Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ไปม๊อบ เลิกอ้างชื่อเอแบคเถอะครับ มหาลัยเค้าก็ประกาศว่าเค้าไม่อยากให้ไปม๊อบ

• 72 Replies
  • 12266 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

sweetheart

• Jr. Member
  • **
  • 5
ทำไมหรอ ลูกคุณหนูต้องนั่งกินนอนกินสบายๆอย่างเดียวหรอ? ปากก็บอกเบื่อนักการเมืองโกงกินกินกันตลอดเวลาแดรกกันเป็นบุฟเฟ่ ถ้าไม่ทำอะไรตอนนี้จะทำกันตอนไหนหรอครับ? มัวแต่นั่งบ่นทำอะไรไม่ได้ๆ

ส่วนคำว่าสภาประชาชน พวกคุณกำลังเข้าใจคำว่าสภาประชาชนผิดนะ ! ไอที่หาว่าเป็น Communist น่ะมันวาทะกรรมของเสื้อแดงล้วนๆ

คำว่าสภาประชาชน ไม่ได้หมายถึง เขาจะเลือกกันนายกเอง ไม่ใช่ว่าประชาชนไม่มีสิทธิในการเลือกตั้ง หรือเสียงไม่เท่ากันอย่างที่เพจแดงมันแชร์กัน แต่แค่ตอนนี้ให้มีหน่วยงานกลางจัดระเบียบกันใหม่  

ให้มีคณะบริหารจากทุกภาคส่วนมาดูแลรักษาการณ์แทน และขุดรากถอนโคนจัดระเบียบกันซะใหม่ ทั้งรัฐมนตรีหลายๆกระทรวง ซึ่งงามไส้กันทั้งนั้น รัฐวิสาหกิจ กรมตำรวจ กำชับกฎหมายให้แน่นขึ้น

กฎหมายใช้กับนักการเมืองได้จริง ทุกวันนี้โกงกันขนาดไหนแล้วไม่เคยจะจับได้ ปฎิรูปประเทศกันเสร็จแล้วจัดการเลือกตั้งใหม่อีกครั้ง กรุณาเข้าใจกันด้วย  :04a97f13:

ส่วนที่บอกว่าอ้างชื่อสถาบันหรือไม่ ผมว่าไม่นะครับ เป็นสิทธิของทุกคนล้วนๆ เป็นการแสดงตนของกลุ่มว่าหน่วยงานนี้คัดค้านที่รัฐบาลกำลังทำอยู่

ซึ่งก็ชี้แจงแล้วว่าทำกันเองล้วนๆ ไม่เกี่ยวข้องกับทางมหาลัย ใครๆเขาก็คิดได้ทั้งนั้นล่ะครับว่าในมหาลัยมันก็ใช่ว่าจะมีแต่คนต่อต้านทั้งหมดซะเมื่อไหร่

ใครที่อยากนั่งสบายๆก็เชิญครับไม่มีใครบังคับ ใครที่อยากไปลำบากก็เชิญเหมือนกันครับ ไม่มีใครบังคับเหมือนกัน
« Last Edit: December 12, 2013, 08:18:34 PM by sweetheart »

*

lion tamer

• Guest
ปากก็บอกเบื่อนักการเมืองโกงกิน กินกันตลอดเวลา ถ้าไม่ทำอะไรตอนนี้จะทำกันตอนไหนหรอครับ ? มัวแต่นั่งบ่นทำอะไรไม่ได้ๆ
ส่วนคำว่าสภาประชาชน พวกคุณกำลังเข้าใจคำว่าสภาประชาชนผิดนะ ! ไอที่หาว่าเป็น Communist น่ะมันวาทะกรรมของเสื้อแดงล้วนๆ
คำว่าสภาประชาชน ไม่ได้หมายถึง เขาจะเลือกกันนายกเอง ไม่ใช่ว่าประชาชนไม่มีสิทธิในการเลือกตั้ง เฉพาะช่วงนี้เท่านั้น ตั้งแต่ในระหว่างช่วงนี้ที่มีการยุบสภาและนายกลาออก
ให้มีคณะบริหารจากทุกภาคส่วนมาดูแลรักษาการณ์แทน และขุดรากถอนโคนจัดระเบียบกันซะใหม่ ทั้งรัฐมนตรีกระทรวงต่างๆ รัฐวิสาหกิจ กรมตำรวจ กำชับกฎหมายให้แน่นขึ้น
แล้วจัดการเลือกตั้งใหม่อีกครั้ง กรุณาเข้าใจกันด้วย  :04a97f13:

ส่วนที่บอกว่าอ้างชื่อสถาบันหรือไม่ ผมว่าไม่นะครับ เป็นสิทธิของทุกคนล้วนๆ เป็นการแสดงตนของกลุ่มว่าหน่วยงานนี้คัดค้านที่รัฐบาลกำลังทำอยู่
ซึ่งก็ชี้แจงแล้วว่าทำกันเองล้วนๆ ไม่เกี่ยวข้องกับทางมหาลัย ใครๆเขาก็คิดได้ทั้งนั้นล่ะครับว่าในมหาลัยมันก็ใช่ว่าจะมีแต่คนต่อต้านทั้งหมดซะเมื่อไหร่

ว่าแต่คณะทำงานนั้นคัดเลือกโดย กปปส นะครับ เค้าเป็นใคร? มาจากไหน?  ประชาชนคนอื่นเค้าเลือกคนเป็นครับทำไมมีคนมาเลือกให้?

จากนั้นก็คงแก้กฏหมายหมกเม็ดใหม่ให้เอาเปรียบฝ่ายตรงข้ามช่วงคณะทำงานรักษาการสินะคับ

ผมมีบทเรียนจากรัฐประหาร 2549 ผมรู้คับ     (ไปตามอ่านประวัติศาตร์การเมืองไทยได้ ประเทศไทยมีรัฐประหารมากที่สุดใน ASEAN) ข้ออ้างส่วนใหญ่ก็จากชุดความคิดเดิม นักการเมืองโกงกิน พอตัวเองมีอำนาจก็กับโกงกินเสียเอง

ถ้ามั่นใจว่าตัวเองคือเสียงส่วนใหญ่ก็อย่ากลัวการเลือกตั้งครับ   อยากชนะการเลือกตั้งบ้างต้องรู้จักเอาใจฐานเสียง ไม่ใช่ไปชิงอำนาจมาแบบนี้

อีกอย่างนะครับ  คนที่ไม่เห็นด้วยกับ กปปส. ไม่จำเป็นต้องเป็นเสื้อแดงครับ  ไม่ต้องเอาสีเสื้อไปยัดใส่คนอื่นคับ 

ถ้าคุณยึดมั่นในหลักการก็จะรู้ว่าสิ่งที่กลุ่มนี้ทำมันก็แค่กระบวนการแอบอ้าง ปชต แต่กลับปฏิเสธการเลือกตั้ง

โดยการอ้างแบบตีขลุมว่าพรรคฝ่ายตรงข้ามซื้อเสียงโดยที่ไม่มีอะไรมายืนยันคำพูด       

*

sweetheart

• Jr. Member
  • **
  • 5
ศ.ดร.บรรเจิด สิงคะเนติ
คณบดี คณะนิติศาสตร์
สถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ (นิด้า)

สำหรับท่านที่ยังสงสัย

1. ม็อบราชดำเนินเรียกร้องอะไร ?
@ มี 2 เรื่องที่เรียกร้องคือ ไล่ระบอบทักษิณ กับจัดตั้ง สภาประชาชน

2. ยุบสภา - ลาออกก็ไม่เอาจะเอาอะไร ?
@ สุเทพประกาศตั้งแต่ปลายเดือนพฤศจิกายนแล้ว ยุบสภา-ลาออกก็ไม่เอา คนหลายล้านออกมาก็รู้แต่แรกแล้วว่าไม่เอา ยุบสภา-ลาออก "จะเอาสภาประชาชน"

3. สุเทพจะเป็นนายกรัฐมนตรีในสภาประชาชน ?
@ สุเทพและแกนนำทั้ง 8 คนประกาศแล้วไม่ต่ำกว่า 2 - 3 ครั้ง ออกผ่านฟรีทีวีด้วยว่าจะไม่รับตำแหน่งใดๆ จากชัยชนะครั้งนี้ ถ้าสุเทพกลับคำ ประชาชนจะไล่มันเอง เหมือนสุจินดาที่ทำรัฐประหารบอกไม่เป็นนายกแล้วพอกลับคำมารับตำแหน่งนายกก็โดนไล่

