Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ไปม๊อบ เลิกอ้างชื่อเอแบคเถอะครับ มหาลัยเค้าก็ประกาศว่าเค้าไม่อยากให้ไปม๊อบ

• 72 Replies
  • 12271 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

เด็กปี1

• Guest
นี่คุณผมอยู่ใกล้ๆคุณ ถ้าไม่ล้มหรือรัฐประหาร ทักษิณ แมร่งก็โกงชาติบ้านเมืองดิ บ้านเมืองก็เสียหายดิ ผมเป็นคนไทยที่ต่อต้าน คอรัปชั่น ระบอบทักษิณวันไม่มีวันหมดหรอก ถ้าไม่กำจัด เพราะมันใช้เงินซื้อเสียงทางภาคเหนือ (ผมมีญาติอยู๋ที่นั่น เขาเล่าให้ฟังว่ามีคนเอา เงินมาให้แล้วบอกให้เลือกพรรคนี้)
 ส่วนไอสุเทพนี่ตอนแรกผมก็เห็นด้วย แต่ตอนนี้มันทำอะไรมั่วไปหมด ไม่มีจุดยืนที่แน่นอน

สุดท้ายนี้ผมก็ส่งเสริมให้มีการจัดการล้มล้างทักษิณ

*

เด็กปี1

• Guest
http://www.youtube.com/watch?v=sPIbdrv_3xE แด่น้องเด็กปี1

แล้วไงครับก็แค่ คลิป 1 คลิป ที่ฟังความข้างเดียว อีกอย่างผมพูดไป ก็ไม่ได้บอกว่าส่งเสริมให้ทำผิดกฎหมาย แค่ให้ล้มล้างระบอบทักษิณ คนทำผิดก็ต้องได้รับโทษสิ ไม่งั้นจะมีกฎหมายไว้ทำไม ? คุณเอาคลิปนี้มาให้ผมดู แล้วคุณคลิปที่ทักษิณมันหมิ่นพ่อหลวงรึยัง ?

นี่คุณผมอยู่ใกล้ๆคุณ ถ้าไม่ล้มหรือรัฐประหาร ทักษิณ แมร่งก็โกงชาติบ้านเมืองดิ บ้านเมืองก็เสียหายดิ ผมเป็นคนไทยที่ต่อต้าน คอรัปชั่น ระบอบทักษิณวันไม่มีวันหมดหรอก ถ้าไม่กำจัด เพราะมันใช้เงินซื้อเสียงทางภาคเหนือ (ผมมีญาติอยู๋ที่นั่น เขาเล่าให้ฟังว่ามีคนเอา เงินมาให้แล้วบอกให้เลือกพรรคนี้)
 ส่วนไอสุเทพนี่ตอนแรกผมก็เห็นด้วย แต่ตอนนี้มันทำอะไรมั่วไปหมด ไม่มีจุดยืนที่แน่นอน

สุดท้ายนี้ผมก็ส่งเสริมให้มีการจัดการล้มล้างทักษิณ
ระบอบทักษิณคืออะไรครับ? ระบอบนี้เกิดมาได้ยังไง? คือระบอบที่มีการซื้อเสียง มีการคอรัปชั่นใช่มั้ยครับ?

แล้วถ้าไม่มีคนชื่อทักษิณ ระบอบนี้ก็คือคำว่า คอรัปชั่นนี่หละครับ ซึ่งมันเหมือนกับนำชื่อทักษิณมาอ้าง เป็นการโยนขี้ให้คนๆเดียว

น้องปี1คิดว่าถ้าไม่มี ทักษิณ คอรัปชั่นจะหายไปจากประเทศนี้มั้ยครับ ? น้องรู้มั้ยครับว่า คุนสุเทพ ที่ตั้งตนเองแกนนำต่อต้านคอรัปชั่นเนี่ย ตัวพ่อในวงการเลย ตอนน้องอยู่มัธยม น่าจะเคยได้ยินข่าวเรื่อง gt200 นะครับ เครื่องตรวจระเบิดราคาเป็นล้านที่เอาไปให้ทหารภาคใต้ใช้ พอผ่าดูวงจรภายใน ใช้ระบบผีบอกครับ กลวงโบ๋ ขนาดบริษัทแม่ที่อังกฤษเข้าคุกไปแล้ว คุณสุเทพนี่หละครับที่ยังออกมาแถ ว่ามันใช้ได้จริงๆอยู่ มันตลกนะครับ ที่คนโกงตัวพ่อมาตั้งตนเองเป็นหัวหน้าต่อต้านคนโกงหน่ะ

