Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

รบกวนขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ วิชา sci man หน่อยค่ะ

• 19 Replies
  • 11600 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

amily

• Jr. Member
  • **
  • 12
 :d33561e9: ขอรบกวนปรึกษาพี่ๆทุกคนหน่อยนะคะ คือว่าตอนนี้หนูไม่รู้ว่าควรจะดรอปวิชานี้ดีไหม

หรือจะเรียนต่อไปดี คะแนนตอนมิดเทอม หนูได้ 10 เต็ม 25 ทำให้หนูเครียดมากๆเลย เพราะว่าหนูตั้งใจ

อ่านหนังสือเยอะมากและก็คิดว่าทำข้อสอบได้ด้วย ก่อนหน้านี้ หนูเคยไปถามอาจารย์แล้วค่ะว่าคะเเนนออกรึยัง

เพราะว่าห้องอื่นๆเค้ารู้กันหมดแล้ว แต่เค้าก็ตอบหนูแค่ว่า "I don't know." จนพึ่งจะมาบอกเมื่อวันอังคาร

ที่ผ่านมา ตอนแรกหนูอึ้งมากๆเลยเพราะว่าได้คะแนนแค่ 7.5 หนูก็คิดว่าเราทำได้แต่ทำไมได้คะแนนแค่นี้

เพื่อนที่นั่งข้างๆหนูได้คะแนน 18 ก็เลยไปเอาของเพื่อนมาดูว่าเราทำผิดตรงไหน แต่ว่าหนูกับเพื่อนเขียนคล้ายๆ

กันเลย เพื่อนได้หลายข้อเต็มหรือเกือบจะเต็มทั้งนั้น แต่ในขณะที่หนูได้ 0 หรือไม่ก็ 2 ในแต่ละข้อ หนูก็ไม่เข้าใจ

ว่าทำไมอาจารย์เค้าถึงให้คะแนนหนูแบบนี้ แต่พอไปดูของเพื่อนในเซคเดียวกันคะแนนก็ประมาณหนูหมดเลย

มีแค่บางคนที่ได้คะแนนเยอะ วิชา sci man เป็นวิชาที่พี่ชายหนูบอกว่าค่อนข้างจะได้ เอ ง่ายหากว่าเราตั้งใจจริงๆ

อาจารย์ John Stamp เป็นครูที่สอนหนูค่ะ ตอนเข้ามาคาบแรกเค้าบอกให้พวกหนูไปซื้อหนังสือมา แต่พอถึงคาบ

เรียนจริงๆ เค้าก็เปิดเว็ปไซด์ให้พวกเราดูซึ่งหนูก็พยายามเปิดหนังสือดูแล้วว่ามันอยู่ตรงไหนของบทเรียนแต่ปรากฎ

ว่ามันไม่มีในหนังสือเลย พอตอนจบคาบหนูกับเพื่อนก็เลยเข้าไปถามครูว่า เวลาตอนสอบออกในหนังสือรึป่าว เค้าก็

ก็บอกว่าน่าจะใช่ เพื่อนก็เลยถามว่าแล้วทำไมครูไม่สอนตามหนังสือล่ะครับ ครูเค้าก็บอกว่าแล้วเค้าจำเป็นต้องสอน

ในหนังสือหรอ หนูก็พอเข้าใจนะคะว่าที่เมืองนอกเค้าจะสอนแบบเปิดกว้างไม่จำกัดแค่อยู่ในหนังสือเท่านั้น

หนูก็พยายามตั้งใจเรียนเนื้อหาที่ครูเค้าสอนแล้วให้เราจดตามทุกคาบ แต่พอมาถึงตอนใกล้จะสอบมิดเทอมหนูก็

ไปถามอาจารย์เค้าว่าที่ครูให้จดทุกคาบ ออกสอบไหมค่ะ ครูเค้าก็ตอบหนูว่า "ที่เค้าให้จดอ่ะไม่ต้องไปอ่านหรอก

เพราะว่ามันไม่ออกสอบเลย" หนูก็พยายามกลับมาอ่านเองตั้งแต่ต้นโดยถามบทที่จะสอบจากห้องอื่นทั้งๆที่ครู

