Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

มหาลัยอย่าเลื่อนเปิดอีกเลยแค่เน้ตารางเรียนก้อแย่พอแล้ว!!!

• 48 Replies
  • 9265 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

เลื่อนๆๆๆ

• Guest
เลื่อนๆๆๆๆๆๆ

เลื่อนๆๆๆๆๆๆ

:af48944b: :af48944b: :af48944b:

*

แมวดำ

• Guest
เลื่อนเหรอครับ ได้ข่าวจากที่ไหนอะครับ

*

หนูดีมีเรื่องเล่า

• Guest
เหนด้วยกับ จขกท.กับ อยากพูดบ้างอย่างเเรง มหาลลัยเค้าก็เลื่อนให้มาหลายครั้งเเล้ว เราก็หน้าจะมีเวลาเตรียมตัวกันบ้างนะครับ มัวเเต่จะไห้เลื่อนๆก็ตายกันพอดี คุณบอกว่าเห็นใจคนอื่นเค้า คุณก็หน้าจะเห็นใจคนอิกฝ่ายนึงเหมือนกันบ้าง
บ้านผมอยู่พุทธมณฑล ออกไปไหนไม่ได้มาเป็นเดือนเเล้ว ตอนเเรกๆ31/10ก็ยังพอทน 14/11เริ่มไม่เห็นด้วยเเล้ว 28/11 พอเหอะครับ ถ้าจะเลื่อนอิกก็ไม่ไหวนะ ผมบอกได้เลยว่าผมไม่ใช่เด็กเรียนเลย เเต่ตอนนี้อยากเรียนมาก ดีก่าที่ต้องนั่งตบยุงดมน้ำเน่าอยู่บ้าน ถึงน้ำท่วมบ้าน ผมก็จะหาทางไปไห้ได้อ่า ผมเห็นใจทั้งสองฝ่ายเเต่ตอนนี้เริ่ม เอนๆไปทางอยากไห้เปิดมากก่าเเล้ว
 ม.หัวเฉียว 21/11 เปิดเรียนเเล้วนะ // ส่วนไอคนที่เอาม.จุฬามาอ้างหนะ ดูที่หมายเหตุด้วยนะ ถ้าเราไม่เลื่อนเเล้วทำเเบบเค้าได้ จะดีไม่น้อย

ไอ้คนที่ว่าคนอื่นเห็นเเก่ตัวหนะ ย้อนถามตัวเองหน่อยนะว่าคุณก็เห็นเเก่ตัวเหมือนกันหรือป่าว เค้าเลื่อนให้มาตั้ง4ครั้งเเล้วหัดเห็นใจอิกฝ่ายนึงบ้างนะครับ ส่วนผลโพลหนะวัดอะไรมากไม่ได้หรอกครับ เพราะว่าที่โหวตไห้เลื่อนมันก็มีทั้งบ้านมีปัญหาจริงๆกับไอพวกที่ ขี้เกียจเเล้วอยากไม่อยากเรียน  

แล้วเอแบคช่วยอะไรนักศึกษาที่บ้านน้ำท่วมบ้างค่ะ ถ้าเอแบคมีมาตรการอย่างจุฬาก็จะดีมากค่ะ ดิฉันก็จะไม่ปฏิเสธข้อเสนอหรอกถ้าทางเอแบคจะหาที่พักให้ระหว่างที่ต้องไปเรียน
นอกจากรวมพลนักศึกษาที่จะเมคอัพethicให้ไปปั้น EM BALL
ถามหน่อยเถอะคะ วิชานี้เป็นวิชาจริยธรรมแต่กลับให้นักศึกษาเข้าไปนั่งปั้น EM BALL เพื่อแลกกับการผ่านวิชานี้ แล้วมันจะเป็นจริยธรรมยังไงค่ะ
แล้วที่คุณบอกว่าคุณไม่ใช่เด็กเรียนเลยแต่อยากไปเรียนมาก ดีกว่านั่งตบยุงอยู่บ้าน ดิฉันคิดว่าคุณคงจะอยากเจอเพื่อนมากกว่าอยากไปเรียนนะคะ

