Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

กรณีของเรามีสิทธิ์ได้เกียรตินิยมมั้ย

• 6 Replies
  • 4509 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

FSW

• Newbie
  • *
  • 3
เราเข้าเรียนตอนแรกเรียนเป็นกึ่งซัมเมอร์ค่ะ เป็น 2/2013 เพราะเรียน intensive eng แค่ 60 ชม. ลง 6 credits เกรด ~3.8
เทอม 1/2014 ทางมหา'ลัยลงให้ 15 credits แต่ดันมี Macro มาด้วยค่ะ(เรายังไม่เคยเรียน Micro นะคะ) ดิ้นรนแทบตายสุดท้ายไม่รอด เห็นคะแนนสอบน่ากลัวเกรดจะไม่ผ่าน C เลยดรอปค่ะ เท่ากับว่าเหลือแค่ 12 credits แต่ได้เกรด 3.69 ไม่มีต่ำกว่า C
เทอม 2/2014 ลงไป 18 credits คะแนนสอบเท่าที่ดูตอนนี้ก็ไม่น่าเกลียด ไม่น่ามีต่ำกว่า C
ซัมเมอร์ 3/2014 ไม่ได้ลงเรียนค่ะ

อยากทราบว่า กรณีของเรานี่มีสิทธิ์ Graduation with Honours มั้ยคะ เพราะเราไปอ่านระเบียบมา เห็นเงื่อนไข 15 credits/เทอม แต่ไม่แน่ใจว่าเงื่อนไขนี้ใช้แค่ Special Honours and Awards หรือมีผลกับ Graduation with Honours ด้วยรึเปล่า

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคะ ถ้าเป็นไปได้ก็อยากได้ใบจบสวยๆไปให้หม่อมพ่อหม่อมแม่ชื่นใจค่ะ
« Last Edit: April 29, 2015, 05:51:35 PM by L.Swongben »

*

JJJ

• Guest
ถ้าเข้าใจไม่ผิดเกียรตินิยม ต้องจบตามเกณฑ์ปกติ(ภายใน4ปี) ไม่มีวิชาดรอปและเกรดต่ำกว่าCครับ

*

FSW

• Newbie
  • *
  • 3
ถ้าเข้าใจไม่ผิดเกียรตินิยม ต้องจบตามเกณฑ์ปกติ(ภายใน4ปี) ไม่มีวิชาดรอปและเกรดต่ำกว่าCครับ

สรุปถ้าดรอปก็หมดสิทธิ์เหรอคะ เห็นในระเบียบไม่ได้เขียนไว้เลยไม่แน่ใจค่ะ
คือเราเคยคุยกับเพื่อนก็เห็นว่าดรอปได้แต่หน่วยกิตต้องไม่ต่ำกว่า 15/เทอม
แต่ทั้งเพื่อนทั้งเราก็ไม่แน่ใจว่าเงื่อนไข 15 credits/เทอม นี่มีผลบังคับใช้แค่ Special Honors and Awards หรือมีผลกับ Graduation with Honors ด้วยรึเปล่าอ่ะค่ะ

'Graduation with Honors

Undergraduate students maintaining a high scholastic average are eligible for graduation with the following Honors:

Summa Cum Laude   Cumulative GPA   3.80-4.00
    Magna Cum Laude   Cumulative GPA   3.50-3.79
    Cum Laude   Cumulative GPA   3.25-3.49
Requirements for Graduation with Honors

Have fulfilled all the requirements for graduation within 4 years (5 years for Architecture).
Have not been placed on probation in any condition.
Have not received a grade lower than “C” for any course.
Transfer students must have taken all the third and fourth year courses (or 72 credits) at Assumption University.
Students who have graduated with a cumulative GPA of 3.25 or higher, regardless of a grade lower than “C” or “U” for non credit courses, or those who completed all requirements within 5 years of study for all 4-year undergraduate programs; and within 6 years for the Architecture program, are entitled to obtain an Award of Academic Excellence.
Special Honors and Awards

Students are given distinctions for their performance for a semester or an academic year as listed below:

A Special Certificate of Honors from the University Council for those who obtain a 4.00 GPA for any academic year;
A Special Certificate of Honors from the President of the University to all students who fall within the GPA range of 3.50-3.99 for any academic year;
Students who obtain a GPA of 3.25 or above at the end of each semester will have their names published in the Academic List Honors.
Condition:

15 credits / semester required except for final semester.
Grades must be “C” or higher.'

