Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ถามจริงจบเอแบคโดนดูถูก หางานยากเพราะจบม.เอกชนจริงไหม

• 97 Replies
  • 124824 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

เห้อ

• Guest
บ้านเราจบรั้วชมพูหมดเลย จบเตรียมอุดมกันหมดด้วย
พ่อจบหมอ แม่จบอักษร. พี่ชายคนโตจบหมอ พี่ชายคนรองจบรัฐศาสตร์ ตอนนี้เป็นนักการทูตกระทรวงตปท.

แล้วเราโง่สุดในบ้านสอบเตรียมไม่ติด เกรดสองกลางๆบอกพ่อแม่อยากเข้าเอแบค โดนว่าอีก ก็พยายามสิ เอนท์ให้ติด จบมาพ่อแม่จะได้ภูมิใจ ไม่ใช่มาเรียนม.เอกชน คือแม่เราเคยมาสอนพิเศษให้เด็กเอแบคแบบเป็นอาจารย์พิเศษนานแล้ว แม่ก็บอกว่าเด็กไม่เก่งเลย คือถ้าเทียบอิ๊งกับเด็กอักษรนี่ไม่ได้ เทียบกับเด็กเตรียมม.4เด็กเตรียมยังเก่งกว่ามากๆ
แม่เราบอกเด็กไม่ตั้งใจเรียนวัตถุนิยม ตั้งใจก็มีแต่ต้องเลือกคบ

แล้วแม่เราบอกดูลูกพี่ลูกน้องสิจบอาร์ตอิ๊งเอแบคมาแต่toeicแค่700ปลายๆ คือแม่เราบอกมันควรจะ800ปลายๆ-900upถ้าเรียนมาขนาดนี้แล้วแม่บอกญาติคนนนี้เงินเดือนสตาร์ทแค่16,000เรตปกติมาก จบม.รัฐที่ไหนก็ได้
แต่แม่เราบอกเทียบกับแฟนพี่ชายคนโตเราจบอักษร เป็่นล่ามอิ๊ง แปลงานให้บริษัทนึง ยังได้สตาร์ทตั้ง27,000ต่างกันกี่เท่า

แล้วแบบเราบอกแม่แต่มันเข้าง่ายจบยากนะมีแต่คนบอก แม่เราก็บอก จบอ่ะก็ง่าย ไ ม่ยากเลยแต่มีแต่เด็กเอนทไม่ติด. บางคนก็ไม่ตั้งใจเรียน ทำตัวเองให้ไม่จบเอง
บอกตรงๆปวดหัว

*

pts

• Guest
แล้วแต่จะคิด ถ้ากลัวขนาดนั้นก็ไม่ต้องเข้าหรอกครับไปเข้าที่อื่นเหอะ

*

555+

• Guest
ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราอะ ทุกมหาลัยมันก้มีทั้งคนเก่งและไม่เก่งอะนะ แต่ถ้าพ่อแม่คิดอย่างงั้นก้อย่ามาเรียนที่นี้เลย

*

Artser

• Guest
ก็ลองสิคร้าบบ
วิชา ปี1-2 ง่ายจริงอ่ะแหละ
หลังจากนั้นก็จะรู้เอง ^^

*

โอเคนะครับ เคลียร์์เนอะ

• Guest
เอาจริงๆแบบไม่โลกสวยเลยนะ

ผมว่าแม่เธอพูดถูกแล้วอ่ะ

1. เทียบอิ๊งกับเด็กอักษรนี่ไม่ได้ ---> ถูก

2. เทียบกับเด็กเตรียมม.4เด็กเตรียมยังเก่งกว่ามากๆ ---> ถูก

3. เด็กไม่ตั้งใจเรียน ---> ถูก

4. วัตถุนิยม ---> ถูก

5. ตั้งใจก็มีแต่ต้องเลือกคบ ---> ก็ถูกอีก

อย่าหาว่าเหมารวมแบบ steriotype เลยนะ แต่เด็ก ABAC ส่วนใหญ่เป็นแบบที่แม่เธอบอกจริงๆ

มีส่วนน้อยมากๆ (น้อยแบบนับคนได้) ที่เก่งจริงๆ แบบเนื้อหาวิชาการแน่นปึ้ก

ภาษาอังกฤษก็เป๊ะ ตั้งใจเรียนและไม่วัตถุนิยม

เด็กเก่งๆจะไปอยู่ จุฬาฯอินเตอร์ ธรรมศาสตร์อินเตอร์ และ MUIC กันหมดครับ

AU ก็เลยเหลือแต่แบบ... เก่งน้อยลงมาหน่อย

มีบ้างบางคนที่ตั้งใจอยากจะเข้าที่นี่แต่แรกอยู่แล้ว

(เหตุผลเพราะมาจากเครือ St.Gabriel หรือที่บ้านเป็นศิษย์เก่า AU กัน)

