Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

สอบถามเรื่องการซื้อขายหอพักค่ะ!!

• 2 Replies
  • 988 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

เรื่องการซื้อขายหอพัก

• Guest
พอดีไม่เคยขายสัญญาหอพัก อยากรู้ว่าถ้าเราขายสัญญาแล้วออกก่อนสิ้นเดือนแบบนี้ค่าห้องเดือนที่เราจะออกใครจะต้องเป็นคนจ่าย เราเองหรือคนมาซื้อ ตอนเราทำสัญญากับทางหอคือเลือกอยู่ฟรีเดือนสุดท้าย ใครรู้หรือเคยย้าย ยังไงคอมเม้นบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

*

day

• Guest
ผมว่า มันอยู่ที่เราจะตกลงกับผู้ที่จะมาเช่าใหม่เลยมากกว่า อย่างมากอาจจะให้คนใหม่มาจ่ายค่าเช่าล่วงหน้า หรือไม ่ก็แถมให้เค้าไปฟรีๆครึ่งเดือน ก็ยังดีนะครับ

*

depressing student

• Guest
ตามความถูกต้องตามสัญญา
 1เดือนค่าประกัน + 1เดือนค่าเช่าห้องล่วงหน้า+เดือนแรกที่เราเข้าอยู่ =3เดือนที่เราจ่ายกับทางหอตอนเข้ามาอยู่
เท่ากับว่าค่าเช่าห้องนั้นเราจ่ายล่วงหน้าค่ะ
ในกรณีถ้าเราย้ายออกเราก็จ่ายแค่ค่าน้ำค่าไฟให้กับหอเท่านั้นแล้วเค้าจะคืนเงินให้2เดือนที่จ่ายไป

example
ค่าเช่าห้อง5,000
จ่ายตอนเข้ามา15,000
ถ้าเราขายหอ คนที่เขา้มาอยู่ต้องจ่าย 15,000ค่ะ
แล้วเค้าจะได้คืน10,000ตามเงินปนะกัน
ส่วนอีก5,000ก็คือของเดือนที่เค้าจะเข้ามาอยู่

แต่จริงๆมันขึ้นอยู่กับการที่เราตกลงกับผู้เข้ามาอยู่ใหม่นะคะ
ที่แน่ๆคือคนเข้ามาอยู่ใหม่ต้องจ่าย10,000ค่ะ