4. สถาประชาชนอยู่นานแค่ไหน ?
@ สภาประชาชนมีอายุแค่ 8-15 เดือน ไม่ใช่อยู่ตลอดและพวกนักการเมืองทุกพรรคห้ามมายุ่งในสภาประชาชน ย้ำว่าทุกพรรครวมประชาธิปปัตย์ เพื่อให้นัการเมืองไปปรับปรุงตัวเองบ้างที่ผ่านมาทำร้ายประเทศมากพอแล้ว
คนที่เบื่อการเมืองแบบ 2 ขั้วน่าจะดีใจด้วยซ้ำ
(ข้อนี้อายุย้อยไปหน่อย สภาประชาชนชุดแรกน่าจะมีวาระไม่น้อยกว่า 4 ปี เพื่อสะสางการปฎิรูปให้เป็นเรื่องเป็นราว)

5. ไม่มีเลือกตั้ง ?
@ เข้าใจผิด.. เพราะสภาประชาชนมีหน้าที่ปฏิรูปการเมืองที่สำคัญมากคือ หลังจากนี้ ประชาชนจะได้เลือกตั้งมากขึ้น ยกตัวอย่าง
- เลือกคณะกรรมการตำรวจแห่งชาติที่ประชาชนก็ไปเป็นกรรมการได้และกรรมการมีหน้าที่ตั้งตำรวจระดับสูง ๆ เช่น ผบ.ตร. ให้ตำรวจเป็นของประชาชน
- เลือกผู้ว่าราชการจังหวัดทุกจังหวัด ให้ผู้ว่าเป็นของประชาชนเลือกเองไม่ใช่ส่วนกลางแต่งตั้งแล้วมาทำร้ายประชาชนแบบม็อบสวนยางโดน
- เป็นไปได้อาจมีสภาจังหวัดให้ทุกสามารถกำหนดทิศทางของจังหวัดตนเองได้

6. ปฏิรูปอย่างไร ?
@ ลดอำนาจนักการเมืองเพิ่มอำนาจประชาชน เช่น
- คอรัปชั่นไม่มีอายุความ
- ประชาชนล่ารายชื่อ 2 หมื่นชื่อถอดถอน ครม สส สว ถ้ามีหลักฐานความผิด ปปช ต้องตัดสินว่าถอดถอนหรือไม่ใน 6 เดือนไม่ใช่ปล่อยเรื่องเงียบหาย
- เพิ่มกฏหมายปฏิรูปเศรษฐกิจครั้งใหญ่ เช่น คมนาคม แก้ไขปัญหาความยากจน จะมีกรรมการด้านนี้โดยเฉพาะ ไม่ใช่หาเสียงแบบประชานิยมโยนเงินลงไปแล้วจบ สุดท้ายคลังถังแตก ชาวนาเดือดร้อนไม่ได้เงิน

7. ยุบสภาแล้วไงต่อ ?
@ "ให้ยิ่งลักษณ์ลาออกจากรักษาการณ์นายกรัฐมนตรี" จากนั้นรัฐบาลก็จะว่างเปล่าจากนั้นก็จะใช้รัฐธรรมนูญ "มาตรา 7 ที่บอกว่าหาไม่มีบทบัญญัติในรัฐธรรมนูญให้ไปดูรูปแบบเก่า ๆ ว่าเขาทำอย่างไร" ในสมัย 14 ตุลา 2516 ตอนถนอมหนีออกนอกประเทศ ก็ตั้งสภาประชาชนที่จำนวนสมาชิก 2347 คนขึ้นมาได้และเลือกนายกรัฐมนตรีขึ้นมา 1 คนจัดตั้งรัฐบบาล

8. รัฐธรรมนูญปี 50 บอกนายกต้องมาจากการเลือกตั้ง ?
@ ในกรณีปกติ นายกต้องมาจากการเลือกตั้ง แต่ถ้าใช้มาตรา 7 นายกจะมาจากสภาประชาชนได้เพราะว่่ามาตรา 7 จะใช้ในกรณีที่มันมีเหตุการณ์ที่เป็นทางตันทางการเมืองจริง ๆ ถ้าปัจจุบันไม่มีนายกรักษาการณ์ก็จะไม่มีรัฐบาล ซึ่งประเทศจะหยุดทันทีดังนั้นใช้มาตรา 7 กรณีนี้ได้