ส่วนที่ว่าเข้าง่ายแต่จบยากน่ะ ผมว่าก็ไม่นะ

วิชาที่สอนก็ไม่ได้ยากมากมายอะไรขนาดนั้น ถ้าเทียบกับที่อื่น ของเค้าเข้มข้นกว่าเราเยอะ

กระบวนการวัดผลก็ยากกว่า มาตรฐานก็ย่อมสูงกว่า

เรียนที่นี่ ขยันๆหน่อย ตั้งใจเรียนในห้องให้มากๆ grade ก็ไปได้สวยแล้วครับ

แต่ที่เราเห็นตอนนี้คือ เด็ก ABAC บ้าเรียนพิเศษมาก (ย้ำว่ามาก)

แต่ใน class กลับไม่ตั้งใจเรียน ไม่ทำ assignment ที่อาจารย์มอบหมาย

(OK ข้อนี้อาจเป็นเพราะภาษาอังกฤษของพวกเขาไม่ดี เลยต้องการเรียนเป็นภาษาไทย?)

ส่วนถ้าพูดกันถึงเรื่องเงินเดือน

เด็ก ABAC ส่วนมากจบไปแล้วดำเนินธุรกิจของที่บ้านต่อ

หรือไม่ก็ลงทุนทำธุรกิจ เป็นผู้ประกอบการเอง

คงไม่ไปเป็นพนักงานกินเงินเดือนหรอกครับ

เพราะงั้นเค้าไม่ care หรอกว่าจบมาจบมาเงินเดือนจะ start เท่าไหร่ ไม่ได้อยากทำงานบริษัทซะหน่อย

ปล. เราไม่รู้หรอกนะว่า เตรียมอุดมที่เธอว่าน่ะ เริ่ดขนาดไหน เราไม่รู้จักจริงๆอ่ะ

ส่วนรั้วชมพูนี่คงหมายถึง จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยใช่ป่ะ?

งั้นเราสงสัยอ่ะ ถ้าที่บ้านเธอเก่งกันขนาดนั้น ทำไมเธอเป็นแกะดำคนเดียวในบ้าน?

ด้วยความเคารพ

*

โอเคนะครับ เคลียร์์เนอะ

• Guest
อ้อ เกือบลืม

เรื่องภาษาอังกฤษน่ะ ทั้งนักศึกษาและอาจารย์เลย (ส่วนมาก)

แย่พอๆกันครับ บางคนนี่ป่วยมาก ไม่ไหวแล้ว

เพราะงั้น ที่เห็นเด็ก ABAC จบไปแล้วเก่งภาษาอังกฤษน่ะ

เค้าเก่งด้วยตัวเค้าเองอยู่แล้ว ไม่ใช่เพราะ ABAC

คุณจขกท. อย่าหวังว่าจะมาฝึก Engฯ ให้เก่งจากที่นี่นะ

เราว่ายาก

ปล.2 ที่เราตอบมาทั้งหมด ไม่ได้มา cheer หรือว่า blaim มหาวิทยาลัยตัวเองนะ

แค่อยาก share ให้รู้เฉยๆ หวังว่าคงยังไม่ได้กรอกใบสมัครนะ เอ๊ะ หรือว่าเป็นนักศึกษาแล้ว?

*

โอเคนะครับ เคลียร์เนอะ

• Guest
^
^
แก้คำผิด จาก blaim เป็น blame

*

kata

• Professor Member
  • 96
 :f449b82c:คือ นี่ๆ ถึงเห้อ
แล้วเราจะทำยังไงให้เรียนเก่งเท่าเด็กจุฬาอย่างพี่ๆนายได้บ้าง

อย่างแบบพี่เราก็เรียนจุฬาฯ MBA  (จบทำงานแล้วได้เกีตริ์นิยมด้วย แต่แค่อันดับสอง เงินเดือน23400ต้นๆ ไม่แน่ใจ)

เรียนหนัก ขยันโคตร ขอบอก กลับว่าพี่เราก็พักนิดหน่อย แล้วอ่านหนังสือแหลกเลย แต่ก้อฟังเพลงClassicไปด้วย ทานเค้ก ชาไปด้วย

