Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ถามจริงจบเอแบคโดนดูถูก หางานยากเพราะจบม.เอกชนจริงไหม

• 97 Replies
  • 124827 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

นิกเนม

• Guest
"อยู่ที่คนครับ บอกได้คำเดียว "

เรียนจุฬาได้ เข้าไปเละก็มีครับ อยู่ที่คนจริงๆ

มันได้อย่างเสียอย่างครับ ผมอยู่ ABAC ได้รู้จักเพื่อนๆหลายคนที่เป็นผู้ประกอบการ

"คอนเน็คชั่น" ที่ดีๆมากมาย  และมีค่าในอนาคตของผมในการทำธุรกิจเหลือหลาย

ผมพยายามมองสิ่งที่เป็นแง่ดีที่อยู่รอบข้างเรา และมองตัวเราเอง

จุฬาเหมืิอนสกรีนเด็กเรียนเข้าไปน่ะครับ อยู่ก็จะเจอแวดล้อมที่กดดัน ก็มีแต่ผลักกันเรียนๆ ค้นคว้ามากขึ้น

เอแบคมีครบทุกรสครับ เด็กเรียนระดับดีเทพๆก็เยอะแยะครับ ไม่ดีก็มี ปะปนกันไป

สังคมปัจจุบันเป็นงี้ครับ  ถ้าเข้าไปแล้วหลงกับวัตถุนิยมก็แย่ครับ เราต้องรู้ตัวเองครับ

ปรับได้ตั้งแต่วัยเรียนก็ดีครับ เพราะสังคมจริงๆมันก็ปนกันเละยิ่งกว่านี้..

ผมเป็นผู้ใหญ่และเรียนรู้เยอะมากจากมหาลัยนี้ครับ

*

อิคคิว

• Jr. Member
  • **
  • 14
เรามองว่า มันอยู่ที่คนอะค่ะ แต่ความจริงหนึ่งอย่างที่เจอในเอแบคคือ วัตถุ นิยม จริงค่ะ คือ เรามองว่าแต่ละมหาลัยอาจจะมีภาพลักษณ์ไม่เหมือนกัน แต่โดยความที่เป็นเอแบค คนภายนอกอาจจะมองว่า ต้องมีแต่คนมีตังแน่ๆ ต้องมีแต่พวกไฮโซ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าในสังคมแบบนี้ จะมีแต่คนโง่นี่ค่ะ คือ เด็กเอแบคส่วนไหญ่ เข้ามาเนี้ย น้อยคนที่มาจาก โรงเรียนอินเตอร์ คนไทยส่วนไหญ่ก็มาจากโรงเรียน ธรรมดา แหละค่ะ แต่ก็คงมาเริมกันไหม่ หลายคนเลยคาดหวังว่า อยู่เอแบคจะต้อง เก่งภาษา  ณ ขณะปี 1 หรือปี 2 คงหาคนเป๊ะยาก ถ้าคุณไม่ไช้ ลูกครึ่ง หรือมาจาก โรงเรียนอินเตอร์ แต่พอเรียนไปเรื่อยๆ สังคม และเพื่อน มันจะล่อหลอมไห้เราพูดได้เองค่ะ ทุกอย่างมันมีทางออก บางคนก็ไปซัมเมอร์ต่างประเทศ ไปเวิค ไปนุ้นไปนี้ เพื่อจะ improve their skills อะค่ะ   และเรามีความเชื่อว่า เด็กเอแบคทุกคน จะมีความ ทะเยอทยาน มีมุมมองกว้าง เพราะสังคมเรา มีหลายเชื้อชาติ....  จบไป ได้งานดีแน่นอน เรามีความเชื่อแบบนั้นจริง ๆ งานส่วนไหย่ก็พวก สายการบิน ทำงานเมืองนอง ทำงานบริสัทไหญ่ หรือทำงานบริสัทตัวเอง บางคนจบไปก็สร้างธุรกิจขึ้นมาเองค่ะ

