Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ถามจริงจบเอแบคโดนดูถูก หางานยากเพราะจบม.เอกชนจริงไหม

• 97 Replies
  • 124846 Views

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

*

ppangdora

• Guest
ไม่จริงค่ะ ทุกมหาวิทยาลัยก็มีทั้งคนดีและคนไม่ดี อย่าเหมาทั้งมหาวิทยาลัย เพราะคนเรียนเก่งบริษัทก็จะมาจองตัวไป มันขึ้นอยู่ที่ตัวเรา เท่าที่ทราบมาจากรุ่นพี่ที่เอแบคหางานง่ายสุด เพราะได้เปรียบด้านภาษา พอจบออกมาก็มีแต่คนจองตัว ขอให้จบนะคะก็สามารถเลือกงานได้เลย มีรุ่นพี่ที่รู้จักหลายท่านจบเอแบคมา เงินเดือนเริ่มต้นที่ 25,000 บาท พอเปลี่ยนงานใหม่ได้เงินเดือน 50,000 บาท
อ้างอิงจาก http://campus.sanook.com/1380709/ มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ ติดอันดับ มหาวิทยาลัยยอดนิยมของไทย 2016 ซึ่งมหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ ได้อันดับที่ 3 ของประเทศ อันดับที่ 89 ของเอเชีย และลำดับที่ 534 ของโลกค่ะ ^^
 (a04)

*

JTN

• Guest
เราว่าไม่จริงเลยนะค่ะ จบเอเบรมานาน่าจะหางานทำได้มากหลากหลายรูปแบบ เพราะเอเบคเน้นทางบริหารธุรกิจแล้วที่สำคัญเราเชื่อว่าภาษาอังกฤษก็แข็งแรงมากด้วย  :f449b82c:

*

Oat Sorawit

• Jr. Member
  • **
  • 15
ไม่จริงครับหลายๆบริษัทเลือกเด็กเอแบคเป็นอันดับต้นๆ เพราะเค้าเห็นว่านักศึกษามหาลัยเรามีคุณภาพมากกว่ามหาลัยรัฐหลายๆที่ แล้วการที่จบมหาลัยนี้ยังบ่งบอกอีกว่า ทำงานเป็นไม่ใช่พวกที่เอาแต่อ่านหนังสือเหมือนมหาลัยอื่น

*

Arvts

• Guest
ทุกอย่างอยู่ที่เรานะ ถ้าเรามีความสามารถที่โดดเด่นแล้วเข้ากับงานที่เราสมัคร มันไม่มีทางหางานได้ยากหรอกค่ะ ถึงจะจบเอแบคก็เหอะ 😊

*

ANM

• Guest
ไม่จริงหรอกค่ะ เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่ตัวเรามากกว่า ไม่ได้ขึ้นอยู่กับชื่อของมหาวิทยาลัยหรอก แต่สังคมอาจทำให้เรารู้สึกว่าค่านิยมของการหางานทำได้ต้องจบมาจากมหาวิทยาลัยรัฐเท่านั้น ทั้งๆที่จริงๆแล้ว ทุกๆมหาวิทยาลัยก็ผลิตนักศึกษาที่มีคุณภาพกันทั้งนั้น ไม่ว่าจะเอกชนหรือรัฐ การที่เราจะได้งานหรือไม่นั้นจึงไม่ขึ้นอยู่กับชื่อเสียงของมหาวิทยาลัยหรอกค่ะ แต่ในด้านของเอแบค นักศึกษาก็จะได้ในเรื่องของภาษาอังกฤษมากหน่อย และก็มีconnectionที่ดีและหลากหลายค่ะ

*

KKKK

• Guest
ไม่จริงนะ เราว่ามันขึ้นอยู่กับตัวเรามากกว่า ถ้าเรามีความสามารถ ทางบริษัทเขาก็รับเข้าทำงาน

*

O(n)

• Guest
ถ้าเทียบกับตอนนี้ ไม่น่าจะดูถูกแล้วนะครับ ในทางกลับกันเป็นที่ต้องการมากกว่าเดิมซะอีก ผมว่าที่นี่ต่างจาก ม เอกชน ทั่วไปนะครับ ข้อได้เปรียบคือเราได้ภาษากับคอนเนคชั่นชาวต่างชาติมากกว่า ส่วนมากก็ไม่ค่อยเป็นลูกจ้างนะครับ ถ้าที่บ้านมีธุรกิจส่วนตัวอยู่แล้วก็ต่อยอดจากเดิมได้เลย  :f449b82c:

*

JJ_JIA

• Guest
อ่านเรื่องเจ้าของกระทู้แล้วทเราก็รู้สึกอึดอัดแทนจขกท.จัง ที่พ่อแม่มีค่านิยม ยึดติดกับชื่อมหาลัยรัฐจริงๆ ซึ่งก็ต้องยอมรับว่าสังคมไทยเราเป็นอย่างนั้นจริงๆ พวกป้าๆ จะชอบคิดว่าม.รัฐบาลถ้าใครเรียนนี่คือเก่ง เอาไปพูดอวดกันอีก แต่สำหรับเราเราขอเลือกเรียนในสิ่งที่ชอบมากกว่าจะดู ยึดติดแร่ชื่อมหาลัยดีกว่า เห็นมาหลายคนหละ ฝืนเรียนคณะที่ตัวเองไม่ชอบแค่เพราะมันเป็นของมหาลัยรัฐ สุดท้ายก็ซิ่ว เพราะเรียนไม่รอด เราว่าสู้เรียนอะไรที่เรารักมันจะทำออกมาได้ดีเอง และพอจบไปการทำงานเค้าจะดูว่าคุณทำงานเป็นไม่เป็นเค้าดูที่ความสามารถไม่ใช่เกรดไม่ใช่ชื่อมหาลัยรัฐ ยังไงจขก.ก็ลองคุยอธิบายเหตุผล ปรับทัศนคติของพ่อแม่ดูนะคะ จะได้ไม่ต้องรู้สึกเครียด กดดันอยู่แบบนี้ สู้ๆคะ

*

whisper

• Guest
จากที่คุณแม่คุณพูดมาก็ไม่ผิดหรอกครับ เด็กเก่งๆอาจจะไม่ได้มีเยอะเหมือนที่ที่คุณกล่าวมาแต่ที่เอแบคคุณสามารถพัฒนาทักษะได้หลายด้านมากครับยิ่งถ้าทำกิจกรรมยิ่งได้เยอะเลยครับ คนที่จบเอแบคเงินเดือนสตาร์ทสูงกว่าที่คุณกล่าวมาก็มีครับ ผมสรุปเลยว่าทุกอย่างอยู่ที่ความพยายามของตัวคุณเองขอแค่มีความตั้งใจครับ

*

Free

• Guest
เราไม่รู้นะว่าคนส่วนมากจบมาจะหางานทำได้มั้ย เเค่เราคิดว่าเรามีความสุขที่ได้ตัดสินใจเลือกเรียนที่นี่ เรียนในสิ่งที่เราชอบ และเราก็มีความฝันที่จะทำให้มันสำเร็จ งานในโลกนี้มีเป็นร้อยเป็นพัน ถ้าเรามีความสามารถจริงๆ ไม่มีทางที่เราจะไม่มีงานทำหรอก เกิดมาแค่ครั้งเดียวใช้ชีวิตที่อยากจะทำดีกว่า ทำอะไรก็ได้ที่ตัวเรามีความสุข คุยกับพ่อแม่ดีๆ คุยด้วยเหตุผล ตั้งใจเรียนให้เค้าเห็น บางทีเค้าอาจจะยอมก็ได้นะ สู้ๆ

*

Arial

• Guest
ไม่จริงเยย เค้าตัดสินใจถูกต้องมากที่มาเรียนที่นี่ ภาษาอังกฤษแข็งจริง เค้าไม่เก่งเลย ตอนนี้รู้ศัพท์เยอะขึ้นมาก มีภาษาติดตัวไม่ต้องกลัวเรื่องงานเลยจริงๆ👍🏼👍🏼

*

kvam

• **
  • 17
ไม่ครับ มันอยู่ที่ตัวเราครับ ถ้าตั้งใจและเอาจริง ยังไงอนาคตก็ดีแน่นอนครับ บางบริษัทเขาดูคุณสมบัติหลายๆอย่างด้วยครับ

*

Dora

• Guest
มันแล้วแต่คนนะครับ ถ้าตั้ง ใจทำงาน ก้ได้สิ่งที่ดีได้

*

MyArtO

• **
  • 14
แล้วแต่มุมมองคนอะครับ ผมว่าแต่ละที่จะให้อะไรแตกต่างกันไป อย่างเอเบค ผมว่าได้connection แน่นอน ฝึกการปรับตัวเพราะมีเพื่อนๆหลายแบบมาก ฝึกการพัฒนาตัวเอง ง่ายๆคือที่เรียนจบยากจริงๆอะเพราะขี้เกียจซะเองมากกว่า เรื่องโดนดูถูกเนี่ยผมว่ามันเริ่มน้อยลงมากแล้วนะ ส่วนหางานยาก มันขึ้นอยู่กับตัวเราจริงๆว่าเรามีวางแผนมาดีแค่ไหนและเรามีดีมากพอที่เขาจะจ้างเราไหม

*

Banana Kang

• **
  • 16
ไม่จริงหรอก ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับตัวเอง อย่าไปสนใจคำดูถูกคนอื่น คนพวกนี้มีเยอะแยะ ไม่จบไม่สิ้น สนใจพัฒนาศักยภาพตัวเองดีกว่า และก็ไม่เกี่ยวหรอกว่าเราจบจาก ม.ไหน ของอย่างนี้มันอยู่ที่ฝีมือการทำงานของเรามากกว่า