ไม่เคยไปเที่ยว ทั้งๆที่อยู่ใกล้siam, Para, etc. จริงๆ เพราะพี่มีตารางเรียน และเรากะเวลาดู

พี่เลิกแล้ว กลับบ้านเลย มาพัก อ่านๆ และปรึกษากับเพื่อนที่ขยัน ตั้งใจเรียนก้พอไม่เก่งมาก เพราะพี่เราเรียนเก่งกว่าพวกเขาในกลุ่ม

เราก็หาหนังสือแบบสี ตันฉบับเลยละมาอ่านบางวิชา เพราะลงเยอะก็อ่านชึทเรียนพิเศษบ้าง
เราก็ว่ายังไม่สมบูรณ์นะ เพราะเราไปอ่านชีทเรียนพิเศษมากไปหรือเปล่า
และเพราะเด็กเราอ่านมันมาก เลยไปแข่งกะจุฬาหรือธรรมฯไม่ได้หรือเปล่านะ - -' :96f0b971:

*

kata

• 96
เด็กเราต้องเก่ง ช่วยกัน ไม่เที่ยวมาก
รักเรียนนะครับ แล้วช่วยๆไปแข่งวิชาการโค่นล้มหรือเป็นรองจุฬาฯ ธรรมฯให้หน่อยเถิด

ขอบุญและบารมีสถิทกับพวกเรา พวกเราต้องไม่มีค.หวัง แต่มีค.ตั้งใจนะครับ

ค.หวังจะประสบค.สำเร็จหรือเชื่อถือได้น้อยกว่าค.ตั้งใจ

1หวังคนอื่น....หวังตัวเราดีกว่านะ เพราะไว้ใจได้ คาดหวังได้ อยู่กับ"ตัวรู้"
2ตั้งใจ...คือทุกสิ่ง

*

BOOMOO

• :)
  • 83
  • BBA 541XXXX
ครับ มาตอบให้เคลียร์อีกคนครับ  แก้ความคิดเห็นที่ 6 นิดหน่อย อาจารย์ที่นี่ ถ้าเป็นอาจารย์ไทย "ทุกคน" ที่เจอ แกรมม่าดี แต่ไม่เป้ะ ร้อยเปอเซ็น (เนื่องจากมีมาตรฐาน ไม่ให้ดัดเสียงมาก เพื่อนักเรียนจะได้เข้าใจง่าย) แต่ความตั้งใจสอน มั่นใจว่าเกินร้อย จริงๆ ครับ จะมีแค่ อาจารย์ สอง สาม เปอเซ็น ที่เป็น จุดด้อยมหาลัย บ้าง แต่เชื่อว่า เราจะสังเกตได้เองครับที่นี่

ส่วนเรื่องของเด็กไม่เก่ง  อันนี้พูดไม่เข้าข้างนะครับ มายืนยันอีกคนว่ามีเยอะ เยอะมากๆ ทั้งเด็กเที่ยว เด็กเกรียน มีหมด แต่เท่าที่สังเกตมา ก็ไม่เห็นจะมีใคร ไปเดือดร้อนใครเลย อยู่กันสงบสุขมาโดยตลอด ส่วนมากของเด็กเหล่านี้ ก็ทำกิจกรรมเพื่อ สังคม และ มหาลัย ทั้งนั้น ดังนั้น อย่าพยายามเหมารวมว่า เด็กเรียนไม่เก่ง ก็เป็นกาก ไปทั้งสิ้น ส่วนใหญ่ยังทำประโยชน์ให้กับสังคม มากกว่าคนที่หมกมุ่นอยู่กับตำรา ด้วยซ้ำ

ขอสรุปสั้นๆ ว่า นักศึกษา ก็เหมือน หยิน หยาง ที่ต่างก็มี จุดเด่น ที่ต่างกัน  ดังนั้น อย่าไปเครียด ว่า เกรดแย่ สอบไม่ติด บางทีคนเราก็เกิดมาเพื่อสิ่งบางสิ่ง ที่นอกเหนือจากตำราเรียนเล่มหนาๆ  แต่ทั้งหมดทั้งมวล มันก็สร้างอนาคตได้ทั้งนั้น ถามว่า พี่ตูน บอดี้แสลม เลิกจากการเป็นสจ๊วต กินเงินเดือน มาเล่นวงดนตรี ไปเป็น brand ambassador รายได้เป็น ล้านๆ  จริงไหม?

