Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

Finance

• 14 Replies
  • 2809 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

ห่วงเด็กไทย

• Guest
Finance
« on: May 20, 2011, 11:24:31 PM »
ผมอยากทราบว่า Finance นี่เกี่ยวกับหุ้นโดย ตรงเลยหรือเปล่า เเล้วหุ้นเล่นยากไหม

มีเพื่อนคนไหนรวยกับหุ้นบ้าง มาเเชร์กันหน่อย

ถ้าใครทราบช่วยอธิบายโดยละเอียดหน่อยว่าหุ้นมันเล่นอย่างไร

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ :) :) :)

*

boboverlord

• SuperStar Member
  • 436
  • BBA, Finance, 521xxxx
    • My facebook page
Re: Finance
« Reply #1 on: May 21, 2011, 12:00:08 AM »
Finance เรียนหลายอย่างครับ.. มันก็มีหลายสายอยู่ แต่สาย Investment ก็คือสายเล่นหุ้น ไม่ก็ลงทุนแบบอื่นๆโดยตรง

หุ้นเล่นไม่ยากถ้าศึกษาดีๆ... แต่การศึกษาดีๆมันทำได้ยากกว่าการเรียนหนังสือในมหาลัยซะอีก 55555 หุุ้้นมีผลตอบแทนและความเสี่ยงอยุ่ระดับปานกลางครับ ถ้าเทียบกับการลงทุนประเภทอื่นก็จะได้ดังนี้

ผลตอบแทนและความเสี่ยง - น้อย
- กองทุนรวม
- พันธบัตรและหุ้นกู้ (Bond)
- เงินฝาก (อย่าไปพูดถึงมันนัก หลายคนไม่นับว่าเป็นการลงทุนด้วยซ้ำ)

ผลตอบแทนและความเสี่ยง - ปานกลาง
- อสังหาริมทรัพย์
- หุ้น(สามัญ) ถ้าหุ้นของบริษัทยักษ์ใหญ่ หรือที่เรียกกันว่าหุ้น Blue Chip ก็จะมีความเสี่ยงต่ำมาหน่อย

ผลตอบแทนและความเสี่ยง - สูง
- ตราสารอนุพันธ์ทั้งหลายแหล่ ไม่ว่าจะเป็นพวก Gold Futures หรือพวก Warrants ไม่แนะนำให้มือใหม่แตะต้องเด็ดขาด แม้แต่เซียนหุ้นยังเจ็บตัวแล้วหลายคน
- อัตราแลกเปลี่ยนเงินตรา

โดยทั่วไปเวลาเราเล่นหุ้น เราจะได้กำไรสองทาง นั่นคือเงินปันผล (Dividend) และส่วนต่างราคา (Capital Gain) แต่โดยทั่วไปถ้าอยากรวยเร็วแต่เสี่ยงหน่อยก็ส่วนต่างราคาลูกเดียว แล้วหลักการเล่นหุ้นก็จะมีนิดเดียว

"คาดเดายังไงก็ได้ให้เราสามารถซื้อหุ้นในราคาต่ำ และขายในราคาสูงกว่าได้"

โดยทั่วไปจะแบ่งการวิเคราะห์คาดเดาเป็นสองแบบ นั่นคือ

1. Fundamental Analysis วิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานของบริษัท เช่น งบการเงิน ส่วนแบ่งการตลาด คู่แข่ง ว่าปีนี้จะรุกคืบหน้าหรือได้กำไรน้อยลง ถ้าบริษัทโตมากขึ้นหรือได้กำไรมากขึ้น หุ้นก็จะราคามากขึ้นด้วย แต่มันค่อนข้างเป็นการมองระยะยาว ไม่สามารถมองความผันผวนราคาเป้นรายเดือนหรือรายวันได้

2. Technical Analysis วิเคราะห์ทางเทคนิค เน้นดูกราฟเพื่อวิเคราะห์ Demand Supply ของการซื้อขายหุ้น เพราะบางครั้งพื้นฐานบริษัทไม่เปลี่ยน แต่คนไปแห่ซื้อหุ้น ก็ทำให้หุ้นราคาขึ้นได้ สามารถมองได้ทั้งระยะยาวและระยะเวลาสั้น ๆ แต่ส่วนใหญ่ใช้กับอย่างหลัง ไม่ก็มองควบคู่กับกับวิเคราะห์พื้นฐาน

