Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ถามจริงจบเอแบคโดนดูถูก หางานยากเพราะจบม.เอกชนจริงไหม

• 97 Replies
  • 124831 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

Alek

• Guest
อย่าไปมีอคติเลยครับ ก็เเค่คนบางคน ว่ามาก็เท่านั้นเอง ทำให้คนเหล่านั้นรู้ไปเลยว่า เราก็มีดีพอตัวเหมือนกัน

*

Ppasa

• Guest
 :3c68bb64:เอแบคไม่ได้กากอย่างที่คิดนะคะ ลองมาเรียนแล้วจะรุ้ว่ามันไม่ง่ายจิงๆ แล้วการที่เราเรียนเปนภาษาอังกริดทุกวัน ต้องเขียนงานพรีเซ้นงาน คุยงานกับเพื่อนและอาจารต่างชาติ 4ปี มันต้องได้อยุ่แล้วค่ะ ขึ้นอยุ่ที่ว่าจะได้มากได้น้อย แต่ยังไงก่ต้องได้มากกว่ามหาวิยาลัยที่เรียนสอนเปนภาษาไทย ตอนนี้ภาษาอังกริดมีความสำคันมากนะคะ แล้วเอแบคก่เปนมหาวิทยาลัยนานาชาติที่ได้รับการยอมรับนะคะ ถ้าไม่ได้ลองมาเรียน ฟังแต่คนนุ้นคนนี้พูด ก่ไม่ได้รุ้จิงหรอกค่ะ

*

iiioooiii

• Guest
เราว่ามันขึ้นอยู่กับคนด้วยนะ เพราะว่าท่าจะเถียงกันจริงๆ ทุกม.ก็มีมาตรฐานที่ต้องใช้หลังสือที่ใกล้เคียงกัน อาจารย์เดี๋ยวนี้ก็rotateทั่วถึงกันหมดทุกม.เนื่องจากขาดแคลนบุคคลากรผู้สอน (อาจารย์ที่สอนได้ต้องจบโทขึ้นไปและคนจบที่เข้ามาในวงการการศึกษามีสักกี่คน?)และต้นทุนของค่าจ้างก็ลดลงเพราะจ้างเป็นแค่บางวันเท่านั้น อย่างบางทีเอแบคก็ีอาจารย์จากมหิดล จุฬามาสอนกึ่งpart-timeให้ ฉนั้นมันยังมีข้อต่างระหว่างมหาลัยอยู่จริงๆหรอ?
ในเมื่อเรียนหนังสือเล่มเหมือนกันอาจารย์ก็แทบจะคนเดียวกัน และความต่างคืออะไร ความคิดหรอ? ถ้างั้นเราว่ามันคงขึ้นอยู่กับบุคคลนะ เราว่าคนเรามันคงไม่สามารถจะฉลาดขึ้นได้ทันทีเพราะว่า 3-4 ปี แต่อาจจะแค่ให้เห็นในบางมุมของธุรกิจและโลก ความเก่งหรือความสำเร็จที่ว่านั้นจะเป็น 10 ปี ที่ลองทำงานและมากกว่าถึงจะเรียกว่า success
แล้วมันไม่ใช่ว่า ม.รัฐบาลและจ้างอาจารย์ดีมาสอนให้มีความรู้และคุณจะเก่ง แต่มันคือตัวคุณเองที่ว่าจะซึมซับและเอาไปใช้ได้มากเท่าไหรมากกว่า
อีกอย่างที่ค่านิยมของม.รัฐบาลหรือเอกชน มันก็เหมือนการตลาดแต่คุณแปะโลโก้ตราม.รัฐบาล หรือคุณจะแปะตราม.เอกชนเท่านั้น มันจะไปใช้วัดอะไรได้??
เอแบคเรียนยากไหม เราว่าไม่ยากแต่ถามว่ามันจำเป็นต้องยากและคุณไม่เข้าใจอะไรที่อาจารย์สอนมาเพราะพูดใช้คำยากๆให้เด็กมึนๆ และเราเสียตังค์ไปก็ตั้งเยอะไม่ได้ความรู้ออกมาไม่มีความเข้าใจอะไรเลย แค่ได้ความภูมิใจของมหาลัย เป็นงั้นเราว่าอีก 10-30 ปีข้างหน้าไม่ดำมืดเลยหรือค่ะ เพราะจบมาblankโลกกระทัดสั้นแคบ บริษัทจะเอาพนักงานเหล่านี้ไปทำอะไรได้? จะจ้างไปทำไม? มีประโยชน์อะไรต่อบริษัท?

