Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

Business ChineseกับChinese for Ecinomy and Tradeต่างกันยังไงคะ?

• 1 Replies
  • 2250 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

Pooayanuch Fu

• Newbie
  • *
  • 1
สวัสดีค่ะ เราอยากเรียนเอแบคอ่ะค่ะ โดนส่สนตัวอยากเรียนภาษาจีนธุรกิจ แต่ก้อยากได้ข้อมูลหลายๆด้านมาพิจารณาน่ะค่ะ เลยอยากรู้ว่า
1.Business Chinese กับ Chinese for Economy and Trade แตกต่างกันยังไง
2.หอในโดยรวมเปนยังไงคะ แพงมั๊ย มีห้องนอนที่สามารถนอนได้2คนมั๊ยคะ และเท่าไหร่ต่อเดือน ชั้น13นอนกันประมานกี่คนคะ
3.มีทุนเรียนดีมั๊ยคะ
4.สังคม การใช้ชีวิตในรั้วเอแบคเปนยังไงคะ
5.ถ้าเราไม่เก่งอิ้ง เรียนได้มั๊ยคะ
6.ถ้าเรียนภาษาจีนธุรกิจมีแลกเปลี่ยนไปเรียนจีนมั๊ยคะ
7.นศ.ที่จบที่นี้ส่วนใหญ่ทำงานอะไรคะ
ขอบคุนสำหรับคำตอบล่วงหน้านะค่ะ เราอยากเรียนเอแบคมาเลย
« Last Edit: October 11, 2016, 01:34:04 AM by Pooayanuch Fu »

*

verawanp

• Guest
1. Business Chinese เด็กที่นี้ส่วนใหญ่จะเรียกกันติดปากArts Chinese ส่วนตัวไม่ได้เรียนmajorนี้ จบที่่นี้BBA
แต่ที่เข้าใจคือแนวสื่อสารธุรกิิจทั่วไป ไม่ลงลึกพวกbusineseหนักมากเท่าเด็กBBA จะเน้นการเขียน การอ่าน เชิงธุรกิจ (ปสก.เคยเรียน Arts Eng ตอนปี1-ปี2ก่อนย้ายมา BBA)
ส่วน Chinese for Economy and Trade จะเป็นของ BBA จะแนวๆเศรษฐศาสตร์ภาษาจีน (จากที่เข้าใจ) เคยมีรุ่นพี่ที่รู้จักกันจบหลักสูตรนี้ รู้สึกเรียนไม่ได้ทุกคนค่ะ ต้องสอบวัดlevelของภาษาจีนก่อน เพราะเข้าไปคือไม่มีปูพื้นภาษาเลย เข้าเนื้อหาการสอนเลยค่ะ จะยากและหินกว่าArts Chiมากกกกกกกกก ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกมีไปต่อที่จีนด้วยค่ะแบบแลกเปลี่ยน
จบมาประมาณ 2 ปีแล้ว ไม่มั่นใจว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงไหมค่ะ รอให้ผู้รู้ที่จบหลักสูตรนี้มาช่วยตอบอีกทีนะคะ

2. ส่วนตัวเคยอยู่หอในค่ะ โดยรวมก็โอเคค่ะ มีแม่บ้านทำความสะอาดทุกอาทิตย์ ต้องkeyทุกครั้งที่เข้าหอ ตอนออกข้างนอกก็คืนกุญแจ กฎระเบียบก็ปกติทั่วไปค่ะ มีทั้งแบบนอน2คน 3คน (ไม่มั่นใจว่ามีแบบ 4 คนด้วยไหมค่ะ) ชั้น13 บนสุดนอนกันเยอะมากกกเสียงดังมากก ไม่ค่อยส่วนตัว ห้องน้ำแย่งกันเข้า(เพื่อนบอกมาค่ะ)

3. ทุนเรียนดีมีค่ะ แต่ต้องได้ 3.85 อะไรสักอย่างประมาณนี้ค่ะ ทุกเทอม ถึงได้ทุนเรียนฟรี ยกเว้นได้มาตั้งแต่เพิ่งเข้าของโรงเรียน

4. สังคมก็ค่าครองชีพอาจจะแลสูงนิดหน่อยค่ะ พวกค่าข้าว ค่าเดินทาง เพื่อนๆพี่ๆน้องๆก็มีปะปนกันหมดทั้งดีและไม่ดี อยู่ที่เราเลือกคบค่ะ มีทั้งติดหรู ติดดิน เรียนเทพมาก ยันเรียนไม่เอาไหน ก็เคยเจอมาหมดในรั้วเอแบค แต่พวกไม่เอาไหน80% เห็นไม่เกินปี2 ลาออกไปเรียนที่อื่นหมด บางคนก็เปลี่ยนแปลงตัวเองขยันขึ้นและre-enterเอาก็มีค่ะ

5. ถ้าไม่เก่ง eng เรียนได้ค่ะ เพราะมีเพื่อนคนนึงรู้จักกันตั้งแต่ปี1 พื้นฐานengอ่อนมาก มาจากโรงเรียนไทย ไม่ใช่พวกbilingual หรือ inter มา แต่นางขยันมากกถึงมากกกกกที่สุด ก็จบมาได้แต่อาจช้าหน่อย ตอนนี้เพื่อนคนนี้ต่อUK ป.โทอยู่จ้า สรุปสั้นๆไม่เก่งไม่เป็นไร แต่ต้องขยันมากจ้า ที่นี้จ่ายครบจบแน่ ไม่ใช่กับเอแบคแน่ๆ CF !!!

6. มีค่ะ

7. ถ้าพวกเด็ก Arts ไม่ว่าจะ eng , chinese จากเพื่อนๆที่จบมาส่วนใหญ่เป็นแอร์กันก็เยอะ บางคนก็ทำงานพวกโรงแรมก็มีพอสมควร หรือ โรงพยาบาลสมิติเวช BNH บำรุงราษฎร์ ก็มี
ถ้า BBA ส่วนตัวตอนนี้ทำงานอยู่บริษัทหลักทรัพย์ค่ะ เพื่อนที่จบ BBA ก็มีทำพวก hr, broker บริษัทต่างชาติ หรือทำที่ GMM , CP , SCG ก็มีค่ะ