Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ถ้าคุณเป็นอาจารย์ คุณจะให้โอกาสเด็กทำรายงานผิดพลาดมั้ย

• 6 Replies
  • 921 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

คนๆนึงที่รู้สึกแย่

• Guest
ถ้าคุณเป็นอาจารย์สอนวิชาใดวิชานึง คุณจะให้โอกาสนักศึกษาที่ทำรายงานผิดพลาดมั้ย? ผมเป็นคนๆนึงที่ตั้งใจทำงานรายงานวิชานึง แล้วรู้สึก failed มาก เพราะรายงานนี้ผมก็ตั้งใจทำมาก ปรากฎว่าพอไปส่งแล้วผิดพลาด แล้วผมก็ทำรายงานนี้ขึ้นมาใหม่ เพิ่งไปส่งอาจารย์มาวันนี้ สรุป ไปถึงที่ห้อง อาจารย์บอกว่า 'ผมไม่รับ' คำนี้คำเดียว ผมรู้สึกว่าผิดหวังมาก กับวิชานี้ เวลาเด็กทำผิด น่าจะให้โอกาสเด็กได้ฝึกความสามารถของตนเองขึ้นมาใหม่ ไม่ใช่มาซ้ำเติม ผมถูกหรือป่าว...

*

Soliloquizer

• Hero Member
  • 161
ผมเข้าใจนะครับ แต่ถ้าถามผม ผมก็จะบอกว่าผมคงไม่ให้โอกาสครับ เพราะนี่มันระดับมหาวิทยาลัยแล้ว

ถ้าหากมีการให้โอกาสเด็กหนึ่งคน เด็กคนอื่นก็จะมองว่า ทำไมเค้าไม่ได้รับโอกาสนั้น มันจะเกิดวงจรไม่สิ้นสุดขึ้นมาครับ

สิ่งที่ จขกท ทำผิดพลาดก็คือ ระหว่างทำรายงาน จขกท ควรจะไปถามหรือปรึกษาก่อนส่งครับ ว่าที่เราทำเป็นอย่างไร และหากทำผิดไป อยากจะแก้ไขส่งใหม่

อย่างน้อยก็ควรจะถามอาจารย์ก่อนครับว่า สามารถแก้งานได้มั๊ย ซึ่งปกติไม่มีอยู่แล้วครับ ระบบแก้งานอะไรนี่

สิ่งที่อาจารย์ทำไม่ใช่การซ้ำเติมใดๆ แต่คือการสอนว่า โอกาสต่างๆที่มันผ่านเข้ามาแต่ละครั้งในชีวิต ถ้ามันผ่านไปโดยเราไม่ตั้งใจไขว่คว้าให้ถึงที่สุด มันก็จะผ่านไปเลย เราไม่สามารถแก้ไขอะไรได้อีกแล้วครับ แล้วก็จะต้องมานั่งเสียดายแบบนี้แหละครับ  (a04)

*

huhuhu

• Guest
เราแวบเข้ามาอ่านหน่อยน่ะ ... เป็นเรา ถ้าเราเป็นอาจารย์ เราคงให้โอกาสกับเด็กทุกคน คนที่อยากแก้ไข้ปรับปรุงตัวเอง ไม่ใช่ให้เด็กหยุดกับแค่ตรงๆนั้น เราว่าอาจารย์ type แบบนี้ เป็นอาจารย์ที่มีจิตวิญญาณจริงๆ สอนเด็กอยากให้เด็กได้ความรู้ ไม่ใช่จะมาตอกย้ำเด็ก จริงมั้ยค๊ะ? ^___^ แต่ถ้าเราเจออาจารย์แบบคนข้างบนก้อคบรู้สึกไม่ดี

*

UFX

• Guest
ของแบบนี้แล้วแต่อาจารย์ว่าจะมองแบบไหน จะมองแบบ คห.1 หรือ 2 ก็ไม่ผิด แต่ตัวนศ.เองต้องถามอาจารย์ให้ดีก่อน ไม่ใช่ทำเสร็จแล้วเค้าไม่รับมาตั้งกระทู้บ่น ถ้าท่านไม่ได้ให้แก้แล้วท่านจะแก้ไปทำไมหละครับ ถ้าคุณขอร้องอาจารย์ให้แก้ก่อนเค้าอาจจะให้ก็ได้นะ แล้วคุณบอกว่าส่งวันนี้ ซึ่งมันอยู่ในช่วงสอบแล้ว ผมว่ามันสายเกินจะแก้แล้วหละ

*

xD

• Guest
ตอนสมัยผมเรียนมัธยม ผมก็เคยทำแบบ จขกท.นี้แระครับ ทำงานผิด เอาไปแก้แล้วส่งใหม่ แล้วอ.ผมเค้าพูดกับผมว่า

ครั้งนี้เค้าอนุโลมให้นะ แต่วันหนึ่งเมื่อเธอไปเรียนมหาลัยแล้ว จะไม่มีโอกาสแก้ตัวแบบนี้นะ ลองคิดดู ถ้าเธอไปทำงานแล้ว แล้วทำงานผิดขึ้นมา

มันมีโอกาสแแก้ตัวไหม?  ผมว่าที่อ.คุณไม่รับ ก็คงเหตุผลนี้ละมั่งครับ

อ.เค้าอาจจะต้องการสอนคุณครับ หรือบางทีเค้าจะลงคะแนนไปแล้วก็ได้ครับ ใช้เล่มที่ผิดของคุณลงคะแนนไป เพราะนี้มันก็ช่วงสอบแล้วนี้ครับ ดีกว่าคุณได้ 0 นะครับ

คิดซะว่าผิดพลาดตอนนี้ ดีกว่าไปพลาดตอนคุณทำงานจริง แล้วโดนไล่ออกนะครับ

*

21681

• Guest
น่าจะถามอาจารย์ก่อนนะครับว่าทำส่งใหม่ได้ไหม เพราะถ้าเค้าไม่ให้ตอนนั้นมันยังพอจะขอร้องได้
แต่ทำใหม่ไปส่งเลยพอเค้าไม่รับแล้วมันช็อตครับ
อีกอย่างทำ report น่าจะคอยเอางานที่เราทำมาไปให้เค้าดูเป็นระยะๆ นะครับมีไรจะได้แก้ทัน

*

แอแอ

• Guest
แล้วทำไมคนทำชั่ว ฆ่า ข่มขืน ชิงทรัพย์ถึงมีโอกาสแก้ตัว จขกท ทำผิดรู้จักยอมรับและแก้ไขความผิดก็ถือว่าดี

ถ้าผมเป็นอาจารย์ผมรับให้ครับ แต่คงต้องขอสั่งสอนสักนิดว่า วันหลังก็ระวัง ๆ หน่อย เพราะไม่ใช่อาจารย์ทุกท่านจะยอมรับเหมือนผม