ทั้งนี้ก็แล้วแต่คนนะค่ะ แต่นี้เป็นความคิดเห็นที่อยากนำเสนอให้ลองคิดกันดูค่ะ

*

MHZ

• Guest
เอาจริงๆแบบไม่โลกสวยเลยนะ

ผมว่าแม่เธอพูดถูกแล้วอ่ะ

1. เทียบอิ๊งกับเด็กอักษรนี่ไม่ได้ ---> ถูก

2. เทียบกับเด็กเตรียมม.4เด็กเตรียมยังเก่งกว่ามากๆ ---> ถูก

3. เด็กไม่ตั้งใจเรียน ---> ถูก

4. วัตถุนิยม ---> ถูก

5. ตั้งใจก็มีแต่ต้องเลือกคบ ---> ก็ถูกอีก

อย่าหาว่าเหมารวมแบบ steriotype เลยนะ แต่เด็ก ABAC ส่วนใหญ่เป็นแบบที่แม่เธอบอกจริงๆ

มีส่วนน้อยมากๆ (น้อยแบบนับคนได้) ที่เก่งจริงๆ แบบเนื้อหาวิชาการแน่นปึ้ก

ภาษาอังกฤษก็เป๊ะ ตั้งใจเรียนและไม่วัตถุนิยม

เด็กเก่งๆจะไปอยู่ จุฬาฯอินเตอร์ ธรรมศาสตร์อินเตอร์ และ MUIC กันหมดครับ

AU ก็เลยเหลือแต่แบบ... เก่งน้อยลงมาหน่อย

มีบ้างบางคนที่ตั้งใจอยากจะเข้าที่นี่แต่แรกอยู่แล้ว

(เหตุผลเพราะมาจากเครือ St.Gabriel หรือที่บ้านเป็นศิษย์เก่า AU กัน)

ส่วนที่ว่าเข้าง่ายแต่จบยากน่ะ ผมว่าก็ไม่นะ

วิชาที่สอนก็ไม่ได้ยากมากมายอะไรขนาดนั้น ถ้าเทียบกับที่อื่น ของเค้าเข้มข้นกว่าเราเยอะ

กระบวนการวัดผลก็ยากกว่า มาตรฐานก็ย่อมสูงกว่า

เรียนที่นี่ ขยันๆหน่อย ตั้งใจเรียนในห้องให้มากๆ grade ก็ไปได้สวยแล้วครับ

แต่ที่เราเห็นตอนนี้คือ เด็ก ABAC บ้าเรียนพิเศษมาก (ย้ำว่ามาก)

แต่ใน class กลับไม่ตั้งใจเรียน ไม่ทำ assignment ที่อาจารย์มอบหมาย

(OK ข้อนี้อาจเป็นเพราะภาษาอังกฤษของพวกเขาไม่ดี เลยต้องการเรียนเป็นภาษาไทย?)

ส่วนถ้าพูดกันถึงเรื่องเงินเดือน

เด็ก ABAC ส่วนมากจบไปแล้วดำเนินธุรกิจของที่บ้านต่อ

หรือไม่ก็ลงทุนทำธุรกิจ เป็นผู้ประกอบการเอง

คงไม่ไปเป็นพนักงานกินเงินเดือนหรอกครับ

เพราะงั้นเค้าไม่ care หรอกว่าจบมาจบมาเงินเดือนจะ start เท่าไหร่ ไม่ได้อยากทำงานบริษัทซะหน่อย

ปล. เราไม่รู้หรอกนะว่า เตรียมอุดมที่เธอว่าน่ะ เริ่ดขนาดไหน เราไม่รู้จักจริงๆอ่ะ

ส่วนรั้วชมพูนี่คงหมายถึง จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยใช่ป่ะ?

งั้นเราสงสัยอ่ะ ถ้าที่บ้านเธอเก่งกันขนาดนั้น ทำไมเธอเป็นแกะดำคนเดียวในบ้าน?