ไม่เคยสอนพวกเราเลยแต่ทำไมเค้ามาให้คะแนนเราแบบนี้แล้วเอาแต่บอกว่าเราทำผิดอย่างเดียว ทั้งๆที่คำตอบ

แทบจะเหมือนกันเลย แต่ครูเค้าเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์ในการตัดสินใจว่าจะให้คะเเนนเท่าไหร่  พอหนูเอาเข้าไปถาม

ครูว่าข้อนี้หนูผิดหรอค่ะ ผิดยังไง เค้าก็มาโมโหใส่หนูแล้วก็เดินไป ต่อมาเค้าเอาข้อสอบมาคืนให้หนูแก้คะแนนให้เพิ่ม

มากขึ้นโดยเพิ่มคะแนนให้ข้อเดียว เพื่อนหนูก็เลยเข้าไปช่วยถามให้ว่าตอบเหมือนหนูเลยทำไมเค้าได้ข้อนั้นเต็มแล้ว

หนูได้ 0 แต่เค้าก็ยังให้คะเเนนหนูแค่ครึ่งเดียว แล้วพอหนูเข้าไปถามครูว่าคะแนนอย่างนี้หนูควรจะดรอปดีไหม

ครูเค้าก็บอกว่าไม่ต้องดรอปหรอก คะแนนเก็บก็ดี แต่พอหนูไปดูคะแนนเก็บปรากฎว่าคะแนนมันไม่ดีอย่างที่

ครูบอกเลยแล้วครูก็บอกกับหนูว่า "Maybe you can get d or c" หนูก็เลยเครียดมากๆเลยค่ะ หนูก็ไม่

รู้ว่าทำไมครูเค้าถึงดูเหมือนจะไม่ชอบหนู อย่างตอนที่มีพรีเซนต์งานหน้าห้องเป็นกลุ่มเค้าก็คอมเม้นมาว่ากลุ่ม

หนูเป็นกลุ่มที่แย่ที่สุด เอาแต่ยืนอ่านอย่างเดียวไม่เงยหน้าขึ้นเลยหนูก็งงมากๆเลยค่ะทั้งที่หนูสรุปและท่องออกไป

เพื่อที่จะได้พรีเซนให้ดีที่สุดหนูพยายาอธิบายจากกราฟตามที่หนูได้สรุปมาก่อนหน้านี้แล้วแต่พอหันไปมองที่ครู

ครูเค้ากำลังนั่งคุยกะเพื่อนในเซคคนนึงโดยไม่มองมาเลย พอตอนพรีเซนเสร็จแล้วเค้าก็ถามคำถามว่าคุณคิดว่า

ในอนาคด populations growth rate ของอินเดียจะเป็นอย่างไร หนูก็ตอบไปว่าหนูคิดว่าน่าจะลดลง

เป็นเพราะว่าจากข้อมูลที่หนูได้หามานั้นตลอดสามปีที่ผ่านมีแต่จะลดลงเรื่อยๆ แต่เค้ากลับบอกว่ามันผิด

จะเป็นไปได้ยังไงที่จะน้อยลง หนูก็บอกไปว่าหนูดูมาจากผลการสำรวจจากข้อมูลที่หนูไปหามาเค้าก็

เอาแต่บอกว่าผิดท่าเดียวเลย ทั้งๆที่ครูเค้าเป็นคนต่างชาติ ส่วนใหญ่ครูชาวต่างชาติเค้าจะชอบให้เด็ก

แสดงความคิดเห็นไม่ใช่หรอค่ะแต่แล้วทำไม...สรุปขอความคิดเห็นด้วยนะคะว่าหนูควรจะทำอย่างไรดี

ขอโทดด้วยนะคะไม่รู้จริงว่าทำไมหนูเขียนยาวขนาดนี้ แต่ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

ป.ล รบกวนถามอีกเรื่องนะคะจะไปขอใบคำร้องที่ไหนได้อ่าคะ ตอนนี้หนูกับเพื่อนทั้งเซคกับอีกหลายเซคที่เรียนกับ