.. กรุณาทำความเข้าใจด้วยครับ ..
« Last Edit: December 12, 2013, 08:41:44 PM by sweetheart »

*

Mogaine Le Fay

• Hero Member
  • 148
แล้วมีเหตุผลอะไรหรือคับ ที่จะต้องทำให้เกิดสูญญากาศในการเมืองแล้วต้องมีคณะทำงานรักษาการแทน ทำไมไม่รอเลือกตั้งวันที่ 2 ก.พ  เลยละว่าประชาชนส่วนใหญ่เค้าเลือกอะไร

ทำไมต้องมาจัดตั้งนู่นนี่นั่นอะไรอีก   

นายกมาตรา 7 ในหลวงยังทรงเคยตรัสเลยว่า ผิดหลัก ปชต.
https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=476854422432233&id=371200589664284&notif_t=notify_me

ส่วนที่ สมัย 14 ตุลา ขอนายก ม.7 ก็เพราะสมัยนู่น รฐน บัญญัติไว้ว่า นายก ไม่จำเป็นต้องมาจากการเป็น สส. ครับ แถมตอนนั้นคณะยึดอำนาจก็ฉ๊ก รฐน ทิ้งไปแล้วด้วย ก็ไม่จำเป็นต้องมีกฏหมายอีกต่อไป

*

กะเทยรองพื้นฯ(logout)

• Guest
2. ยุบสภา - ลาออกก็ไม่เอาจะเอาอะไร ?
@ สุเทพประกาศตั้งแต่ปลายเดือนพฤศจิกายนแล้ว ยุบสภา-ลาออกก็ไม่เอา คนหลายล้านออกมาก็รู้แต่แรกแล้วว่าไม่เอา ยุบสภา-ลาออก "จะเอาสภาประชาชน"

...

คนหลายล้าน????

อุ๊ยต๊ายยยยย มโนอะไรอยู่หรอคะ? อ๋อ ช่อง BlueSky บอกมาสินะคะว่าออกมาราชดำเนินกันเป็นล้านนน น   น น  ว๊ายยยยยย ขุ่นพระ!!!!

CNN BBC บอกมากันแค่ 1-1.5แสน เองค่ะ อยากจะกรี๊ดดดดดเลยค่ะ ขอบอกนะคะ

ว่าประเทศไทย 'ไม่เคย' มีการชุมนุมทำกิจกรรมใดถึง 1 ล้านคนค่ะ ขนาดงานฉลองสิริราชสมบัติครบ 60 ปี เมื่อพ.ศ. 2549

ยังมากันไม่ถึงเลยค่ะคู๊ณณณณณณณณ บอกแล้วไงคะ ว่าให้เปิดกะลา ไม่ใช่วันๆขลุกอยู่แต่กับรายการกบฏ

อุต๊ะ....ขออภัยที่ดิฉันหยาบคายค่ะ ไม่น่ารักเอาซะเลย ><

*

• 148
ที่มีบอกว่ามากัน 5 ล้านกว่า นั่นคือ CNN ireport ครับ เพจนั้นใครๆก็เข้าไปเขียนยังไงก็ได้ตามความเห็นของตัว

*

กะเทยรองพื้นฯ(logout)

• Guest
คุณ lion_tamer ขาาาา พวกนั้นเค้าไม่รอเลือกตั้งหรอกค่าา

เพราะรู้อยู่เต็มอก ว่าเลือกให้ตายอีก 10 ชาติก็ไม่มีวันได้เป็นรัฐบาล เลยปล้นเอาดีกว่าค่ะ สะดวกกว่า และมีตวามเป็นไปได้มากกว่าค่ะ

อยากจะเป็นนายกฯจนตัวสั่นสินะพ่อกำนัน โดยให้มาร์คเป็นหุ่นเชิด

เหมือนสมัยที่นายชวน หลีกภัย เป็นนายกฯหุ่นเชิดให้ พลตรี สนั่น ขจรประศาสน์

อิอิ พรรคอาร๊ายยย ย ย ย เลือกตั้งกี่ทีไม่เคยชนะ แต่กระแดะเรียกตัวเองว่า 'เสียงของประชาชน'