ด้วยความเคารพ

ถูกที่สุดครับผม

*

Pimm2473

• Guest
ดิฉันว่าจริงๆแล้วมันอยู่ที่ตัวเด็กแต่ล่ะคนมากกว่านะคะ  เรื่องเงินเดือนสตาทเท่าไรมันก็อยู่ในศัักยภาพในสิ่งที่นีกเรียนมี ถึงตอนแรกจะน้อยแต่ถ้าเราเป็นคนมีคุณภาพ อนาคตก็สามารถเปลี่ยนแปลงเองได้

*

ครูกุ๊ก

• Guest
ชื่อมหาวิทยาลัยก็สำคัญ
แต่คณะที่คุณเลือกเรียนสำคัญกว่า
ยกตัวอย่างง่ายๆ

คนนึงจบคณะวิศวะ เอแบค
อีกคนจบ รัฐศาสตร์ จุฬา
ถ้าสองคนนี้ข้าทำงานในบริษัทเดียวกันและเข้าพร้อมกัน
คนที่ได้startเงินเดือนมากว่าย่อมเป็นคนที่จบวิศวะแน่นอน ถึงแม้จะจบจากม.เอกชนก็ตาม

*

plapla

• Guest
 ทั้ง มหาวิทยาลัยรัฐ และเอกชน ก็มีจุดที่ดีและด้อยต่างกัน คือ ถ้า ม. รัฐ ก็จะเก่งวิชาการ แต่ความคิดจะค่อนข้างโบราณเน้นทฤษฎี. เหมื่อนนักวิชาการทั่ๆ ไป เหมาะกับลักษณะงาน ประเภทงานประจำ อาจารย์ นักวิชาการ. เน้นงานที่เป็นนามธรรม. อะไรทำนองนี้.
ส่วน ม. เอกชนวิชาการเบาลงมา แต่เน้นการปฏิบัติ. การใช้ชีวิตที่เป็นจริง มีความคิดยืดหยุ่น. ปรับตามสภาพสังคม. เหมาะ กับงานที่ทันสมัย ใช้ความคิดหลากหลาย. ไม่ยึดติด กับสิ่งเดิม ทันสมัย. เน้นผลงานที่เป็นรูปธรรม
ก็เป็นการแยกตามลักษณะ องค์กร. ถ้ามองง่ายๆองค์กรรัฐ. กับองค์กรเอกชนนั่นแหละ. แนวความคิดของคนในองค์กรรัฐแตกต่างกับองค์กรเอกชน.
ดังนั้นไม่มีใครดีกว่าใคร อยู่ที่ว่าใครชอบชีวิตแบบไหน ก็เลือกเดินทางนั้น

*

Strong dose of reality...

• Guest
it's the same rank from my point of view CU TU ABAC BU RSU.  I see no different in new graduates..  I am ABAC alumni graduated at GPA 2.89.  During my career as the professional (ลูกจ้างบริษัท), my annual income is over 1 million Baht when I turned 30 and made over 4 million Baht when I reached 35.  Currently I am running my own business.

โลกแห่งการเรียน(เมืองไทย)มันก็แค่คนที่ท่องจำเก่งแล้วดูเหมือนประสบความสำเร็จ โลกแห่งการทำงาน(ในชีวิตจริง)คนที่ฉลาดมีไหวพริบ ตั้งใจ มุ่งมั่น มีความรับผิดชอบต่างหากที่เป็นผู้ชนะตัวจริง.

Now my doubt is confirmed... Prior to giving your opinion in English, it's good to at least know basic grammar and sentence structure.  I would expect someone with a tertiary education such as yourself and the kind of experience you described above to be much more adept at English communication skills.  

*

theerask

• Guest
‪#‎ประกาศคับ‬
เปิดรับพนักงานเพิ่มเติมคับ
ตำแหน่ง : Part Time , Full Time
หน้าที่ : คีย์ข้อมูลต่างๆ
฿ รายได้ : 8,000-18,000 บาทต่อเดือน ฿
*คุณสมบัติ*
- อายุๅ8ปีขึ้นไป
- มีความรับผิดชอบ ขยันทำงานอย่างจริงจัง
- มีความพร้อมที่จะเรียนรู้การทำงาน
- ใช้งานSmartPhone/คอมพิวเตอร์ (มือถือ)
เพื่อทำงานผ่านระบบอินเตอร์เน็ตเป็น
(หากไม่เป็น มีการเรียนการสอนให้ฟรีคับ ไม่ต้องกลัวว่าจะทำไม่ได้)
สนใจกรอกข้อมูลลงทะเบียนไว้
เพื่อรอเจ้าหน้าที่ติดต่อกลับได้เลยคับ
http://goo.gl/kC8nXf