*

อิคคิว

• Jr. Member
  • **
  • 14
ปล. เรามองว่า เกรดนิยม เอแบค หรือเกรด 4.00 เอแบค ดูดีกว่า มฬรัฐ หลายม. เลยคะ ลองไห้เด็กพวกนั้นมาเรียน เอแบคสิ แล้วจะรู้!!!!!!!!!!!!!!! เด็กที่นี่จะถือสโลแกน สวย รวย เก่ง ...... ค่ะ ^^

*

kata

• Professor Member
  • 96
แล้ว พวกเราจะพัฒนาการเรียนยังไงกันดีครับ
เรื่องค.ภูมิใจอย่างนู่น อย่างนี้ ก็เก็บไว้บ้างเถอะ ฟังมาเยอะแล้ว ทำจริงๆกันดีกว่า
มาพูดเรื่องเตรียมตัวอย่างไร อ่านแบบไหนกันบ้าง
แชร์อย่างที่ผมเล่าบ้างสิ
เดี๋ยวค.เก่งของเด็กเราก็ตกอันดับ ไปอีก

*

pppp

• Guest
สถาบันหรือตัวเอง คิดดีๆ จบ ที่ดังๆก็ตกงานได้ถ้าไม่ตั้งใจเรียน ไม่พยายามจะเอา จบที่แย่ๆ มาจากสังคมแย่ๆอาจจะได้งานดีก็ได้ เหนรามป่ะ มหาลัยเปิด ใครเข้าก็ได้ แต่จบมา ก็เหนนั่งเปนอัยการ ผู้พิพากษา ทั้งนั้น -_-''

*

Reee

• Guest
พี่เราจบจุฬา ไปสอบเป็นแอร์ที่สิงคโปรสองรอบแล้วยังไม่ติดเลย

แล้วสำเนียงพี่เราก็แบบขอโทษนะเราออกเสียงได้ถูกกว่าอีกอ่ะ

แล้วเรื่องวัตถุนิยมขึ้นอยู่กับตัวเราอ่ะ เราไม่เคยใช้เงินเปลืองอยู่แบบสมถะ

พี่เราใช้ของชิ้นนึงพันกว่าเราใช้ของร้อยกว่า คิดดูดีๆแล้วกัน

พี่เราหางานยังไม่ได้ขอพ่อซื้อคอนโด เรานี่คิดแล้วคิดอีกกว่าจะขอของแต่ละอย่าง

ขนาดมือถือเราไม่ค่อยดีเรายังไม่กล้าเปลี่ยนเลย ทั้งๆที่ราคาค่างวดเดี๋ญวนี้ไม่ได้แพงอะไร

ที่แม่เธอพูดก็ถูกนะ แบบว่าคนที่ไปเรียนกับแม่เธอคงไม่ได้เรื่องอ่ะ

ถ้าเค้าได้รื่องจริงๆเค้าคงไม่ต้องเรียนพิเศษหรอก ก็เก่งอยู่แล้วจะเรียนทำไม

*

kata

• 96
ถึง pppp ครับ
"เหนรามป่ะ มหาลัยเปิด ใครเข้าก็ได้ แต่จบมา ก็เหนนั่งเปนอัยการ ผู้พิพากษา ทั้งนั้น -_-''"
ปู่โถ่! คุณเอ๊ยย นั่นมันสมัยก่อนแล้ว สมัยนี้เอาเก่ง ดี ขยัน ตั้งใจ มุ่งมั่น มาเป็นหลักประกันก่อนก็ได้นะ
นักกฎหมายกลุ่มนี้อาจทำงานหนัก ทำผลงานเลยไต่เต้ามาได้ มีน้อยที่จะมีคนรุ่นใหม่ๆมาทำแบบนั้น
เพราะเด็กสมัยนี้   หนัก!ไม่เอา  เบา!ไม่สู้........
เชื่อตามเพื่อน ตามตูดเพื่อน อยู่กับเพื่อนแล้วยืดอก...กร่าง  อยู่คนเดียวก้มหน้า...อนาจ
หลงวัตถุนิยมเป็นของแถมด้วย ค.คิดเป็นของตัวเอง..ขาดไปหน่อยนะ 