นักศึกษาที่นี่ ถ้าเก่ง ก็เก่งจริง แต่ถ้า อ่อน ก็อ่อนแบบ เกินบรรยาย  พวกเก่งๆ ส่วนใหญ่ก็เป็น นักศึกษาทุนก็มี เด็กเข้าปกติก็มี ซึ่งส่วนใหญ่ ก็ไปได้ รั้วชมพู ประตูแม่โดม กันทั้งนั้น  ดังนั้น เอแบค แม้ว่าจะเป็น มหาลัยเอกชน เข้าง่าย แต่มันก็มีเหตุผลในตัวมันเอง ที่ต้องตกอยู่ในสภาพ ที่สังคมมองในแง่ลบ แบบนี้  ทางมหาลัย จำเป็นต้องเป็น มหาลัยเปิด ชนิด international school ก็ต้องเข้าใจด้วยว่า มันต้องเอารายได้ จากการเข้าสมัครเยอะๆ มาใช้จ่าย ค่าใช้จ่ายสำคัญหลายๆ อย่าง หากคุณไม่พยายาม ค่าของเงิน จะสอนให้คุณรู้ เอง จากค่าเทอมที่จ่ายซ้ำ จ่ายซ้อน ที่นี่   ดังนั้น มหาลัยเอแบค สอนหลายๆอย่าง สอนให้คนกลับตัวกลับใจเป็นเจ้าคนนายคนได้มานับต่อนับ แล้ว

แม้พ่อแม่คุณ ญาติคุณมองเอแบค จบมาเงินเดือนน้อย แต่ญาติเรา จบเอแบค bba เก็บประสบการณ์ 4 5 ปี ตอนนี้ ทำงานเป็น ผู้จัดการอาวุโส ที่ บริษัท ปูนซีเมนต์ไทย เงินเดือน 100K+ ทั้งๆที่อายุยังไม่ถึง 30 เลย  เราก็เลย ทิ้ง รั้วชมพู ประตูแม่โดม มาเข้า พร้อมๆกับสอบทุน เข้ามาเรียน เพราะเราชอบเส้นทางการเดินของเขา.

มหาลัยที่นี่ สอน หลายๆอย่างนะ ทั้งการที่ รับผิดชอบตัวเองอยู่เสมอ จัดตารางเอง ทำไรเอง แล้ว ระบบ นั่งเรียนในห้อง จะสับเปลี่ยนหน้าคนอยู่ตลอด  คุณจะได้ คุยกับ คนขีน เกาหลี คิวบา แน่ถ้ามีโอกาส ภาษาแม้จะไม่ขึ้นอยู่จุด peak แต่ความกล้าที่จะคุยกับ ฝรั่ง คุณได้มากกว่า ม รัฐ แน่นอน  

สนไหมกับ Grammar ที่มันเป้ะ?  คนฝรั่ง สมัยนี้เขาต้องการคนที่กล้าคุย กล้าพูด คุณลองไปฟัง หรือ สังเกต คนไทย หรือแม้กระทั่งสาวอีสาน เมียฝรั่งดู  grammar ไม่เป้ะ แต่ก็คุยได้ แถมถูกใจ  ดังนั้น สมัยนี้  จำเป็นหรอที่ ต้องสอบ อะไรให้ได้คะแนนเยอะๆ? ผมว่ามันไม่จำเป็น ไปซะทุกกรณี นะ   ดังนั้น กล้าพูดกล้าคุยกับฝรั่ง  grammar ไม่ต้องเป้ะ เพราะบางที ฝรั่งแท้ยังไม่เป้ะเลย แต่ขอให้กล้า และ ชินกับการเป็นอยู่กับ สังคมต่างชาติ แบบนี้ผมว่ามันก็ได้ประโยชน์พอๆกัน :)
« Last Edit: August 25, 2012, 10:59:12 PM by BOOMOO »

*

BAU

• Guest
ถ้าค่าของคนและการศึกษาอยู่ที่เงินเดือน ถูกครับ ม.รัฐดังๆเ้ค้าได้เงินเดือนและหน้าที่การงานดีกว่า เพราะสังคมไทยคือสังคมแห่งญาติ สถาบัน(ที่ดรามากันไม่เว้นวัน) ขอให้มันมีอะไรเกี่ยวดองกับตัวกรูซักอย่าง กรูจะพิจารณาเป็นพิเศษ อนุบาลเดียวกัน จังหวัดเดียวกัน นับถือพระองค์เดียวกันและอื่นๆอีกมากมาย

