Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ทะเลาะกับครอบครัวเรื่องเลือก major marketing/accouting

• 21 Replies
  • 8920 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

deska

• Guest
คือเรากับครอบครัวคุยเรื่องนี้กันมาหลายครั้งแล้วก็นานมากตั้งแต่เข้ามาแรกๆ

ครอบครัวเราอยากให้เราเรียน account เพราะว่าจะได้สบาย เงินเดือนสูง ความเสี่ยงต่ำ ทำงานใน office

แต่เราไม่ใช่คนที่จะมานั่งทำงานในoffice เราเป็นคนชอบpresentation ทำ present ในห้องได้ค่อนข้างดีมาตลอด

เพื่อนก็บอกว่าเราเหมาะกับ marketing

เราชอบทำงานเป็นทีม พบปะผู้คนมากมาย แต่เราก็ทำใจอยู่ว่าคนเรียน marketing เยอะมากก

เราเรียน act1600 เราก็ได้แค่ C มา ทำให้เรารู้สึกว่าเราไม่เหมาะกับ accounting

ที่ครอบครัวไม่อยากให้เรียน marketing ก็เพราะว่า เค้ากลัวเราจะลำบาก เดินทางเยอะแยะมากมาย แล้วเราเป้นผู้หญิง

เราก็เข้าใจว่าเค้าอยากให้เราสบาย กลับไปอยู่กับเค้าที่ต่างจังหวัด เพราะว่าถ้าเรียน market ที่ต่างจังหวัดอาจจะหางานยาก

แต่เราก้อธิบายกับเค้าไปแล้วว่าเราชอบ แต่ก็ยังมีปัญหาเรื่องนี้มาไม่จบซักที

เราควรจะอธิบายให้เค้าฟังยังไงดีเค้าถึงยอมรับและให้เราเรียน marketing

ช่วยเราด้วยนะคะ ^^

*

boboverlord

• SuperStar Member
  • 436
  • BBA, Finance, 521xxxx
    • My facebook page
Account เหรอครับ อาจารย์ผมที่สอน Man Act กล้าพูดตรง ๆ เลยว่าอาชีพนี้มันคือขี้ข้าคนอื่นขนานแท้เลย (ตัว อ. เองเลยทำธุรกิจเองเลย ไม่แคร์ใคร) อาชีพนี้ไม่มีความสุขเท่าไหร่หรอกครับ ส่วนใหญ่เป็นได้ซักสิบปีก็เปลี่ยนงานกัน (ไม่งั้นพวก Big4 มันจะจ้างเด็กจบใหม่เพิ่มได้ทุกปีเหรอ) ความรู้ที่มีเอาไปทำอย่างอื่นได้เช่นทำธุรกิจหรือลงทุน แต่การเป็นนักบัญชีไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีแม้แต่น้อย ต่อให้ได้ CPA เป็นผู้สอบบัญชีมีเงินเดือนเป็นแสน แต่ถ้าเกิดไรขึ้นผู้สอบบัญชีเข้าคุกคนแรกนะครับ (ไม่ต้องห่วง บริษัทยักษ์ใหญ่มันโกงบัญชีทั้งนั้น ขึ้นกับว่าจะโดนจับได้วันไหน)

ผมอยากรู้จริง ๆ ใครบอกว่าเป็นนักบัญชีแล้วสบาย? ยิ่งถ้าเข้า Big4 ที่เงินเดือนสูงนักสูงหนา บริษัทเขาก็จะใช้งานคุณให้สมกับเงินเดือนนั่นแหละครับ เลิกงานซักเที่ยงคืนแล้วหอบงานไปทำต่อที่บ้านน่ะมีจริงนะบอกไว้ก่อน

ฟังดูแรงแต่อาจารย์ก็เตือนพวกผมแบบเน้นมาก ๆ ยิ่งการสอบ CPA ยิ่งเอาออกไปจากสมองได้เลย สอบไม่ติดกันหรอก ขนาดเด็กบัญชีจุฬาส่วนใหญ่ยังไม่ติดแล้วเด็กเอแบคจะเอาอะไร อาจารย์สอนบัญชีในเอแบคมีใครได้ CPA ซักคนบ้าง

ให้คุณพ่อคุณแม่มาอ่านข้อความของผมนะครับ ผมเตือนด้วยความหวังดี
« Last Edit: August 05, 2011, 07:58:09 PM by boboverlord »
Through The Killing Fields of Life, Survival and Adversity in Moonflowers<br />