*

ไม่ไหวจะเครีย

• Guest
เหนด้วยกับ จขกท.กับ อยากพูดบ้างอย่างเเรง มหาลลัยเค้าก็เลื่อนให้มาหลายครั้งเเล้ว เราก็หน้าจะมีเวลาเตรียมตัวกันบ้างนะครับ มัวเเต่จะไห้เลื่อนๆก็ตายกันพอดี คุณบอกว่าเห็นใจคนอื่นเค้า คุณก็หน้าจะเห็นใจคนอิกฝ่ายนึงเหมือนกันบ้าง
บ้านผมอยู่พุทธมณฑล ออกไปไหนไม่ได้มาเป็นเดือนเเล้ว ตอนเเรกๆ31/10ก็ยังพอทน 14/11เริ่มไม่เห็นด้วยเเล้ว 28/11 พอเหอะครับ ถ้าจะเลื่อนอิกก็ไม่ไหวนะ ผมบอกได้เลยว่าผมไม่ใช่เด็กเรียนเลย เเต่ตอนนี้อยากเรียนมาก ดีก่าที่ต้องนั่งตบยุงดมน้ำเน่าอยู่บ้าน ถึงน้ำท่วมบ้าน ผมก็จะหาทางไปไห้ได้อ่า ผมเห็นใจทั้งสองฝ่ายเเต่ตอนนี้เริ่ม เอนๆไปทางอยากไห้เปิดมากก่าเเล้ว
 ม.หัวเฉียว 21/11 เปิดเรียนเเล้วนะ // ส่วนไอคนที่เอาม.จุฬามาอ้างหนะ ดูที่หมายเหตุด้วยนะ ถ้าเราไม่เลื่อนเเล้วทำเเบบเค้าได้ จะดีไม่น้อย

ไอ้คนที่ว่าคนอื่นเห็นเเก่ตัวหนะ ย้อนถามตัวเองหน่อยนะว่าคุณก็เห็นเเก่ตัวเหมือนกันหรือป่าว เค้าเลื่อนให้มาตั้ง4ครั้งเเล้วหัดเห็นใจอิกฝ่ายนึงบ้างนะครับ ส่วนผลโพลหนะวัดอะไรมากไม่ได้หรอกครับ เพราะว่าที่โหวตไห้เลื่อนมันก็มีทั้งบ้านมีปัญหาจริงๆกับไอพวกที่ ขี้เกียจเเล้วอยากไม่อยากเรียน  

แล้วเอแบคช่วยอะไรนักศึกษาที่บ้านน้ำท่วมบ้างค่ะ ถ้าเอแบคมีมาตรการอย่างจุฬาก็จะดีมากค่ะ ดิฉันก็จะไม่ปฏิเสธข้อเสนอหรอกถ้าทางเอแบคจะหาที่พักให้ระหว่างที่ต้องไปเรียน
นอกจากรวมพลนักศึกษาที่จะเมคอัพethicให้ไปปั้น EM BALL
ถามหน่อยเถอะคะ วิชานี้เป็นวิชาจริยธรรมแต่กลับให้นักศึกษาเข้าไปนั่งปั้น EM BALL เพื่อแลกกับการผ่านวิชานี้ แล้วมันจะเป็นจริยธรรมยังไงค่ะ
แล้วที่คุณบอกว่าคุณไม่ใช่เด็กเรียนเลยแต่อยากไปเรียนมาก ดีกว่านั่งตบยุงอยู่บ้าน ดิฉันคิดว่าคุณคงจะอยากเจอเพื่อนมากกว่าอยากไปเรียนนะคะ

ก็ช่วยที่เลื่อนให้ตั้ง4ครั้งเเล้วไง ส่วนเรื่องเเบบจุฬาก็เสนอไปซิ อยู่ที่เอเเบคเค้า อะไรๆก็จะงอมืองอเท้าจะรอเเต่ให้เค้ามาช่วยเหลืออย่างเดียว เค้าก็ตายกันพอดี ในเมื่อเค้าช่วยได้เเค่นี้เราก็ต้องรุจักช่วยตัวเองบ้าง  เเล้วเรื่องปั้น EM ball เพื่อแลกกับการผ่าน Ethic หนะ  ผมงงกับคุณจริงๆในเมื่อเค้าทำความดี/สร้างจริยะธรรมมันก็ตรงตัวอยู่เเล้ว ผมยังติด Ethic อยู่7เทอม ผมยังอยากไปเลลย อย่างน้อยก็ดีก่าที่ต้องมานั่งฟังอะไรก็ไม่รุตั้ง3ชั่วโมง เค้าได้ปฏิบัติเเล้วผ่านย่อมดีก่าที่เราต้องนั่งฟังอย่างเดียวเเล้วไม่ทำไรถมเถนะตัวเทอว์ ^ ^
ส่วน เรื่องที่อยากเจอเพื่อนหนะ เห้อออ สมองคิดได้เเค่นี้หรอครับ ? ทำอย่างกะเอเเบค มีสังคมมากนักเลย ผมอยู่นี่มานานนะเพื่อนผมที่เอเเบคนับคนได้ เอเเบคต่างคนต่างมาเรียนตามวิชาที่ลงเสดเเล้วก็เเยกย้าย ม.ปลายยังดีก่าเยอะ เเม่คุ๊น  จะเจอเพื่อนทั้งทีไปเจอที่เที่ยวดีก่านะเทอ หัดเเยกเป็นหน่อยเรื่องเรียนเรื่องเพื่อน หวังว่าจะเข้าใจง่ายนะ!!!

