Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ถามจริงจบเอแบคโดนดูถูก หางานยากเพราะจบม.เอกชนจริงไหม

• 97 Replies
  • 124823 Views

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

*

ฺBOSS

• Guest
ทุกที่มีทั้งคนเก่งและไม่เก่งครับ ที่บอกว่าเด็กเตรียมอุดมศึกษา พญาไท เก่งกว่าเด็กเอแบค ผมขอยืนยันว่าไม่จริงครับ ผมไม่มั่วนะครับ เพราะผมจบมาจากเตรียมอุดม ผมตอ 71 ผมเจอเพื่อนมาเยอะ เจออาจารย์มาก็เยอะ
ส่วนเด็กอินเตอร์ของที่ จขกท บอกว่าเก่งกว่าเด็กเอแบค อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ แต่ที่นี่มีคนเก่งอังกฤษที่เป็นคนไทยแท้ ไม่ใช่ฝรั่ง ไม่ใช่แขก ไม่ใช่ต่างชาติ
บริษัทพ่อเพื่อนผมเป็นบริษัทที่ทำงานเกี่ยวกับวิศวกร ผมได้ข่าวมาว่า " เค้าจะรับเฉพาะเด็กจุฬากับเด็กเอแบคเท่านั้นครับ "และบริษัทชั้นนำอีกหลายแห่งก็เป็นเช่นนี้ ดูจากจุดนี้เอแบคไม่ได้ด้อยกว่ามหาวิทยาลับชั้นนำในเมืองไทยตรงไหนเลยครับ
ปล จขกท อย่าเอาความคิดของตนกับคนในครอบครัวมาตัดสินโดยไม่รู้จริงนะครับ และกรุณาใช้คำที่สุภาพและรู้จักกาลเทศะด้วยนะครับ
     ผมไม่โกรธ ไม่ได้ดุด่า แต่ผมอยากให้คุณรู้ไว้อย่างนึงว่า " คนที่จบการศึกษาจากมหาวิทยาลัยชั่นนำของประเทศไทยหรือของโลกอย่าง OXFORD   CAMBRIDGE ก็ไม่ได้จะประสบความสำเร็จในชีวิตมากกว่าคนที่จบมาจากมหาวิทยาลัยธรรมดาๆนะครับ
     สุดท้ายถ้าครอบครัวครอบครัวคุณไม่มีความมั่นใจในคุณภาพของเอแบค น้องก็ไปเรียนที่อื่นเถอะครับ จะได้ไม่ต้องทะเลาะกับทางบ้านและสอบเข้ามหาวิทยาลัยรัฐบาลที่พ่อแม่น้องอยากให้เข้าไป

*

เด็กเอแบค

• Guest
จบเอแบคค่ะ ได้เพื่อนต่างชาติเพียบ ถ้าเรียน ม.รัฐคงไม่มีโอกาสได้คบเพื่อนต่างชาติ

*

ธนียะ เผาสุข

• Guest
เขาจะพูดกันว่า "Garbage in, garbage out" ครับ
คุณทำตัวเองอย่างไร ไปเข้า ม.ไหน จบออกมาก็ไม่ได้ต่างกัน
ดังนั้น จะให้ดี คุณต้องหาทางพัฒนาความสามารถของคุณเอง

เรียนเก่งไมไ่ด้แปลว่าฉลาดนะครับ  ความฉลาด ความสามารถคน มันพูดได้หลายด้าน
การพูดถึงแต่เรื่องการสอบเข้า เรื่องคะแนน อะไรพวกนี้  จะบอกให้ว่า คนมีสมองเขาไม่ตัดสินคนด้วยของพวกนี้ครับ

*

NekoNoon

• PC @ Comm. Arts [531]
  • Professor Member
  • 82
    • FB
เราถือว่ามาหาโอกาสใช้ภาษาอังกฤษ แล้วพอดีชอบสตูดิโอที่นี่ด้วย 55+

