Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ขอติหน่อยนะค่ะ

• 39 Replies
  • 9113 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

ผู้ปกครอง

• Guest
ขอติหน่อยนะค่ะ
« on: April 07, 2011, 04:38:16 PM »
ดิฉันเป็นผู้ปกครองน่ะค่ะ อยากจะขอติทางมหาลัยหน่อย เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ดิฉันได้เข้ามาเยี่ยมชมสถานที่ศึกษาเพราะว่ากะจะให้ลูกเข้ามาเรียนและมาสมัคร ในขณะดิฉันเดินชมตามตึกอยู่นั้นมีผู้หญิง มีอายุ ใส่เสื้อสีชมพูใส่แว่นกลม ผมยาวหยักโสกพอประมาณ ตัวไม่สูงมากนัก ที่มือถือวิทยุสื่อสาร เข้าใจว่าน่าจะเป็นพนักงานของมหาวิทยาลัย เดินตรงมาที่ดิฉัน ดิฉันก็ตกใจ เกิดอะไรขึ้น เห็นท่าทางรีบร้อน พอพนักงานเดินมาหยุดตรงหน้าดิฉัน เธอพูดขึ้นด้วยน้ำเสียงคล้ายๆตะหวาด    ดัง ใส่ดิฉัน ขอดูบัตร เราก็งง บัตรอะไรหรือว่านึกว่าเราเป็นอาจาร์ย เราจึงตอบกลับว่าไม่ใช่ค่ะเราเป็นผู้ปกครอง พนักงานถามซักไซ้ต่อ เหมือนเราไปทำอะไรผิดอย่างนั้น  เราเลยถามกลับว่ามีอะไรรึเปล่าค่ะ พนักงานแสดงกิริยาใส่ดิฉันแล้วตะคอกว่า คุณไม่รู้ใช่ไมตามมานี้เลย จากนั้นพนักงานก็กดลิฟท์ชั้น13 ดิฉันก็งง ทำไมต้องแสดงกิริยาต่อเราขนาดนี้ เราจึงถามไปไหนค่ะ ทำไมหรอค่ะ ในขณะที่อยู่ในลิฟท์ พอถึงชั้น13 ลิฟท์เปิด พนักงานก็เดินนำออกจากลิฟท์ แต่ดิฉันเริ่มไม่พอใจกับกิริยาของพนักงานดิฉันจึงถาม ซ้ำ ทำไม มีอะไรรึเปล่า พนักงานยืนขว้างประตูลิฟท์ไม่ให้ปิดและพยายามให้ดิฉันออกจากลิฟท์อยู่สักพัก ดิฉันเลยจะจบปัญหาด้วยการออกจากตึก จึงกดไปที่ชั้น1 พนักงานก็กลับเข้ามาในลิฟท์ และแสดงกิริยาจะเอาเรื่องดิฉัน พอออกจากลิฟท์พนักงานก็พูดตะคอกต่อว่าดิฉันใหญ่เลย ดิฉันก็ต่อว่ากับว่าคุณต้อนรับแขกกันแบบนี้หรอค่ะ ทำไมต้องทำถึงขนาดนี้ แค่เราเป็นบุคคลภายนอกเดินดูอาคารเท่านี้ ดิฉันจึงตัดสินใจไม่ดูจะกลับแล้วก็เดินออกจากตึกใหญ่ที่อยู่ตรงกลางไปที่ทางเข้าออกที่มีคนเยอะๆ พนักงานคนนั้นเดินต่อว่าดิฉันตั้งแต่ในตึกจนถึงทางเข้าออก ดิฉันจึงไม่สนใจและเดินข้ามถนนไปที่จอดรถ ขอติทางมหาวิทยาลัยอย่างมากเลยค่ะเรื่องนี้ มหาวิทยาลัยดูดีน่ะค่ะขอชมแต่ทำไมถึงมีพนักงานแบบนี้ แค่นี้เราก็คิดแล้วว่าควรจะให้ลูกเราเข้าดีไมขนาดผู้ปกครองยังทำถึงขนาดนี้ถ้าเป็นเด็กนักศึกษาจะขนาดไหน เราเสียเงินแพงๆเพื่อที่จะให้ลูกเราอยู่ในที่ดีๆ สิ่งแวดล้อมดีๆ ไม่ต้องมาเคร่งเครียดกับกฏเกณท์ไร้สาระบางอย่าง เพราะจุดประสงค์คือมาศึกษาหาความรู้ กฏบางอย่างซึ่งไม่เกี่ยวกับความรู้เลยก็ตั้งมาเคร่งกับนักเรียนไปก็ไม่ได้ประโยชน์ มหาวิทยาลัยจะดีไม่ดีนั้นขึ้นอยู่กับการศึกษาไม่ใช่การแต่งกายน่ะค่ะ แล้วนักศึกษาก็โตกันแล้ว ไม่ใช่ประถม พอดิฉันเจอเหตุการณ์แบบนี้ดิฉันคงต้องพิจารณาใหม่แล้วล่ะค่ะ. ฝากติหน่อยน่ะค่ะ เผื่อท่านผู้ปกครองหรือนักศึกษาคนอื่นๆจะประสบเช่นเดียวกัน