*

คนผ่านมา

• Guest
ในสถานการณ์แบบนี้ก็ควรจะเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างนะคะ ต่างฝ่ายต่างก็มีปัญหาเช่นกัน แต่ก็อยากให้คิดถึงปัญหาของอีกฝ่ายด้วยเช่นกันคะ เราคนไทยถ้าไม่รักและสามัคคีกันแล้วใครจะมารักคะ เราเป็นพวกเดียวกันอย่าทะเลาะกันเองเลยนะคะ เลื่อนหรือไม่เลื่อนมันก็ขึ้นอยู่กับทางฝ่ายผู้ใหญ่เค้าละคะ เค้าเห็นชอบยังไง เค้าก็ตัดสินใจแล้ว อย่ามาเถียงกันเลยนะคะ เชื่อว่าทุกคนก็คงอยากไปเรียนเช่นกันคะ :04a97f13:

*

duchesspoii

• Sr. Member
  • 29
ลองคิดอีกมุมดูนะคะ
ถ้าหากเป็นพนักงานบริษัททั่วไปที่เป็นผู้ประสบปัญหาน้ำท่วม
บริษัทมีมาตรการช่วยเหลือพนักงานเหล่านั้นโดยให้หยุดงานเป็นเวลาตามที่บริษัทกำหนด
แต่พอใกล้จะพ้นระยะเวลาที่กำหนด พนักงานเหล่านั้นกลับต้องการขยายระยะเวลาเพิ่ม
และเรียกร้องให้บริษัทช่วยเหลือทางด้านการเงินและที่พัก คิดว่าบริษัทจะยอมมั๊ยคะ
ทั้งๆที่การให้หยุดงานก็กระทบกับรายได้ของบริษัทนั้นมากพอควรอยู่แล้ว

แค่คิดเล่นๆนะคะ อย่าซีเรียส
เพราะยังไง อำนาจตัดสินใจก็เป็นของมหาลัยอยู่ดี :)

*

nefer

• Hero Member
  • 109
จุฬาไม่ท่วมแต่ยังเลื่อนไปเปิด 13ธ.ค.เลยคะ
http://www.cicc.chula.ac.th/th/news-event/106-ne-09-11-11-3.html
ก่อนจะพูดอะไรก็หัดหาข้อมูลก่อนด้วยนะคะ
แล้วก็การที่จะหยุด 1-2 เดือนคงไม่ทำให้ นศ. เอแบคโง่หรอกนะคะ

ใช่ ถ้าภาคธรรมดา แต่อินเตอร์ คณะนิเทศน์ อาจารย์เรียกกลับไปทำงานคะ เรามีข้อมูลเพราะพี่เราเรียนอยู่่อะ

*

Napicos

• SuperStar Member
  • 294
ไม่ได้อยู่กรุงเทพค่ะ เป็นเด็กต่างจังหวัด ก็เลยกลับมาอยู่ที่บ้านตั้งแต่ปิดเทอมใหม่ ๆ รอบ ๆ บ้านน้ำท่วมหมดค่ะ แต่บังเอิญที่บ้านกันไว้ได้ แต่ยังไงก็ยังเดินทางไม่สะดวกอยู่ดี ที่บ้ิ่านท่วมมาตั้งแต่ต้นเดือนกันยายน ( จังหวัดอ่างทอง ) เรากลับมาต้นเดือนตุลาก็เจอน้ำท่วมมาตลอด ตอนนี้น้ำเริ่มลงแล้ว แต่ก็ยังไม่ถึงครึ่งของที่ขึ้นมา ถนนส่วนใหญ่น้ำลงแล้ว

