Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

โดนจับ cheating เราไม่เจตนาโกงข้อสอบ ขอคำแนะนำ

• 33 Replies
  • 16875 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

SS

• Jr. Member
  • **
  • 13
เรื่องคือ เราสอบแล้วเอาโทรศัพท์ไว้กับตัวเพื่อดูเวลา วันนั้นเราลืมนาฬิกา เลยตัดสินใจใช้โทรศัพท์ดู ไม่คิดว่าจะโดน สุดท้ายก็โดนค่า  :7f5341cc: วันนั้นสอบชั้น5 ที่เป็นห้องใหญ่มากๆ

อาจารย์ก็ยึดโทรศัพท์เราไปดู แล้วก็เปิด ดูรูปภาพ ซึ่งมันก็มีรูปที่เราถ่ายโปรเจคเตอร์จากที่เรียนในห้อง และเนื้อหาวิชา ที่สอบ ซึ่งเราก็ไม่ได้มีแค่วิชานั้นวิชาเดียว มันมีทุกวิชาที่เราเรียนแหละ แบบ เรา ชอบถ่ายเก็บไว้ในโทรศัพท์เวลาเปิดดูก็สะดวก พกแค่เครื่องเดียว อาจารย์ก็เอาใบสีน้ำตาล พร้อมเนื้อหาความผิด มีโทรศัพท์อยู่บนตัว และ เนื้อหาในเครื่อง  :4fd9f2d3:

กรณีนี้ เราสามารถทำอะไรได้บ้างคะ วิชาที่โดนจับcheating ยังต้องไปเรียนหรือไม่? โทษที่โดนจะมีอะไรบ้างคะ  แล้วตอนสอบสวน จะเป็นยังไงบ้างคะ  เราจะได้ทำใจ และเตรียมตัว ทุกคนที่เราเล่าก็ พูดๆกันว่า เรานี่แบบจิงๆเลย ทำไมทำงี้

คุยกับใครได้บ้างคะ เพื่อช่วยไกล่เกลียสถานการณ์นี้

แล้วพวกทุน 3.85 กับ เกรียตินิยม นี่คือไม่ได้แล้วหรือป่าวคะ  คิดว่าควรไปดรอปเลยดีไหมคะ เห็นว่าได้เงินคือครึ่งนึงถ้าดร๊อปก่อนมิทเทอม หรือ รอ สอบสวน ก่อนดีคะ  

ท้อมากก ตั้งใจเรียน ตั้งใจอ่าน แต่มาโดนจับข้อหา cheating

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ
« Last Edit: March 12, 2015, 03:07:50 AM by SS »

*

KID

• Guest
เอาจริงๆ วิธีอื่นที่จะดูเวลาก็มีนะ
เช่น ยกมือถามอาจารย์ ไม่ก็สังเกตคนที่ออกจากห้องเป็นต้น
กรณีนี้น่าจะหนักเพราะเจอเนื้อหาในมือถือ
แตถ้าจะสอบสวน คุณก็ต้องไปทำให้คณะกรรมการรู้ว่า
คุณไม่ได้ตั้งใจโกงจริงๆ แต่ดูจากเคสน่าจะยาก
ถ้าคุณโดนจับ cheating เตรียมตัวทำงานฟรีๆได้เลยค่ะเทอมหน้าถ้ามหาลัยสรุปว่าคุณ cheating
แต่ถ้าคุณไม่มีเจตนาจริงๆ ไปพิสูจน์ต่อจะดีกว่าค่ะ
สู้ๆนะคะ
 :875328cc:

*

SS

• **
  • 13
เอาจริงๆ วิธีอื่นที่จะดูเวลาก็มีนะ
เช่น ยกมือถามอาจารย์ ไม่ก็สังเกตคนที่ออกจากห้องเป็นต้น
กรณีนี้น่าจะหนักเพราะเจอเนื้อหาในมือถือ
แตถ้าจะสอบสวน คุณก็ต้องไปทำให้คณะกรรมการรู้ว่า
คุณไม่ได้ตั้งใจโกงจริงๆ แต่ดูจากเคสน่าจะยาก
ถ้าคุณโดนจับ cheating เตรียมตัวทำงานฟรีๆได้เลยค่ะเทอมหน้าถ้ามหาลัยสรุปว่าคุณ cheating
แต่ถ้าคุณไม่มีเจตนาจริงๆ ไปพิสูจน์ต่อจะดีกว่าค่ะ
สู้ๆนะคะ

ใช่คะพอเรากลับมานั่งคิดก็ คิดได้อย่าที่บอกเลยคะ พี่เราก็บอกว่าน่าจะยกมือขึ้นขออาจารย์ให้มาบอกทุก20นาทีแบบลองขอก่อน  พอจะทำอะไรได้บ้างนอกจากพูดความจิง. เอาจิงๆเรากลับมาคิดอีกทีก็คิดว่าถ้าเที่ยบกับหลักฐานที่เจอ มันก็ดูไม่น่าบริสุทธิ์ใจ แล้วเราได้ยินมาว่ารุ่นพี่ทีี่เค้าไม่ได้ทำแล้วยังยืนกรานว่าไม่ได้ทำโดน1ปี. แต่เราก็ไม่อยากโดนบังคับให้ต้องยอมรับว่าโกงทั้งที่ไม่เจตนา ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ เราจะพยายามทำใจ

*

ป๋าPanda

• Professor Member
  • 73
refuse ทุกข้อหาครับ อาจช่วยได้

*

SS

• **
  • 13
refuse ทุกข้อหาครับ อาจช่วยได้

มีคนบอกว่าถ้าเรายืนกรานมากๆเค้าจะให้พักการเรียน1ปี.

