Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ทะเลาะกับครอบครัวเรื่องเลือก major marketing/accouting

• 21 Replies
  • 8919 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

SME

• Guest
"Often people attempt to live their lives backwards;
they try to have more things, or more money,
in order to do more of what they want, so they will be happier.
The way it actually works is the reverse. You must first be who you really are,
then do what you need to do, in order to have what you want."

~Margaret Young~

But not all the peoples can do what they want or their dreams cuz it depend on "money"

*

bloody mary

• SuperStar Member
  • 487
Account เหรอครับ อาจารย์ผมที่สอน Man Act กล้าพูดตรง ๆ เลยว่าอาชีพนี้มันคือขี้ข้าคนอื่นขนานแท้เลย (ตัว อ. เองเลยทำธุรกิจเองเลย ไม่แคร์ใคร) อาชีพนี้ไม่มีความสุขเท่าไหร่หรอกครับ ส่วนใหญ่เป็นได้ซักสิบปีก็เปลี่ยนงานกัน (ไม่งั้นพวก Big4 มันจะจ้างเด็กจบใหม่เพิ่มได้ทุกปีเหรอ) ความรู้ที่มีเอาไปทำอย่างอื่นได้เช่นทำธุรกิจหรือลงทุน แต่การเป็นนักบัญชีไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีแม้แต่น้อย ต่อให้ได้ CPA เป็นผู้สอบบัญชีมีเงินเดือนเป็นแสน แต่ถ้าเกิดไรขึ้นผู้สอบบัญชีเข้าคุกคนแรกนะครับ (ไม่ต้องห่วง บริษัทยักษ์ใหญ่มันโกงบัญชีทั้งนั้น ขึ้นกับว่าจะโดนจับได้วันไหน)

ผมอยากรู้จริง ๆ ใครบอกว่าเป็นนักบัญชีแล้วสบาย? ยิ่งถ้าเข้า Big4 ที่เงินเดือนสูงนักสูงหนา บริษัทเขาก็จะใช้งานคุณให้สมกับเงินเดือนนั่นแหละครับ เลิกงานซักเที่ยงคืนแล้วหอบงานไปทำต่อที่บ้านน่ะมีจริงนะบอกไว้ก่อน

ฟังดูแรงแต่อาจารย์ก็เตือนพวกผมแบบเน้นมาก ๆ ยิ่งการสอบ CPA ยิ่งเอาออกไปจากสมองได้เลย สอบไม่ติดกันหรอก ขนาดเด็กบัญชีจุฬาส่วนใหญ่ยังไม่ติดแล้วเด็กเอแบคจะเอาอะไร อาจารย์สอนบัญชีในเอแบคมีใครได้ CPA ซักคนบ้าง

ให้คุณพ่อคุณแม่มาอ่านข้อความของผมนะครับ ผมเตือนด้วยความหวังดี
อยากให้แม่เรามาอ่านบ้างจัง กลัวจังเลยว่าซักวันก็จะมีวันที่ต้องทะเลาะกับแม่เรื่องนี้เหมือนกัน  :4fd9f2d3:

*

..

• Guest
เราว่าแอคเค้าก้อไม่ได้มีแต่แง่ลบนะ ทุกอย่างมันก้อมีข้อดีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นน่ะ คนที่เค้าชอบงานด้านนี้มันก้อมี มันแล้วแต่คนชอบนะ
แต่ถ้าคุณไม่ชอบแอคเค้าก้ออย่าเรียนเลยค่ะ เพราะคุณจะเบื่อไม่มีความสุขในการเรียนเลย แล้วตัวเมเจอมันก้อจะยากขึ้นด้วยนะถ้าคุณไม่ชอบมันจะลำบากมาก

*

เด็ก Account

• Guest
เราไม่ชอบการพูดจาของ boboverlord

คือพูดจาเหมือนคนไม่มีความคิดอ่ะ โง่ๆแบบนี้เรียน Act ไม่ได้หรอก
ที่เราไม่เลือกเรียน Fin เพราะอนาคตมันด้อยกว่า Act อ่ะนะ

:967339c1:

*

VZR

• Guest
ไม่ได้ชอบวิธีการพูดของ boboverlord ในเรปแรกๆ แต่ คห.ของเด็กaccount ก็ไม่ต่างกับเขาเท่าไหร่หรอกนะไปว่าเขาหน่ะ ที่คุณว่าเขามันก็เข้าตัวคุณเอง

*

เด็ก account

• Guest
เบื่อพวกเด็กขี้อิฉา เป็นปมด้อยของคนบางคน ขอโทดน้ะ เด็ก account เราไม่ได้ดูถูกใคร
คุนคงดีมากสิน้ะ ถึงชอบมาว่าคนอื่น
ไปก่อนดีกว่า เสียเวลาคนพวกขี้อิจฉา  :967339c1:

ปล. เข้าตัวเองจิงๆล่ะะะ

*

ACCT

• Guest
เรียน Major Account ต้องเจอ Ass. Prof. Dr. Michel อีกหรือเปล่าค่ะ คือหนูเรียนกะอาจารย์ Act 1600 มา จากที่หนูชอบAccount ทำให้ รู้สึกแย่เลยค่ะ