ถึง Reee
"แล้วสำเนียงพี่เราก็แบบขอโทษนะเราออกเสียงได้ถูกกว่าอีกอ่ะ"
จริงครับ พี่เราก็เรียนMBAแต่สำเหนียงพูดแล้ว ชาวตะวันตกฟังไม่ออก แค่นิดหน่อยเอง ตอนนี้ไปทำงานพวกหลักทรัพย์ที่ KGI แล้ว

ถามมาตั้งนาน รุ่นน้องๆ เด็กแต่ละคนก็เล่าโน่น นี่ ท่าพวกเราจะยังไม่เตรียมตัวสอบกลางเดือนหน้า ตอนนี้กันเลยหรอเนี่ยย
สู้ๆกันหน่อย นะ ขอร้องละ เรื่องนู่นนี่ เรื่องคนอื่นอะ พักก่อนนะ ทำตัวเราให้มีผลงานทั้งในม. และนอกม.หน่อยนะ:)

*

ค่านิยมคนแก่

• Guest
ระบบที่เอแบคมันอ่อนไป ตัดเกรดก็ไม่พอดี ตัด D ต่ำเกินไป A ก็สูงเกินไป
อย่างตัดตามมีน ม.เรา มีนเท่ากับ C ส่วนจุฬามีนเท่ากับ B แล้วจะไปเทียบกันได้ไง

รุ่นพี่รุ่นน้องที่นี่ก็ไม่มี บางคนยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าตัวเองรุ่นอะไร มันก็เลยไม่มีคนแนะแนว
การเรียนก็ต่างกัน จุฬาเขาเรียนกันเป็นก๊กยกกันไปทั้งชั้นทั้งรุ่น เพื่อนเก่งก็ต้องดีดตัวเองให้เก่งตามเพื่อน
ของเรามันต่างคนต่างอยู่ เพื่อนเก่งเพื่อนก็ผ่าน ได้ไปต่อวิชาอื่นก็มีเพื่อนใหม่ต่อ ส่วนตัวเองไม่ผ่านก็ต๊อกต๋อยต่อไป ไม่แคร์ เพราะหาเพื่อนใหม่ได้
เพราะงั้นคอนเนคชั่นก็เพิ่มสะบึมตรึม มีโอกาสรู้จักกับคนมากมายหลายฐานะ

ส่วนเรื่องวัตถุนิยม มันแล้วแต่คนจริงๆ ที่นี่ลูกหลานไฮโซเยอะ ใครจะใช้อะไรก็ปล่อยเค้าไปเถอะ เค้าไม่ได้ทำให้เราเดือดร้อน

ส่วนสังคม เราอยู่ในกลุ่มเด็กทุนมากกว่า หลายๆคนเก่งมาก ไม่ใช่แค่ในตำราด้วย เรามั่นใจว่า ถ้าเอาเพื่อนเราไปสอบแข่งกับเด็กจุฬา ก็ยังคะแนนเหนือกว่าได้สบายๆ
แต่เราก็มีเพื่อนที่ไม่ทุน ถึงแม้เขาจะเรียนไม่เก่ง แต่การใช้ชีวิตของเค้าเหนือกว่าเรามาก น้ำใจก็เยอะแยะมากมาย จริงใจ เทคแคร์ดีมาก
เรามาจากโรงเรียนรัฐ การแข่งขันสูง สังคมก็อีกแบบ พอมาเจอเพื่อนเหล่านี้แล้วประทับใจ ไม่เคยเจอสังคมแบบนี้มาก่อน

ส่วนเรื่องภาษา ขอยืนยันว่าที่นี่มีส่วนช่วยให้ภาษาอังกฤษดีขึ้น อย่างที่บอก เรามาจากโรงเรียนรัฐ กลัวฝรั่งมาก มาที่นี่ก็กล้ามากขึ้น พูดได้มากขึ้น และแกรมม่าเจริญกว่าเก่าด้วย