โดยรวมน.ศ.จะเป็นไงก็ช่าง เราทำตัวเราให้ดีก็พอละ

*

emmiiey

• Jr. Member
  • **
  • 8
คนเราจะเป็นยังไงมันอยู่ที่ตัวเรามากกว่านะ คนที่เข้ามาเรียนส่วนใหญ่ก็มีธุรกิจเป็นของตัวเองกันแล้ว มีจุดมุ่งหมายมีงานรออยู่แล้ว เลยไม่ค่อยแคร์มากกับเรื่องต้องเกรดสูง ต้องแข่งกัน ต้องสมัครงานเป็นพนง.บริษัท ต้องได้เงินเดือนเท่านั้นเท่านี้ แต่คนเก่งๆที่เอแบคอะมีเยอะนะ แต่บางทีมันแค่ขี้เกียจกันไปหน่อย
ละแบบระบบของมหาลัยก็ไม่แน่ไม่นอนอย่างที่เค้าว่าแหละ ละเอาจริงๆจะเอาไปเปรียบเทียบกะพวกจุฬา อะไรนั่นไม่ได้หรอก แค่ระบบมันก็ต่างกันแล้ว
คนเก่งอะมันเก่งต่างๆกันไปนะ เก่งทำงานแต่เรียนไม่เก่งก็เยอะ ละทุกที่อะมันก็มีทั้งเก่งไม่เก่งปนเปกันไปแหละ
ถ้าคุณมายเรื่องเงินเดือนเรื่องสมัครงานมากนะ ก็อย่ามาเข้าเอแบคเลยดีกว่า

*

EUStudent

• Guest
จุฬาฯ ธรรมศาสตร์ ก็มีชื่อเสียงแต่ในไทยเท่านั้นแหละครับ ผมเรียนอยู่ในมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งในยุโรป ที่นี่ไม่มีใครรู้จักจุฬาฯ ธรรมศาสตร์ หรอกครับ เห็นเด็กจุฬาฯ ธรรมศาสตร์ ได้แฟนเป็นชาวต่างชาติ มาอยู่ที่นี่ ก็ทำได้แค่ทำงานเป็นเด็กเสริ์ฟตามร้านอาหารไทย เพราะไม่มีใครรับเข้าทำงานครับ  (a04)

*

Lacerulean

• Guest
ขอเถียง เรียนพิเศษ ไม่เคยเรียนค่ะ จบ4ปีเหมือนคนทั่วไป เพื่อนบางคนจบ3.5ปีค่ะ และถูกเชิญมาเป็นอาจาร์ต่ออีกต่างหาก อยู่ที่คนมากกว่า ไม่ใช่จบจุฬาจะประสบความสำเร็จในชีวิตเสมอไป :04a97f13:

*

Vivid

• SuperStar Member
  • 239
To เห้อ

เรียนให้ง่าย มันก็ง่าย ,, และเรียนให้ยาก มันก็ยาก อยู่ที่คุณเลือกที่จะพิสูจน์ตัวเอง

เอแบค เรียนให้พอผ่านก็ผ่านนะ แต่ไม่ได้ความรู้ห่าเหวอะไรหรอก เหมือนเด็กเอแบคส่วนใหญ่ที่ทำกัน เรียนเอาเกรด งานกลุ่มไม่สนว่าจะต้องออกมาดี แม่งเอาแต่ตัวมันผ่านพอ

เอแบค เรียนให้ยากมันก็ยาก เพื่อที่จะพิสูจน์ตัวเอง เก็บ A ยากนะ และ A ผมเชื่อว่า ผู้เรียนต้องเข้าใจและประยุกต์เนื้อหาวิชาได้ไม่น้อยก็มาก

*

tum

• Guest
อยู่ที่ตัวเราครับ ผมอยู่บ้านใกล้เรือนเคียงเอแบค คือรามคำแหง พี่ผมก็จบรามคำแหง ปัจจุบันเป็นผู้บริหารบริษัท คอมพิวเตอร์ แนวหน้าของไทย เงินเดือน200k up อายุไม่มากด้วย ครับ ผมเองก็ทำงานในสายการบินแห่งหนึ่ง ลูกเรือ ครับ เมื่อก่อนผมก็โดนดูถูก เรียนก็ไม่เก่ง ข้างบ้านมองว่าจะจบเหรอ ปัจจุบันผมนำลูกเขาไปล่ะ เอาเป็นว่าอยู่ที่ตัวเรา ไม่ใช่สถาบันอย่างเดียว ถามว่ามีผลไหมก็คงมีระยะเริ่มทำงาน หลังจากนั้นถ้าคุณทำให้หัวหน้าเห็นได้ว่าคุณก็ทำได้ และดีด้วย ก็จบครับ ภาษาผมก็เรียนเอง แข่งกันเป็นพันเป็นหมื่น ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นได้เลย สู้ๆๆๆๆครับ

*

Recruiter

• Guest
it's the same rank from my point of view CU TU ABAC BU RSU.  I see no different in new graduates..  I am ABAC alumni graduated at GPA 2.89.  During my career as the professional (ลูกจ้างบริษัท), my annual income is over 1 million Baht when I turned 30 and made over 4 million Baht when I reached 35.  Currently I am running my own business.

