารย์บางคนจำหน้าเราได้ก็คุยๆบ้างว่าเป็นไง ผ่านมั้ย คุยเยอะกว่าเพื่อน นศ ด้วยกันอีก
เพื่อนที่เรียกว่าพอสนิทนิดหน่อยก็มีแค่มีคนเดียวที่นี่ แต่ไม่ถึงกับขั้นเพื่อนตาย แค่เกาะกันให้รอดเฉยๆ ประมาณว่าวันไหนใครหยุดก็ยังมีคนบอกงานเท่านั้น เพราะลงคล้ายกันเกือบทุกวิชา แต่นิสัยเข้ากันไม่ค่อยได้ ชอบก็คนละอย่าง เหงาอยู่ดี
กินข้าวไม่ค่อยไปกินที่ไหน ไม่หิวจริงคือไม่หาอะไรกินหรอกที่มอ แล้วก็ไม่ค่อยเดินด้วย มันเคว้งๆ ถ้าจำใจเดินก็รีบเดินๆซื้อๆ ให้จบไปเท่านั้นเอง
เรียนเราว่ามันน่ารำคาญพวกชอบคุยมากกว่าอ่า เราชอบนั่งตามมุม แต่นั่งหน้านะ ไม่ซ้ายก็ขวา ใกล้ประตู เห็นตัวหนังสือชัดดี
ไม่อยากนั่งกลางเพราะไม่มีคนคุย มันเคว้ง เวลาจับกลุ่มในคลาสก็โดนทิ้งประจำ บางคนหาว่าเราหยิ่งไม่คุยกะใคร ทั้งๆที่จริงเราอ่ะพูดมากนะ แต่เฉพาะคนเท่านั้นเอง ทักคนไม่เก่งอีก ไม่ค่อยมีใครยุ่งกะเราเท่าไหร่ (ยกเว้นบางคนมาทักแบบ เธอ ยืมโน้ตหน่อย ยืมของหน่อย ฝากจองที่ข้างหลังหน่อย เหอะๆๆๆ)
บางคลาสนานๆทีจะตัดใจโดด โดยเฉพาะตอนพรีเซนต์งาน ก็มันไม่มีกลุ่มอ่ะทำไงได้ มันผิด แต่เราไม่มีจริงๆนี่นา เกรดที่ออกมาก็ตามยถากรรม ดีที่สอบได้ดี เกรดเลยปลายๆ 2 กะ 3 ต้นๆ ไรงี้สับไปมา
เคยจะเข้าชมรมๆนึง ตอนเข้าเสียไม่กี่บาท พอมีค่านู่นค่านี่ต่อมาอีกอย่างค่าสมุด ค่ากิจกรรมไรงี้ก็คิดว่าคงไม่ไหวเพราะที่บ้านไม่ได้มีฐานะดีอะไร เงินที่พกมาเรียนก็ไม่กี่ร้อยต้นๆเองแต่ละวัน ค่าเดินทางก็จะหมดแล้ว ไม่ได้อยู่หอเพราะที่บ้านเป็นห่วง ไปกลับรังสิตมาบางนาทุกวัน เลยออกจากชมรมมา ก็แทบไม่รู้จักใครเลย สุดท้ายก็เงียบหาย
มีบางคนที่เจอตามคลาสเรียนพยายามชวนเราไปนั่งกินข้าวด้วย แต่ว่าแต่ละนางคุยกันแต่ไปเที่ยวเกาหลี ปาริส สวิส เรื่องทำจมูก ซ์้อกระเป๋า LV Gucci Longchamp บลาๆ เรานี่มีแต่กระเป๋าโนเนมซื้อที่อนุ 199 รองเท้าตามตลาดนัด 99 เสื้อกันหนาวทั่วไป 399 ทั้งตัวไม่ถึงพัน พอโดนถามมาเราก็บอกไปว่าเออไม่มีหรอก นางก็มองเราแปลกๆ แล้วหลังๆก็หายไปเลยไม่มาคุย
เราก็เออ นะ มันคนละขั้วอ่ะ ถ้ามองเราแบบนั้นเราคงไม่มีอย่างเค้าหรอก เรามาเรียน ของที่ใช้ก็ราคาเท่าที่พอซื็อได้ ไม่มีปัญญาซื้อใช้อย่างเขา
ให้พูดนี่ยาวอ่ะ นอกเรื่องไปบ้างไรบ้าง แหะๆ ขอโทษด้วย
ก็ ประมาณนี้แหละค่ะ เฮ้อ

*

hey!Kik

• Guest
Kimtaro ทิ้งเมล์ไว้หน่อยดิ เราจะแอดเมลืไปคุยกัน  :4412144b:ไม่ก็ ข้อค.ทางโทสับ คนอื่นด้วยนะ แอด เมล์ เบอร์ไว้ เราจะส่งไปให้ และจะบอก
ว่าเอามาจากหัวข้อนี้นะ คุยๆ ช่วยๆกันจะได้จบเร็วๆ :)