ว่าแต่คุณ lion_tamer มีเบอร์ป่ะคะ? ดิฉันชอบคุณ ///// อร๊ายยยย

*

• 148
คุณ lion_tamer ขาาาา พวกนั้นเค้าไม่รอเลือกตั้งหรอกค่าา

เพราะรู้อยู่เต็มอก ว่าเลือกให้ตายอีก 10 ชาติก็ไม่มีวันได้เป็นรัฐบาล เลยปล้นเอาดีกว่าค่ะ สะดวกกว่า และมีตวามเป็นไปได้มากกว่าค่ะ

อยากจะเป็นนายกฯจนตัวสั่นสินะพ่อกำนัน โดยให้มาร์คเป็นหุ่นเชิด

เหมือนสมัยที่นายชวน หลีกภัย เป็นนายกฯหุ่นเชิดให้ พลตรี สนั่น ขจรประศาสน์

อิอิ พรรคอาร๊ายยย ย ย ย เลือกตั้งกี่ทีไม่เคยชนะ แต่กระแดะเรียกตัวเองว่า 'เสียงของประชาชน'

ว่าแต่คุณ lion_tamer มีเบอร์ป่ะคะ? ดิฉันชอบคุณ ///// อร๊ายยยย

:70bff581:

« Last Edit: December 12, 2013, 10:36:21 PM by lion_tamer »

*

kIra

• 114
ทะเลาะกันได้ไรขี้นมา แต่ล่ะอันยาวๆทั้งนั้น   -0-

1 คนที่บอกว่า เทพ ไม่มีทางผิดคำพูด ไม่กล้ากลับคำเนี่ย คุณโดนมันล้างสมอง จนอะไรก็เออออไปกับมันหมดแล้ว ทุกวันนี้ มันก็พูดกลับไป กลับมา อ้างนู่นอ้างนี่มาตั้งกี่ทีแล้ว นี่ยังไม่รวมอดีตที่ผ่านมาอีกเท่าไหร่ เป็นนักการเมืองหน่ะ ไม่ว่าใคร สีไหน มันกลืนน้ำลายตัวเองเป็นว่าเล่น หัดออกมาจากกะลาซะบ้าง แล้วจะเห็นความเป็นจริง มันเป็นวิธีที่เค้าใช้ชักจูงคน สร้างภาพให้คนเชื่อมั่น เพราะงั้น คิดให้รอบคอบ แยกแยะให้เป็น อะไรเป็นอะไร

2 ประเทศ กรุงเทพ ไม่มีทางเกิด คน กรุงเทพจริงๆ มีกี่คน ไอพวกม้อบที่ออกมาหลายๆคนมันไม่มีสิทธเลือกผู้ว่า กทม ด้วยซ้ำ แต่ออกมาบอกว่า คนกรุงเทพไม่เอา รัฐบาล คนกรุงเทพมีการศึกษา ลืมรากเหง้าตัวเองชัดๆ คะแนน เลือกตั้งผู่้ว่าครั้งล่าสุด คะแนนสูสีกันมาก พท กับ ปชป ลองไปหาข้อมูลดู เพราะงั้น คน กทม แท้ๆ กว่าครึ่ง ที่เลือก พท แต่เค้าแค่ไม่ออกมา

3 ถ้าเอาจากข่าวที่มาจากสำนักข่าวต่างประเทศเสนอจริงๆ ไม่เอาจากที่ใครก็ไม่รู้ไปพิมตรงที่เค้าให้แสดงความเห็น แทบทุกสำนักด่าม้อบ และพูดประมาณว่า สภาประชาชน มันเป็นอะไรคืออะไรลองไปคิดกัน แต่ที่แน่ๆ มันไม่ใช่ ประชาธิปไตย

4 เรื่องนศ ราม เรื่องจริงคือ มันไปปิดถนน ไม่ให้เสื้อแดงเข้าไปชุมนุมก่อน แถมยังไล่ทุบรถ ไล่กระทืบด้วย ทีนี้แดงเองก็มีฝั่งฮาดคอเหมือนกัน เลยต้องออกมาตอบโต้ ผมไปแถวรามมาวันที่เค้ายิงกันพอดี เห็นอะไรเยอะ ม้อบนศ รามที่นั่น ไม่หวานแวว เหมือนราชดำเนิน แต่ละคนถือไม้คนละอัน...

