Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ถามจริงจบเอแบคโดนดูถูก หางานยากเพราะจบม.เอกชนจริงไหม

• 97 Replies
  • 124822 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

budree

• Guest
มันอยู่ที่ตัวเราล้วนๆเลยค่ะ หน้าที่ของเอแบคคือสอนให้เราจบออกไปอย่างมีคุณภาพ แต่จะเปนอย่างนั้นหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับตัวเราเอง ความตั้งใจและความมุ่งมั่นของเราเองค่ะ ส่วนตัวแล้วคิดว่าดีสะอีกจบเอแบค เพราะเราได้เปรียบเรื่องของภาษาซึ่งตอนนี้ก็จำเป็นอย่างมากเพราะกำลังเข้าสู่อาเซียนค่ะ แล้วคำว่าเอกชนก็ไม่ได้มาจำกัดโอกาสในการทำงานของเราค่ะ

*

inin

• Guest
ผมว่าไม่นะ หลายๆบริษัทชอบเอแบคด้วยซ้ำ ตรงที่ได้ภาษาอังกฤษนี่แหละ

*

sunflower

• Guest
ลองมาสัมผัสเองดูนะคะ
เราจะรู้เลยว่าไม่ใช่แบบที่คิดเลย
ทุกอย่างไม่ว่าจะมหาลัยไหน มันขึ้นอยู่กับตัวเราทั้งนั้นค่ะ อยู่มหาลัยรัฐชื่อดังแต่ไม่ขวนขวาย ไม่ผลักดันตัวเองขึ้นมา คุณก็อยู่ได้แค่ในชื่อเค้าแหระค่ะ
ไม่มีใครดูถูกเราได้หรอกค่ะ ถ้าเรามีฝีมือจริงๆ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับตัวเองเนอะ
มหาลัยแค่ส่วนนึงของความสำเร็จค่ะ อยู่ที่ไหนก็เหมือนกัน

*

sherlyn

• Guest
ถ้าพูดตามความจริงพวกมนุษย์ป้าเนี่ยถ้าไม่จบม.รัฐดังๆพวกเขาก็ดูถูกหมดอ่ะ แต่ปัจจุบันเราว่าไม่นะสัมคมเค้าเปิดกว้างขึ้นเยอะละเอแบคเนี่ยก็ไม่ได้ไก่กา สอบเนได้ที่1ก็เคยมาแล้ว อย่างพี่เราจบเอแบคภาษาดีมากกกก ทำงานบริษัทนำเข้าแร่ อายุสามสิบต้นๆเงินเดือน70kแล้วตอนนี้

*

Coper

• Guest
เราว่าไม่จริงค่ะ เรื่องแบบนี้เราว่าอยู่ที่ตัวของแต่ละคนมากกว่า ไม่ว่าจะจบจากที่ไหนถ้าเรามีความรู้และความสามารถมากพอ แล้วสามารถนำความรู้ที่ได้มาปรับใช้ในงานนั้นๆได้ ไม่ว่าที่ไหนเค้าก็รับค่ะ

*

Sazieeed

• Guest
ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราล้วนๆเลยจริงๆแล้ว อย่างเอแบคพูดเลยว่าได้คอนเน็คชัน บางทีหางานง่ายกว่า ม อื่นด้วยซ้ำ เราไม่เก่งเรียนเราก็เน้นกิจกรรม เลือกด้านใดด้านหนึ่งรับรองได้งานแน่นอน ยิ่งเราได้ภาษาแล้วด้วยเนี่ย นอกจากภาษาอังกฤษเอแบคมีเด็กต่างชาติให้เราได้ฝึกพูดเยอะแยะ เผลอๆได้เงินเดือนเยอะกว่า ม รัฐ ด้วยซ้ำ

*

CoCo Lohacharoon

• Jr. Member
  • **
  • 16
ชื่อมหาลัยไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิตหรอกค่ะ
มันอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่าว่าตั้งใจตักตวงความรู้จากมหาลัยได้มากแค่ไหน
ถ้าน้องตั้งใจจริงๆพี่เชื่อว่าไม่ว่าอยู่มหาลัยไหนก็มีงานทำค่ะ

*

Mai Marie Srichoo

• **
  • 17
ของแบบนี้อยู่ที่คนค่ะ สภาพแวดล้อมอาจจะมีส่วนบ้าง แต่ไม่ใช่ทั้งหมด ถ้าเราเก่งอยู่ที่ไหนก็เก่งค่ะ มหาลัยเป็นแค่ประตูด่านที่1 ในชีวิตค่ะ มันใช่ทั้งหมด จากข้อความทั้งหมดก็มาจากคนภายนอกทั้งนั้น ต้องลองมาดูค่ะ มาเรียนดู น้องอาจะเปลี่ยนความคิดไปเลยก็ได้ค่ะ

*

PN

• **
  • 17
ไม่จริงเสมอไปหรอกค่ะ แต่อย่าไปเทียบกับจุฬาที่เขาคัดหัวกะทิตั้งแต่สอบเข้าเลยค่ะ แค่ความคิดตรงนี้ก็ผิดแล้ว แต่ละมหาลัยทีจุดเด่น จุดด้อยที่ต่างกันนะคะ

*

mayyyaa

• Guest
เห็นอาร์ตอิ๊ง สอบโทอิกได้ 700 กว่าๆ ยังงงอยู่ ทำไมได้แค่นี้ ทั้งที่เรียนเป็นอังกฤษตลอดเวลา

*

Pammpykk

• Guest
ไม่นะคะ  สำหรับเรา  ไม่เคยเจอใครดูถูกนะ  เพราะเราก็พิสูจน์ให้เขาเห็นว่า ที่นี่ไม่ได้เรียนจบง่าย  ไม่ใช่เรียนง่ายๆ ไม่ยาก  อย่างที่พวกเขาคิดกัน  เราไม่เคยรู้สึกเสียดายเลยนะที่นี่ ทั้งที่เราก็ติดที่อื่นเหมือนกัน  แต่เราเลือกเรียนที่นี่ค่ะ

*

parattagon

• **
  • 15
ไม่จริงหรอกครับ อยู่ที่ศักยภาพตัวเองด้วย ถ้ามีความสามารถมากพอ ก็คงไม่มีใครมาดูถูกหรอกครับ อยู่ที่ตัวคนด้วยไม่อยู่แค่เฉพาะชื่อมหา'ลัย

*

ake1122

• Guest
จริงๆแล้วมหาลัยเอกชนก้ดีนะ ก้แล้วแต่อยุ่ที่เราคิด เนอะ

*

prem

• Guest
ไม่จริงน้า เอแบคได้ภาษากับคอนเนคชั่นเยอะมาก

*

Npam

• Guest
เรายังไม่เคยโดนดูถูกนะ เอแบคไม่ได้เรียนง่ายนะต้องตั้งใจ เราไม่เคยเสียใจเลยที่เลือกเอแบค