*

Olives Eye

• Newbie
  • *
  • 2
เราว่าไม่นะ สมัยนี้พวกบริษัทเค้าไม่ได้ดูเท่าไหร่ว่าคุณจบจากไหน เค้าดูความสามารถ การทำงานเรามากกว่านะ เรียนเอแบคก้ได้เปรียบหลายอย่างนะ ทั้งภาษา ทั้งธุรกิจจริงๆมีบริษัทดีๆมารอรับไปทำงานเยอะแยะเลยน้าา จบจากที่ไหนก้เหมือนกัน ขึ้นอยุ่กับตัวเองมากกว่านะ เราว่า ^^

*

bluemoon

• Professor Member
  • 71
ขึ้นอยู่กับคนนะคะ ค่านิยมของคนไทยส่วนใหญ่ชื่นชม ม.รัฐมากกว่าเอกชนอยู่แล้ว แต่ปัจจุบันเอแบคเป็นมหาลัยที่ได้รับการยอมรับและเป็นที่ต้องการของหลายบริษัทพอๆกับมหาลัยรัฐชื่อดัง แม้เอแบคจะเป็นมหาลัยเอกชนแต่ไม่ได้แปลว่าคุณภาพจะแย่กว่ามหาลัยรัฐบาล สิ่งหนึ่งที่จะได้จากเอแบคแน่นอนคือทักษาะภาษาอังกฤษที่ดีขึ้น นอกจากนั้นยังมีคอนเนคชันเยอะทั้งจากพื่อนคนไทยและชาวต่างชาติ เรียนจบเอแบคไม่ด้อยไปกว่ามหาลัยอื่นแน่นอน

*

Ppnk

• Guest
สำหรับเรารู้สึกว่าการเรียนที่นี่ไม่ได้จบง่ายอย่างที่หลายๆคนคิด ถ้าไม่ตั้งใจจริง เข้าเรียนไม่ครบ ก็จบยากเหมือนกันกับมหาลัยอื่นๆ สำหรับคนรอบๆตัวเราไม่มีใครดูถูกเลยนะ เพราะอย่างเราก็สอบติดม.รัฐ แต่สุดท้ายเราก็เลือกเอแบคค่ะ

*

Bnnbnn

• Guest
เอาจริงมันไม่ได้เป็นแบบที่หลายๆคนคิด แต่ถ้าพ่อแม่คิดแบบนั้นก็ช่วยอะไรไม่ได้หรอกค่ะ

*

bahahahaha

• Guest
มันแล้วแต่ความคิดของแต่ละคนที่คิดว่าเด็กที่มาเรียนเอกชนคือแอดไม่ติด ตัวเราแอดติดแต่เลือกที่จะเรียนที่นี่ค่ะ จบเอแบคไม่โดนดูถูกนะคะ น่าภูมิใจด้วยซ้ำ เพราะจบยากเหลือเกิน ม.เราเทียบกับม.รัฐอื่นได้ตั้งเยอะ อีก1อย่างคือจบม.เอกชนไม่หางานยากนะคะถ้าคุณเกรด2.75อัพ

*

Ncp

• Guest
เอาจริงๆนะคะ เรียนเอแบคมา รู้สึกได้อะไรเยอะมาก ทั้งการจัดการ เรื่องการเรียนของตัวเอง เพราะเอแบค เราต้องลงวิชาเรียนเอง วางแผนการเรียนให้จบภายใน 4 ปี และสิ่งนี้ก็ทำให้เราฝึกการจัดการ ไปอย่างหนึ่ง อีกอย่างเรียนเอแบค ได้ภาษาอังกฤษดีขึ้นแน่นอนคะ เพราะการเรียนการสอนทุกอย่าง เป็นภาษาอังกฤษ แต่ถึงอย่างไรแล้วนั้น มันก็ขึ้นอยู่กับตัวของน้องเองด้วย ว่าตั้งใจเรียน แล้วก็พยายามเพื่ออนาคตตัวเองแค่ไหน เพรัะฉะนั้นไม่ว่าจะเรียนที่ไหนก็ประสบความสำเร็จหมดและค้าาา สู้ๆ