อยู่บ้านมาเดือนครึ่งแล้ว เบื่อเหมือนกันค่ะ ไม่มีอะไรทำเลย เพราะไม่ได้วางแผนไว้ก่อนว่าจะกลับมานานขนาดนี้ หยิบติดตัวมาจากหอแค่คอมพิวเตอร์อย่างเดียว ( Textbook หนังสือ สมุดจด ไม่ได้เอามาสักอย่าง อยู่ที่หอหมด ) แต่พอมาอยู่บ้าน ก็หาอะไรทำกับที่บ้านค่ะ บางวันก็ไปช่้วยโรงครัวสาธารณะแพ๊คของ พอเขาเลิกตั้งโรงครัวเพราะน้ำลด ก็กลับมาว่างอีก ไม่รู้จะทำอะไร ก็ลองเปิด LMS แล้วก็คุยกับเพื่อนที่เรียนวิชาที่เราจะเรียนเทอมหน้าไปแล้วดู ขอ Slide วิชาเหล่านั้นมา ปริ้นท์แล้วก็ลองมานั่งอ่านดู ก็ไม่ได้เป็นคนขยันมากมาย ก็อ่านไปได้ไม่มากเท่าไหร่ แต่ก็พอผ่าน ๆ ตาบ้างแล้ว พอแก้เบื่อได้บ้าง

แล้วก็เราก็จะจบเทอมหน้าเหมือนกัน ก็คิดว่าพวกสอบภาษาอังกฤษกับอื่น ๆ น่าจะสำคัญ เมื่อสองอาทิตย์ก่อนก็ติดรถที่บ้านไปร้านหนังสือที่สุพรรณ ซื้อหนังสือ IELTS มาสองเล่ม เล่มบางแบบเทคนิคหนึ่งเล่ม กับหนังสือรวมโจทย์อีกหนึ่งเล่ม แล้วก็หนังสือสอบ GRE อีกหนึ่งเล่ม ตอนนี้ก็อ่าน IELTS เล่มเล็กจบแล้ว ก็คงเพราะว่างมาก ๆ มั้ง แล้วก็ทำโจทย์ IELTS ไปอีกนิดหน่อย Maths GRE อีกนิดหน่อย ( อันนีน้อยจริง ๆ เพราะไม่ถึง 10 หน้า 55+ ขี้เกียจจริง ๆ )

นี่แหละค่ะ วิธีแก้เบื่อของเรา ถามว่าห่วงเทอมหน้าไหม ห่วงค่ะ แต่คงเพราะเป็นคนที่ปกติไม่ค่อยขยันอยู่แล้วมั้ง ก็แค่เรียน ๆ ในห้อง แล้วก็นั่งอ่านหนังสือคืนหนึ่งก่อนสอบ ไม่เคยอ่านล่วงหน้าเป็นเดือน ๆ ดังนั้นก็เลยไม่ค่อยเครียดเรื่องอ่านหนังสือทันหรือเปล่า โดยส่วนตัวก็ยอมรับว่าเบื่อมาก ๆ อยากให้เปิดเทอมได้แล้ว อยากไปเจอเพื่อน อยู่บ้านนาน ๆ ก็เบื่อ แต่ก็เห็นใจคนที่บ้านน้ำท่วม เพราะรู้ว่าลำบากแค่ไหน ( เพราะก็เจออยู่ ) ดังนั้นจึงอยากบอกว่า จริง ๆ เราหาอะไรทำได้ค่ะ หนังสือสักเล่ม นิยายก็ได้ เราก็เอานิยายกับการ์ตูนเก่า ๆ มาอ่านเหมือนกัน เดี๋ยวก็จบไปละอีกหนึ่งวัน ^__^

ps. อันนี้จะว่ากัดก็ได้นะคะ จะบอกว่า รุ่นน้องเราคนหนึ่งที่เป็นเด็กเรียนมาก ๆ ขยันมาก ๆ เค้าลงเรียนน่าจะ 7 ตัวในเทอมหน้า เพื่อจะให้จบ 3 ปีครึ่ง (แล้วเค้าก็เป็น Committee ของเมเจอร์ด้วย ) ถ้าใครห่วงเรื่องเรียนมากจริง ๆ ทำแบบรุ่นน้องเราก็ได้ค่ะ " น้องเค้าโทรมาหาเราตั้งแต่ช่วงกลางเดือนตุลาคม โทรมาถามว่าวิชาที่เค้าจะเรียนในเทอมหน้า ใช้หนังสือของสำนักพิมพ์ไหน ใครเป็นคนแต่ง หน้าปกเป็นยังไง มี Course Syllabus ของวิชาเหล่านั้นเก็บไว้บ้างไหม แล้วก็ไปซื้อหนังสือเรียนที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯ เอามาทำอะไรคงไม่ต้องบอกมั้งคะ ว่าหนอนหนังสือที่ขยันแล้วห่วงเรียนจริง ๆ เค้าจะทำยังไง ป่านนี้จบไปกี่เล่มแล้วก็ไม่รู้ " เฮ้ออออ ว่าแล้วก็อยากขยันอย่างน้องบ้างจัง
« Last Edit: November 21, 2011, 07:54:35 PM by Napicos »
เรียนจบแล้วค่ะ จบเมื่อ Class of 40 (March 2012)

