Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ตอนนี้มีใครคิดจะออกจากเอแบคบ้างไหมครับ

• 20 Replies
  • 24638 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

FM

• Guest
ุถามจริงๆนะครับ ขอเหตุผลด้วยครับ

*

dek abac

• Guest
ความเห็นส่วนตัวของเรา

เราโคตรอยากจะออก แต่ทำไม่ได้เพราะที่บ้านไไม่ยอม คิดนะอยากไปให้ไกลๆเบื่อ เกลียดที่นี่เลยหละขอใช้คำนี้สำหรับเรา
เหตุผลง่ายๆ. : ประเด็นหลักเลย เราไม่ชอบสังคม การทำตัวของเด็กส่วนมากในที่นี่ ไม่รู้จะพูดยังไง เพราะเราเรียนซ้ำ เลยต้องมาเรียนกับรุ่นน้อง เลยคิดว่ามันเด็กๆยังมีความคิดไม่มากพอ ชอบเสียงดัง(เป็นเกือบทุกคนที่เรียนในวิชาเดียวกับเรา) เราก้เลยอยู่ตัวคนเดียวไม่ได้คบใคร เรียนคนเดียว ก็เหงาๆ เลยอยากออก.

เรื่องเรียนไม่ใช่ปัญหาเลย เราว่าเรียนง่าย โอเค ภาษาไม่ใช่ปัญหาสำหรับเราด้วย

เบื่อมากๆก็เรื่องการทำงานของห้องทะเบียน ย่ำแย่ มีกิจกรรมอะไรที ไปถามก็บอกต้องเข้า ถามอีกบอกไม่ต้อง อย่างจ่ายเงิน ก็ล่าช้า วุ่นวาย ลงทะเบียนทีปวดหัวเลย

*

คนที่เบื่อเหมือนกัน

• Guest
ตอนแรกๆที่เข้ามาเราก็อยากออกมากเหมือนกัน แต่ตอนนี้เราเหลืออีกแค่สองเทอมก็จะจบแล้ว มันยากมากๆที่ต้องประคับประคองตัวเองให้ไปตลอดรอดฝั่งเพราะไม่มีที่ไหนที่เพอเฟกหรอก พอไปที่อื่นมันก็ต้องมีปัจจัยที่ทำให้เราไม่อยากอยู่อยู่ดี เจ้าของกระทู้คงอยากหาเพื่อนที่คิดเหมือนตัวเอง ขอบอกว่ามีหลายคนมากบางคนก็ไปถึงฝั่ง บางคนก็ต้องไปเสียเวลาเรียนใหม่ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้คนที่กำลังท้อและเบื่อกับที่นี่ พยายามพาตัวเองให้ไปถึงฝั่งให้ได้ ชนะอะไรก็ไม่เท่าชนะใจตัวเองนะคะ ถึงเวลานั้นคุณก็จะภูมิใจกับมัน ว่าคุณสามารถผ่านมันไปได้