5 เรื่อง พรบ ตอนแรกผมเห็นด้วยกับม็อบ พรบ นี้ใครก็ไม่เอาทั้งนั้น แต่ทุกวันนี้ ผมเข้าใจแล้วว่า ม็อบมันเอาเรื่อง พรบ มาเป็นนกล่อให้คนออกไปฟังมันล้างสมอง เพื่อ จุดประสงที่แท้จริงของมัน นั่นคือการ เปลี่ยนขั้วอำนาจ

6 ผมเคยเปิด astv เป็นช่วงเชิญนักวิชาการมาวิเคราะนี่แหละ มันบอกว่า เลือกตั้งไม่ใช่ระบบที่ดี เพราะถ้าเสียงส่วนใหญ่ไม่มีคุณภาพ แบบนั้นแบบนี้ แล้วก็บอกว่า ไม่แปลกที่ นานาชาติจะออกมาต่อต้าน สภาประชาชน เพราะ นานาชาติหวังผลประโยชน์จากไทยเรา จึงต้องช่วยทักษิณ ผมยัง งง ว่ามันคิดไปได้ยังไง

7 ผมไม่มีสี ไม่ได้ชอบทักษิณ ตอนเลือกตั้งผมเลือกชูวิท เลือกผู้ว่า ก็เลือก เอ๋อ แต่ครั้งนี้ผมว่ารัฐบาลเป็นฝ่าย ถูก (และถูกกระทำด้วย)

ฮึ้บบบบบบ บ บ  บบ บ ดันค่ะ ไม่อยากให้กระทู้ตก

เรื่องเหตุยิงนศ.รามฯ ใครที่อยากรู้ความจริงลองอ่านกระทู้นี้ดูค่ะ

http://pantip.com/topic/31326040

แล้วแต่บุญแต่กรรมนะคะ ใครจะเลือกที่จะไม่เชื่อก็ได้ ดิฉันไม่บังคับความคิดใคร

ดิฉันทราบดีค่ะว่า บัวมีสี่เหล่า ในสังคมหนึ่งๆจะมีคนโง่บ้าง ฉลาดบ้าง คละเคล้าปะปนกันไป

*

the future

• Guest
ปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง = แก้กติกาให้พวกตัวเองชนะแน่ๆ ก่อนค่อยเลือกตั้งเข้าใจมั๊ย

ลองคิดดูนะครับว่า เพราะอะไรประเทศเราถึง มีสภาพแบบทุกวันนี้ ใครเป็นคนจุดชนวน ถ้าประเทศไทย ไม่มีการรัฐประหารเกิดขึ้น เมื่อปี49 ประเทศเราจะเป็นอย่างทุกวันนี้มั้ย แค่ชื่อทักษิณ ชื่อเดียว มันจะทำให้คนทั้งประเทศแบ่งฝักแบ่งฝ่าย เกลียดชังกันจะเป็นจะตาย ได้ขนาดนี้เลยหรอครับ ถ้าไม่มีคนปั่นเรื่อง จุดชนวนความขัดแย้ง ขยายให้เรื่องมันใหญ่โตขึ้น จนเรื้อรังมากว่า 10ปี

คุณลองคิดดูว่าถ้าเราปล่อยให้มันเป็นไปตามระบบประชาธิปไตย ไม่มีการออกมาทำรัฐประหาร คำว่า ระบอบทักษิณ จะเกิดขึ้นมาเหมือนทุกวันนี้หรือไม่  ประเทศเราไม่ใช่คอมมิวนิสอย่างจีน อย่างเกาหลีเหนือนะครับ   ทักษิณก็คน เค้าก็แค่นักการเมืองอีกหนึ่งคนในประเทศเรา เมื่อเวลาผ่านพ้นไป ความนิยมทักษิณก็คงตกไปเองตามกาลเวลา  แต่เพราะการล้มโต๊ะ ล้มเกม อดทนรอเลือกตั้งกันไม่ไหว นี่หละ ที่ทำให้เกิดคำว่า ระบอบทักษิน ขึ้นมา...

