Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

| | | | | | | | | Major ไหน เรียนอะไร เข้ามา share กันหน่อยครับ | | | | | | | |

• 1 Replies
  • 2990 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

Mee

• Guest
คือผมยังตัดสินใจไม่ได้ เดี๋ยวเทอมหน้านู้นก็จะเลือก Major แล้ว อยากตัดสินใจดีๆ ไม่อยากพลาดนะครับ
ผม ID503 เข้าเทอม 2/07 อะครับ ตอนนี้ GPA เหลือแค่ 2.9 -*- Eng II
ที่เก็บไปแล้วมี
BG 1000 Communication in Thai 3
BG 1001 English I 3
BG 1100 Physical Education 1
BG 1200 Mathematics for Business 3
BG 1201 Statistics I 3
BG 1202 Science, Man and His Environment 3
BG 1400 Business Law I 3
BG 1401 Business Law II 3
BG 2401 Microeconomics 3
BIS 1140 Microcomputer Applications 0
MGT 1101 Introduction to Business 3

Total 28 Credits

รอเกรดออกเทอมนี้ (คาดว่าน่าจะผ่านทั้งหมด แต่เกรดห่วยแน่ๆ โดยเฉพาะ Stat II  :'( )
BG 1002 English II 3
BG 2200 Statistics II 3
BG 2400 Macroeconomics 3
BIS 2180 Information Technology 3
MGT 2404 Managerial Psychology 3
MGT 2900 Principles of Management 3

Total 18 Credits

Summer 3/08 ผมจะแอด
MKT 2280 Principles of Marketing 3
IBM 2702 International Business Environment 3 or FIN 2700 Money, Banking and Financial Markets 3
BIS 3340 Computer Tools in Research 0

Total 6 Credits

All Total 52 Credits

ผมอยากสอบถามอะครับ

1.ผมสามารถ declare major ในเทอม 1/2009 ได้หรือไม่ครับ
ถ้าได้ ได้ตั้งแต่ต้นเทอม (+ลงวิชา major ในเทอม 1/09 ได้เลย) หรือปลายเทอม (จบ 1/09 ก่อน)
ถ้าไม่ได้ ต้อง declare ตอนเทอม 2/09 ใช่ไหมครับ ?
**ถ้าผมลงวิชา Major ไม่ได้ เทอมหน้าผมต้องเก็บตัวที่เหลือๆ World, Acct, Free Elect(JAP), Eng III ไปแค่นั้นเหรอครับ?

2.ถ้าผมต้องการเลือก Major IBM ก็สมควรลง IBM ตอน summer ก่อน Finance ใช่ไหมครับ ?

**าก GPA (ที่จะลดลงอีก -*-) ผมสนใจทางด้าน computer และภาษาอังกฤษ แต่ผมเรียน Com Sci ไม่ไหว โดนเด้งมาเอแบค ผมสมควรจะเลือก major BIS อีกหรือไม่ครับ
**หรือถ้าผมอยากเข้า IBM GPA ผมไม่ถึง ก็ไม่สามารถเข้าได้ใช่ไหมครับ (หรือสมควรรอดูเกรด IBM ก่อน ว่าจะสามารถไหม)
**หรือผมชอบการเงิน(theory) แต่ไม่ชอบเลขเป็นอย่างมาก ...Finance ก็ไม่ควรเลือกใช่ไหมครับ
**หรือ Management อันนี้มีคนชวนเข้า และผมก็ว่ามันโอเค แต่ผมไม่ชอบการ present ไม่ทราบว่า management มี present หรือ พูดๆ อะไรเยอะไหมครับ

อย่าหาว่าผมจู่จี้เลยนะครับ ผมอยากทราบแบบละเอียดๆจริงๆ ไม่อยากพลาด
เพราะผมคิดว่า
-ถ้าผมเลือก Major BIS ไป ตอนป.โท ผมเลือกเรียน IT อีก มันจะเน้นคอม ไปไหมครับ เจาะจงไปหรือป่าว  (ตามรอยพี่ผมแป๊ะๆ Com Sci ไม่รอด มาบริหารคอม ต่อโท IT)
-แต่ถ้าผมเลือก Major Management or IBM (or Finance) แล้วต่อโท IT มันจะมีความรู้ทั้ง 2 field เลยปะครับ ดูมันมีภาษีดีกว่า

ดูเป็นคนคิดมากปะครับ 555 ยังไง ขอให้พี่ๆช่วยแนะนำด้วยเถอะครับ ผมจะเขามาดูตลอด เพราะถามในนี้ ผมว่ามันเป้นที่กว้างสุดแล้ว ที่ทุกคนจะเสนอความเห็นได้อย่างอิสระอะครับ

ขอบคุณมากนะครับ
ขอให้พี่ๆที่ช่วยแนะนำผมทุกคน ได้ GPA ดีๆ จบไว้ๆ happyๆ คร้าบบ  :D :D

???Management
Finance and Banking  :o
 ;DBusiness Information Systems
International Business Management :D

*

kilene

• Global Moderator
  • Hero Member
  • 174
ดูๆแล้วเรียนดีใช้ได้เลยครับ IBM ก็น่าจะพอไหว

1) ถ้าเกรด(รวมเทอมที่เรียนอยู่) ถึง 55 credit ... แล้วเลือกได้เลยครับ
2) ถูก แล้วเก็บดีๆนะ ให้เกินB เพื่อความปลอดภัย เพราะเกรดไม่ถึง 3.00
BIS ก็แล้วแต่ชอบเลยครับ (คนที่เลือก major นี้จิงๆมาจากการชอบจิงๆ)
Finance จะดูว่าดีหรือไม่ดีอยู่ที่เกรดของ Fin + Core Fin ครับ ถ้า เกิน C+ ก็น่าจะพอไหวบ้าง แต่ Present จะน้อยคับ แต่ตัวเลข+คำนวนเยอะแน่นอนครับ!!
MKT  present เยอะสุดๆ ทุกวิชา แต่ MGT ไม่แน่ใจแต่ก็น่าจะต้องมีแหละ ถึงยังไงการ present นี่แหละคะแนนง่ายสุดแล้วครับ เรียนรู้ดีด้วย ทำให้เรากล้ามากขึ้นด้วย

คิดว่าน่าจะตอบคำถามได้บ้างนะคับ
มีอะไรก็ถามอีกละกัน ว่างๆจะมาช่วยตอบคับ

;)
เด็กABAC รักABAC