*

MMKK

• Guest
Re: ขอติหน่อยนะค่ะ
« Reply #1 on: April 07, 2011, 04:59:25 PM »
ผมในฐานะนักศึกษาของมหาลัยแห่งนี้ ขอยอมรับว่ามีสิ่งที่แย่กว่านี้เคยเกิดขึ้นกับนักศึกษาครับ

โดยเฉพาะพวกพนักงานตาม office ต่างๆ

ให้บริการแย่มากๆครับกับนักศึกษา

บางครั้งก็ทำหน้าไม่พอใจ หน้าบึ้งตึง เหมือนไม่เต็ใจให้บริการ เห็นแล้วผมก็รับไม่ได้เหมือนกัน

ผมคิดว่าถ้ามีลูกก็คงไม่ให้มาเรียนที่นี่เหมือนกัน

*

Akira Sendoh

• Arts, Eng. (511)
  • SuperStar Member
  • 678
  • My name is KhaoOat :)
    • My Facebook : )
« Reply #2 on: April 07, 2011, 05:00:53 PM »
ขอบตอบก่อนว่า จริงๆแล้ว Website นี้ไม่ได้เป็นของมหาลัยโดยตรงนะครับ

โดยปกติแล้วจะไม่ให้คนนอกขึ้นชมบนตึกส่วนอาคารเรียนนะครับ ทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยจากคนภายนอกด้วยครับ คิดว่าเจ้าหน้าที่ดังกล่าวเข้ามาคุยกับคุณเพราะเหตุผลนี้

อย่างไรก็ตาม ถ้าเป็นดังเช่นนั้นจริงตามที่เล่ามา ผมก็ว่าเจ้าหน้าที่ดังกล่าวก็ทำเกินกว่าเหตุ และใช้ท่าทางกริยาไม่เหมาะสมเป็นอย่างมาก

ผู้ปกครองสามารถโทรไปคอมเม้นต์ได้กับทางมหาลัยโดยผ่านทางโทรศัพท์หรือติดต่อโดยตรงที่ห้อง SM116 ก็ได้เช่นกันครับ

*

whitesariw

• Professor Member
  • 92
« Reply #3 on: April 07, 2011, 05:25:52 PM »
อยู่ดีๆก็เข้ามาตวาดงั้นหรือค่ะ? ไม่มีเรื่องไม่มีสาเหตุเลย?? ไม่ทราบว่าต่อว่าเรื่องอะไรเหรอค่ะ?
เว็ปไซด์นี้มหาลัยจะไม่เข้ามาดูหรอกค่ะ ลองโทรไป หรือไม่ก็ติดต่อ SM116 ดีกว่าค่ะ

