Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ขอติหน่อยนะค่ะ

• 39 Replies
  • 9113 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

no name

• Guest
Re: ขอติหน่อยนะค่ะ
« Reply #30 on: April 09, 2011, 06:19:08 PM »
ไอ u4913181
Hero Member

เอาตรงๆนะครับ ผมคนละคนกับคนที่คุนเถียงอยู่, คุนหนะ ไม่ได้รุเลย ว่าเปนผู้ปกครองหรือไม่ใช่ แต่ดันไปบอกว่า คง หยั่งงุ้น หยั่ง งี้
ก้ เพราะคิดเองเออ เองไงครับผลของ ไอนิสัยแบบนี้ ไอการที่ข้อมูลไม่เพียงพอ และ ตีความเอาเองแบบ ไม่มีปี่มีขลุ่ย ซ้ำยังมีความคิดเชิงลบ

.....เลยไม่ประสบความสำเร็จสักที......
 :9bbc76d5:
โดนใจค้าบพูดได้โดนมากเลยค้าบ โดยเฉพาะ .....เลยไม่ประสบความสำเร็จสักที...... ชอบมาก

*

u4913181

• Hero Member
  • 145
« Reply #31 on: April 09, 2011, 09:43:45 PM »
เหรอะครับ....ขอให้จบเร็วๆนะครับ
รับปรึกษาปัญหาห้องทะเบียนครับ

*

491xxxx

• Guest
« Reply #32 on: April 11, 2011, 04:35:35 PM »
ประเด็นมันอยุ่ที่ว่า .....

อยู่ๆ ท่านผู้ปกครองไปเดินเล่นบนตึกได้อย่างไรมากกว่า

พนักงานท่านนั้นเค้าก็มีหน้าที่ของเค้าให้ดูแลความเรียบร้อย
เค้าผิดในฐานะที่พูดจาไม่ไพเราะเสนาะหูคุณหรือ  :4519626a:
หรือคุณกันแน่ที่ผิดเพราะถือวิสาสะขึ้นตึกเรียนไป  :098eb4a5:

ในกรณีกลับกันถ้าโจรเข้ามาเดินหาของเพื่อที่จะขโมย
แล้วมาบอกว่าเป็นผู้ปกครอง....เหตุการณ์เป็นเช่นไร

ถ้าคุณบริสุทธิ์ใจจริง ทำไมไม่ไปชี้แจงที่ห้องที่เค้าพาคุณไปหล่ะครับ
อย่าบอกว่าไม่รุ้คือไม่ผิด...เพราะเค้าให้โอกาสคุณชี้แจงกับทางผู้ใหญ่แล้ว
 :9bbc76d5:

ที่สังคมไทยมันเละเทะ อยู่จนถึงทุกวันนี้ก็เพราะการที่คนเราทำอะไรได้ตามใจนั่นเอง
ตาม Office ตึกต่างๆ ยังต้องมีการแลกบัตร
แต่รั้วมหาลัยแห่งนี้เปิดต้อนรับคนมากมาย ...คุณจึงคิดว่าการถือวิสาสะเป็นสิ่งที่ถูกต้องหรือ

*

Ash

• 156
« Reply #33 on: April 13, 2011, 04:51:45 PM »
1. เค้าเป็นผู้ปกครองหรือเปล่า?
     - ผมว่าไม่น่าจะเป็นประเด็นที่เอามาเถียงนะ รู้แค่ว่าเค้าเป็นใครสักคนที่มาติปัญหาของมหาวิทยาลัยก็พอแล้ว

2. ยามคนนั้น?
     - ต้องเข้าใจว่ามันเป็นงานและเป็นหน้าที่ของเค้า ผมว่าเค้าก็ไม่อยากจะสร้างศัตรูเยอะหรอกนะ
           o ถ้าเค้าโหด: เด็กจะไม่ชอบเค้า แต่เด็กก็จะพยายามทำตัวอยู่ในระเบียบบ้าง
           o ถ้าเค้าปล่อย: เด็กจะไม่มีระเบียบมากขึ้น หรือ ของหาย เค้าก็จะโดนเรียกไปคุย แล้วอาจจะโดนักเงินเดือน หรือ ออกจากงาน

3. แล้วใครผิด?
     - นักศึกษาผิด ที่แต่งตัวไม่เรียบร้อย
     - พี่ยามผิด ที่ว่าแรงเกินไป
     - มหาลัยผิดที่ให้เงินเดือนน้อย ทำให้ประสิทธิภาพไม่มากเท่าที่ควร
       รายได้ยามเอแบคอยู่ที่ 320 บาทต่อวัน ดังนั้นเดือนนึงจะได้ราวๆ 320*20= 6,400 บาท