สรุปแล้วคนไทยยุคเก๋าเก่า เค้าก็หัวโบราณ เชียร์แต่ค่านิยมเดิมๆเป็นธรรมดา อย่าไปถือสา
สมัยนี้ สังคมมันเสื่อม ทุกอย่างเสื่อมไปตามกาลเวลา อย่าคิดว่าอยู่รั้วชมพูแล้วจะโลกสวย เพื่อนเราอยู่จุฬา เล่าชีวิตที่นั่นให้ฟัง น้ำเน่ายิ่งกว่าละคร แก่งแย่งชิงดี ใส่ร้ายป้ายสีมากมายจนเรารู้สึกดีที่ไม่เคยเจอแบบนี้ และมั่นใจว่าเพื่อนเอแบคที่เราคบที่นี่ ไม่มีทางเป็นแบบนั้นแน่ๆ

*

เฮ้อออ คนไทย

• Guest
ถ้าสังคมไทยวัดความเก่งของคนที่มหาวิทยาลัย ต่อไปก็ไม่ต้องดูเกรด ไม่ต้องสัมภาษณ์ ไม่ต้องดูประสบกาณ์ บุคลิก นิสัย กันแล้วค่ะ  บอกแค่ว่า "ฉันจบจากรั้วชมพู" พอค่ะ  
ไม่ได้เข้าข้างเอแบคนะ แต่ประเทศที่เขาพัฒนาแล้ว เขาเลือกคนที่มหาวิทยาลัยกันหรอ?  นี่คือเหตุผลหนึ่ง ที่ยากที่ประเทศไทยจะเป็นหนึ่งในประเทศที่พัฒนาแล้ว

*

bowlchan

• SuperStar Member
  • 355
ไม่ได้จะเข้าข้างสถาบัญของตัวเองหรอกนะ แต่เราคิดว่า ทุกมหาลัยย้่อมมีคนทุกประเภทเหมือนกันหมดค่ะ
ขึ้นอยู่ที่ตัวคุณเองค่ะ ว่าอยากให้ตัวเองเป็นคนประเภทไหน
เรื่องเข้าง่ายออกง่าย เราขอเถียงค่ะว่าไม่จริง ถ้าคุณไม่ใช่คนเรียนเก่ง หรือไม่ตั้งใจเรียน เรียนที่ไหนก็จบไม่ได้เหมือนกันค่ะ
เรื่องหลักสูตรการเรียนการสอน ไม่ขอคอมเม้นต์นะว่ามันดีหรือไม่ดี
ที่แน่ๆคือ สำหรับเรา สิ่งแรกที่เราได้รับจากเอแบคคือภาษาค่ะ
จากที่เมื่อก่อนเราพูดไม่ได้เลย ฟังไม่ออก หรือแม้แต่เรื่องแกรมม่าง่ายๆ ศัพท์ง่ายๆ เรายังไม่รู้เลยค่ะ ต้องเปิดดิกตลอดเวลา
แต่ตอนนี้เราสามารถอ่านออก แปลออก พูดได้เขียนได้ค่ะ นี่คือสิ่งที่เราได้จากที่นี่
ไม่ได้อยากอะไรมาก แค่อยากบอกว่า คุณเป็นคนเรียนไม่ใช่พ่อแม่ ลองถามตัวเองดูว่าอยากเรียนอะไรที่ไหนกันแน่
อย่าเลือกเรียนเพราะพ่อแม่อยากให้เรียนนะคะ