*

Alliance

• 210
« Reply #4 on: April 07, 2011, 06:36:21 PM »
คุณผู้ปกครองได้โปรดเข้าใจเจตนาของพนักงานคนนั้นด้วยนะคะ
เพราะเคยมีกรณีของหายหลายครั้ง ที่ห้องเรียน ไม่เว้นแม้แต่ห้องพักอาจารย์
รวมถึงบุคคลภายนอกที่เข้ามาโดยไม่ได้รับอนุญาต ทั้งหมดเพื่อความปลอดภัยของตัวนักศึกษาเอง

ส่วนเรื่องตะคอก หนูเข้าใจว่าคงไม่ถึงขั้นตะคอก
แต่อาจมีการขึ้นเสียง ทำให้บางครั้งคนฟังเข้าใจไปว่า  เขาจงใจเสียงดังเพื่อให้คนอื่นรับรู้
ด้วยอารมณ์ของคุณผู้ปกครอง overstatement อาจเกิดขึ้นได้

เรื่องการแต่งกาย หนูเห็นค้านกับคุณผู้ปกครอง
มหาวิทยาลัยเป็นสถานที่ราชการ การแต่งกายโดยเคารพสถานที่เป็นสิ่งสมควร
ถ้ายังรับผิดชอบตรงส่วนของตัวเองไม่ได้ มันคงฟังห่างไกลกับชนชั้นปัญญาชน
ข้อความของคุณผู้ปกครองหมายถึง ยอมรับได้ถ้าลูกสาวจะใส่กระโปรงสั้นสมีเหอถูกต้องไหมคะ

ข้อความด้านล่าง หนูต้องกราบขอโทษถ้าเป็นการกล่าวล่วงคุณผู้ปกครอง หนูไม่ได้มีเจตนาไม่ดี เพียงแค่อยากชี้แจงค่ะ
ในวิชา Writing กล่าวว่า ลักษณะการเขียนที่ดี ผู้เขียนควรเลี่ยงการใช้ตัวอักษร "สีแดง"
ด้วยเหตุผลใดนั้น หนูขอละที่ไว้นะคะ

*

Mullika

• 668
« Reply #5 on: April 07, 2011, 07:42:25 PM »
อยากจะชี้แจงก่อนว่าเว็บไซต์นี้ไม่ใช่เว็บไซต์ของมหาวิทยาลัยโดยตรงนะคะ ส่วนเรื่องที่ติมา จริงๆแล้วอาจจะเป็นได้ว่า ตามหลักจะไม่ให้คนนอกขึ้นตึกเรียน เพื่อความปลอดภัยของเด็กเองและทรัพย์สิน อีกอย่างการแต่งตัวก็สำคัญนะที่นี่เป็นสถานศึกษาการแต่งตัวก็ควรจะให้ดูเรียบร้อยเหมาะสมกับสถานที่ จริงอยู่ว่าลูกสาวคุณผู้ปกครองอาจจะโตแล้ว คิดเองได้ว่าอะไรควรไม่ควร แต่อย่าลืมว่าลูกสาวคุณผู้ปกครองไม่ได้มาที่มหาวิทยาลัยที่เดียว กว่าจะกลับบ้านต้องผ่านหลายที่อาจจะไม่ปลอดภัยได้ และขอแย้งนิดนึง แค่นี้ยังเป็นเรื่องเล็กแค่พนักงานพูดจาไม่ดีด้วย นักศึกษาเราๆเจอมาเยอะกว่านั้น แต่ดิฉันไม่ได้บอกว่ามหาวิทยาลัยไม่ดีนะ ในโลกใบนี้มีคนหลายประเภท พนักงานคนนั้นก็แค่คนประเภทหนึ่งที่เราจะเจอได้บ่อยๆ คนเราเลือกไม่ได้ที่จะเจอกับคนประเภทไหน ดังนั้นมันขึ้นอยู่กับว่าเมื่อเราเจอคนที่ทำไม่ดีกับเรา เราจะปรับตัวยังไงมากกว่า

