Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

อยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำเคล็ดลับการผ่านENG IIIค่ะ

• 8 Replies
  • 16804 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

กำลังจะเรียน(อีกรอบ)

• Guest
ต้องขยันแค่ไหนถึงจะพอคะ?
เราเองก็พยายามทบทวนๆ
ในห้องตั้งใจเรียนตลอด
ไม่เคยมาสาย ไม่คุยเล่นเลย
(เพราะเรียนคนเดียว ไม่มีเพื่อน)

แต่ก็ยังไม่ผ่าน T_T

ขอคำแนะนำด้วยนะ
ในกรณีที่ได้อาจารย์...
(ละไว้...ในฐานที่เข้าใจ)

เหอๆ ไม่อยากเรียนซ้ำๆๆๆๆ

*

svanakorn90

• Hero Member
  • 115
  • "STIG"
สู้ตายครับ^^ผมปีหนึงแต่ยื่นไอเอลเอาเลยไม่ต้องเรียน

*

avatan

• Newbie
  • *
  • 3
Editing and Prove reading Part
ถ้าพาทแกรมม่า ทำไม่ได้ โอกาสจะผ่านก็ยากครับ พยายามทำไห้ได้สักครึ่งนึงคับ
ส่วนเรื่องอาจารย์ก็มีส่วน แนะนำ"อาจารย์สุวรรณา" ENGIII ครับ
อาจารย์คนนี้เขาจะถามเด็กทุกคนไห้บอกว่าเรียนมาแล้วกี่รอบ แล้วเขาก็จะจดไว้พิจารณาเปนพิเศษ
แต่ถ้าเรียนหลายรอบแล้วไปเรียนกะเขาให้ตั้งใจเรียนพยายามห้ามขาดเลย ย้ำนะคับ และทำงานส่งทุก assignment นะครับ ย้ำห้ามมองข้ามจุดนี้ครับ ไห้เขาเหนความตั้งใจ เขาบอกว่าจะช่วยแล้วเขาก็ช่วยจิงๆ ครับ... แต่ถ้าเรียนมาหลายรอบแล้ว ยังไม่ตั้งใจอีก ก็ Say good bye เลยครับ
ส่วนเรื่องฟรีเซ้น เวลาฟรีเซ้น อย่า อ่านโพยครับ พยายามท่องจำไห้ได้ หรือไม่ก็เปน own word ถึงจะเปนศัพง่ายๆแต่เราพูดเองไม่ได้ดูโพย   มันก็ดีกว่าพวกพูดศัพหรูๆ แล้วดูโพย นะครับ
« Last Edit: April 15, 2009, 10:26:27 PM by avatan »

*

Zeroize

• Sr. Member
  • 22
ส่วนแรกเลยครับ

อาจาน ผมเชื่อว่าเป็นสิ่งที่สำคัญมากที่สุดครับ

ของผม รอบ ที่ 2 ครับ ตอนแรกคิดว่าจะรอบที่ 3 ซะแล้ว

เจออาจานครั้งแรก แทบถอดใจเลยครับ ( คนย้าย sec + ดรอป ไป ประมาณ 5-6 คนแล้วครับ )

Writing I ได้ มา 1.5 จากคนก่อนได้ 4

Writing ส่วนใหญ่ต่ำกว่า 3 ทั้งสิ้นครับ

Quiz I ก็ เน่าเกินจะบรรยาย ทั้งๆที่คิดว่าทำได้ดีแล้ว

Oral Present เจอหัวข้ออันหฤโหด ข้อตำหนิ ตรึม ได้มาน้อยนิด

พอมาถึง Midterm ได้มา ไม่ถึง 70% ครับ แต่ก็ถือว่า โอเค ( ได้มา 45 )

หลังจากผ่าน Midterm มา คนก็หายไปเยอะเลยครับ

แต่ผมก็สังเกตุว่า อาจานเริ่มจะช่วยคนที่พยายาม + ขยัน แล้ว

เพราะหลังจาก Midterm คะแนนก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆครับ ( Writing จาก 1.5 ~ 2 เป็น 2.5 ~ 3, Oral 13 > 16 )

พอถึงตอน Final คนประมาณ 80-90% ที่เหลือก็พูดคุยกันอย่างตลกแล้วครับ เข้าสอบ เพื่อดูแนว