อยากให้น้องไปอ่านที่พี่พิมมาให้ดีๆอีกรอบ ว่า ระบอบทักษิณมันเกิดขึ้นมาได้ยังไง

น้องจะชอบหรือไม่ชอบทักษิณ มันเป็นเรื่องส่วนบุคคล ครับ แต่วิธีที่จะใช้ในการกำจัดระบอบทักษิณ โดยการทำรัฐประหารมันผิดครับ แม้แต่สิ่งที่คุณสุเทพกำลังทำอยู่ด้วย
วิธีที่ถูกต้องคือ เลือกตั้งครับ ถ้าจะอ้างว่าฝ่ายนั้นมีการซื้อเสียง เลือกไปก็แพ้ แล้วมาเล่นนอกเกมแบบนี้ มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ อีกฝ่ายก็สามารถอ้างแบบนี้ได้เช่นกัน ถ้าเกิดมีการซื้อเสียงจริง วิธีแก้คือ ปฎิรูปการเลือกตั้งให้เข้มงวดมากขึ้นครับ ให้มีความโปร่งใสมากขึ้น จะได้รับรู้ถึงเสียงของประชาชนที่แท้จริง

การที่ระบบประชาธิปไตย กำหนดให้มีการเลือกตั้งทุก4ปี และนายก หรือผู้นำประเทศอยู่ในตำแหน่งได้แค่ไม่เกิน 8ปี หรือคือมากสุด2สมัยนั้น มันมีเหตุผลในตัวมันเองอยู่ครับ...

*

เด็กปี1

• Guest

ระบอบทักษิณคืออะไรครับ? ระบอบนี้เกิดมาได้ยังไง? คือระบอบที่มีการซื้อเสียง มีการคอรัปชั่นใช่มั้ยครับ?

แล้วถ้าไม่มีคนชื่อทักษิณ ระบอบนี้ก็คือคำว่า คอรัปชั่นนี่หละครับ ซึ่งมันเหมือนกับนำชื่อทักษิณมาอ้าง เป็นการโยนขี้ให้คนๆเดียว

น้องปี1คิดว่าถ้าไม่มี ทักษิณ คอรัปชั่นจะหายไปจากประเทศนี้มั้ยครับ ? น้องรู้มั้ยครับว่า คุนสุเทพ ที่ตั้งตนเองแกนนำต่อต้านคอรัปชั่นเนี่ย ตัวพ่อในวงการเลย ตอนน้องอยู่มัธยม น่าจะเคยได้ยินข่าวเรื่อง gt200 นะครับ เครื่องตรวจระเบิดราคาเป็นล้านที่เอาไปให้ทหารภาคใต้ใช้ พอผ่าดูวงจรภายใน ใช้ระบบผีบอกครับ กลวงโบ๋ ขนาดบริษัทแม่ที่อังกฤษเข้าคุกไปแล้ว คุณสุเทพนี่หละครับที่ยังออกมาแถ ว่ามันใช้ได้จริงๆอยู่ มันตลกนะครับ ที่คนโกงตัวพ่อมาตั้งตนเองเป็นหัวหน้าต่อต้านคนโกงหน่ะ

อยากให้น้องไปอ่านที่พี่พิมมาให้ดีๆอีกรอบ ว่า ระบอบทักษิณมันเกิดขึ้นมาได้ยังไง

น้องจะชอบหรือไม่ชอบทักษิณ มันเป็นเรื่องส่วนบุคคล ครับ แต่วิธีที่จะใช้ในการกำจัดระบอบทักษิณ โดยการทำรัฐประหารมันผิดครับ แม้แต่สิ่งที่คุณสุเทพกำลังทำอยู่ด้วย
วิธีที่ถูกต้องคือ เลือกตั้งครับ ถ้าจะอ้างว่าฝ่ายนั้นมีการซื้อเสียง เลือกไปก็แพ้ แล้วมาเล่นนอกเกมแบบนี้ มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ อีกฝ่ายก็สามารถอ้างแบบนี้ได้เช่นกัน ถ้าเกิดมีการซื้อเสียงจริง วิธีแก้คือ ปฎิรูปการเลือกตั้งให้เข้มงวดมากขึ้นครับ ให้มีความโปร่งใสมากขึ้น จะได้รับรู้ถึงเสียงของประชาชนที่แท้จริง

