Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

โดนจับ cheating เราไม่เจตนาโกงข้อสอบ ขอคำแนะนำ

• 33 Replies
  • 16897 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

สกสกสกสมกม

• Guest
ถ้าโดนอาจารสงสัยเอานาฬิกาแอปเปิลวอชไปเช็คแต่เวลาสอบหมดเราเลยเดินออกมาแล้วไม่ได้เซนใบอะไรเลย ยังงี้จะโดนเรียกกลับไปสอบสวนไมครับ

*

ค่ะ

• Guest
เราโดน cheating แต่เรามีปัญหาทางครอบครัว
อยากทราบว่าอาจารย์สอบสวนจะสอบถามไรบ้างคะ โหดมั้ย
เหนื่อยใจมากๆ ปัญหาที่บ้านทั้งที่รร.
เป็นครั้งแรกที่เราทำและครั้งแรกที่จำได้ เราทำเกรดได้ดีมาตลอด😭

*

Pppppppppppppp

• Guest
อยากจะบอกว่า พูดความจริงไปค่ะ ไม่ว่ายังไง
ก็พูดไปเถอะความจริง เราเคยโดนตอนนั้นเครื่องคิดเลขที่นำเข้าไปสอบมีรอยขีดเขียนไว้ แต่เราไม่ได้เป็นคนเขียน แล้วอาจารย์มาหาว่าเราเป็นคนเขียน เลยโดนจับว่าโกง คือในห้องก็โดนอีกหลายคน ยางลบมีรอย นู้นนี้ แต่เราก้อเข้าไปพูดว่าเราไม่ได้จะโกง ยืนยันไปว่าเราไม่ได้อยากจะโกง ไม่ได้มีเจตนา พูดตามความจริงค่ะ ตอนนั้นเราก็ไม่ตกนะ เรา prove ผ่าน ลองดูค่ะ แค่พูดความจริง ค่ะ เราโดนตอนปี4 ตอนนี้เรียนจบแล้ว ทำงานแล้วค่ะ
อยากจะบอกว่า พูดความจริงไปค่ะ ไม่ว่ายังไง
ก็พูดไปเถอะความจริง เราเคยโดนตอนนั้นเครื่องคิดเลขที่นำเข้าไปสอบมีรอยขีดเขียนไว้ แต่เราไม่ได้เป็นคนเขียน แล้วอาจารย์มาหาว่าเราเป็นคนเขียน เลยโดนจับว่าโกง คือในห้องก็โดนอีกหลายคน ยางลบมีรอย นู้นนี้ แต่เราก้อเข้าไปพูดว่าเราไม่ได้จะโกง ยืนยันไปว่าเราไม่ได้อยากจะโกง ไม่ได้มีเจตนา พูดตามความจริงค่ะ ตอนนั้นเราก็ไม่ตกนะ เรา prove ผ่าน ลองดูค่ะ แค่พูดความจริง ค่ะ เราโดนตอนปี4 ตอนนี้เรียนจบแล้ว ทำงานแล้วค่ะ
เรื่องคือ เราสอบแล้วเอาโทรศัพท์ไว้กับตัวเพื่อดูเวลา วันนั้นเราลืมนาฬิกา เลยตัดสินใจใช้โทรศัพท์ดู ไม่คิดว่าจะโดน สุดท้ายก็โดนค่า  :7f5341cc: วันนั้นสอบชั้น5 ที่เป็นห้องใหญ่มากๆ

อาจารย์ก็ยึดโทรศัพท์เราไปดู แล้วก็เปิด ดูรูปภาพ ซึ่งมันก็มีรูปที่เราถ่ายโปรเจคเตอร์จากที่เรียนในห้อง และเนื้อหาวิชา ที่สอบ ซึ่งเราก็ไม่ได้มีแค่วิชานั้นวิชาเดียว มันมีทุกวิชาที่เราเรียนแหละ แบบ เรา ชอบถ่ายเก็บไว้ในโทรศัพท์เวลาเปิดดูก็สะดวก พกแค่เครื่องเดียว อาจารย์ก็เอาใบสีน้ำตาล พร้อมเนื้อหาความผิด มีโทรศัพท์อยู่บนตัว และ เนื้อหาในเครื่อง  :4fd9f2d3:

กรณีนี้ เราสามารถทำอะไรได้บ้างคะ วิชาที่โดนจับcheating ยังต้องไปเรียนหรือไม่? โทษที่โดนจะมีอะไรบ้างคะ  แล้วตอนสอบสวน จะเป็นยังไงบ้างคะ  เราจะได้ทำใจ และเตรียมตัว ทุกคนที่เราเล่าก็ พูดๆกันว่า เรานี่แบบจิงๆเลย ทำไมทำงี้

คุยกับใครได้บ้างคะ เพื่อช่วยไกล่เกลียสถานการณ์นี้

แล้วพวกทุน 3.85 กับ เกรียตินิยม นี่คือไม่ได้แล้วหรือป่าวคะ  คิดว่าควรไปดรอปเลยดีไหมคะ เห็นว่าได้เงินคือครึ่งนึงถ้าดร๊อปก่อนมิทเทอม หรือ รอ สอบสวน ก่อนดีคะ 

ท้อมากก ตั้งใจเรียน ตั้งใจอ่าน แต่มาโดนจับข้อหา cheating

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ

*

Gaspard Ulliel

• Global Moderator
  • SuperStar Member
  • 202
น่าสงสารครับ แต่อย่าท้ออย่าคิดมากนะครับ ถ้าต้องโดนพักการเรียนหรืออะไรจริงๆก็ยอมๆทำไปครับ จบช้าดีกว่าไม่จบเลย หรือถ้ารีบจริงๆไปเรียนที่อื่นเลยก็ได้ครับ
ไมได้ประชดหรืออะไรนะ แต่เราเข้าใจว่ามันเสียเวลา เสียเงิน แถมเสียความรู้สึกอีกด้วย มหาลัยเอแบคแม่งควรจะมีนาฬิกาติดไว้ที่ห้องทุกห้องด้วยซ้ำ