ไม่ว่าจะแบบไหนก็แล้วแต่ สิ่งสำคัญคือ มองออกให้ได้ว่าอนาคตเศรษฐกิจเป็นไง ต่างชาติลงทุนมากขึ้นหรือถอนตัวออกไป บริษัทที่เราซื้อนั้นมีโครงการใหม่ๆ มีการตลาดหรือการจัดการที่ดีขึ้นหรือแย่ลง มีคู่แข่งเพิ่มขึ่นหรือลดลง แล้วสภาวะการเมืองเป็นไง เพราะทุกอย่างมัน affect ราคาหุ้นหมด ถ้าเราวิเคราะห์ถูกหมด ก็ยินดีด้วย คุณเล่นหุ้นเป็นแล้ว
Through The Killing Fields of Life, Survival and Adversity in Moonflowers<br />

*

boboverlord

• 436
« Reply #2 on: May 21, 2011, 12:01:35 AM »
หนังสือที่แนะนำให้ไปศึกษาคือ

1. คัมภีร์หุ้น เล่มสีเหลืองๆ
2. เล่นหุ้นออนไลนืไม่ยาก เล่มสีเขียว เป็นการ์ตูนทั้งเล่ม อ่านง่าย
2. วอร์เรน บัฟเฟต และการตีความงบการเงิน เล่มสีเหลืองแกมน้ำตาล เล่มนี้สอนวิเคราะห์บัญชี เหมาะกับคนที่ยังอ่านบัญชีไม่เก่ง

ระหว่างนี้ให้ลองลงทุนให้กองทุนรวมที่ลงทุนในหุ้นไปด้วยก็ไม่เลว (Equity Fund) เพราะพวกนี้เคลื่อนไหวตามราคาหุ้นโดยตรง ถ้าราคาหุ้นขึ่นกองทุนพวกนี้ก็จะมีหน่วยลงทุนสูงขึ้นด้วย เป็นการฝึกฝนที่ดี (แต่แนะนำกองทุนของกสิกร ทิสโก้ และธนชาติเท่านั้น และอย่าไปแตะต้องกองทุนของไทยพาณิชย์เด็ดขาด เพราะขาดทุนทุกปี)
« Last Edit: May 21, 2011, 12:05:09 AM by boboverlord »
Through The Killing Fields of Life, Survival and Adversity in Moonflowers<br />

*

ห่วงเด็กไทย

• Guest
« Reply #3 on: May 21, 2011, 12:07:43 AM »
ขอบคุณมากเลย รู้สึกว่าเนื้อหานี้เเน่นจริง

มีใครมีข้อคิดเห็นอีกไหมครับ
เต๊มที่เลยมาเเชร์

*

ดรีม

• Guest
« Reply #4 on: May 21, 2011, 02:50:02 AM »
หุ้นมีทั้งแบบผลตอบแทนต่ำ ปานกลาง และสูงค่ะ ต้องดูเป็นตัวๆไป
ส่วนหลักการ ถ้าเป็นพ่อเราจะใช้เป็นเงินเย็นเล่น แบบถือยาวๆ ง่ายๆค่ะ ลงก็ซื้อ ขึ้นก็ขาย กินปันผล
แต่จะเล่นแบบบ้านเราต้องมีเงินลงทุนเยอะ เพราะฉะนั้น จขกท ถ้าทุนน้อยๆก็ตาม คห บน ก็ได้ค่ะ
ค่อยๆศึกษาไป เสียบ่อยๆ จะเก่งขึ้นเอง ตอนนี้อายุยังน้อย รับความเสี่ยงได้สูง ไม่ต้องกลัวแบบพ่อเรา อายุเยอะแล้ว เสี่ยงมากไม่ได้
ให้เราเสี่ยงแทน 555

อ่อแล้วก็ หุ้นกับการพนันนี่ต่างกันแค่เส้นด้ายจริงๆค่ะ บางทีคำณวณ คาดเดามาดีๆยังหมดตัวกันได้ มันเล่นกับอนาคตล้วนๆ

*

ห่วงเด็กไทย

• Guest
« Reply #5 on: May 21, 2011, 05:32:22 PM »
ผมมีประมาณ 50000 ครับเเต่ยังถือว่าเป็นพวกเเมลงเม่าเข้ากองไฟหรือเปล่า

เล่นระยะยาวครับไม่เเคร์สื่อเท่าไหร่

*

boboverlord

• 436
« Reply #6 on: May 21, 2011, 06:00:25 PM »
ห้าหมืน มากพอที่จะเล่นหุ้นได้ครับ (แต่ก็ถือว่าเป็นแมงเม่าแหละ จะขาใหญ่มันต้องสิบล้าน... โบรกเกอร์ปรนนิบัติอย่างดีแน่นอน)