ครูเค้าต้องการมากๆเลยค่ะ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะคะ

*

Mullika

• SuperStar Member
  • 668
น่าเห็นใจนะ พี่ว่าลองคุยกับอาจารย์ดีๆดูมั้ย อย่าใช้อารมณ์หรือแสดงอารมณ์อะไรให้เค้้าเห็น ยังไงก็อย่าเพิ่งท้อละกัน

*

llll

• Guest
ซายแมนแต่ก่อนใช่เป็นวิชาเก็บเอ แต่เดียวนี้ข้อสอบมันเปน ESSAY คุณจะได้คะแนนดีไม่ดีขึ้นอยู่กับอาจารย์ผู้ตรวจ จริงๆซายแมนมีอีกหลายท่านนะที่ขึ้นชื่ออะ เช่น ดร.รุ่งศรี อ.MAY เป็นต้น ป.ล.ไฟนอลยากกว่ามิดเทอมนะเราคิด (จริงคนออกออกไม่เหมือนวิชาวิทย์เรย ออกปามานความรู้รอบตัว เหอๆ แบบเดาได้)

*

OM

• Guest
เห้ย พิมพิด ไฟนอล ง่ายกว่ามิดเทอมนะคับบ ผมเรียนกับอาจารย์เมย์ คับ อาจารย์แกค่อนข้างสตริคในการตรวจข้อสอบมากกก ไม่ตรงประเด็นศูนย์ เพื่อนหลายคนเสียน้ำตากับอาจารย์ท่านนี้มาแล้ว เวลาพรีเส้นเค้าชอบให้มีแต่หัวข้อแล้วมาอธิบาย ไม่ใช่มีแต่เนื้อหายาวๆ เค้าหักกระจายมากก แล้วก็ห้าม COPY จากเนต โดยเด็ดขาด เคยมาแล้วเค้าจับได้ เหอๆๆ คะแนนพรีเส้นส่วนใหญ่ที่เค้าให้ก้อประมาณ 9 จาก 15 อาจารย์เมย์บอกว่าแต่ก่อนเค้าปล่อยเกรด แต่ปัจจุบัน เค้าได้รับคำสั่งมาว่าต้องเข้มมากขึ้น ไม่ปล่อยแล้ว แต่อาจารย์เมย์สอนซายแมนดีมากๆ เรยคับ เค้าแลดูเก่งมากกก ชีทที่เค้าทำหนิ อ่านแล้วพร้อมสอบเรย กันทีเดียว ฮ่าๆๆ ป.ล.ยังงัยก้อลองสู้ดูนะคับ มิดเทอมอาจจะได้เยอะนะคับ แต่วิชานี้ก้อขึ้นยุกับอาจารย์แหละคับ เหอๆ ถ้าอยากได้เกรดสวย ก้อลงกะอาจารย์วนิตา ...

*

เบส

• Guest
วิชา Science Man and His Environment เป็นวิชาที่ง่ายมาก

แค่คุณมีพื้นฐานวิทย์กาย ม.ต้น ม.ปลาย คุณก็ทำได้แล้ว

มันไม่มีอะไรยากเลย เรื่องที่เค้านำมาสอนก็เคยเรียนมาแล้วทั้งสิ้น

มันยากแค่มันเป็นภาษาอังกฤษ ที่คุณต้องมีัทักษะพอสมควร

งั้นที่คุณได้คะแนนน้อยก็ไม่ต้องไปสงสัยอะไรมากหรอก คำตอบอาจจะคล้ายเพื่อน

แต่ Keyword ละได้ไหม เขียนแล้วเค้าอ่านรู้เรื่องหรือเปล่า...