*

ok

• Guest
« Reply #6 on: April 07, 2011, 07:47:15 PM »
อืม รู้เลยค่ะว่าคนไหน  คนนี้เขาชอบต่อว่าแรง ๆ เสมอ ๆ

น่าจะพูดดี ๆ เตือนกันดี ๆ ก็รู้เรื่องค่ะ โต ๆ กันแล้ว

บางคนมาที่มหาลัยเป็นครั้งแรก อาจจะไม่รู้เรื่องกฏของมหาลัยก็ได้  

พนักงานตามออฟฟิตต่าง ๆ ของเอแบคมักจะมีกิริยาแบบนี้เสมอแหละค่ะ  

บางทีให้ข้อมูลกับนักศึกษาเวลาไปสอบถามไม่ตรงกันก็มี  เหวี่ยงใส่ก็มี  น้อยคนนักที่จะมีรอยยิ้มให้ !!!   :4fd9f2d3:

*

ยามกากๆ

• Guest
« Reply #7 on: April 07, 2011, 08:33:12 PM »
วันนี้ก็เจอยามผู้ชายคนนึง
ใต้ตึก sm
กวน.... มาก

เรากำลังจะกลับบ้าน
เลยแวะซื้ออันตี้แอนและน้ำ
แต่ต้องขึ้นไปคืนชีตเพื่อนที่ชั้นสองของตึก

เรากำลังจะเดินเข้าลิฟท์
แต่ยามไม่ให้ขึ้น เพราะเราถือแก้วน้ำอยู่

เราเลยบอกว่าพี่ค่ะ
พอดีจะขึ้นเอาชีตไปคืนเพื่อนชั้นสอง
งั้นฝากน้ำไว้ตรงนี้ได้ไหม
สามนาทีจะกลับมาเอาค่ะ..

มันไม่ให้ฝาก
เราเลยบอกว่างั้นพี่มากะหนูก้อได้ มันก็ไม่มา
มันบอกให้เราทิ้งแก้วน้ำ (ถ้าน้ำแก้วละห้าบาทก็คงจะปาให้มันเห็นไปละ)

เถียงกันสักพัก
ฝากก้อไม่ได้
เราเลยบอกมันว่า
ไม่ให้ขึ้นลิฟท์ งั้นเดินขึ้นก็ได้ เรื่องมาก
ถ้าเข้มงวดจริงก็เดินตามมาแล้วกัน