คะแนนก่อน Final ผมต้องทำอีกประมาณ 80-85 คะแนน จาก 110

แทบไม่เชื่อตัวเองเลยครับว่าจะทำได้ แล้วผ่าน EngIII ในรอบนี้มาได้

เชื่อไม่เชื่อตอนแฟนบอกครั้งแรกว่าผ่าน ผมยังว่าแฟนเลยครับ ไม่ใช่เรื่องล้อเล่นนะ

แต่พอดูจริงๆก็ผ่านครับ

ขอให้พยายามถึงที่สุดนะครับ ยังไงก็ไม่มีอะไรเสียหายแล้ว ^^

ปล. อาจานผมสอนไม่กี่ sec ครับ ส่วนมากเป็น sec ที่เด้ง เพราะ EngII ตก 44x-45x พวกนี้ครับ ชื่อนำหน้า Asst Prof. :d
« Last Edit: April 16, 2009, 03:57:32 AM by Zeroize »

*

naruto4717701

• Hero Member
  • 102
ส่งงานให้ครบ อันนี้สำคัญมากๆ

งานไหนคะแนนไม่ดี ขออาจารย์ทำส่งใหม่เลยคับ เหนื่อยหน่อย แต่คุ้ม เช่น งานได้คะแนนมา 7 จาก 10 ขอทำใหม่เลย ให้ได้ 8

ทำแบบนี้กับทุกงานที่อาจารย์สั่ง

Midterm ทำคะแนนให้เยอะหน่อยคับ ยังไงต้องให้ได้เกิน 70% พยายามเก็บรายละเอียดนะคับ ประมาณว่า อาจารย์ให้เขียนแบบไหน ยังไง ขึ้นต้น ลงท้ายยังไง

อย่าไปถาม section อื่นนะคับ อาจารย์คนละคน การตรวจจะไม่เหมือนกัน

*

ฟาฟ้า

• Guest
อิ๊งโฟ เราสองรอบอะคะ แต่ตกฟีออท ตอนนี้เทคคอรสอยู่ ก็เกือบจบแล้วหละ

ตอนเรียนอิ๊งโฟ เราเก็บศัพท์ไปเยอะๆอ่าคะ ในห้องสอบให้มาร์คสิ่งที่สำคัญๆไว้

อาจารย์เน้นอะไรเยอะๆในห้องเรียน ก็เน้นแล้วก็ท่องจำเลย

ในห้องสอบช่วยได้มากค่ะ

แล้วก็แก้คำผิด มานมี 11 ข้อมั้ง ท่องจำเลย ช่วยได้เยอะเลย

แนะนำได้แค่นี้ค่ะ เพราะ เราก็ได้ c อิ๊งโฟเหมือนกัน

*

kano

• Sr. Member
  • 27
พี่หรอ แนะว่าสอน่ามีปันหากับอาจานค่ะ แต่อาจานรุ่นพี่ โดนเชิญออกไปแล้ววววววววว อิอิ

*

boboverlord

• SuperStar Member
  • 436
  • BBA, Finance, 521xxxx
    • My facebook page
English III หลัก ๆ คือแกรมม่าให้แม่น ฝึกเขียนให้มาก (เน้นฟอร์มตายตัว กับ synonym หรือการหาคำที่เหมือนกันมาใช้แทน) นอกนั้นก้เก็บคะแนนในห้องเอา

ถ้าไม่เก่งแกรมม่าแล้วคิดว่าตัวเองฟิตพอ ใช้ใช้หลักสูตรเร่งรัด 1 เดือนของผมครับ

นั่นคือการหาหนังสือแกรมม่าดี ๆ หนา ๆ (ซัก 200+ หน้า) แล้วคัดย่อใหม่ทั้งเล่มครับ แม่นแน่นอน
Through The Killing Fields of Life, Survival and Adversity in Moonflowers<br />

*

bom Abac

• Guest
App Hello Career เป็นแอพสอนภาษาอังกฤษ ที่ตอนนี้มีให้โหลดฟรีอยู่ในระบบ IOS ครับ ใครสนใจลองเข้าไปโหลดมาเรียนกันดูนะครับ (ตัวนี้สามารถใช้เป็นบทเรียนเสริมได้ดีเลย เราก็ใช้อยู่)