*

KID

• Guest
แต่เอาเข้าจริงๆ
ถ้าคิดจะยืนกรานต่อไปมันก็ยากนะ
เพราะกฏก็มีบอกอยู่แล้วห้ามพก electronic devices ติดตัว
ในเวลาสอบได้แค่อุปกรณ์เครื่องเขียน

ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ ไม่ว่าจะเป็นยังไงต่อ
ชีวิตต้องเดินต่อไปค่ะ สู้ๆ

*

SS

• **
  • 13
แต่เอาเข้าจริงๆ
ถ้าคิดจะยืนกรานต่อไปมันก็ยากนะ
เพราะกฏก็มีบอกอยู่แล้วห้ามพก electronic devices ติดตัว
ในเวลาสอบได้แค่อุปกรณ์เครื่องเขียน

ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ ไม่ว่าจะเป็นยังไงต่อ
ชีวิตต้องเดินต่อไปค่ะ สู้ๆ

คือยังไงเราก็ต้องโดนใช่ไหมคะ มีโอกาสไหม ที่จะบอกเจตตนา ของเราว่าบริสุทธิ์ใจที่จะดูเวลา แล้วเค้าจะพิจรณาบ้าง. เราพึ่งอยู่ปีหนึ่ง โดนแบบนี้และต้องอยุอีก3 ปี เรื่องนี้คงตามหลอกหลอนเรามาก ยังไม่รู้จะจัดการความคิดกับความรู้สึกตัวเองตอนนี้ยังไงดีเลยคะ

*

KID

• Guest
เท่าที่ทราบส่วนตัวนะคะ
เคสที่รอดจริงๆมีน้อย
เคสได้ยินมาเคสนึงแค่ มีโน้ตติดไปใส่ในกระเป๋าดินสอ
แล้วอาจารย์ไปเจอ ยังโดนเลยค่ะ ท้ายที่สุดก็โดนบันทึกว่า cheating
ในเคสของคุณมันยากจริงๆค่ะ
เคสมือถือเราได้ยินมาโอกาสรอดแทบจะไม่มีเลย
ยังไงลองหาคนที่รู้จริงๆดีกว่านะคะ เราก็รู้แค่นี้
แต่อย่างที่บอกลองพยายามดูนะคะ
ผลออกมายังไงก็ต้องรับมันและเรียนรู้ไว้ แล้วก้าวเดินต่อไปค่ะ
เราก็รู้จักคนที่โดนจับ cheating แต่วันนี้เค้าก็จะจบแล้วนะคะ
สู้ๆค่ะ

*

SS

• **
  • 13
เท่าที่ทราบส่วนตัวนะคะ
เคสที่รอดจริงๆมีน้อย
เคสได้ยินมาเคสนึงแค่ มีโน้ตติดไปใส่ในกระเป๋าดินสอ
แล้วอาจารย์ไปเจอ ยังโดนเลยค่ะ ท้ายที่สุดก็โดนบันทึกว่า cheating
ในเคสของคุณมันยากจริงๆค่ะ
เคสมือถือเราได้ยินมาโอกาสรอดแทบจะไม่มีเลย
ยังไงลองหาคนที่รู้จริงๆดีกว่านะคะ เราก็รู้แค่นี้
แต่อย่างที่บอกลองพยายามดูนะคะ
ผลออกมายังไงก็ต้องรับมันและเรียนรู้ไว้ แล้วก้าวเดินต่อไปค่ะ
เราก็รู้จักคนที่โดนจับ cheating แต่วันนี้เค้าก็จะจบแล้วนะคะ
สู้ๆค่ะ

ขอบคุณจริงๆนะคะ ตอนนี้เราก็พยายามทำใจอยู่ ส่วนตัวเราก็ผิด พอได้อ่านที่เขียนว่ารับมันแลละเรียนรู้ไว้ เป็นคำพูดที่ดีจิงๆคะ รู้สึกโอเคขึ้นมาระดับนึง ผลเสียที่เกิดขึ้นมันจะไม่ตามเราถึงแม้จะจบใช่ไหมคะ ถ้าจบแล้วเรื่องโดนข้อหาชีตติ้งก็จะหายไปช่ายไหมคะ. เราก้โอเคถ้ามันไม่ติดตัวจนทำงาน ถือว่าได้ประสบการณ์ โดนเรื่องแย่ๆสักครั้ง จะได้มีเรื่องไว้เล่าตอนแก่. ขอบคุณจิงๆนะคะ