ถ้าเล่นระยะยาว เน้นดูปัจจัยพื้นฐาน กับอ่านงบการเงินลูกเดียวไปเลย เล่นหุ้นบลูชิปก็ได้ เช่น ptt อะไรแบบนี้ (แต่ส่วนตัวผมว่าช่วงนี้ไปจนถึงเศรษฐกิจถึงจุดพีค กลุ่มธนาคารน่าสนใจนะ)

ยังไงก็ตาม ในโลกการลงทุน อย่าเชื่อคำพูดคนอื่นมาก ให้ศึกษาเองแล้วทำตามสิ่งที่ตัวเองวิเคราะห์ไปเลยดีสุด
« Last Edit: May 21, 2011, 06:02:00 PM by boboverlord »

*

DREAM

• Guest
« Reply #7 on: May 21, 2011, 06:48:08 PM »
เอาเป็นวิธีของเรานะกัน จากประสบการณ์ในตลาด3ปี  ตอนนี้เราปี5 555 เทอมหน้าถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดคงจบซักที

50000 ถ้าหายไปนี่ไม่เดือดร้อนรึป่าวคะ

เล่นหุ้นหน่ะ ขั้นต่ำไม่เท่าไรหรอกค่ะ
สำคัญที่ขั้นสูงสุดมากกว่า นั่นคือ จำนวนเงินที่คิดว่าสามารถสูญหายไป โดยไม่เดือดร้อนเท่าไรนัก
ถ้าใช่ เริ่มต้น 50000 ได้กำลังโอเคเลย
ตอนเราเล่นแรกๆเราก็เปิดพอร์ทที่50000ค่ะ ก็ได้ทีเป็นพัน เสียทีเป็นหมื่นนะ 5555 แต่ปีแรกผ่านไปอาจเพราะดวงดีพอร์ทก็ใหญ่ขึ้น(นิดนึง)

แล้วก็ช่วงนี้เราว่าไม่เหมาะให้มือใหม่เข้ามาเท่าไหร่นะคะ
แนะว่าช่วงนี้ลองลงทุนกับพวกกองทุนหุ้นดูก่อน แล้วก็เล่นหุ้นจำลอง settrade ไปด้วย และต้องเล่นให้เสมือนเราเสียเงิน ได้เงินจริงๆ (ซึ่งที่จริงยังไงมันก็ไม่เหมือน ตอนลองกำไรจนกระเป๋าตุง พอมาลองจริงพูดแต่ รู้งี้ๆๆๆ) การลงทุนในตัวเอง เป็นการลงทุนที่ยั่งยืนที่สุดค่ะ

ซักพักนึงเราก็จะรู้เอง ว่าตลาดมันเริ่มเปลี่ยนแปลง คงที่มากขึ้นแล้ว ทีนี้ก็ไปเปิดพอร์ทเลย หาโบรคที่ไม่คิดค่าคอมขั้นต่ำก่อน
เราเล่นจำนวนน้อยๆ ยังเน้นเพื่อศึกษาตลาด หาประสบการณ์มากกว่าหวังรายได้จริงจัง
อย่าหวังหารายได้เยอะๆจากหุ้นเลยในช่วงเริ่มต้น ถ้าจากที่ผ่านมามีกำไร อย่าพึ่งไปเพิ่มเงินต้น
ภายในเวลา1ปี ถ้าคุณทำให้พอร์ทคุณเพิ่มจาก50000 เป็น 100000 ได้ แสดงว่าคุณมีกึ๋นจริง ต่อไปก็ลองจัดหนักๆได้

แต่ถ้าคุณขาดทุนก็คิดว่าเป็นบทเรียน อาจหยุดพักซักพักนึง ดูตลาด หาข้อผิดพลาด แล้วค่อยกลับมาลองใหม่

*

ห่วงเด็กไทย

• Guest
« Reply #8 on: May 21, 2011, 08:58:36 PM »
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกคอมเม้นมากเเต่ละ คอมเม้นนี่ให้ประโยชน์ จริงจริงเเต่ ผมเคยอ่านหยังสือเจอตอนที่  บัฟเฟต บอก เด็ก วัยรุ่น อเมริกา ว่า