ในความคิดผม ทั้ง พรรค พท และ ปชป ต่างก็เป็น พรรคที่สำคัญกับประเทศทั้งคู่ ถ้าประเทศเรายังไม่มีพรรคการเมืองใหม่ที่แข็งแกร่งมากเท่า2 พรรคนี้เกิดขึ้น (ซึ่งคงเป็นเรื่องยากมากๆ และจำเป็นต้องใช้เวลา) ประเทศไทยถ้าขาด พรรคใด พรรคนึง ใน2พรรค นี้ไป มันจะทำให้ขาดความสมดุลของอำนาจ จะทำให้พรรคที่เหลืออยู่มีอำนาจแข็งแกร่งจนเกินไป เพราะไม่มีใครมาถ่วงดุลอำนาจ และแน่นอนต่อให้เป็นคนดีแค่ไหน ถ้ามีอำนาจในมือมากมาก โอกาศที่มันจะเหลิงอำนาจกลายเป็นคนเลวก็ยิ่งสูงมากขึ้นตามตัว ผลคือ ประเทศเราจะกลายเป็นคอมมิวนิสทางอ้อมไปทันที...

เพราะ งั้น เล่นตามเกณ ตามกติกา เถอะ คุณเทือก ระบบประชาธิปไตยเค้าคิดกันมาดีแล้ว สร้างชาติ สร้างประเทศให้อยู่เย็นเป็นสุขมามากมาย อย่ามาเปลี่ยนแปลงมัน โดยเอาระบบอะไรไม่รู้มายัดใส่เลย

ลองคิดดูนะครับว่า เพราะอะไรประเทศเราถึง มีสภาพแบบทุกวันนี้ ใครเป็นคนจุดชนวน ถ้าประเทศไทย ไม่มีการรัฐประหารเกิดขึ้น เมื่อปี49 ประเทศเราจะเป็นอย่างทุกวันนี้มั้ย แค่ชื่อทักษิณ ชื่อเดียว มันจะทำให้คนทั้งประเทศแบ่งฝักแบ่งฝ่าย เกลียดชังกันจะเป็นจะตาย ได้ขนาดนี้เลยหรอครับ ถ้าไม่มีคนปั่นเรื่อง จุดชนวนความขัดแย้ง ขยายให้เรื่องมันใหญ่โตขึ้น จนเรื้อรังมากว่า 10ปี

คุณลองคิดดูว่าถ้าเราปล่อยให้มันเป็นไปตามระบบประชาธิปไตย ไม่มีการออกมาทำรัฐประหาร คำว่า ระบอบทักษิณ จะเกิดขึ้นมาเหมือนทุกวันนี้หรือไม่  ประเทศเราไม่ใช่คอมมิวนิสอย่างจีน อย่างเกาหลีเหนือนะครับ   ทักษิณก็คน เค้าก็แค่นักการเมืองอีกหนึ่งคนในประเทศเรา เมื่อเวลาผ่านพ้นไป ความนิยมทักษิณก็คงตกไปเองตามกาลเวลา  แต่เพราะการล้มโต๊ะ ล้มเกม อดทนรอเลือกตั้งกันไม่ไหว นี่หละ ที่ทำให้เกิดคำว่า ระบอบทักษิน ขึ้นมา...

ในความคิดผม ทั้ง พรรค พท และ ปชป ต่างก็เป็น พรรคที่สำคัญกับประเทศทั้งคู่ ถ้าประเทศเรายังไม่มีพรรคการเมืองใหม่ที่แข็งแกร่งมากเท่า2 พรรคนี้เกิดขึ้น (ซึ่งคงเป็นเรื่องยากมากๆ และจำเป็นต้องใช้เวลา) ประเทศไทยถ้าขาด พรรคใด พรรคนึง ใน2พรรค นี้ไป มันจะทำให้ขาดความสมดุลของอำนาจ จะทำให้พรรคที่เหลืออยู่มีอำนาจแข็งแกร่งจนเกินไป เพราะไม่มีใครมาถ่วงดุลอำนาจ และแน่นอนต่อให้เป็นคนดีแค่ไหน ถ้ามีอำนาจในมือมากมาก โอกาศที่มันจะเหลิงอำนาจกลายเป็นคนเลวก็ยิ่งสูงมากขึ้นตามตัว ผลคือ ประเทศเราจะกลายเป็นคอมมิวนิสทางอ้อมไปทันที...

เพราะ งั้น เล่นตามเกณ ตามกติกา เถอะ คุณเทือก ระบบประชาธิปไตยเค้าคิดกันมาดีแล้ว สร้างชาติ สร้างประเทศให้อยู่เย็นเป็นสุขมามากมาย อย่ามาเปลี่ยนแปลงมัน โดยเอาระบบอะไรไม่รู้มายัดใส่เลย