*

im-alliance

• Guest
ไม่ทราบว่ายังเช็คกระทู้อยู่รึเปล่า แต่เล่าในกรณีของเพื่อนนะคะ
เพื่อนcheatingจริง แต่เขาเลือกที่จะปฏิเสธจนถึงที่สุดเพื่อนไม่ให้มีประวัติในtranscript
ทางมหาลัยจึงให้พักการเรียน1ปี โดย1ปีนั้นเขาไปเรียนภาษาที่อเมริกาแล้วค่อยกลับมาเรียนต่อ จนตอนนี้จบแล้วค่ะ

*

SS

• **
  • 13
ไม่ทราบว่ายังเช็คกระทู้อยู่รึเปล่า แต่เล่าในกรณีของเพื่อนนะคะ
เพื่อนcheatingจริง แต่เขาเลือกที่จะปฏิเสธจนถึงที่สุดเพื่อนไม่ให้มีประวัติในtranscript
ทางมหาลัยจึงให้พักการเรียน1ปี โดย1ปีนั้นเขาไปเรียนภาษาที่อเมริกาแล้วค่อยกลับมาเรียนต่อ จนตอนนี้จบแล้วค่ะ

ที่เราทราบมานะคะ คือในใบtranscript ไม่มีประวัติอะคะ. แต่จะมีประวัติอยุในระบบมหาลัย
แต่ถ้าโดนพักการเรียน1 ปีนี้คือก็มีประวัติ อยู่ดีไหมคะ
แต่เอาจิงๆเราก็กำลังเลือกอยู่ว่า จะพูดความจิงต่อไปหรือ ยอมรับในสิ่งที่กรรมการอยากให้ยอมรับดี เพราะผลมันต่างกันมาก
ขอบคุณที่สละเวลามาเล่า ประสบการณ์ ที่รู้มานะคะ

*

481xxxx

• Guest
ผมเคยโดนตอนเรียน summer ครับ
สอบ final แต่ลืมเก็บมือถือ โดนตรวจตอนเริ่มนั่ง
โดนจับ cheating ทั้งๆที่ยังไม่ได้เปิดมือถือ
แต่เค้าให้ทำข้อสอบต่อและยึดมือถือไปตรวจสอบ

ผลการตรวจข้อสอบผมได้ A แต่โดนปรับตก W เพราะไม่ทำตามกฎระเบียบ
ทาง comittee ไม่ให้ความเป็นธรรมในการพิจารณา ว่าตั้งใจทุจริตหรือไม่
ผลเสัียคือผมต้องมาเรียนซ้ำวิชาเดิมอีกรอบ เสียเงิน เสียเวลา

ปัจจุบันทำงานบริษัทข้ามชาติ ชั้นของโลกมาหลายปี
ยืนยันว่าสิ่งเหล่านี้ไม่มีผลกับการทำงานในอนาคตครับ มีติด W ไว้ให้เป็นข้อเตือนใจในอดีตเท่านั้นเอง อย่าซีเรียสมาก

*

bine

• Guest
อยากช่วยน่ะ ถ้าเรื่องนี้มันเกิดจากเหตุสุดวิสัย แต่เนื้อจากกฎระเบียบในการเข้าสอบของมหาลัยมีไว้และประกาศแล้ว คงรอดยากครับ ถ้าไม่ผิดยืนยันความบริสุทธิ์ครับ ถ้าอยากได้คำปรีกษาดีดีติดต่อพี่ชายที่มหาลัยเลยครับท่านใจดี

*

artsssssss

• Guest
เพื่อนพี่เคยโดนนะคะ คือทำข้อสอบเสจแต่ไม่ได้ปิดมือถือ มีข้อความเลยเอาขึ้นมาดู แต่เพื่อนพี่มันไม่ได้ค้านหัวชนฝ่าตอนสัมภาษา สรุปมันติดเอฟวิชานั้น และมีจดหมายส่งไปที่บ้านคะ พี่คิดว่าในระบบน่าจะขึ้นว่าเรามีประวัตินะคะ ยังไงก็สู้ๆนะน้อง

*

Nnnnnnn

• Guest
อยากจะบอกว่า พูดความจริงไปค่ะ ไม่ว่ายังไง
ก็พูดไปเถอะความจริง เราเคยโดนตอนนั้นเครื่องคิดเลขที่นำเข้าไปสอบมีรอยขีดเขียนไว้ แต่เราไม่ได้เป็นคนเขียน แล้วอาจารย์มาหาว่าเราเป็นคนเขียน เลยโดนจับว่าโกง คือในห้องก็โดนอีกหลายคน ยางลบมีรอย นู้นนี้ แต่เราก้อเข้าไปพูดว่าเราไม่ได้จะโกง ยืนยันไปว่าเราไม่ได้อยากจะโกง ไม่ได้มีเจตนา พูดตามความจริงค่ะ ตอนนั้นเราก็ไม่ตกนะ เรา prove ผ่าน ลองดูค่ะ แค่พูดความจริง ค่ะ เราโดนตอนปี4 ตอนนี้เรียนจบแล้ว ทำงานแล้วค่ะ