- จริงๆแล้วก็ผิดด้วยกันทุกฝ่ายแหละครับ ต่อไปประเด็นอยู่ที่วิธีแก้ การแก้ปัญหาที่ง่ายที่สุดก็คือแก้ที่ตัวเรา ทำไมเค้าถึงว่าเรา? เพราะเราชายเสื้อไม่เข้ากางเกง แล้วถ้าเราเอาเข้ากางเกงเค้าจะว่าอะไรเราได้ ดังนั้นแค่เอาเสื้อเข้ากางเกง ป้าเค้าก็ไม่ยุ่งกับเราแล้ว :)
I'll be gladly to help :)
E-mail:      frozenblaze_05@hotmail.com
Facebook: frozenblaze_05@hotmail.com
Phone:      [=======secret=======]

*

bloody mary

• SuperStar Member
  • 487
« Reply #34 on: April 25, 2011, 12:34:23 PM »
ขอนอกเรื่องหน่อยนะคะ หัวข้อกระทู้ต้องเป็น "ขอติหน่อยนะคะ" ถึงจะถูก ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยค่ะ

*

nutkabpom

• :D
  • SuperStar Member
  • 303
    • nkp.im
« Reply #35 on: April 25, 2011, 02:30:25 PM »

รายได้ยามเอแบคอยู่ที่ 320 บาทต่อวัน ดังนั้นเดือนนึงจะได้ราวๆ 320*20= 6,400 บาท

รายได้เยอะกว่าตอนผมทำ 7/11 อีกแฮะ 7/11 ทั้งเดิน เติมของยกลัง คิดตังค์ ขัดร้าน ตักบ่อดักไขมัน 6 วัน 8 ชั่วโมง ยังไม่เคยได้เกิน 6000 บาทเลย  :098eb4a5:

ตอนทำสเวนเซ่นส์ ทั้งควักไอติม แต่งไอติม ขูดตู้ ล้างถ้วย เดินเสริฟ ขัดร้าน ซ่อมหลอดไฟ แขน,ข้อมือนี่ปวดไปหมด ยังได้ไม่เกินเดือนละ 5000 บาทเลย  :17f0f3b0:

อะอ่าว นอกเรื่อง  ;D
« Last Edit: April 25, 2011, 02:32:09 PM by nutkabpom »

*

Ash

• 156
« Reply #36 on: May 12, 2011, 07:35:02 PM »
แต่อย่างน้อยน้องก็ทำในห้องแอร์ใช่ไหมครับ
พี่ยามคนที่เค้าบอกพี่นี่เค้ายืนโบกรถตรงหัวมุม 3 แยก หน้า centre นะ
พี่ว่ายืนกลางแดดอย่างเดียวก็เก่งแล้ว นี่ต้องโบกรถด้วย

ลองจินตนาการดู ตอนบ่ายๆ แดดแรงๆ โอย~ จะเป็นลม
I'll be gladly to help :)
E-mail:      frozenblaze_05@hotmail.com
Facebook: frozenblaze_05@hotmail.com
Phone:      [=======secret=======]

*

MEMODY

• Sr. Member
  • 21
« Reply #37 on: May 14, 2011, 07:54:33 AM »
ไม่ต้องทะเลาะกันหรือจับผิดใดๆหรอกน่ะค่ะ ดิฉันเป็นผู้ปกครองจริงๆ และขอชี้แจ้งก่อนว่าการที่ดิฉันมาติหรือบอกเล่าต่อเนี่ย ไม่ได้มีเจตนาต้องการให้ทางมหาวิทยาลัยไล่ใครออกแต่อย่างใด แต่เป็นการบอกเล่าถึงการกระทำของพนักงานผู้หนึ่งในมหาวิทยาลัยแห่งนี้ ส่วนจะจัดการหรืออบรมอย่างไรนั้นก็คงเป็นหน้าที่ของทางมหาวิทยาลัยที่ควรจะพิจารณาค่ะ ว่าการกระทำแบบนี้สมควรหรือไม่สมควร ถ้าพวกคุณเห็นในความสำคัญของปัญหาเล็กๆก็ควรที่จะยอมรับและนำไปพิจารณาค่ะ เพื่อปรับปรุงมหาวิทยาลัยให้ดีขึ้นค่ะ ไม่ใช่มาสืบค้นหาเจ้าของกระทู้ เอาเวลาไปปรับปรุงแก้ไขสิ่งที่ทุกคนเขาคอมเมนต์จะดีกว่าน่ะค่ะ ถ้าดิฉันไม่เจอกับตัวเองก็คงไม่มาเล่าล่ะค่ะ หรือถ้าคุณเห็นว่าการกระทำอย่างเช่นนี้เป็นผลดี?  เรามาพูดเสนอกันด้วยความหวังดีน่ะค่ะ ถ้าคุณบางคนชี้แจ้งแต่ไม่แก้ไขจุดเล็กๆจุดนี้วันข้างหน้าอาจจะใหญ่ก็ได้ค่ะ พวกคุณบางคนเป็นนักเรียนควรจะรู้ดีจริงไมค่ะ รู้และควรที่จะยอมรับ นำไปแก้ไขพัฒนาถึงจะถูกค่ะ และดิฉันมาบอกเล่า ไม่ได้มีเวลาที่จะเข้ามานั่งตอบกระทู้ต่อพวกหนูๆนักเรียนน่ะค่ะ อย่างน้อยเว็ปบอร์ดนี้ก็เป็นส่วนหนึ่งของทางมหาวิทยาลัย การแสดงความคิดเห็นที่นี้คงจะไม่ผิดอะไรจริงไมค่ะ แล้วลูกดิฉันก็คงไม่เข้าที่นี้แล้ว ดิฉันไม่จำเป็นต้องมาตอบคำถามใครแต่อย่างใดน่ะค่ะ ถ้าเห็นว่าไม่ดีไม่ควรก็แก้ไขเพื่อนักเรียนและผู้ปกครองคนอื่นๆเถอะค่ะ ท่านอื่นก็คงประสบและไม่พอใจเช่นกัน  และขอบใจสำหรับคำชี้แจ้งน่ะค่ะ