*

deska

• Guest
repบน เรียนmajor อะไรอะคะ

*

boboverlord

• 436
  • BBA, Finance, 521xxxx
    • My facebook page
เรียนเมเจอร์ไฟแนนซ์ครับ ตอนแรกก็เข้ามาเอแบคกะจะเรียนบัญชีเหมือนกัน เพราะตอนนั้นคิดไรไม่ออก ไม่รู้อนาคตตัวเอง พอเรียนรู้มากขึ้น+เรียนแล้วไม่ชอบ เลยพยายามหนีห่างมาสุดชีวิตเลย

แต่เอาจริงๆ ผมต้องยอมรับว่าความรู้บัญชีสำคัญมาก ทุกวันนี้ผมอ่านหนังสือศึกษานอกตำราเอา จะเอาไปใช้ในการลงทุน ฮา
Through The Killing Fields of Life, Survival and Adversity in Moonflowers<br />

*

อิอิหุหุ

• Guest
เราว่ามองอะไรควรมองกว้างๆนะคะ อย่าไปโบ้ยว่าเรียนอันนี้ไม่ดี อันนี้งานหนัก อันนั้นอยู่ไม่เป็นที่
เราว่างานทุกอย่างมันมีคุณค่าในตัวเอง มันดีหมดแหละค่ะ ถ้าเราทำมันด้วยใจ ไม่ใช่สักแต่จะไปทำงานไปวันๆ เราก็ไม่โตหรอกค่ะ

เลือกอะไรควรอยู่ที่ใจเรารัก ไปคุยกับพ่อแม่ให้เข้าใจ ว่าถ้าเราไม่รักที่จะทำมันจริงๆ
ทำไปปีสองปีเราก็อาจจะต้องย้ายงาน แต่เราก็ต้องไปเจอกับงานรูปแบบเดิมๆอีก
คุณไม่สามารถใช่ชีวิตร่วมกับการทำงานแบบนี้ไปได้ยาวนานตลอดชีวิต
แต่คุณกลับอยู่กับมาเก็ตได้ตลอดชีวิต อะไรแบบนั้นพ่อแม่น่าจะเข้าใจมากกว่านะคะ

ที่เราพูดแบบนี้เพราะว่า ตระกูลเราเป็นตระกูลที่ทำบัญชีมาโดยตลอด ตั้งแต่ป้า แม่ พี่สาวทั้งสามคน เราเป็นคนสุดท้อง
ทุกคนจบบัญชีหมด พี่สาวคนกลางจบบัญชีจากมหาวิทยาวัยที่มีชื่อเสียงที่สุดในประเทศไทย แต่พี่สาวเรารู้สึกไม่ชอบมันเลย
พี่เล่าว่าเพื่อบางคน ถึงขนาดยอมย้ายที่เรียนจากสถาที่นั้นมาเรียนราม เพียงเพราะอยากเรียนในสิ่งที่ตัวเองชอบ
แต่สำหรับที่บ้านเราคงทำแบบนั้นไม่ได้ เพราะเอ็นท์ติดไปแล้ว และพี่เราก็จบมาได้

ปัจจุบัน ทุกคนที่เรียนบัญชีทำงานบริษัทคะ แม้กระทั่งป้าเราที่คงรวยกว่าอาจารย์แมนแอดทุกคนแต่ก็ยังคงมีความสุขกับการทำงานอยู่
และทำบัญชีในบริษัทที่ใหญ่แบบปานกลาง ไม่ถึงขนาดบิ๊กโฟร์ แต่เป็นกรรมการ เป็นที่ปรึกษาไปแล้ว
ส่วนแม่เราทำงานจันทร์ถึงศุกร์ธรรมดา ไปวางระบบบัญชีให้ตามที่ต่างๆบ้าง ผลตอบแทนต่อครั้งมากมาย ส่วนพี่เราก็มีประวัติที่ดีเทียบเท่าแม่เราแล้ว
แต่ขอเล่าแค่นี้แล้วกันว่าทำบัญชี มีความสุขก็มีค่ะ แม่เรายังคงกลับบ้านเร็ว และใช้เงินมือเติบมาก ปล.สายอาชีพนี้เงินเดือนขึ้นเร็วนะ

และเราเป็นน้องสุดท้องเด็กสุดและยังเรียนไม่จบเราเลือกที่จะแตกต่างเลย
ก็ดีที่ไม่มีใครขัดขวางเรา ถึงแม้จะถามบ้างนิดหน่อย
พอเรามาเรียนจริงๆ เราก็ชอบนะคะ และถ้าพ่อแม่ไม่ให้เราเรียน เราคงเขียนไม่จบด้วยอะ เพราะเราหัวไม่ไปทางนั้นจริงๆ