*

คิดดูใหม่นะ

• Guest
ผมก็เป็นคนนึงที่อยากออกมาก ๆ เหตุผลประมาณ Rep แรก แต่เราไม่ได้เรียนซ้ำ เราชอบสังคมของที่ ม.รัฐแห่งหนึ่งย่านรังสิต มากกว่าที่นี่ ที่นั้นผมเคยไปอยู่ ไปนอน ไปเดินเล่น ในมหาลัย ผมชอบมาก ทุกคนเป็นกันเอง เกรียน ๆ ฮา ๆ เป็นคนมีแนวคิดที่เจ๋ง ไม่คิดอะไรปัญญาอ่อน ๆ แบบเด็กเอแบคส่วนมาก ไม่ซื้อของแบรนด์เนมมาอวดกัน ไม่ต้องขับรถหรู ๆ มาแย่งที่จอดวันละ 30 บาท ปั่นจักรยานกันเป็นว่าเล่น กิจกรรมสนุก ไม่เหมือนที่เอแบคที่จะคุณหนูไฮโซไปหน่อย มีชมรม ชุมนุม นศ เยอะ มหาลัยกว้าง เป็นมหาลัยที่เป็นคล้าย ๆ บ้านจริง ๆ เรียนเลิกช้า กิจกรรมถึงดึก ติดชมรม,ชุมนุมดึกก็นอนในมหาลัย ใครก็เดินเข้าไปเรียนในคลาสได้ ไม่ต้องใส่ชุดนักศึกษาที่เป็นเสื้อเชิร์ตมียี่ห้อกับรองเท้าราคาหลักพันถึงหมื่น ไม่ต้องวิ่งหนีป้าแว่นเวลาแต่งตัวผิดระเบียบ นศอยู่ในมหาลัยกันอบอุ่น อยู่ด้วยกันกับเพื่อนถึง 3-4 ทุ่ม แต่ที่นี่ 5โมงกว่าก็ป่าช้าแล้ว ค่าเทอมก็แพงไปไหน เทอมนี้ผมจ่ายค่าเทอมไป 87,785 บาทแล้วนะ ห้องทะเบียนก็ทำงานแย่ และระบบการทำงานข้ามฝ่ายก็แย่ด้วย ไม่ประสานงานกันให้ดี ระบบอินเตอร์เน็ตก็เสียบ่อยมาก 108 ช็อปก็บริการแย่
แต่สิ่งดี ๆ ก็มีเหมือนกัน ระบบรักษาความปลอดภัยก็ดี เรื่องกีฬาก็ดี หลักสูตรการสอนก็ดี อาหารอร่อย สาวก็น่ารัก(แต่ถ้ามองโลกเป็นจะดีกว่านี้)
สรุปคือ ที่ผมอยากออกจากที่นี่เลยคือ 1 ผมชอบทำกิจกรรมแต่ที่นี่ไม่สนับสนุน เช่น ไม่มีห้องชมรมให้แต่ละชมรม กิจกรรมในชมรมไม่เข้มข้น กิจกรรมจัดไม่บ่อย รับน้องก็ไม่สนุก พี่ไม่ว๊ากเลย 2 สังคมที่นี่แย่ครับ จะแข่งกันเซเลบทำไม จะดูถูกคนจนกันทำไม แล้วทำไมต้อง iPhone ความคิดยังไม่เป็นผู้ใหญ่กันเท่าไหร่ มองโลก,การใช้ชีวิตไม่เป็น ชอบทะเลาะวิวาทกัน 3 ไม่มีที่ให้จอดจักรยาน ถึงมีก็ไม่กล้าปั่นอยู่ดี ตรงเซ็นเตอร์ พอซีเคียวปล่อยออกปุ๊บ แมร่งออกตัวเหมือน F1 กันเลย จะรีบไปไหนกันก็ไม่รู้ ใครจะกล้าปั่น 4 วิถีชีวิตผมไม่เหมาะกับที่นี่ ผมเคยจนมาก่อน เคยทำตัวเหมือนคนต่างจังหวัดทั่ว ๆ ไป เคยอยากได้ในสิ่งที่เราไม่มีเงินจะซื้อ เคยใช้เงินวันไม่ถึง 100 แต่มาตอนนี้ 300 ยังอดอยากเลย พอผมเล่าให้ป๊า แม่ ฟัง ว่าที่มหาลัยเป็นยังไง เค้ายิ่งทะเยอทะยานหาของแบรนด์เนม หารถคันเป็นล้าน หาของแพง ๆ มาให้ผมใช้ ทั้งที่รายจ่ายเค้าก็เยอะมากพอแล้ว ผมเหมือนทรยศเค้ายังไงก็ไม่รู้เพราะผมไม่สามารถทำตัวให้ตั้งใจเรียนได้ ในเมื่อผมไม่ชอบ แต่ตอนนี้ผมก็รู้แล้วว่า ผมจะไม่ลาออกแน่ ผมยังจำตอนที่ผมดูผลแอดมิชชั่นแล้วปรากฎว่าคะแนนผมไม่พอทั้ง 4 อันดับ แล้วมีคนที่พูดแทรกในขณะที่ผมร้องให้อยู่เบา ๆ ว่า ไม่เป็นไรหรอกลูก ไปเอแบคสิ ผมจำหน้าของแม่วันนั้นได้เลย และผมเลือกที่นี่แล้ว ผมไม่ถอยแน่ ถ้ามันไม่ใช่เรา เราก็ทนไปเถอะ โลกนี้ไม่ได้ง่ายไม่ได้สวยแบบที่เราวาดไว้ซักหน่อย ถ้าใครอยากจะออกไปที่อื่น ผมแนะนำให้ดูค่าใช้จ่ายที่เราใช้ไปในมหาลัยนี้ พอเห็นแล้ว หันไปมองว่าคนธรรมดา ๆ คนอื่นเค้าจะเอาเงินเท่านี้ไปทำอะไรกัน เค้าคงไม่ตั้งใจเอาไปให้ลูกโยนทิ้งโยนขว้างกันหรอกนะครับ เงินนะ ไม่ใช่กระดาษทิชชู่เหลือใช้ แต่ถ้าคุณคิดว่าเงินแค่นี้ ไม่ได้มีผลกระทบอะไรต่อพ่อแม่ของคุณเลย คุณก็ออก ออกไปเถอะครับ
:)
ยาวหน่อยแต่อ่าน ๆ ไปเถอะ สาระมีอยู่จริง !!!