*

crystal

• Hero Member
  • 180
drop ได้จ้า แค่เกรดห้ามต่ำกว่า c

15credits/term คือ special honors and awards นะคะ

*

FSW

• Newbie
  • *
  • 3
โฮฮ ขอบคุณมากค่าา ใจชื้นขึ้นเยอะ มีกำลังใจไฝว้แล้ว

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  :baa60776: :baa60776:

*

hateabac

• Guest
แหม่ คำพูดยอดฮิต "เข้าง่าย จบยาก"

เรียนให้จบใครๆก็จบได้วะ แค่ได้ เกรด 2.00 ขึ้นไป ก็จบได้ละ ม.รัฐ เขาแข่งกันที่เกรดไม่ใช้เรียนให้รอดหรอกนะ ที่บอกจบยากๆ ก็มีแต่พวกไร้ความรับผิดชอบ ไม่อ่านหนังสือ ไม่ตั้งใจ โดดเรียน ตั้งแต่มันธยมแล้วกระมัง จบยากขนาดไหนกันเชียว มีแต่พวกสอบไม่ติดไปเรียน นั่นก็แสดงว่า คะแนนสอบเข้า เกรด เน่าๆ ตั้งแต่มัธยม แค่นี้ก็รู้ละว่าพื้นฐาน ความรับผิดชอบใครสูงกว่ากัน แล้วคิดว่าภาษาอังกฤษจะพัฒนาแบบก้าวกระโดดงั้นหรือ พื้นฐานเน่าซะขนาดนั้น ส่วนเรื่องเช็คชื่อหนะ เขาเอาไว้เผื่อช่วยพวกเด็กกากๆ ให้สอบผ่าน

เข้าง่ายจบยาก ก็แหงอยู่แล้ว เพราะไม่ได้คัดคนเก่งตั้งแต่แรก มีหน้ามาบอก เรียนปีแรกๆคนเยอะมาก ปีหลังๆคนเริ่มหาย พวกนั้นไม่ควรเกิดมาเลยแหละ ส่วนที่รอดๆน่ะ เกรดเกิน 3 หรือเปล่า หรือพอผ่าน

ภาษาเหรอ? เด็ก ABAC กี่คน ไปสอบ IELTS เกิน 6.5 ถึงเกินคงส่วนน้อยแน่นอน แล้วแบบนี้จะเรียนอินเตอร์ไมวะ 5555+..... อย่าเอามาฝอยหน่อยเลย!!

ช่วยแห_ก ตาดูหน่อยนะ ถ้าเจ๋งกว่าจริง ทำไมคนเขาจะแย่งสอบเข้าทำไมทั้งประเทศ ไม่ไปเรียนที่นั่นเลยอะ เปิดอ้ารับซะขนาดนั้น ง่ายมาก!! จ่ายครบ พยายามนิดๆหน่อยๆให้เกิน 2.0 (ซึ่งคงพยายามน้อยมาก) ก็จบและ เด็ก ABAC เกรดเกิน 3.5 เยอะปะ หรือมีแต่ 2.00 กว่าๆ นี่ใช้สมองเรียนหรืออะไร

ขอบอกเลย คุณภาพเด็กแรกเข้า ดึงเด็กเทพเข้ามา มันก็ห่างชั้นกันไม่ติดฝุ่นละ เด็ก ABAC ที่มีเพื่อนอยู่ ม.รัฐคงรู้นะ ว่าเขาพยายามมากแค่ไหน พื้นฐานเขาดีกว่าแกมากๆ และพวกที่บอกติดม.รัฐหลายที่แล้วไป ABAC มีซักกี่คน แล้วที่ติดหลายที่หนะ ติดอะไร

ถ้าภาษาอังกฤษดีกว่าจริง เลิศจริง ก็คุ้มอะนะ แต่ถ้า เน่ากว่า ฟัง พูด โคตรน่าอาย!! ปัญญานิ่มมาก พวกทอปๆของที่นั่น ไปเรียนม.รัฐคงเป็นได้แค่หางแถว อวดเก่งแต่ในกะลา หาว่าจบยาก แค่เกรด 2.00+ ก็จบ มีให้บตั้ง 8 ปีนิ ลงเข้าซ้ำเข้าไปนะ ลงให้เขากินเงิน ดูดเงินครอบครัว

วัตถุดิบที่คัดสรรแล้ว กับ วัตถุดิบที่ถูกคัดทิ้ง เอามาเปรียบเทียบกันได้อย่างไร
เรียนหนักหรือไม่ ขึ้นกับ ระดับสติปัญญาของตัวเอง และคนรอบข้าง ซึ่ง ถ้าตัดตามมีน สติปัญญาคนรอบข้างต่ำมาก ขยันนิดนึงก็ทำได้แล้ว

**ย้ำ ABAC ไม่ได้คัดกรองเด็กแรกเข้า มีแต่พวกผิดหวังเข้าไป (=ฉลาดน้อย) เลยบ่นยาก แค่เรียนจบมันหินขนาดนั้นหรอ

ค่าเฉลี่ยยังไงม.รัฐ ก็สูงกว่าอยู่แล้ว มาจากเด็กที่เก่งที่สุดของห้องมารวมกัน ซึ่งตรงข้ามกับ เด็กท้ายห้องไปรวมกัน ของจริงคือที่ไหน รู้อยู่แกใจกันดีนะ มวยคนละรุ่นมาชกกัน

*

ขอโทษมาก

• Guest
ขอโทษข้างบนนะ อารมณ์ชั่ววูบ ผิดไปแล้ว ไม่ตั้งใจว่า และเหมารวม