ปล.เราว่าลองเรียน man accกับ consumer behaviorในวิชาของมาเก็ต ลองเรียนสองอย่างนี้แล้วดูว่าเรามีความสุขกับอะไรมากที่สุดก็ได้คะ
หรือไม่ก็เอาผลการเรียนของสองวิชานี้ไปให้พ่อแม่ดู

*

อิอิหุหุ

• Guest
ครอบครัวเราอยากให้เราเรียน account เพราะว่าจะได้สบาย เงินเดือนสูง ความเสี่ยงต่ำ ทำงานใน office

ข้อความนี้ที่พ่อแม่บอกมา เป็นเรื่องจริงค่ะ แต่ไม่ใช่ทุกบริษัทหรอกที่จะสบาย งานหนักก็มีทุกที่นั้นแหละคะ

*

เอาชื่อนี้แหละ

• Guest
ถ้าเราจบaccountแล้วถ้าไปเป็นauditor ความเสี่ยงไม่ต่ำเลยนะครับ
เพราะเราเอาขาก้าวเข้าตารางไปแล้ว1ข้าง ถ้าเขาตรวจสอบแล้วว่าคุณตรวจบัญชีผิดพลาด แถมคุณเซ็นไปแล้วอีก... ติดคุก...
ถ้าทำบัญชีธรรมดาก็รอดไป

พ่อแม่ทุกคนหวังดีกับลูกอยู่แล้วแหละครับ

แต่คำถามคือ เราได้ทำงานสบาย เราได้เงินเดือนเยอะ แต่ไม่มีความสุข เราจะทำไปเพื่ออะไร พ่อแม่เห็นเราทุกข์แล้วจะสุขได้อย่างไร
กับงานที่ไม่สบาย เงินเดือนน้อย แต่เรารักที่จะทำ เรามีความสุขที่ได้อยู่ตรงนี้  พ่อแม่เห็นดังนี้ย่อมสบายใจกว่า
คุณค่าของการมีชีวิตคือการที่เราได้ทำให้ตนเองมีความสุขและไม่เดือนร้อนคนอื่น
มนุษย์ทุกคนย่อมแสวงหาสิ่งที่ทำให้เรามีความสุข นี่แหละ คือความสุขในชีวิต

แต่ถ้าความสุขของคุณคือการทำให้พ่อแม่สบายใจ... ทำเถอะครับ
เลือกสิ่งที่คุณคิดว่าดีที่สุดก็พอ

*

deska

• Guest
major marketing แล้วเรียน minor account ได้มั้ยคะ

*

ALiosZ

• Professor Member
  • 90
คิดให้ดีครับจะเรียนแอดเค้าเพราะบ้านอยากให้เรียนเพราะว่า เรียนแล้วมันมีงานทำ  เข้า ไป จริงๆ มันจะไม่รอดเอา ถ้า ไม่ ชอบมันจิงๆ  ส่วน ตัว ผม ว่า เมเจอร์ มาเก็ต ไม่ เนอร์ แอคเค้า ไม่มีประโยชน์ หรอกครับ เวลาสมัครงานเค้าดูแค่ว่าตัวหลักเรียน อะไร มา อีก อย่าง 2 อย่างนี้มันต่างกันสุดขั้ว เลยครับ มัน ไม่เหมือน major ไฟแนน + minor แอดเค้า ที่ ใช้ร่วมกันได้ ผมว่าคุณลองคุณกับที่บ้านดูดีกว่า ดู จากนิสัยคุณแล้ว ไม่เหมาะกับ บัญชี เรียน ไป ก็ ทุกระทม จบ ไป นี้ ยิ้ง หนัก เลย เพราะ เลือก สาย ผิด ทำงานก็ เครียด   แต่ ถ้า ยอมรับจุดนี้ไป ได้ บอก ได้ เลย ว่า สะบาย ครับ
« Last Edit: August 05, 2011, 11:21:27 PM by ALiosZ »

*

Over the acid rain

• Guest
ป้าเราเป็นออดิทค่ะ ขั้นตอนกว่าที่คุณจะเป็นออดิทได้มันยากมากมาย 
ดังนั้นคนที่จะได้เลือกเข้าไปในระบบนี้คือคนที่สุดยอดและถูกคัดเลือกแล้วจริงๆ
การที่คุณเป็นได้ถึงขั้นนั้น ก็ไม่ควรทำงานมั่วๆ เซ็นต์มั่วๆ ถ้าคุณจริงจัง 
ตรวจเช็คทุกอย่างแล้วความเสี่ยงมันก็ขึ้นอยู่กับความใส่ใจของคุณอะ
ถ้าคุณไม่ค่อยละเอียดอยู่แล้ว มันก็เสี่ยงมากหน่อย ป้าเราเป็นกรรมการสองสามที่ ตอนนี้จะเจ็ดสิบยังทำงาน ก็ไม่เคยโดนจับเลยตลอดชีวิตตั้งแต่เรียนจบก็ทำสายนี้มาตลอด