แต่ถ้าคุณลองมองให้กว้างไปอีก คุณเห็นไหมว่า คนจากม.ดังๆที่เค้ารับกันโดยเฉพาะอย่างรัฐวิสาหกิจ เงินเดือนเยอะเนอะ ที่ทำงานก็พูดแล้วใครได้ยินก็ต้องชมว่าเก่ง

คุณเห็นซักองค์กรที่ก้าวหน้ามั้ย? มีแต่ถอยหลังลงคลอง บางอันขาดทุนทุกปีเพราะเงินเดือนพวกท่านๆทั้งหลายได้มานั่งกินนอนกินยันเกษียร งานการไม่ค่อยจะทำ

เราก็มองไปเถอะ แล้วก็ปลงให้กับค่านิยมเหล่านี้ เดี๋ยวอีกหน่อยประเทศล่มจมเมื่อไหร่ก็คิดกันได้เอง ว่าค่าของคนวัดจากอะไร

*

with teeth

• Guest
- เอาจริงๆว่า ถ้าคุณมีศักยภาพสูงพอที่จะเรียนมหาลัยรัฐดีๆก็ควรจะไปทางนั้นมากกว่า เพราะมาตรฐานเขาสูงกว่า
- เรื่องภาษานั้นมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับสถานที่เรียนนะผมว่า อยากให้ภาษาดีก็ต้องใช้บ่อยๆ ถึงจะเก่ง นอกจากเรียนในห้องแล้วก็ต้องใช้นอกห้องเรียนด้วย ยิ่งใช้มากเท่าไหร่ก็ยิ่งเก่งมากเท่านั้น เอแบคจะมีโอกาสให้เราใช้มากกว่าเพราะมีคนต่างชาติมากกว่าและสอนเป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด
- เรื่องวัตถุนิยมนี่ที่ไหนก็มีครับ ไม่ใช่มีเฉพาะเอแบค เอแบคถูกโจมตีเรื่องนี้ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะคนข้างนอกมองว่าเด็กเอแบคไฮโซ พอเข้ามาจริงๆแล้วมันก็ไม่ได้อะไรขนาดนั้นนะครับ เรื่องเพื่อนอยู่ที่ไหนก็ต้องเลือกคบทั้งนั้นแหละครับ
- ที่แม่คุณว่าเด็กเอแบคไม่เก่ง ก็จริง โดยเฉพาะถ้าคุณเปรียนเทียบกับมหาลัยรัฐชั้นนำ ความกระตือรือร้นในการเรียนมันผิดกันครับ เด็กม.เอกชนจะออกแนวชิลกว่าเยอะ แต่ก็ต้องปรับตัวเมื่อเกรดตกหรืออะไรแบบนั้นมา แต่การที่เอาไปเปรียบเทียบกับเด็กเตรียมม.4มันก็เกินไป คุณเอาอะไรไปเปรียบเทียบครับ คุณเอาเด็กที่อ่อนที่สุดในคลาสไปเปรียบกับเด็กท็อปเตรียมรึเปล่า ตรงนี้คิดว่าไม่แฟร์
- เรื่องเงินเดือน ถ้าเอาเงินเดือนเป็นตัวตั้งก็เป็นอย่างที่คุณแม่คุณว่าแหละครับ ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกที่ที่ผมชอบและสิ่งที่ผมชอบและอยากเรียนมากกว่าเรื่องเงินเดือน ถ้าเราชอบในสิ่งที่เราทำเราก็จะทำได้ดี แล้วเงินมันก็จะมาเองแหละครับ ถึงแม้เงินสตาร์ทเราจะน้อยกว่าชาวบ้านเขา แต่เราจะไปได้ดีกว่าในระยะยาว
- เรื่องจบง่ายจบยากมันแล้วแต่คนครับ ไม่ใช่ประเด็น

*

aot

• Guest
- จบไม่ยากเลย มีแต่เด็กเอนท์ไม่ติด จบยากเพราะไม่ตั้งใจเรียน ทำตัวเองให้ไม่จบเอง
แม่ จขกท ลืมไปรึป่าวครับว่า เด้กที่เคยแอดติดเข้า ม.รัฐ ก็ซิ่วไปเอกชนไม่ใช่น้อยๆนะคับ   :70bff581:

แล้วก็ที่บอกเรียนไม่จบหรือจบยากเพราะไม่ตั้งใจเรียน
- อันนี้เรื่องปกติครับ เป็นทุกมหาลัย คุณสอบไม่ผ่านเค้าจะปล่อยให้คุณจบง่ายๆ เหรอ  :f449b82c:
หรือพยายามจะเหน็บว่าแม้ นศ.เอแบค สอบไม่ผ่าน ก็ปล่อยให้จบได้  

*

wonderkidz

• SuperStar Member
  • 412
เอางี้ ตอบในมุมเราละกันเพราะเราเป็นเหมือน จขกท. เลยยึด ego(สำหรับเรา) ที่ว่า ม. เอกชนใครๆก็เข้าได้ จบ ม. รัฐยังไงก็เก่งกว่า เราคิดเเบบนี้จริงๆนะ ก่อนเข้าเราสอบติด MUIC, SIIT เรายืนยันกับพ่อเเม่ติดเเล้วจะเลือกสองที่ข้างต้น(ตอนนั้นจะเลือก MUIC) เเต่พ่อยังไงก็อยากให้เรียน intensive ของ abac ทั้งๆที่เราไม่อยากเรียนเรพาะเสียเวลา(จริงๆพ่อเราจบ ACCเเล้วอยากให้เรียนเพราะมันได้ภาษาอังกฤษ) ประเด็นคือตอนเรียน intensive สักพักเริ่มรู้ว่าเรียนไม่ง่ายนะเนี่ย มีการบ้าน อ่าน บลาๆ ทุกวัน ตอนเเรกคิดว่า eng ตัวเองเก่งเเล้วเรียนเอเเบคนี่กลายเป็นธรรมดาไปเลย เราเห็นอะไรเยอะ เจอคนหลายเประเภท มหาลัยเป็นที่ที่เราเจอคนกว้าง ตั้งเเต่ นิสัยดี ยัน เห็นเเก่ตัว เราเจอมาหมดเเต่ก็พยายามปรับๆกันไป จริงๆเราก็มีข้อเสียตรงที่พูดมากเเละอารมณ์ค่อนข้างเสียง่ายไปหน่อยเเต่ตอนนี้ดีขึ้นเเล้ว เข้าประเด็นหลักๆเลยนะ เราเป็นคนนึงที่เชื่อเรื่อง "ประสบการณ์" กับ "ความสามารถ" มากกว่า "เกรด" เเละ "ชื่อเสียงขิงมหาวิทยาลัย" เอาจริงๆก็เเค่เปลือกนอกทำให้ CV(resume) เราดูดีเฉยๆเวลาสมัครงานเเต่ถามผม "จุฬา" ชนะ "เอเเบค" หรอ?? เอาไปใช้กับทุกคนไม่ได้ครับ เอาจริงๆคือวัดตอนทำงานมากกว่าเราสามารถทำงานได้ขนาดไหน ทำงานเป็นไหม สู้งานรึเปล่า เเต่อย่างนึงอยากให้คนที่ไม่ได้เรียนเอเเบครู้ไว้ฮะ “เข้าง่าย จบยาก” ^^ จบได้ผมถือว่าโอเคเลย

*

Rubio

• Guest
เรื่องระบบหรืออะไรไม่รู้นะไม่ขอพูด แต่มันใจว่านศเราที่จบออกไป(ได้) เรื่องงานไม่เคยเกี่ยงนะงานมาแบบไหนยากแค่ไหน จะให้ทำเป็นกลุ่มหรือเดี่ยวเราก็ไม่เคยบ่นเพราะชิน อาจารย์ก็เคี่ยวก็บิดจนกระดูกแทบจะแหลกคามือกว่าจะจบมาได้ อ้อ เคยเอาเอาหนังสือบิสสิเนสของเราไปเปรียบเทียบกะเพื่อนคนนึงในจุฬาขอบอกไรหน่อยอาจารย์ของเรานั้นตั้งมาตรฐานไว้สูงมาก จนเพื่อนเราบอกไม่คิดว่าเด็กเอกชนจะต้องทำอะไรขนาดนี้ ญาติเราก็เป็นเจ้านายของเด็กสีชมพู สรุปค่ะ ถ้าคุณกลัวก็เอนท์ให้ติด อย่าเข้ามามีความคิดแย่ๆ แล้วทำให้ตัวเองไม่มีความสุขเลย เราจบปีนี้ก็เค้าไปเป็นเจ้านายของเด็กจุฬาอีกที คิดให้ดีค่ะอยากเรียนก็เรียนเรียนให้มีความสุข ไม่อยากเรียนอย่าฝืน รออีกปีแล้วสอบให้ติด