Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

อยากรู้ว่า TOEFT,TOEIC,IELTS ต่างกันอย่างไร?

• 6 Replies
  • 2999 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

Su sri

• Arts, Eng. (531)
  • SuperStar Member
  • 356
อยากรู้ว่า TOEFT,TOEIC,IELTS ต่างกันอย่างไร?
แล้วอย่างเอแบ่คนี้ถ้าสอบเทียบ ENG4 ต้องใช้แบบไหน?

แล้วแต่ละอย่างจัดสอบที่ไหนบ้าง?
ค่าใช้จ่ายในการสมัครสอบเท่าไหร่?
แล้วเอแบ่คต้องใช้คะแนนเท่าไหร่?
มาตอบกันหน่อยนะค่ะ?
ขอบคุณมากมากเลยค่า ><"

*

jjeernnniiz

• Professor Member
  • 50
เราไม่รู้ว่าถ้าจะเทียบ ENG 4 แล้วใช้คะแนน TOEFL หรือ TOEIC เท่าไหร่นะ เรารู้แต่ IELTS อ่า

คือ ถ้าอยากเรียน ENG 4 เลยก็สอบ IELTS ให้ได้ 6 อ่าจ๊ะ แต่ถ้าไม่อยากเรียน ENG เลยก็สอบให้ได้ 6.5 อ่าจ๊ะ

แต่เราก็ไม่มั่นใจนะ เคยได้ยินมาอ่า :)

*

zanypiez

• 233
เอแบครับแต่ผล ielts กับ toeft ค่ะ ไม่รับ toeic

เพราะว่า toeic ง่ายกว่าสองตัวข้างบนเยอะอยู่

ถ้าอยากสอบเทียบขึ้น eng4 ก็ 6 ค่ะ ถ้าเอาแบบไม่ต้องเรียน 6.5

จัดสอบสองที่ค่ะ แต่ที่นิยมคือ british council

ค่าใช้จ่ายประมาณ 5700 บาทต่อครั้งค่ะ

*

Su sri

• 356
อยากไปสอบนะแต่ค่าสมัครโค่ดแพง
แบบต้องปึกจริงๆ ๆถึงไปสอบดีกว่า.
แล้วถ้าเป็น ENG2 ENG3 ต้องเท่าไหร่?

*

jjeernnniiz

• Professor Member
  • 50
เราไปสอบมาล่าสุด ตอนนี้มันขึ้นราคา จาก 5700 เป็น 5900 บาทแล้วนะคะ :(

แพงได้ใจจริงๆ อิอิ ก็ถ้าจะเรียน eng 2 เลยก็เอาให้ได้ระดับ 5 นะคะถ้าอยากเรียนEng 3 ก็เอาให้ได้ 5.5 ค่ะ

สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ :)

*

Su sri

• 356
6.5 ถือว่าคุ้มมากๆ ๆเลยอะกับราคาสอบ UU"
แล้วพี่ไปสอบมาได้เวลไรค่ะ ENG ไหนแล้วอ่า.
ตอนนี้ยังไม่พร้อมสอบเลยอะค่ะ

แบบว่าอยากอ่านหนังสือให้ปึกๆไปเลยดีกว่า.
5555555555555555555555555555
แต่อยากรู้ว่า IELT กับ IELT IBT ต่างกันยังไง?
แล้ว TOEFT,IELTS มันคะแนนเท่ากันหรอค่ะ?
ค่าสอบก้เท่ากันหรอ?

*

Alita Hiebert

• Newbie
  • *
  • 2
TOEIC  เป็นข้อสอบวัดความรุ้ทางด้านภาษาอังกฤษ สำหรับคนทำงาน

TOEFL เป็นข้อสอบวัดความรุ้ทางด้านภาษาอังกฤษ สำหรับศึกษาต่อต่างประเทศโดยเฉพาะ อเมริกา

IELTS เป็นข้อสอบวัดความรุ้ทางด้านภาษาอังกฤษ สำหรับศึกษาต่อต่างประเทศโดยเฉพาะ อังกฤษ

CU-TEP เป็นข้อสอบวัดความรุ้ทางด้านภาษาอังกฤษ สำหรับศึกษาต่อเข้าจุฬาฯ

TU-GET  เป็นข้อสอบวัดความรุ้ทางด้านภาษาอังกฤษ สำหรับศึกษาต่อเข้าธรรมศาสตร์