ถ้าจากนี้ตอบอะไรไป แล้วข้อมูลไม่ Up to Date ต้องขออภัยค่ะ

*

เปนความคิดที่ดี

• Guest
บ้านผมไม่ได้น้ำท่วม แต่เหนด้วยกับ กท ที่ 2คับ จะได้ไปเรียนแบบสบายๆ แล้วก้ คนที่ไปกลับจะได้ไม่ลำบากด้วย เพราะเรียนเสด 5โมง รถติดตายจิงๆ คับ คิดแล้วเหนื่อย

*

เด็กโข่ง

• Guest
เจ๊ด จขกท. จะจบเทอมหน้าแล้วว้อยย  
ดีใจด้วยนะ อยู่เป็นตาลุงเฝ้า มออ มานานพอแล้วซินะ
เอิ๊กๆ  

*

zz zzz...

• SuperStar Member
  • 438
บ้านอยู่รังสิต น้ำท่วมเป็นเมตร บวกลบสองสามวันก็ครบเดือนที่อพยพออกมาแล้ว
ไม่ได้หยิบอะไรจากที่บ้าน นอกจากเสื้อนอนสามชุด คอมก็ใช้จากลูกพี่ลูกน้องที่หยิบติดมา
เน็ตก็หายากที่จะเอามาตามดูสถานการณ์จากเว็บของมหาวิทยาลัย
ถ้าเปิดเทอมวันที่ 28 ลำบากจริงๆกว่าจะเข้าไปเอาชุด นศ แล้วจะเดินทางอีก
อยากไปเรียนเหมือนกัน แต่ไปเรียนทั้งๆที่ใจห่วงบ้านห่วงญาติ มันลำบากนะคะ
อยากจะให้เห็นใจเหมือนกันส่วนนี้ เข้าใจว่าตารางเรียนมันเพี้ยน
แต่สถานการณ์ตรงหน้า ณ ขณะนี้มันก็แย่เหมือนกันอ่ะค่ะ

แค่ความรู้สึกส่วนตัวที่อยากจะแชร์ค่ะ
« Last Edit: November 22, 2011, 08:55:23 AM by 541★,, »

*

Pitcheyat

• Guest
ถ้าคุณน้ำท่วม คงไม่มีประโยคนี้หลุดออกมาหรอกค่ะ มันไม่ได้เกี่ยวว่า มหาลัยจะท่วมหรือไม่ แต่มันคือเรื่องของการเดินทางค่ะ บ้านคุณน้ำไม่ท่วม คุณเลยเดินทางได้ แต่ถ้าคนไหนน้ำท่วม คุณจะให้เค้าพายเรือออกมางั้นหรอคะ แล้วพ่อแม่ล่ะคะ ทิ้งงั้นหรอ ถ้าเป็นชั้น คงไม่มาตั้งกระทู้แบบนี้หรอกค่ะ แค่อ้างว่าส่วนรวมน่ะไม่พอหรอกนะคะ ไม่ทราบว่ามันกระทบส่วนรวมยังไงหรอคะ ถึงจะเปิดช้า มหาลัยก็สามารถสอนทดแทนได้ ของแบบนี้ ถ้าไม่รู้จริงอย่ามาพูดสั่วๆดีกว่าค่ะ

*

^^

• Guest
เห็นด้วยกับคหบนค่าาาา

*

kim

• Guest
Semester 1/ 2012 เปิด May 28, 2012
ใครไม่สะดวกก้ให้เค้าเรียนไปก่อนก้ได้นะ
แล้วพอสะดวกค่อยไปเรียนต่อก้ได้  :96f0b971:

ดูเห็นแก่ตัวเนอะ แล้วคุณล่ะ ไม่เห็นแก่ตัวหรอ  :332f960b:

*

poor u

• Guest
สรุปอิพวกที่บ้านน้ำท่วมกันจนๆ ทั้งนั้นสินะ คงจะเป็นเด็กต่างจังหวัด เด็กทุน ไม่มีปัญญามาเช่าหออยู่กันรึไง น่าสมเพช