*

N.

• Guest
คุณไม่ต้องกระเสือกกระสนทำตัว แต่งตัว ซื้อของตามคนอื่นหรอก
ผมก็ไม่ตามแฟชั่น ไม่ชอบครับ ไม่ใช่แนวทางเรา
ก็ทำตัวธรรมดาๆ

เพื่อนบางพวกมีไว้แค่ทำงานร่วมกันเป็นครั้งคราว
เพื่อนที่ไม่ติดหรูก็มีนะ มองหาดีๆ

เห็นด้วยอย่างหนึ่ง เด็กบางพวกปัญญาอ่อนจริง ชีวิตไม่ค่อยมีสาระเท่าไร

*

frdtm

• Newbie
  • *
  • 2
เราเป็นอีกคนนึงที่เบื่อบริการห้อง SM115 ที่ดีเหลือเกิน เหวี่ยงเอาๆ แล้วสั่งไปจ่ายตัง เจอแต่คนเดิมๆหน้าเดิมๆ เสียงเดิมๆ ถ้าไม่จำเป็นจริงเราไม่เข้าเด็ดขาด เสียสุขภาพจิต >< :6df94e16:

*

TiT

• Guest
เราคนนึงที่อยากออก ไม่ใช่ว่ามหาลัยไม่ดี แต่เราไม่ชอบการแข่งขันหรือความยุ่งยาก แต่ในนี้เรารู้สึกมันยุ่งยากเลยทำให้อึดอัด

เราไม่ชอบแข่งขัน แต่ในนี้ต้องแย่งกันลงเรียน ใครลงได้ก้โชคดีไป คนลงไม่ได้ก็ซวย ก็ต้องมานั่งลุ้นตอนเปิดเทอมกับพบแอดไวเซอร์

แบบเราสอบเสร็จก่อนวันที่เค้าหมดสอบ แต่บีบีเอ มันพบแอดไวเซอรืหลังสอบเสร็จ เราก้ต้องอยู่รออีก ทั้งๆที่ใจอยากจะกลับบ้าน

(เพราะบ้านอยุต่างจังหวัด ถ้าได้กลับก่อนสามวันก็จะดี ถูกไหมค่ะ) ถ้าไม่พบก็เจอกับปัญหาอีก พอลงเรียนไม่ได้ จะเพิ่มก็ต้องรอวันแอด ถ้าวันนั้นคนเยอะ

มันก็ทำให้เราอดเรียนวิชานั้นไปคาบนึง หรือถ้าเยอะมากๆ อาจจะสองคาบติด หรืออะไรทำนองนั้น เราวางแพลนให้ตัวเองก่อนลงได้ แต่พอลงเสร็จมันไม่โอเคก็ต้องวางแพลนใหม่

มันเหนื่อยค่ะในความรู้สึกของเรา เพราะจะวางก่อนก้ไม่รู้ว่ามีวิชาไรเซคไหนที่ว่างตรงกับเราบ้าง ก็ต้องวางกันในวันนั้น แล้วทำเรื่องต่อคิวยาวอีก

เวลาทำเรื่องรีเอ็นเทอร์ เวลาที่เค้าเปิดให้ทำ มันช่วงซัมเมอร์ ถ้าซัมเมอร์ไม่ได้ลงแล้วกลับไปอยุบ้าน ต้องนั่งเครื่องกลับมา ไปกลับเท่าไหร่ บางคนอาจจะว่านั่งรถตู้หรือรถไฟ

แต่อย่างที่รู้ระยะทางจากนี่ไปรถพวกนี้มันไกลแค่ไหน พอมาเฉลี่ยกันมันก็พอๆกันเลย ยิ่งถ้ามีของเยอะๆ คงไม่มีใครนั่งรถหลายๆต่อ เค้าคงนั่งแค่ต่อสองต่อเท่านั้น