ถ้าภาษาอังกฤษคุณยังไม่ดีพอ แนะนำไปเรียนเพิ่มเติม แล้วคุณจะทำข้อเขียนได้เทพขึ้นกว่านี้แน่นอน ^^

ปล. วิชาส่วนใหญ่ที่เอแบคเป็น Essay ครับ

*

เจ้าของกระทู้

• Guest
คือว่าถ้าถามหนูว่าภาษาอังกฤษหนูดีพอไหม หนูก็คงบอกอย่างมั่นใจไม่ได้ว่าดี

หรือไม่ดี เพราะตอนนี้หนูเรียนแค่ เบอิ้ง 2 เองค่ะ แต่คะแนนตอนที่สอบควิสออกมา

มันก็ดีนะคะที่เค้าให้เขียน Essay และก็ส่วนเรื่องวิทยาศาสตร์ หนูว่าหนูก็คงมีความรู้

ทางด้านนี้มาพอสมควร เพราะว่าหนูเรียนสายวิทย์-คณิตมาค่ะ คำตอบว่าตรงกับ keyword

ไหมนั้น พอเพื่อนไปถามครูว่ามันคืออะไร มันก็คือ กระบวนการ photosinthesis ซึ่งหนูก็

ตอบกระบวนการนี้และอธิบายวิธีการทำงานของมัน เหมือนที่เพื่อนทำเลยค่ะ แต่ก็ยังได้ 0

หนูก็เลยไม่รู้เพราะอะไร ถามครูไปแล้วเค้าก็บอก "no no no" อย่างเดียวเลยค่ะ ทั้งที่เพื่อน

ก็ไปช่วยยืนยันและเอาข้อสอบของตัวเองให้ครูเค้าดู ว่ามันเหมือนกัน แต่เค้าก็ยังยืนยันเช่นเดิม

หนูก็เลยไม่รู้จะทำยังไงแล้วค่ะ ตอนนี้หนูก็เลยดรอปวิชานี้ไปแล้ว แต่ก็ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น

มากๆเลยนะคะ

*

Mullika

• 668
ถ้าคำตอบมันไม่ได้ ลองถามอาจารย์ดูมั้ยว่า หนูผิดตรงไหน แล้วต้องตอบยังไงถึงจะถูก ตอนนั้นพี่เรียนกับ ดร.รุ่งศรี อาจารย์ก็โหดใช้ได้ พี่ได้บีบวกมา แต่พี่ก็รู้สึกว่าโอเคแล้ว เพราะพี่คิดว่าจะได้แ่ย่กว่านั้น น้องบอกว่าตอบมาคล้ายๆเพื่อน บางทีเพื่อนอาจจะใช้คำที่ถูกต้องก็ได้นะ อย่างดร.รุ่งศรีเราตอบให้เหมือนที่เค้าสอนอย่างเดียวไม่ได้นะ เราต้องตอบแบบที่เค้าพูดเป๊ะๆเราถึงจะได้คะแนนเต็ม พี่ว่ายังไงค่อยๆคุย ค่อยๆคิด ทำให้เต็มที่

*

NUiNUi

• 406
อือ เป็นเรา เราก็เครียดนะ คิดว่าทำได้ แต่สุดท้ายได้แค่นี้ คงตกใจมากแหละ
ในเมื่อได้ดรอปไปแล้ว ลงกับอาจารย์ที่รุ่นพี่แนะนำ หรืออาจารย์เมย์ก็ได้นะคะ
เราเองมาจากสายวิทย์ คณิตเหมือนกัน ตอนนี้เรียนซายแมนกับอาจารย์เมย์ อาจารย์ไม่ใช่คนไทยนะ แต่สอนดีมากๆ สำเนียงฟังไม่ยากค่ะ เราจบมาจากโรงเรียนรัฐ ไม่ค่อยได้ฟังภาษาอังกฤษ ยังฟังออกเลย
เวลาใกล้มิดเทอม ท่านจะย้ำมากๆว่า ต้องตอบแบบไหนจึงได้คะแนน ถ้าตอบแบบนี้มา โดยไม่มีแบบนั้นมาก่อน ก็ได้ศูนย์ไป ถึงแม้จะตอบถูกก็เถอะ
อย่างเช่น ถ้าเธอยังจำได้ ข้อสอบมิดเทอม มันจะมีข้อนึง ถามถึงกฎพลังงานข้อสองอ่ะ ท่านจะย้ำว่า ต้องเขียนกฎข้อสองก่อนแล้วค่อยอธิบายคำตอบในข้อนั้นๆ ถ้าอธิบายถูุก แต่ไม่เขียนกฎ ก็เอาศุนย์ไปเลย ยังงี้อ่ะค่ะ ทำให้คนที่ตั้งใจฟังอาจารย์ ทำคะแนนได้ดีพอสมควรเลย
ส่วนของเนื้อหา อาจารย์เมย์จะสอนในหนังสือค่ะ และให้จดจากสไลด์ มีสรุปมิดเทอม และไฟนอลให้อ่านอีกด้วย
หนังสือที่ใช้เรียน ท่านยังบอกอีกว่า ซื้อก๊อปปี้ก็ได้ เพราะเล่มจริงมันแพงมาก
ส่วนรีพอร์ต ให้พิมพ์แบบขาวดำมา เพราะพิมพ์สีจะสิ้นเปลือง อาจารย์ช่วยนักเรียนประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้มากเลยค่ะ
อาจารย์เมย์สอนดี สอนเข้าใจ และใจดีด้วยค่ะ :)