*

Vivid

• SuperStar Member
  • 239
ไม่ต้องคิดมากครับ ไม่มีเพื่อนก็ไม่เป็นไรหรอก

ไม่มีเพื่อน ไม่ใช่ว่าเราเป็นเอเลี่ยนซะเมื่อไร เราก็คนปกติครับ

ลองถามตัวเองว่าตอนนี้อยากมีเพื่อนไหม ถ้ายังไม่อยาก หรือไม่เจอเพื่อนที่ชอบสไตล์เดียวกัน ก็ไม่ต้องคบครับ

ถ้าวันไหนเริ่มอยากมีเพื่อน ก็ลองมองหาคนข้างๆดู เริ่มจากคุยในห้องก่อนก็ได้

#ทำอะไรที่เราอยากทำ มหาลัย เราโตแล้วไม่มีใครมาบังคับ เพื่อนไม่ใช่ทุกสิ่ง ในโลกจริงเราต้องยืนด้วยขาตัวเอง แต่ให้คนอื่นช่วยพยุงได้

แค่นั้นเอง ...

*

Kimtaro

• Newbie
  • *
  • 2
โหดีใจจังผมไม่ได้เช้ามาอ่านเพราะคิดว่าคงไม่มีใคมาอ่านแต่พอดีแอบกดมาดูเล่นๆก็เห็นมีคนมาตอบซึ่งแบบบอกไม่ถู
คุณกhey!kikนี้e mailผมหรือคนอื่นอยากแอดมาคุยกันเล่นๆก็ได้นะคับ:) Kim_taro@hotmail.com
(อาทิตหน้าผมย้ายไปหอนอกแล้วดูซิเผื่อชีวิตจะมีไรดีขึ้น)

*

Agent S

• 73
ก็ไม่แปลกนะครับ อยู่ที่สไตล์ของแต่ละคน แต่เพื่อนดีๆก็มีอีกเยอะนะ เด๋วคงได้เจอเองแหละ เมื่อก่อนเราก็เป็น แต่บางครั้งมันก็เหงานะ เลยหาเพื่อนบ้างดีกว่า สู้ๆครับ :1025c640:

*

Chablis

• Guest
จากที่เราเหนRepข้างบน ที่บอกว่าไม่มีเพื่อน ส่วนใหญ่ก็จะบอกว่าไม่ชอบเข้าหาคนอื่น
เราว่าอันนี้มันไม่ใช่ค.ผิดของใครแล้วล่ะ ต่อให้มหาลัยยัดเยียดกิจกรรมให้ก็ไม่ต่างกัน
คุณน่าจะลองมองว่า ทำไมคนอื่นมีเพื่อนแต่คุณไม่มีมากกว่า เราคิดว่าการที่มหาลัยทำแบบนี้ก็ดีแล้วนะ
มันเป็นการฝึกให้นักศึกษารู้จักปรับตัวอยู่ร่วมกับสังคม ซึ่งเวลาคุณไปทำงาน คุณก็จะเจออะไรที่แย่กว่านี้อีก
จะบอกว่ามหาลัยไม่มีกิจกรรมเลยก็ไม่ใช่ เพราะถ้าคนที่อยู่ชมรมหรือคณะจะรู้เลยว่างานเยอะมาก
เราว่าถ้าอยากจะลองหาเพื่อนละก็ ลองเข้าชมรมดูซักชมรม คุณจะมีเพื่อนที่อยู่ด้วยกันยันเรียนจบ

อ้อแล้วอีกอย่างนึง ควรหัดปรับตัวเข้าหาคนอื่นบ้าง การที่คุณชอบอยู่คนเดียว ไม่ทักใครก่อน
มันทำให้คนอื่นไม่อยากไปทักคุณก่อนเหมือนกัน
การหาเพื่อนในเอแบคมันไม่ยากหรอก เพียงแต่คุณต้องพยายามที่จะหา ไม่ใช่รอเวลาให้ใครเข้าหาคุณ-0-

*

amarie

• Sr. Member
  • 44
ตอนแรกเราก็รู้สึกเหมือนกันนะ แต่แบบเราได้เพื่อนดีมากๆเลย เราว่ามีเพื่อนอ่ะสนุกกว่าเยอะเลยนะ รูมเมทเราเรียนคนเดียวเห็นแล้วแบบดูเหงา เราว่าลองคบดูแล้วอาจจะรู้สึกดีขึ้นก็ได้นะคะ

*

Janexyn

• Newbie
  • *
  • 1
มีใครเรียนintensiveตอนวันที่ 14 พฤษภาคม 2556 บ้างเราโดนเรียนเพราะเราไปสมัครช้าอ้ะกลัวไม่มีเพื่อน