โลกแห่งการเรียน(เมืองไทย)มันก็แค่คนที่ท่องจำเก่งแล้วดูเหมือนประสบความสำเร็จ โลกแห่งการทำงาน(ในชีวิตจริง)คนที่ฉลาดมีไหวพริบ ตั้งใจ มุ่งมั่น มีความรับผิดชอบต่างหากที่เป็นผู้ชนะตัวจริง.

*

Black Cat

• Guest
เอาจริงๆน่ะ เราเห็นคนจบอักษร.จุฬา พูดอังได้แย่กว่าเด็กม.1รร รัฐ อีก คนที่จบเนี่ยมาเป็นพี่เลี้ยงดูแลห้องเรียนให้เด็กๆ กับครูต่างชาติ แล้วโครงงานกับรร

ไม่ให้ว่าจบสถาบันไหนแล้วเด็กจะเก่งกว่ากัน มันอยู่ที่ตัวเราทั้งนั้นที่จะฝึกฝนไหม

*

Alek

• Guest
 :87a4e689:ไม่จริงเลยอ่า คนที่ชอบดูถูกคนไม่ใช่คนดีหรอกนะ  อยู่ที่ตัวเราอย่างที่ คุณ เเมวดำพูด   พี่ๆที่บริษัทรุ่นน้ากันจบปวส กันทั้งนั้น ยังได้เป็น ผจก เเผนกเลย

*

Agent S

• Professor Member
  • 73
ผมว่านะของอย่างนี้อยู่ที่ตัวคนเรียนมากกว่านะครับ เพราะแต่ละคนความคิดก็ไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ? ถามว่าโดนดูถูกไหม มีบ้างครับ เพราะพวกเราเป็นม.เอกชน แต่ที่นี่จะเน้นสอนให้เด็กจบไปสามารถทำธุรกิจของตัวเองได้ครับ หางานยากไหม? ไม่ถือว่ายากครับ ขึ้นอยู่กับบริษัทนั้นๆที่ไปสมัครด้วย บางที่เค้าเน้นพนักงานจบจากม.ดังๆเท่านั้น บางบริษัทรับเฉพาะคนที่จบจากม.(บลาๆๆ)เท่านั้น แต่ที่เอแบคขึ้นชื่อว่าเรียนภาษาอังกฤษแล้ว อย่างน้อยภาษาต้องดีระดับนึงครับ  :f449b82c:

*

มินิมัม

• Guest
เอแบคกับเดกภาคอินเตอร์จบไปเปนเจ้านายคนสิคะ บางคนเค้ารวยมีกิจการอยู่แล้วเคยไปงานรับปริญญาเพื่อนหน้าตาเด็กดูดีทั้งนั้น ยังไงซะเอกชนมันก็โดนคนไทยว่าบ่อยๆไม่ต่างกับภาคอินเตอร์รั้วชมพูหรอกค่ะว่าไม่เก่งจริงเข้าภาคปกติไม่ได้ แต่สิ่งที่ภาคอินเตอและเอแบคเค้าได้คือภาษาจะเปิดอาเซียนอยู่แล้วคนไทยส่วนมากพูดอังกฤษก็จะกลัวผิด ชั้นต้องถูกแกรมม่าอะไรแบบนี้ทั้งๆที่ไม่จำเป็น ถ้าจะดูอีกแง่เดก ฬ ก็ลูกไฮโซเข้าเยอะค่ะพวกนี้มีทางเลือกเยอะจะเข้สังคมฝรั่งในมหาลัยเหมือนเอแบคก็ได้ถ้่จะเปรียบกับที่ คห อื่นบอกนะ แต่ย้ำว่าคุณก็ต้องมีเงิน เพราะปิดเทอมเดก ฬ ก้อแค่บินไปซัมเมอร์เมืองนอกได้ใช้ร้อยเปอเซน ค่านิยมการเอนทรานในไทยมันแย่มากเพราะรัฐไม่มีงบพอให้เด็กจึงต้องแย่งกันสองหาที่นั่งเรียน ปัญหาที่เจ้าของกระทู้ถามมันเปนปัญหาเรื่องมนุษย์เงินเดือนค่ะ