ในในฐานะที่เป็นนักศึกษาคนนึงต้องขอกราบขอโทษผู้ครองสำหรับกริยาของพนักงงานคนนั้นด้วยน่ะค้ะ กร์าดของทางมหาวิทยาลัยทุกคนจะเข้มงวดมากๆค่ะเนื่องจากสถานที่ดังกล่าวเป็นสถานศึกษาหากไม่ได้มาในระหว่างที่เปิดภาคการศึกษาปกติแม้แต่นักศึกษาก็ต้องถูกตรวจสอบค่ะ ทั้งนี้ก็เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของนักศึกษาเองค่ะ การที่ผู้ปกครองจะชมสถานศึกษาควรแจ้งให้กับพนักงานท่านแรกที่คุณพบก่อนได้ทราบน่ะค่ะเค้าจะวอร์ต่อๆกันว่าคุณเป็นผู้ปกครองอาจจะดูวุ่นวายจนเหมือนเวอร์น่ะค้ะแต่คุณลองถามนักศึกษาเอแบคดูน่ะค้ะในช่วงที่ผ่านมาทรัพย์สินของนักศึกษาสูญหายบ่อยมาก MacBook กระเป๋าแบรนเนม เป็นต้นทั้งๆที่อยู่ในเขตมหาวิทยาลัยตรวจสอบจากพยานเค้าก็บอกว่ามีผู้ปกครองมาเก็บไปเมื่อกี้ทั้งๆที่ไม่ใช่คราวนี้หวังว่าคุณคงพอจะทราบแล้วในเบื้องต้นน่ะค่ะถึงเหตุผลเพราะพอเกิดเรื่องพวกนี้ขึ้นมาพนักงานเหล่านั้นโดนไม่เบาน่ะค้ะถึงขั้นไล่ออกเลยหากละเลยกับคนแปลกหน้าที่เข้ามาในสถานศึกษา ฟังจากที่คุณเล่าคงไม่แปลกน่ะค่ะหากพนักงานคนนั้นจะต้องสงสัยไว้ก่อนเพราะนอกจากคุณบอกเค้าว่าเป็นผู้ปกครองแล้วคุณได้ให้รายละเอียดอย่างอื่นไว้ด้วยรึเปล่าค้ะ แต่ที่แน่นอนคือการ์ดที่นี้ดูแลนักศึกษาอย่างดีค่ะครั้งนึงหนูกับเพื่อนข้ามถนนกันซึ่งการ์ดก็นำข้ามเป็นปกติมีรถคันนึงขับมาเร็วมากค่ะเพื่อนหนูคนนึงที่มากับการ์ดคนหลังตกใจแล้วก็หยุดเดินแต่รถก็ยังพุ่งมาอยู่การ์ดคนนั้นเลยเอาตัวบังเพื่อนหนูคนนั้นไว้แต่โชคดีที่รถเบรคทัน(แบบฉิวเฉียด)พวกเราตกใจแล้วก็อึ้งค่ะเพราะไม่คิดว่าการ์ดหน้าดุๆเสียงเข้มจะเอาตัวเองบังนักศึกษาเรื่องนี้ถามได้จากพนักงานรับรถโค้ชที่หัวหมากได้น่ะค้ะ และนี่ก็อีกตัวอย่างนึงอยากจะให้คุณมองสองด้านน่ะค้ะในด้านของหน้าที่ของเค้า แล้วหนูว่าเอแบคเป็นอะไรที่เข้าถึงง่ายน่ะค้ะหนูเห็นมหาวิทยาลัยอื่นแลกบัตรตั้งแต่หน้าประตูด้วยซำ้ แต่อย่างไรก็กราบขอโทษด้วยน่ะค้ะ