อย่าลงทุนกับตัวเองมากนัก      ผมอาจเข้าใจคำว่าลงทุนกับตัวเองผิด   

(ผมเข้าใจว่าการลงทุนกับตัว้เองคือการตามใจความอยากของตัวเองอย่างเช่นเกินความจำเป็น ประมาณนี่รึเปล่าครับ)

ปล. ถ้าผมเข้าใจผิดเเล้วขออภัยเพราะผมความรู้เท่าหางอึ่ง         

ปลายเดินนี้ผมจะลงทุน กับบริษัทน้ำตาล.......... หมดหน้าตัก     (50000หุ้นละ 1 บาทครับ)    กะว่าน่าจะเป็นระยะยาว เพราะว่า

น้ำตาล    ไทยเป็นที่น่าต้องการอยู่ครับ  เป็นสินค้าส่งออกครับ

เเล้วเปิด ของ KIM ENG อะครับ

*

ห่วงเด็กไทย

• Guest
« Reply #9 on: May 21, 2011, 09:00:51 PM »
50000 ครับ ไม่เดือดร้อน :0eeeff42: (พูดไปได้ไง55+)

ไม่เดือดร้อนครับ เต็มใจรับความเสี่ยงเพราะเป็นเงินเย็นครับ

*

โอ้ยไอ้หนู

• Guest
« Reply #10 on: May 21, 2011, 09:11:19 PM »
ลงทุนกับตัวเองตามที่ข้างบนบอกก็หมายความว่า ให้ลงทุนตักเอาความรู้เข้ากะบาลเอ็งไงไอ้น้องเอ้ย
ไม่ได้หมายถึงสนองความใคร่ให้ตนเอง แบบเอาตังไปหม่ำๆเจี๊ยวปลาคาเวีย เลี้ยงเด็กมัธยมเอ๊าะๆ หลอกกินสาวออฟฟิส ซื้อถุงยางแบรนเนม  หรือตีกะหรี่ ฯ,ฯ

*

ห่วงเด็กไทย

• Guest
« Reply #11 on: May 21, 2011, 09:16:13 PM »
ก็ ลุง บัฟเฟต เขา said like that man !!!!

*

โอ้ยไอ้หนู ต่อๆ

• Guest
« Reply #12 on: May 21, 2011, 09:24:32 PM »
แล้วก็แนะนำนะไอ้หนูนะ เงิน50000 ของเอ็งนะ เจียดเงินซัก2000 ไปซื้อหนังสือสอนเล่นหุ้นมาอ่านก่อน

แล้วค่อยลงกองทุน กับเล่นvirtual trade แบบคุณป้าข้างบ่นว่านะ

เว็บพวกคนเล่นหุ้นก็มีอยู่หลายเว็บ เข้าไปดูมั่งก็ดี มันช่วยในการตัดสินใจได้เยอะ

ไม่ต้องไปเชื่อมันหมด บางคนเตือนๆก็ฟังๆไว้ แต่ก็อย่าทะลึ่งกูไม่ฟังเสียงใคร

ถ้าเสียเงินต้น50000 ถ้าหมอยยังไม่ร่วง ก็อย่าไปเครียดมาก ยังหนุ่มยังแน่น เสี่ยงได้เต็มที่อยู่แล้ว

โอนะ :4d6161fd:

*

โอ้ยไอ้หนู เด๋วปัด

• Guest
« Reply #13 on: May 21, 2011, 09:27:04 PM »
ไม่ต้องมา ไล้ ดง ไล้ แดท เด๋วปัดเหนี่ยว เจี๋ยวหด ก้มหัวฟังรุ่นพี่ไป เด๋วปัด   :f5f49335: :f5f49335:

*

ห่วงเด็กไทย

• Guest
« Reply #14 on: May 21, 2011, 11:20:25 PM »
5555+ เอาเลย    ขอโทษนะ    เรายอมละกัน

เราเเค่เข้าใจผิด  นายพูดถูก เเต่นายดูถูกคนเกินไป   เราว่านายถูก

ขี้เกียจต่อความยาว  เวปเราเล่นมาปีกว่าเเล้ว รอ 20 เเล้วถึงได้เปิด  ส่วนหนังสือ อ่านหมดอะ ของไทยของนอก เกินสบายสบาย 2000 นี้ยังไม่รวมค่าสัมนานะ  

เราฟังหมดอะไมใช่ไม่ฟัง  เเต่ยอมรับเรายังหางอึ่ง  

เรายอมนายละกัน คนเก่ง