แล้วก็ไม่เห็นมันจะตามมา
กากกกกกกกกกกกกก

*

0000

• Guest
« Reply #8 on: April 07, 2011, 08:52:05 PM »
ป้าแว่นมหาปะลัยชัวร์ๆ

*

u4913181

• Hero Member
  • 145
« Reply #9 on: April 07, 2011, 11:08:34 PM »
ดิฉันเป็นผู้ปกครองน่ะค่ะ อยากจะขอติทางมหาลัยหน่อย เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ดิฉันได้เข้ามาเยี่ยมชมสถานที่ศึกษาเพราะว่ากะจะให้ลูกเข้ามาเรียนและมาสมัคร ในขณะดิฉันเดินชมตามตึกอยู่นั้นมีผู้หญิง มีอายุ ใส่เสื้อสีชมพูใส่แว่นกลม ผมยาวหยักโสกพอประมาณ ตัวไม่สูงมากนัก ที่มือถือวิทยุสื่อสาร เข้าใจว่าน่าจะเป็นพนักงานของมหาวิทยาลัย เดินตรงมาที่ดิฉัน ดิฉันก็ตกใจ เกิดอะไรขึ้น เห็นท่าทางรีบร้อน พอพนักงานเดินมาหยุดตรงหน้าดิฉัน เธอพูดขึ้นด้วยน้ำเสียงคล้ายๆตะหวาด    ดัง ใส่ดิฉัน ขอดูบัตร เราก็งง บัตรอะไรหรือว่านึกว่าเราเป็นอาจาร์ย เราจึงตอบกลับว่าไม่ใช่ค่ะเราเป็นผู้ปกครอง พนักงานถามซักไซ้ต่อ เหมือนเราไปทำอะไรผิดอย่างนั้น  เราเลยถามกลับว่ามีอะไรรึเปล่าค่ะ พนักงานแสดงกิริยาใส่ดิฉันแล้วตะคอกว่า คุณไม่รู้ใช่ไมตามมานี้เลย จากนั้นพนักงานก็กดลิฟท์ชั้น13 ดิฉันก็งง ทำไมต้องแสดงกิริยาต่อเราขนาดนี้ เราจึงถามไปไหนค่ะ ทำไมหรอค่ะ ในขณะที่อยู่ในลิฟท์ พอถึงชั้น13 ลิฟท์เปิด พนักงานก็เดินนำออกจากลิฟท์ แต่ดิฉันเริ่มไม่พอใจกับกิริยาของพนักงานดิฉันจึงถาม ซ้ำ ทำไม มีอะไรรึเปล่า พนักงานยืนขว้างประตูลิฟท์ไม่ให้ปิดและพยายามให้ดิฉันออกจากลิฟท์อยู่สักพัก ดิฉันเลยจะจบปัญหาด้วยการออกจากตึก จึงกดไปที่ชั้น1 พนักงานก็กลับเข้ามาในลิฟท์ และแสดงกิริยาจะเอาเรื่องดิฉัน พอออกจากลิฟท์พนักงานก็พูดตะคอกต่อว่าดิฉันใหญ่เลย ดิฉันก็ต่อว่ากับว่าคุณต้อนรับแขกกันแบบนี้หรอค่ะ ทำไมต้องทำถึงขนาดนี้ แค่เราเป็นบุคคลภายนอกเดินดูอาคารเท่านี้ ดิฉันจึงตัดสินใจไม่ดูจะกลับแล้วก็เดินออกจากตึกใหญ่ที่อยู่ตรงกลางไปที่ทางเข้าออกที่มีคนเยอะๆ พนักงานคนนั้นเดินต่อว่าดิฉันตั้งแต่ในตึกจนถึงทางเข้าออก ดิฉันจึงไม่สนใจและเดินข้ามถนนไปที่จอดรถ ขอติทางมหาวิทยาลัยอย่างมากเลยค่ะเรื่องนี้ มหาวิทยาลัยดูดีน่ะค่ะขอชมแต่ทำไมถึงมีพนักงานแบบนี้ แค่นี้เราก็คิดแล้วว่าควรจะให้ลูกเราเข้าดีไมขนาดผู้ปกครองยังทำถึงขนาดนี้ถ้าเป็นเด็กนักศึกษาจะขนาดไหน เราเสียเงินแพงๆเพื่อที่จะให้ลูกเราอยู่ในที่ดีๆ สิ่งแวดล้อมดีๆ ไม่ต้องมาเคร่งเครียดกับกฏเกณท์ไร้สาระบางอย่าง เพราะจุดประสงค์คือมาศึกษาหาความรู้ กฏบางอย่างซึ่งไม่เกี่ยวกับความรู้เลยก็ตั้งมาเคร่งกับนักเรียนไปก็ไม่ได้ประโยชน์ มหาวิทยาลัยจะดีไม่ดีนั้นขึ้นอยู่กับการศึกษาไม่ใช่การแต่งกายน่ะค่ะ แล้วนักศึกษาก็โตกันแล้ว ไม่ใช่ประถม พอดิฉันเจอเหตุการณ์แบบนี้ดิฉันคงต้องพิจารณาใหม่แล้วล่ะค่ะ. ฝากติหน่อยน่ะค่ะ เผื่อท่านผู้ปกครองหรือนักศึกษาคนอื่นๆจะประสบเช่นเดียวกัน
บอกตรงๆนะครับว่า...ผมว่าคุณไม่ใช่ผู้ปกครองครับ

