Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

Major Finance ~

• 10 Replies
  • 3997 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

BB.

• Guest
Major Finance ~
« on: September 07, 2011, 12:53:39 PM »

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับวิชาใน Major Finance หน่อยยค๊ะ
วิชาไหนควรจะลงก่อนน และลงกับอาจารย์คนไหนดีค่ะ ??
อยากถามพี่ๆที่เคยเรียนในแต่ละวิชาของเมเจอร์ไฟแนนซ์
แนะนำ อาจารย์ที่สอนดี สอนเข้าใจง่าย โหดไม่เปนไรค่ะ ^^"

Thank you. <3

:baa60776: :baa60776: :baa60776:

*

Orange

• Guest
Re: Major Finance ~
« Reply #1 on: September 07, 2011, 12:58:38 PM »
FIN 3712 Money and Capital Markets
มีอาจารย์คนเดียวที่สอนคือ DR. MALINEE   
อาจารย์เค้าสอน โอเค มั้ยคะ?

*

fifa

• Guest
« Reply #2 on: September 07, 2011, 07:14:56 PM »
ลง money cap กับ analysis tool ก่อนคับ 2 ตัวนี้มีสอนคนเดียว
ถ้าไหวก็ลง investment A.มาริสา ก็ได้คับ ปีหลังๆจะได้ไม่หนัก

*

chocolate nokia

• Guest
« Reply #3 on: September 07, 2011, 11:14:25 PM »
^^
investment เรียนหนักมั้ยคะ ยากรึเปล่า?

*

boboverlord

• SuperStar Member
  • 436
  • BBA, Finance, 521xxxx
    • My facebook page
« Reply #4 on: September 08, 2011, 06:57:13 PM »
วิชาเมเจอร์ไฟแนนซ์ยากทุกวิชาครับ ก่อนลงไปทำใจล่วงหน้าได้เลย แถมหลายวิชามีคนสอนแค่คนเดียวด้วย ฉะนั้นไม่ต้องคิดมากครับ เตรียมใจอย่างเดียวก็พอ

ปล. อาจารย์ในเมเจอร์ไฟแนนซ์ใจดีแหละ
Through The Killing Fields of Life, Survival and Adversity in Moonflowers<br />

*

BB <3

• Guest
« Reply #5 on: September 10, 2011, 10:51:07 PM »
ค่ะ ชอบคุนมากกค่าาาา แต่พอดีเรายังไม่ได้ declare major เลยอ่าคะ [ตอนนี้อยู่ปีสอง]
advisor เค้าจะโอปะคะ ?? ถ้าถามว่าไหวมั้ยอะคะ เราก็เรียนได้นะคะ
แต่กลัว advisor ไม่ให้ลง TT .. ตอนนี้ไม่มีอะไรเหลือให้เรียนแล้วอะคะ เลยจำเปนต้องลงตัวของเมอเจอ
ไม่งั้น credit น้อยแน่เทอมหน้า เสียดายเวลา TT.

เรียนน fin2700 เเล้ว เลยยกะจะลง money cap. ( M.cap required fin2700)
ปัญหาคือ ละเทอมหน้าจะลง corfin + money cap แต่เค้าบอกมี quiz วันเดวกันอะคะ (จะลง IBE ด้วย quiz วันเดวกันสามตัวเลย TT)
เลยกะไปลง analysis tool แทน money cap...
Analysis tool หากเราลงพร้อมกับ corfin จะได้มั้ยคะ? ( A.T. มัน required corfin)

thank you <3

*

boboverlord

• 436
« Reply #6 on: September 10, 2011, 11:15:59 PM »
Analysis Tool ไม่รีไควร์ Cor Fin นะ เทอมนี้มีคนลงเรียนพร้อมกันเยอะมาก
ควิซ Cor fin กับ money cap วันเเดียวกันก็จริงแต่ถ้าเตรียมตัวมันก็ไม่โหดขนาดนั้น เพราะมีช่วงว่างหลาย ชม. อยู่

ปล. money cap สอบควิซที่หัวหมาก ต้องระวังด้วย
Through The Killing Fields of Life, Survival and Adversity in Moonflowers<br />

*

BB =)

• Guest
« Reply #7 on: September 10, 2011, 11:34:01 PM »
TT .. อ่อคะ ขอบคุนมากๆๆคะ ตอบเร็ววมากกก ~ อิอิ
คือ ถ้า quiz corfin  + cap ยังโอเค
เเต่พอดีนู๋จะลง IBE ด้วยอ่ะคะ เค้าบอก quiz วันเดียวกันหมดด (เอแบคนะเอแบค!>"<)  :058e8b09:

ปล. Analysis tool มีเรียนกับ คอมด้วยหรอคะ?
ได้ยินมาแว่วๆ พวกโปรแกรมไรงี้อะหรอคะ? หรือเรียนเนื้อหาทั่วไปปกติ?

** For new Curriculum only, SUVARNABHUMI CAMPUS **
? มันขึ้นใน class look up อะคะ มี 4 sec ขึ้นแบบนี้หมดเลยย  
สำหรับหลักสูตรใหม่ หมายถึงอะไรอะคะ =..=   :098eb4a5:

ขออีกคำถามคะ รบกวนหน่อยนะคะ corfin + money cap เรียนพร้อมกัน เนื้อหาคงไม่ใกล้เคียง
ไม่สับสนปนกันหรอกใช่มั้ยยอะคะ?  :efb50fe2:

*

boboverlord

• 436
« Reply #8 on: September 11, 2011, 05:17:10 AM »
1. วิชาที่สอบควิซวันเดียวกันก็มี micro macro IBM finance corfin และ moneycap อะนะ ในทั้งหมดนี้วิชา IBM ง่ายสุดแล้ว เพราะเป็นช้อยส์

2. Analysis Tools เรียนสองคาบนั่นคือสอนในห้องเรียนกับสอนในห้องคอมครับ เนื้อหาจะคล้ายๆ account + corfin แต่เน้นทำกัยคอมแทน (ซึ่งจะยากคนละแบบ)

3. For new curricucum ก็คือหลักสูตรของพวกเราตอนนี้อะครับ old curricucum คือของพวกรุ่นพี่หลายปีก่อนแล้ว

4. corfin กับ moneycap เนื้อหาแทบไม่ชนกันเลยครับ เพราะมองคนละมุมมองถึงจะเป็นเนื้อหาไฟแนนซ์ด้วยกัน (corfin ศึกษาการบริหารเงินของบริษัท แต่ moneycap จะศึกษาระบบการเงินของตลาดโลก)

*

BB.

• Guest
« Reply #9 on: September 11, 2011, 09:35:11 PM »
อ่อ เข้าใจเเล้วคะ ขอบคุนมากกค่ะ  :8f337f1c:

*

Anonyme

• Guest
« Reply #10 on: September 12, 2011, 11:36:33 PM »
ถ้าเรียนMacroแล้ว ก็ลงBusCondไปด้วยก็ได้ครับ ชิวๆ
วิชานี้ง่ายที่สุดในmajor financeแล้วมั้ง
เนื้อหาน้อย แต่projectหนัก