*

Ppppppppppppppppp

• Guest
เอาเป็นว่าคุณอยากเรียนที่ไหนคุณก็เข้าที่นั่นเถอะค่ะ
ถ้าพ่อแม่คุณหวังจะให้คุณเข้ารั้วชมพูรั้วอะไรก็แล้วแต่คุณก็พยายามเข้าให้มันได้ตามที่พ่อแม่คุณหวังไว้
มาถามเด็กเอแบคก็ต้องคำตอบที่มันเข้าข้างมหาลัยตัวเองอยู่แล้ว นอกจากพวกนอกรีตเท่านั้นที่ไม่เห็นคุณค่าของมหาลัยตัวเอง
พี่เราไม่ได้จบจากมหาลัยรั้วชมพูหรืออะไร แต่ได้เงินเดือนไม่ต่ำกว่าสองแสน ของแบบนี้มันอยู่ที่คนอ่ะคุณ คุณอยู่ที่ไหนคุณจะดีคุณก็ดี ไม่ใช่ว่าจบจากรั้วชมพูแล้วจะดีมากมาย ของทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับความคิดกับใจเราเท่านั้นเอง
น่าสงสารเจ้าของกระทู้นะ ที่มีพ่อแม่แบบนี้มีพี่ที่เป็นแบบนี้ ถึงความรู้บ้านคุณจะมีมากกว่าเดกเอแบค แต่มันทำให้ส่อถึงอีคิวที่ต่ำมากกกกกกกกกกกกกกกแบบเกินจะเยียวยาของบ้านคุณ บอกพ่อแม่ซะนะว่าให้เป็นบัวที่พ้นน้ำซะที อย่ามัวจมอยู่ในโคลนตรม หรือเป็นกบอยู่ในกะลา พอพูดถึงตรงนี้ก็น่าเศร้าแทนคนอื่นเค้านะ แม่เปนครูสอนพิเศษแต่ดูถูกเด็กที่เป็นลูกศิษย์ ไม่ได้มีคุณสมบัติในการเป็นผุ้ใหญ่ที่ดีเลยจริงๆ

*

FiveThree1

• 55
พ่อแม่เธอจะมองว่าที่นี่เป็นยังไงมันไม่เกี่ยวหรอก มันอยู่ที่ตัวเธอเอง ถ้าอยากเรียนที่นี่จริง ก็เรียนแล้วทำให้เขาเห็นสิว่าเรียนที่นี่มันก็ไม่ได้แย่กว่าเรียน ม.รัฐที่พ่อแม่คุณอยากให้คุณเรียน
เราเองที่เอนท์ติดมหาลัยรัฐชื่อดัง และยังสอบตรงติดของมหาลัยรัฐชื่อดังอีกที่ด้วย และเราก็ได้เรียนมหาลัยรัฐนั้นมาแล้ว 1ปีเต็ม แล้วก็ย้ายมาเรียนที่นี่ ตอนแรกเลยภาษาอังกฤษเราก็ไม่ได้แย่ แต่คือตอนนี้มันก็ดีขึ้นมามากกว่าเดิมนะ เราเจอและผ่านอะไรต่างๆมาค่อนข้างเยอะ เราพอจะรู้ว่าเพื่อนของมหาลัยรัฐที่เราเคยไปเรียนมา กับเพื่อนที่นี่มันมีแตกต่างกันยังไง เรารู้ว่ารั้วชมพูที่เธอพูดถึงนั้น เด็กบางคนเป็นยังไง มันไม่ใช่ทุกคนที่เรียนมหาลัยรัฐชื่อดังแล้วจบออกมาจะได้ดี และไม่ใช่ทุกคนที่บอกว่าเรียนที่นี่แล้วจบออกมามันจะแย่ มองโลกให้กว้าง อย่ากังวลกับคำพูดของคนรอบข้างมากซะจนเกินไป เชื่อมั่นในตัวเอง เดินตามทางของตัวเอง และทำให้คนอื่นๆเห็นว่าเราเองก็ทำได้