ขอบตอบก่อนว่า จริงๆแล้ว Website นี้ไม่ได้เป็นของมหาลัยโดยตรงนะครับ

โดยปกติแล้วจะไม่ให้คนนอกขึ้นชมบนตึกส่วนอาคารเรียนนะครับ ทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยจากคนภายนอกด้วยครับ คิดว่าเจ้าหน้าที่ดังกล่าวเข้ามาคุยกับคุณเพราะเหตุผลนี้

อย่างไรก็ตาม ถ้าเป็นดังเช่นนั้นจริงตามที่เล่ามา ผมก็ว่าเจ้าหน้าที่ดังกล่าวก็ทำเกินกว่าเหตุ และใช้ท่าทางกริยาไม่เหมาะสมเป็นอย่างมาก

ผู้ปกครองสามารถโทรไปคอมเม้นต์ได้กับทางมหาลัยโดยผ่านทางโทรศัพท์หรือติดต่อโดยตรงที่ห้อง SM116 ก็ได้เช่นกันครับ
อยู่ดีๆก็เข้ามาตวาดงั้นหรือค่ะ? ไม่มีเรื่องไม่มีสาเหตุเลย?? ไม่ทราบว่าต่อว่าเรื่องอะไรเหรอค่ะ?
เว็ปไซด์นี้มหาลัยจะไม่เข้ามาดูหรอกค่ะ ลองโทรไป หรือไม่ก็ติดต่อ SM116 ดีกว่าค่ะ
SM116เป็นห้องทะเบียนนะคร๊าบบบ ทุกคนเข้าใจว่าห้องทะเบียนคือทุกอย่าง มีอะไรไปห้องทะเบียนไว้ก่อน...พอห้องทะเบียนโยนไปห้องนู้นห้องนี้ก็บ่น....ทางที่ดี ไปให้ถูกห้องเถอะครับ
รับปรึกษาปัญหาห้องทะเบียนครับ

*

u4913181

• Hero Member
  • 145
« Reply #10 on: April 07, 2011, 11:29:20 PM »
บอกตรงๆไม่ชอบไอ้ป้าแว้นนั่นเหมือนกัน
แต่จขกท น่าจะเป็นนศมาระบายไม่ใช่ผู้ปกครอง
...ถ้าเรื่องถึงมหาลัย...ป้าตกงาน...เด็กเฮ...มียามคนใหม่มา...เด็กเซง

สงสารเค้ามั่งมั้ย
รับปรึกษาปัญหาห้องทะเบียนครับ

*

ACRP2

• Arts, Eng. (521)
  • 1382
« Reply #11 on: April 08, 2011, 12:04:15 AM »
คิดซะว่าเค้าทำตามหน้าที่เถอะครับ อย่าไปอะไรกับเค้ามากเลย
มันคืองาน คือหน้าที่ของเค้า เค้าต้องทำ
เค้าก็มีเจ้านาย มีผู้บังคับบัญชา มีคนที่เหนือกว่า สูงกว่าเค้าสั่งให้เค้าทำ
เค้าไม่ทำก็ไม่ได้
เค้าก็ต้องรับผิดชอบ เคร่งครัด เข้มงวดตามงานตามหน้าที่ของเค้า
เกิดมีอะไรผิดพลาดขาดตกบกพร่อง เค้าก็ซวยครับ

*

MiiS

• 245
« Reply #12 on: April 08, 2011, 12:10:42 AM »
รู้สึกว่าสร้างกระแสเหมือนกัน แต่พิมพ์ไปเดี๋ยวเป็นเรื่องอีก ^^'

*

EVEnaaaa

• Guest
« Reply #13 on: April 08, 2011, 01:03:39 AM »
มีอะไรไม่ชอบมาพากลในคำพูดของผู้ปกครอง (a04)

*

MeawMeaw

• Professor Member
  • 54
« Reply #14 on: April 08, 2011, 01:12:24 AM »
ตอนแรกพูดถึงเรื่องที่ป้าเค้าทำกิริยาไม่ดีใส่ทำไมไปๆมาๆถึงพูดเรื่องเรื่องแต่งกายได้หล่ะค่ะ??