Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

เพื่อนคนไหนเคยเจอเหตุการณ์ที่มิดเทอมทำข้อสอบไม่ได้แล้วสู้ต่อไหมครับ

• 6 Replies
  • 11529 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

boss2544

• Professor Member
  • 53
 :1894c7a1: คือผมเพิ่งเรียนวิชาของเมเจอร์มาเกตติ้งเทอมนี้เทอมแรก แล้วยังไม่ค่อยชินกับแนวข้อสอบ  มิดเทอมตอบได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ไม่ได้คิดจะดรอปนะครับ  พอเรียนหลังมิดเทอมไปสักพักรู้สึกเซ็งๆ  อยากทราบว่าแต่ละคนมีกลยุทธ์ที่ใช้ในการแก้มือกับไฟนอลอย่างไรบ้าง แรงฮึดมันลดไปพอสมควร  :20f27c58:

*

bowlchan

• SuperStar Member
  • 355
เมื่อก่อนเคยเป็นประจำค่ะ เคสที่ว่าคะแนนมิดเทอมเน่าแต่ไม่ยอมดรอป สู้ต่อ แหะๆ
กลยุทธ์ก็ไม่มีอะไรเลย แค่คิดว่า ขี้เกียจเรียนซ้ำอีกรอบ = =;
ก็พยายามทำคะแนนเก็บให้ดีๆ และอ่านส่วนของไฟนอลเยอะๆ
เวลาอ่านเราจะใช้วิธีเขียนลงกระดาษซ้ำๆไปหลายรอบอะ ซ้ำจนกว่ามันจะจำได้
(แต่ค่อนข้างเสียเวลาอยู่ เพราะเราเป็นคนจำอะไรยากมาก เหอๆ)

*

PCLB

• 508
สำหรับผม ถ้ารู้ตัวคะแนน Mid ไม่ดี แต่อยากจะฟิต Final ผมก็จะหาที่เรียนพิเศษ เพราะการเรียนพิเศษทำให้เราได้รู้แนวข้อสอบของอาจารย์และเข้าใจลักษณะของตัววิชานั้นๆได้ดีขึ้น โดยส่วนตัวผมจะเลือกเรียนพิเศษเฉพาะวิชาที่เป็นความเข้าใจ เช่น Princ.Market,Princ.Manage,Psycho และก็พวกคำนวณ(ที่แสนจะเกลียด  :3070242c:)ก็เรียนพิเศษ + ฝึกทำโจทย์ เช่น Math for. , Micro eco,Finance (ทำไปกัดผ้าไปด้วยความขมขื่น  :4fd9f2d3:) ส่วนวิชาที่เป็นท่องจำ ผมจะใช้วิธีทำ Turbo (สรุปย่อเฉพาะตัว) ออกมาทีละ Chapter แล้วทำความเข้าใจกับมัน + ท่องจำโดยทำทีเป็นคนออกข้อสอบเอง แล้วลองทำเอง เช่น Western Civil(ของ BBA World Civil ก็เหมือนกัน),Ethics มีเกรด,Phonetics (Arts),รวมถึง วิชามหากาพย์ Eng I,II,III,IV นี่นั่งเขียน Essay + แต่งประโยค + ท่องแกรมม่า + ทำสรุปคำศัพท์ฉบับตัวเอง หมดไปแล้วกว่า 10 แผ่นกระดาษ
 :45ed7b5f:
สรุป : เทคนิคการที่จะแก้มือตัวเองได้คือต้องฝึกทำโจทย์บ่อยๆครับ แล้วต้องเอาในส่วนที่อาจารย์สอนมาอ้างอิง (มาทำเพิ่ม) จะได้รู้ว่าประเด็นไหนที่อาจารย์ชอบออก