ถ้าไม่ทำช่วงซัมเมอร์มาทำช่วงเปิดเทอมก็ได้ แต่มันจะแอบยุ่งนิดหน่อย ขนาดเราทำช่วงซัมเมอร์ แต่ดีนไม่เข้า เศร้าไหมละ ต้องรอตอนเปิดเทอมไปทำ

เราใช้เวลาวิ่งเต้นอยู่สองชั่วโมง วิ่งจาก115ไปตึกmanage แล้ววิ่งกลับ วิ่งไปธนาคาร เพราะมันต้องจ่ายเงินสองครั้ง แล้วเงินครั้งเก่าเค้าถึงจะคืนให้

ถามว่าถ้าไ่จ่ายได้ไหม เราเจอเคสนึงไม่จ่ายตัง เค้าไม่รองรับว่าเซคที่เราลงจะยังมีที่อีกเปล่า ต้องหาเซคใหม่ แล้วจ่ายเงินสองครั้ง ครั้งละหกหมื่น มันแสนสองในเวลาอันใกล้

ถ้าเวลานั้นเราหาเงินไม่ทัน จะทำยังไงละค่ะ จะมีที่ให้เรียนไหม พอจ่ายตอนแรกเขาว่าให้รอสองวีคเอาตังเก่าคืน เอาไปเอามาเดือนนึงพึ่งจะได้

ถ้าเราร้อนเงินละ จะทำยังไง

*

wonderkidz

• SuperStar Member
  • 412
ไม่เห็นต้องไปตามเขาเลย-- เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด ผมนี่กางเกงขาสั้น เสื้อบอล ใส่ไปพารากอนก็เคยใส่มาเเล้ว ผมไม่มีทั้งรถ ไม่มีของ Brand กะเขาหรอก เสื้อ-กางเกงก็ของมุมทอง กระเป๋าตลาดนัดจัตุจักร นาฬกา casio ที่พ่อผมซื้อให้(เมื่อ 6 ปีที่เเล้วก็ยังใส่อยู่) ส่วนของที่ผมคิดว่าอินเทรนกะเขาก็๋คง iphone3G มั้ง(ซื้อตั้งเเต่ปี1-*-) ฉะนั้นอย่าคิดมากครับ ยังมีอีกหลายคนอยู่ที่ไม่ใช่เป็นคนอย่างที่ จขกท. บอกไว้......อย่างน้อยก็ผมคนนึงละที่ไม่สนว่าใครจะทำอะไร ผมก็ทำตัวเเบบผมก็พอ

*

Dek.AU--kuB

• 341
อย่าคิดมากนะครับ ผมเองก็ไม่เคยแคร์ว่าใครจะมองยังไง ทุกวันนี้ผมก็ไปกลับรถตู้ แต่งตัวใส่เสื้อผ้าราคาทั่วไปครับ กระเป๋าก็ใช้ใบร้อยสองร้อย แถมไม่ได้ใช้ไอโฟนด้วยฮะ เพราะเฉยๆไม่ได้คิดว่าอยากใช้ตามเพื่อนหรือมองว่ามันโก้อะไรก็แล้วแต่ แต่....บ้านผมก็มีฐานะพอสมควร แต่ไม่อยากอวดแข่งอะไรกับคนอื่นครับ อยากรีบเรีย นๆให้จบเร็วๆเหมือนกันเพราะใกล้จบแล้ว ก็เบื่อหลายๆอย่างที่นี่ แต่ข้อดีก็มีนะ เลยคิดว่าทนๆสี่ปีคงไม่ยากไปหรอก เอาเวลารีบๆเรียนดีกว่าครับ
เพื่อนผมเรียนเก่งมากๆหลายคนเลยที่เค้าก็รีบเรียนให้จบตั้งแต่สามปีครึ่ง บอกเบื่อระบบที่นี่ สังคมก็เฟคๆ หาคนจริงใจตรงๆยาก ผมก็เห็นด้วยนะ ก็เลยเลือกคบเพื่อนน้อยๆแต่จริงใจดีกว่าครับ เพื่อนส่วนมากที่นี่มีไว้แค่เพื่อตอนทำงานจิงๆ ผมเจอมากะตัวฮะ ยังไงก็สู้ๆครับ