*

sci boy

• Guest
confirm ตามเรพบนคับ อาจารย์ MAY THWE TUN is the best !! เป็นอาจารย์คนแรกของเอแบคที่ผมประทับใจทั้งความทุ่มเทการสอน เอกสารประกอบการสอน เอาใจใส่เด็ก จะเป็นที่รู้กันของเด็กที่เรียนกับอาจารย์เมย์ว่าแกจะเรียกชื่อเด็กตามสำเนียงของแกที่น่าฟังมาก อิอิ อาจารย์เมย์ชอบเด็กที่ตั้งใจ เค้าจะช่วยเต็มที่ !! ส่วนเรื่องข้อสอบก็เหมือนที่เรพบนบอก ส่วนพรีเส้นเหมือนเรพบนยังไม่ได้พรีเส้นช่ายมะ ก้อต้องพรีเส้นแบบไม่ดูโพย นะ จารย์จะให้เยอะมากๆ แล้วก้ออย่าใส่น้ำในสไลดเยอะ รับรอง 10 up แน่ แต่ถ้าทำตรงกันข้ามกับที่บอก 9 down แน่ๆๆ ป.ล.ถ้าเอแบคเอาวิชาฟิสิกส์ เคมี  มาสอนเป็นอังกฤษ และรีไควให้เด็กทุกคนต้องเรียน มันจะเป็นวิชาทำเงินให้กับเอแบค อีกไหมเนี่ยยไม่อยากจะคิดด

*

531

• Guest
อาจารย์ John Stamp
เราก็เรียนอยู่อ่านะ
เค้าเป็นครูใหม่นะ ความรู้สึกเราเราว่าเค้าให้คะแนนยากมากอ่ะ
พรีเซนงานเรื่องเดียวกะเธอเราก้อตอบผิด ได้ 8/20 อ่ะ
ส่วนเรื่องสอน ก็คงไม่ต้องบอก เปิดเวป แล้วพูดต่อแบบฟังไม่รู้เรื่อง(กว้างเกิน)
คะแนนสอบเซกเราอ่ะ คนเยอะสุดได้แค่สามสิบเอง
เพื่อนเราไปขอคะแนน เค้าก็เหมือนไม่พอใจจริงๆแหละ :215ad82f:
เราก็ได้คะแนนไม่ดีเหมือนกัน เราก็ไปถามเค้า ว่าข้อนี้เราผิดตรงไหน
(แต่เรามั่นใจว่าข้อนี้เราน่าจะถูกหกมด)เค้าก็อ่านๆแล้วเหมือนน่าเซงๆ
แต่เค้าก็แก้คะแนนข้อนั้นให้เราเต็มนะ(เพิ่มมา 4 คะแนนเอง )
บางคนถ้าแกอ่านแล้วโอเค แกก้อเพิ่มให้ บางคนไม่ให้ แถมโดนด่าต่อ(เวรกรรม):4519626a:
(แต่แกก้อโหดมากก ข้อแรกเราได้ 0 เซง ) :d33561e9:
เราว่ายังไงก็ลองคุยกะครูไทยที่ดีๆก่อนดีกว่า
เพื่อจะช่วยได้
ตอนนี้เราฟีงจากเธอพูด เราจะได้ C or  D DOG หว่า???
ชักเริ่มหวั่นๆ หุหุ
สู้ๆจ้า
 :fea27916:

*

เจได

• Guest
คือว่าถ้าถามหนูว่าภาษาอังกฤษหนูดีพอไหม หนูก็คงบอกอย่างมั่นใจไม่ได้ว่าดี

หรือไม่ดี เพราะตอนนี้หนูเรียนแค่ เบอิ้ง 2 เองค่ะ แต่คะแนนตอนที่สอบควิสออกมา

มันก็ดีนะคะที่เค้าให้เขียน Essay และก็ส่วนเรื่องวิทยาศาสตร์ หนูว่าหนูก็คงมีความรู้

ทางด้านนี้มาพอสมควร เพราะว่าหนูเรียนสายวิทย์-คณิตมาค่ะ คำตอบว่าตรงกับ keyword

ไหมนั้น พอเพื่อนไปถามครูว่ามันคืออะไร มันก็คือ กระบวนการ photosinthesis ซึ่งหนูก็

ตอบกระบวนการนี้และอธิบายวิธีการทำงานของมัน เหมือนที่เพื่อนทำเลยค่ะ แต่ก็ยังได้ 0

หนูก็เลยไม่รู้เพราะอะไร ถามครูไปแล้วเค้าก็บอก "no no no" อย่างเดียวเลยค่ะ ทั้งที่เพื่อน

ก็ไปช่วยยืนยันและเอาข้อสอบของตัวเองให้ครูเค้าดู ว่ามันเหมือนกัน แต่เค้าก็ยังยืนยันเช่นเดิม

หนูก็เลยไม่รู้จะทำยังไงแล้วค่ะ ตอนนี้หนูก็เลยดรอปวิชานี้ไปแล้ว แต่ก็ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น

มากๆเลยนะคะ

Photosynthesis สะกดแบบนี้ครับ

Photo แปลว่าแสง Synthesis การสังเคราะห์

55555555555+

*

เจ้าของกระทู้ อีกครั้ง

• Guest
ขอโทษนะคะ ที่พิมพ์ผิดพอดีรีบไปหน่อยเลยไม่ได้ตรวจให้ดีก่อน

เรื่องกฎอนุรักษ์พลังงานข้อนั้น เราก็เขียนกฎข้อที่ 2 ก่อนแล้วก็อธิบาย

เหมือนกัน ว่าแก็สโซลีนเป็น..............แต่เราก็ยังไม่ได้เต็มอยู่ดีอะ

ก็เลย งง เหมือนกัน ว่ามันผิดตรงไหน แต่ว่าเราก็ดรอปไปแล้ว ก็ช่างมันเถอะ

ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะคะที่มาช่วยแสดงความคิดเห็น

*

poonberiez

• **
  • 13
เรียนกับรุ่งสีคะ
สุด ๆ
ข้อสอบก้อไม่แจกมาคืนให้ดุ
ในห้องสูงสุดแค่26
ไม่ว่าจะตอบคำถามอะไร
ชีก้อถามกลับว่า ทำไม ทำไม ทำไม
ไม่จบสักที
เบื่อ

*

KTRF

• Guest
บอกเลย ขอบรัยคะ john เนี่ย สอนอะไรไม่รูเรื่องเลย เเถมใจร้ายสุดๆ ไม่เเปลกใจตอนลงดันเหลือ sec สุดท้าย เหอะๆ (เราลงไม่ทัน) ตอนนี้เราก็เรียนอยู่กับคนนี้ทําใจสุดๆๆ ถ้าผ่านได้จะไม่ขอเจออีก บรัยคะ john 555+

*

PN

• **
  • 17
ดรอปดีกว่าค่ะ ไม่ใช่สาเหตุเพราะคะแนนนะ
เพราะอาจารย์นี้แหละค่า