*

ขับรถไปไหน

• Guest
คุณอยู่ในประเทศไทย ขอให้คำนึงไว้เลยว่า ไม่ว่าจะจบอะไรมา น้อยยยยยยยยยยยยยยย คนที่จะได้ทำตามฝันและตามที่ตัวเองจบมา ขอบคุณครับ...

*

Mullika

• 668
เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง

เรียนให้สิ่งที่อยากเรียน

อนาคตเป็นยังไงก็ค่อยว่ากันอีกที !

*

เหอะ ๆ

• Guest
ความเห็นที่บอกว่า เด็กจุฬายังสอบไม่ติด แล้วเด็กเอแบคจะเอาอะไรไปสอบให้ติด ??

ผมจะบอกว่า ผู้สอบบัญชีรับอนุญาตส่วนใหญ่เด็กรามคำแหงนะครับ แล้วอีกอย่าง เด็กจุฬาไม่ติดแล้วเกี่ยวอะไรกับเด็กเอแบคต้องสอบไม่ติดด้วยครับ ???

บ้านผมก็เป็น Audit Firm และพี่ ๆ น้อง ๆ แม่ ก็เป็นผู้สอบบัญชีกันหมด แถมจบแค่ธรรมศาสตร์ มหา'ลัยกรุงเทพ ซะด้วย ไม่เห็นต้องเป็นเด็กจุฬาถึงจะเป็น CPA ได้เลยครับ

จุฬาไม่ได้เก่งกว่าเด็กที่อื่นมากนักหรอกนะครับ ตอนผมจะเข้ามหา'ลัย ผมก็เข้าอินเตอร์บัญชีจุฬาได้ แต่เพราะ ABAC มีชื่อเีสียงด้านภาษาอังกฤษดีกว่า คุณแม่และตัวผมเองจึงได้ตัดสินใจมาเข้าที่มหา'ลัยของเรานี่หละครับ

แต่คนทำบัญชีหน่ะ งานหนักจริง แต่ถ้าชอบจะสบายมาก ๆ

อ่อ แล้วเรื่องเซ็นรับรองงบหน่ะ น้อยมาก ๆ ครับ ถ้างบการเงินบริษัทที่มีปัญหาไม่ทุเรศเกินจะทน เค้าก็แค่ให้คุณขึ้นศาล คุณก็ชี้แจ้งไปซิ (พร้อมหลักฐานตามที่บริษัทให้มาและคุณทำสำเนาเก็บไว้) แค่นี้ก็รอดแล้วครับ เพราะเราตรวจสอบตามหลักฐานที่มีจริง ๆ

สำหรับพวก Big 4 อย่าไปทำเลยครับ แค่เอาประสบการณ์พอได้อยู่ แต่สุดท้ายออกหมดละ ใช้นานหนักจริง ๆ เดี๋ยวก็ใช้ไปตรวจบัญชีที่จังหวัดนู้นบ้าง นี้บ้าง จ๊อบนึงเจ้าของแกได้เป็นล้าน ๆ แต่จ่ายเงินเดือนลูกจ้างแค่นิดเดียว

สุดท้าย ถ้าจะเรียนบัญชีแล้วใจรักก็ไปเลยครับ แต่ถ้าคิดแต่ว่ามันเป็นอาชีพที่รวย อย่าเข้ามาเรียนบัญชีครับ เพราะคนรวยไม่ใช่ CPA แต่เป็นสำนักงานบัญชี

*

ตีตูดแตก

• Guest
อยากเป็นลูกจ้าง หรือ อยากเป็นนายจ้าง เลือกเอาครับ(ประโยคนี้ถ้าจะตอบกลับมาว่า จะเป็นนายจ้างก็ต้องมีเงินทุนก่อนเยอะๆสิ อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าจะตอบว่าไร555)

ปล.แต่ว่า ประเทศเราควรจะเริ่มต้นทำ ธุรกิจSME กันทั้งประเทศศศศศ โฮฮฮฮฮ!!!

*

Z

• Guest
"Often people attempt to live their lives backwards;
they try to have more things, or more money,
in order to do more of what they want, so they will be happier.
The way it actually works is the reverse. You must first be who you really are,
then do what you need to do, in order to have what you want."

~Margaret Young~