*

chablis13

• Sr. Member
  • 23
เอาจริงๆมันอยู่ที่คนมากกว่า สถาบันมันก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้น
เด็กเอแบคเองก็มีหลายเกรด อย่าไปเหมารวมว่าถ้าจบมาแล้วก็ไม่มีงานทำหรอก
มันอยู่ที่ว่าเด็กที่คุณหมายถึงคือคนที่เค้าตั้งใจเรียนจริงๆ คนที่มีอนาคต
หรือคนที่เรียนๆไปวันๆ จบได้ก็เพราะโชคช่วย ซึ่งแน่นอนว่าคน2ประเภทนี้
มีอยู่ทุกสถาบัน ไม่ว่าจะเป็นม.รัฐดังๆก็เถอะ
อย่างพี่สาวเรา เรียนเอแบค3ปี ได้เกรด3.9กว่าๆ ไปสมัครงานยูนิลิเว่อร์
ตอนนั้นมีแผนกเปิดใหม่พอดี เงินเดือนเริ่ม 170000+ คนสมัครเป็นพัน
มีทั้งป.โท จุฬา-ธรรมศาสตร์  แต่ตำแหน่งรับแค่2 คน
พี่เราได้เป็น1ในนั้น กับอีกคนมาจาก BBA ธรรมศาสตร์
แต่พี่เราก็พูดให้ฟังว่าจบเอแบคก็ไม่ได้หมายความว่าจะได้งานดีซะทุกคน
ไอพวกตกงานก็มีเยอะ พี่อีกคนที่รู้จักกับเราก็บอกว่าเนี่ยเด็กเอแบคในบริษัทพี่
มีแต่ทำตำแหน่งเล็กๆทั้งนั้นแหละ ไม่เห็นมีตำแหน่งใหญ่ๆเลย
เราก็แอบเคืองพี่เค้าเบาๆ แต่ก็ต้องยอมรับว่ามีคนประเภทไม่เรียนในเอแบคก็เยอะ = ="

*

ฺboss

• Guest
ทุกที่มีทั้งคนเก่งและไม่เก่งครับ ที่บอกว่าเด็กเครียมอุดมศึกษา พญาไท เก่งกว่าเด็กเอแบค ผมขอยืนยันว่าไม่จริงครับ ผมไม่มั่วนะครับ เพราะผมจบมาจากเตรียมอุดม ผมตอ 71 ผมเจอเพื่อนมาเยอะ เจออาจารย์มาก็เยอะ
ส่วนเด็กอินเตอร์ของที่ จขกท บอกว่าเก่งกว่าเด็กเอแบค อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ แต่ที่นี่มีคนเก่งอังกฤษที่เป็นคนไทยแท้ ไม่ใช่ฝรั่ง ไม่ใช่แขก ไม่ใช่ต่างชาติ
บริษัทพ่อเพื่อนผมเป็นบริษัทที่ทำงานเกี่ยวกับวิศวกร ผมได้ข่าวมาว่า " เค้าจะรับเฉพาะเด็กจุฬากับเด็กเอแบคเท่านั้นครับ " ดูจากจุดนี้เอแบคไม่ได้ด้อยกว่ามหาวิทยาลับชั้นนำในเมืองไทยตรงไหนเลยครับ
ปล จขกท อย่าเอาความคิดของตนกับคนในครอบครัวมาตัดสินโดยไม่รู้จริงนะครับ และกรุณาใช้คำที่สุภาพและรู้จักกาลเทศะด้วยนะครับ
     ผมไม่โกรธ ไม่ได้ดุด่า แต่ผมอยากให้คุณรู้ไว้อย่างนึงว่า " คนที่จบการศึกษาจากมหาวิทยาลัยชั่นนำของประเทศไทยหรือของโลกอย่าง OXFORD   CAMBRIDGE ก็ไม่ได้จะประสบความสำเร็จในชีวิตมากกว่าคนที่จบมาจากมหาวิทยาลัยธรรมดาๆนะครับ
     สุดท้ายถ้าครอบครัวคุณไม่มีความศรัทธาหรือมั่นใจในคุณภาพของเอแบค น้องก็ไปเรียนที่อื่นเถอะครับ จะได้ไม่ต้องทะเลาะกับทางบ้านและสอบเข้ามหาวิทยาลัยรัฐบาลที่พ่อแม่น้องอยากให่เข้าไป