*

wu3

• Guest
เบื่อเหมือนกัน อยากออกแต่เสียดายเวลาที่เรียนไป ได้เรียนอะไรที่ชอบแล้วด้วย(มั้ง) ไม่อยากจะไปเริ่มต้นใหม่ เพราะถ้าพูดถึงการเรียนการสอนที่นี่ก็โอเคอยู่ ถึงบางทีต้องเลือกหาอาจารย์ที่สอนดีบ้างอะไรบ้าง เกิดไม่เลือกแล้วไปเจอคนที่สอนแย่ๆก็จบกัน - -

เรื่องที่เบื่อมากๆแล้วทำให้เซ็งทุกวันทุกครั้งที่ไปเรียนก็คงเหมือนคนอื่นๆ คือระบบระเบียบแย่มาก ม.ขึ้นชื่อด้านบริหารแท้ๆแต่ทำไมบริหารงานไม่ได้เรื่องเลย เจอคนบ่นมาตลอดแต่ก็ยังเหมือนเดิม แล้วไหนจะการเดินทางในม.งี้ ที่กินข้าวงี้ เปิดให้มันอยู่ใกล้ตึกเรียนไม่ได้หรือไง พลาซ่าก็มีอยู่ไม่กี่ร้าน มีแต่ของเวฟ และอีกมากมาย ก็เรื่องเดิมๆทั้งนั้น

เรื่องสังคมก็คงต้องทำใจ ถ้าไม่ได้มีเพื่อนก๊กเดิมจากรร.เก่ามาด้วย การจะหาเพื่อนดีๆแล้วเข้ากับเราได้ก็เหมือนเสี่ยงดวง สำหรับเราถือว่าตัวเองโชคดีมากที่เจอเพื่อนดีตั้งแต่เทอมแรก เรียนได้ดีพอๆกับเราทำให้เรียนผ่านไปด้วยกัน ความคิดเป็นผู้ใหญ่ มุมมองทัศนคติก็คล้ายกัน ใช้ชีวิตได้ทุกรูปแบบจะติดดินหรือมีฐานะหน่อยยังไงก็ได้ ไม่เคยโอ้อวด เฮฮาบ้าบอได้เต็มที่ เที่ยวบ้างขยันบ้างขี้เกียจบ้างก็เรียนกันไป แต่ไม่เคยกินแรงเพื่อนเวลาทำงาน ปรึกษาได้ทั้งเรื่องเรียนและเรื่องส่วนตัว ทั้งหมดที่พิมไปนี่คือคนเดียวนะ แต่เรียกได้ว่าคนเดียวก็เกินคุ้มละถ้าได้เพื่อนแบบนี้ที่นี่ ที่จริงก็เจอเพื่อนดีอีกเยอะนะ(ไม่ดีก็เยอะ...) แต่แบบไม่คิดว่าจะมาได้เพื่อนดีขนาดนี้ที่เอแบคอะ ถือว่าเป็นส่วนช่วยเรื่องการเรียนและการใช้ชีวิตที่นี่ได้ดีเลย (เรากะเพื่อนอยู่หอกันทั้งคู่)

คห.บนๆลองทักเพื่อนใหม่ดูบ้างก็ได้ อาจจะเจอคนดีๆแบบที่เราเจอก็ได้นะ ไม่แน่หรอก

*

Guest

• Guest
อยากออก ก็เรียนให้จบ3ปี - 3ปีครึ่งไงครับ
คุณจะทิ้งเวลาที่เสียไปกับการเรียนที่ผ่านมาเปล่าๆหรือไง

*

-..-

• Guest
ความเห็นส่วนตัวของเรา

เราโคตรอยากจะออก แต่ทำไม่ได้เพราะที่บ้านไไม่ยอม คิดนะอยากไปให้ไกลๆเบื่อ เกลียดที่นี่เลยหละขอใช้คำนี้สำหรับเรา
เหตุผลง่ายๆ. : ประเด็นหลักเลย เราไม่ชอบสังคม การทำตัวของเด็กส่วนมากในที่นี่ ไม่รู้จะพูดยังไง เพราะเราเรียนซ้ำ เลยต้องมาเรียนกับรุ่นน้อง เลยคิดว่ามันเด็กๆยังมีความคิดไม่มากพอ ชอบเสียงดัง(เป็นเกือบทุกคนที่เรียนในวิชาเดียวกับเรา) เราก้เลยอยู่ตัวคนเดียวไม่ได้คบใคร เรียนคนเดียว ก็เหงาๆ เลยอยากออก.