ปล.พวกเราเป็นนักศึกษาเจอกันยิ่งกว่านี้ค่ะโดยเฉพาะวันสอบ และอยากฝากถึงผู้ปกครองคนอื่นๆหรือน้องคนไหนที่จะเข้ามาเยี่ยมบ้านนำ้เงินขาวแดงของเราให้มาในช่วงที่มหาวิทยาลัยเปิดทำการเรียนการสอนปกติน่ะค้ะตั้งแต่เดือนมิ.ย.ถึง ก.พ. รับรองเรื่องไม่ยุ่งยากหรอกค่ะเพราะคนแยอะส่วนสถานที่ตรงไหนที่เข้าไปไม่ได้พนักงานจะเอาป้ายมาตั้งไว้ค่ะจะต่างกับช่วงซัมเมอร์ที่บางที่ต้องเปิดบ้างตึกเพราะมีการเช่าสถานที่บุคคลไม่เกี่ยวข้อง "ห้ามค่ะ"

*

MEMODY

• Sr. Member
  • 21
« Reply #38 on: May 14, 2011, 08:03:46 AM »
และเวปนี้ไม่ใช่ของทางมหาวิทยาลัยนี่นา
ไม่รู้ซีตั้งแต่เรียนมาก็เจอแบบนี้อ่ะ เวลาเรียนยิ่งกว่านี้อีกค่ะอาจารย์บางคนก็เป็นปรับตัวได้มันดีกับลูกคุณที่รู้จักรับมือคนถ้าไม่ทำผิดกฎอะไรพวกเค้าไม่มายุ่งหรอกค่ะ ส่วนเรื่องสิ่งแวดล้อมที่คุณว่าลูกคุณจะได้จากสังคมเพื่อนค่ะเพราะที่นี่พนักงานและนักศึกษาไม่กินเส้นกันเป็นเรื่องปกติ

*

แค่เซ็ง

• Guest
« Reply #39 on: May 14, 2011, 11:42:04 AM »
ขอเพิ่มหน่อยเถอะค่ะ พึ่งเจอมา วันนั้นเรามาเรียน เเล้วเพื่อนไม่มีคลาสเเล้วเเต่ต้องมาทำรายงานในหอหญิง พักเที่ยงก็เจอกันกินข้าวเเล้วจะกลับหอ แต่ตอนกลับเราต้องแวะไปหน้าห้องทะเบียนเพื่อไปเอาใบ petition แต่พอเดินยังไม่ผ่านลิฟท์ก็มียามผู้หญิงกับผู้ชายตรงเข้ามาเเล้วยิงคำถามว่า

"น ศ จะไปไหน? แต่งตัวแบบนี้มามหาลัยได้ไง ไม่เคารพสถาบัน ใครสอนมาแบบนี้ จะมาเเต่งตัวแบบนี้ขึ้นตึกได้ไง!"

เราก็เอ๋อเพื่อนก็เอ๋อ เค้าน่าจะดูออกนะว่าเพื่อนไม่ได้เข้ามาเรียนเพราะหอบคอม รายงาน อื่นๆมาด้วยเต็มมือไปหมด เพื่อนใส่เสื้อยืดกับขาสั้นมาเเต่ไม่ได้สั้นกุดนะคะ เราก็เข้าใจเราเลยบอกให้เพื่อนเราไปรอตรงเซ็นเตอร์

ระหว่างที่ไปเอาใบหน้าห้องทะเบียนเราก็รู้สึกว่าทำไมเค้าต้องว่าเพื่อนเราขนาดนั้น นี่จ่ายค่าเทอมมา4ปีเเล้ว เอาเงินให้มหาลัยก็เยอะทำไมต้องว่ากันเเรงๆด้วย

ตอนเดินกลับมาเราเลยไปบอกพี่คนนั้นประมาณว่า พี่คะ เพื่่อนหนูเข้ามาทำรายงาน จะเดินไปเป็นเพื่อนถึง Sm116 เเล้วจะกลับ พี่ทำไมต้องว่าเพื่อนหนูขนาดนั้นด้วย พ่อแม่เค้าก็เลี้ยงมาดีสอนมาดีอยู่นะคะ เค้าเเค่เข้ามาทำรายงานต้องใส่ full uniform มาเลยหรอคะ

เซ็งมากๆค่ะ คือซัดๆมาแบบไม่มีโอกาศให้พูดต่อเลย เกลียดไปอีกสามโลกค่ะ