ปล.ถ้าวิชาไหนที่รู้ตัวว่าคะแนนแบบนี้กู่ไม่กลับแล้ว ยอมดรอปแล้วบอกตัวเองว่าเทอมหน้าตั้งใจให้มากกว่านี้ ทุ่มเทกับมันให้เต็มที่สุดๆไปเลยครับ :215ad82f:
ปล.2 บางครั้งผมเองก็ใช้วิธีเดียวกันกับ Rep.บน เพราะบางทีสมองมันก็แก่ ขี้หลงขี้ลืม  อ่านไปอ่านมาแล้วมันเวียนหัวจนลืมไปเลยว่าต้องท่องตรงจุดใดต่อไป  :ac0d5cff:
« Last Edit: February 07, 2012, 11:46:33 PM by princelebii »

*

Alliance

• 210
เรียนmktเหมือนกันค่ะ เราว่าข้อสอบไม่ยาก แต่รายละเอียดเยอะ ทุกตัวเลย
เราเป็นพวกชอบtake note (ทำเฉพาะวิชาmkt) ถ้าไม่มีเวลาย่อรายละเอียด
เอาแค่หัวข้อใหญ่-หัวข้อย่อย ก็ช่วยได้มากแล้ว ทำให้รู้ว่าเรื่องนี้มันอยู่ในหัวข้อไหน จะได้ไม่ไปปนกันในหัว
ถ้ามันแยกหัวข้อย่อยเยอะมาก ก็จำเป็นตัวย่อเข้าไป

ก่อนสอบ เราอ่านไปด้วย พูดกับตัวเองไปด้วย พยายามพูดให้ชินปาก
แล้วmktน่ะ ชอบออกหัวข้อที่เป็นเมนหลักของchapter ไม่ค่อยออกยิบย่อย
ถ้าอ่านไม่ทันหรือจำไม่ไหว จำเฉพาะเมนหลักพอ

ถ้ามีเพื่อนก็ติวกับเพื่อนค่ะ วิชาพวกนี้มันเข้าใจเองไม่ค่อยได้ บางทีคิดว่าถูกแล้ว ดันผิดซะนี่
เข้าใจไม่ตรงกันจะได้ช่วยกันแก้

*

nefer

• Hero Member
  • 109
ก็มีหลายวิชานะ ในตัวเราที่มิดเทอมไม่ดี แต่ก็สู้ตอนไฟนอลจ้าาา แล้วแต่อิมเมจของคนนะเราว่า ถ้าตอนไฟนอลฟิตก็อาจจะไหว

ถ้ามิดทเอมต่ำกว่าครึ่งไม่เยอะอ่านะ แต่ถ้าไฟนอลมาขี้เกียจ คะแนนก็ออกมาไม่ดีได้เหมือนกัน สรุปคือไฟนอลนี่เป็นอะไรที่จำเป็นมาก ถ้าอยากผ่าน

ทุกคนอ่ะ จะไม่รู้หรอกว่ามิดเทอมเป็นข้อสอบแบบไหนจนกว่าจะได้สอบ พอสอบออกมาแล้วก็จะรู้เป็นแนวของไฟนอลได้

เราเองมิดเทอมได้น้อยเพราะไม่รู้แนวทางอ่ะ พอรู้แนวทางเราก็มาวางคอนเซ็ปใหม่ ่าเป็นแบบนี้ๆ มันน่าจะเป็นแบบนั้นนะ แล้วอ่านที่มันใกล้เคียงกับข้อสอบมิดเทอม

*

boss2544

• Professor Member
  • 53
^^ แต่ละความคิดเห็นสุดยอดมากๆเลยครับ อิอิ กำลังใจมาเลย ไม่ได้ท้อแท้อะไรหรอก แค่เรื่องปกติที่เราอ่านมันเยอะๆ แต่คะแนนที่ออกมาดันไม่เยอะตาม ^^ เดี๋ยวไฟนอลจัดหนักๆเลย อ่านก่อนสักเดือนนึง วางแผนจัดเวลาดีๆ  ขอบคุณทุกๆคนมากครับ

*

yermann

• Guest
อะแฮ่ม  วิชา Stat 1 ผมได้ มิดเทอม 0 แต่กลับมาได้ C- นะจ๊ะ

เพื่อนผมไม่เข้าสอบ Eng 2 เพราะลืมวันสอบ

แต่ก็สอบผ่านไป eng 3 นะ  (a04)