เรื่องเรียนไม่ใช่ปัญหาเลย เราว่าเรียนง่าย โอเค ภาษาไม่ใช่ปัญหาสำหรับเราด้วย

เบื่อมากๆก็เรื่องการทำงานของห้องทะเบียน ย่ำแย่ มีกิจกรรมอะไรที ไปถามก็บอกต้องเข้า ถามอีกบอกไม่ต้อง อย่างจ่ายเงิน ก็ล่าช้า วุ่นวาย ลงทะเบียนทีปวดหัวเลย

ถ้าเรื่องเรียนไม่ยาก เรียนง่าย ภาษาไม่ใช่ปัญหา คุณทำไมถึงเรียนซ้ำล่ะคะ
ถ้าไม่อยากเรียนซ้ำกับรุ่นน้อง ก็เรียนให้มันผ่านๆ ไปซะรอบเดียวสิคะ
ไหนบอกว่าไม่ใช่ปัญหา?

*

Vivid

• 239
คิดทุกวัน แต่ไม่เรียนก็โง่กว่าคนอื่นเขา เลยจำใจเรียน กี่ปีก็ช่าง แต่ก็เรียนไป เอาความรู้จากวิชา ไม่ค่อยซีเรียสกับเกรด เรียนแบบนี้แล้วจะมีความสุขครับ เป็นกำลังใจ

*

hold on

• Guest
เราเองก็เบื่อๆนะ แต่อยากเรียนให้มันจบๆไปซะมากกว่า เราเป็นคนเลือกเรียน ABAC เอง โตๆแล้วก็ควรจะมีความรับผิดชอบต่อสิ่งที่ตัวเองตัดสินใจไป ไม่ใช่เด็กๆโน่นก็ไม่เอานี่ก็ไม่เอา
เราว่าชีวิตจริงมันยากกว่านี้เยอะ แค่เรื่องสังคม เรื่องเรียนยาก อะไรพวกนี้มันเป็นเรื่องที่ใครๆก็ต้องเจอ พอไปทำงานจริงๆ เราก็หนีพวกนี้ไม่พ้นอยู่ดี ก็ถือว่าเป็นการฝึกการใช้ชีวิตก็แล้วกัน

สู้ๆค่ะ :)

*

pniess

• Guest
อนาคตในเมื่อคุณจบไปคุณก็ต้องเจอสังคม หลากหลายรูบแปป จะดีหรือแย่กูอยู่ที่การปรับตัวของคุณ
หาคนจิงใจยาก ? คุณเปิดใจที่จะลองค้นหาหรือพูดคุยกับเพื่อน ๆ แล้วหรอ หรือแค่ฟังคนเค้าพูดมาแล้วตัดสิน
คนที่ใช้แบรนด์ทั้งตัว รถแพง ๆ ต้องเป็นคนขี้อวด หรือ หยิ่ง หรือไม่จองใจเสแสร้งงั้นหรอ ?
เปิดใจให้กว้างแล้วยอมรับ เราอยู่ปี 3 เราเองเป็นคนที่ใช้แบรนด์ แต่เราคุยกับทุกคน
เพื่อนเรา มีไม่เยอะไม่น้อยแต่ละคนคุยได้ทุกเรื่องจิง ๆ เวลาทุกข์ก็ไม่ทิ้งกันเลย
เรื่องเรียนก็ช่วย ๆ กันเรียนตลอด เราไปกลับรถตู้ทุกวันนะ
เราไม่ได้มีปัญหาอะไรกับสังคมที่นี่เลย ปกติอะไม่ได้แย่ขนาดนั้นด้วย
คนใส่หน้ากากเข้าหากันมันก็มีเยอะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็ทำเพื่อความอยู่รอดอะ ในอนาคตก็ต้องเจอ
เป็นปกติของมนุษย์บนโลกสมัยนี้ ต้องยอมรับ จะหาว่าเรามองโลกในแง่ร้ายก็แล้วแต่

ตั้งใจเรียนเลิกคิดอะไรแบบนี้ ยอมรับอดทน พาตัวเองไปให้ถึงฝั่ง
สิ่งที่ตามมาจากการเรียนที่นี่ มันย่อมดีแน่นอน

'' ลำบากในวันนี้ จะได้ขี้เกียดในวันหน้า ''

เรื่องระบบ แย่มากไม่ขอพูดพูดไปก็เท่านั้น