การที่ระบบประชาธิปไตย กำหนดให้มีการเลือกตั้งทุก4ปี และนายก หรือผู้นำประเทศอยู่ในตำแหน่งได้แค่ไม่เกิน 8ปี หรือคือมากสุด2สมัยนั้น มันมีเหตุผลในตัวมันเองอยู่ครับ...
   ที่ต้องทำเพราะ ทักษิณมันโกงแบบหน้าด้านคือ โกงเป็น หมื่นล้าน จริงๆทุกประเทศก็มีคอรัปชั่นหมดและ แต่จะอยู่ที่ว่าจับได้หรือไม่ได้ แต่นี้ศาลมีคำตัดสินแล้วนิครับ ว่าผิดจริง แมร่งก็ไม่รับผิด หนีไปต่างประเทศ แบบนี้มันถูกหลอ จริงยุที่วิธีสุเทพมันกำจัดการคอรัปชั่นไม่ได้หรอก เพราะทุกพรรคก็มีการโกง แต่นี่ทักษิณมันโกง เป็นหมื่นล้าน แล้วจะให้ลอยนวนเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นหลอครับ
แล้วที่พี่บอก gt200 ไอสุเทพมันก็แถว่าใช้ได้ แล้วไงครับ ? ศาลยังไม่ได้ตัดสินสะหน่อย ถ้าศาลติดสิน ก็ว่ากันไปตามคำพิพากษาศาล แต่ไอทักษิณนี่ศาลท่านตัดสินแล้วว่าผิดจริง ok คดี gt200 ผมรู้ว่ามันไม่โปร่งใส เอ้า แล้วไงครับ ของแบบนี้ขึ้นยุกับอำนาจศาล ถ้าพี่อยากให้มันติดคุก พี่ก็ยื่นเรื่องไปบอกศาลดิ ไอที่ผมพูดยุผมมีหลักฐาน เพราะศาลท่านติดสินแล้วไงครับ ไอคดี gt200 มันอาจจะกำลังใช้เวลาตัดสิน หรือกำลังติดสินยุ ผมจึงไม่กล่าวร่วงคำตัดสินของศาลหรือวิจารมั่วๆได้ แต่ไอทักษิณศาลมีคำตัดสินแล้วนิ
ไอที่ผมพูดมานี่คือ ผมอ้างคำตัดสินของศาลไงครับ ไอคดี gt200 รถดับเพลิง ผมรู้ แต่ศาลยังไม่ติดสินหรือตัดสินแล้วพวก ปชป. มันเอาตัวรอดได้ ก็เป็นเรื่องของมัน  
 ประเด็นที่ 2 แล้วผมขอถามพี่หน่อย แล้วที่ไอทักษิณมันหมิ่นละครับ ณ ตอนนี้ นอกจากสุเทพจะล้มล้างระบอบทักษิณ มันยังล้มล้างการที่ทักษิณไปหมิ่นพ่อหลวงอีก แบบนี้พี่จะว่าไงครับ ? ขอคำตอบด่วน

ประเด็นแรก ผมพูดไปหมดแล้ว ไม่จำเป็ต้องเชื่อผมทั้งหมดครับ เหมือนเวลาเราเสพข่าว ตามสื่อต่างๆหน่ะ อย่าพึ่งเชื่ออะไร สรุปอะไรทันที ควรไปหาข้อมูลก่อน และเช่นกันสำหรับกรณีนี้อยากให้ ทำความเข้าใจกับระบบประชาธิปไตยก่อนด้วย ถ้าคิดว่าศึกษาดีแล้ว หลังจากนั้นก็แล้วแต่วิจารญาณของแต่ละคนแล้วครับ

ประเด็นที่สอง สำหรับผม เรื่องนี้ผมคิดว่ามันเป็นการ นำประเด็นนี้มาใช้ในการโจมตีทางการเมืองมากกว่า เพราะมันเป็นเรื่องที่อ่อนไหวต่อความรู้สึกของคนไทย จึงสามารถนำมาใช้เพื่อชักจูงคนไทยได้อย่างมีประสิทธภาพมากที่สุด เช่น ถ้าเราไม่ชอบหน้านายa แล้ว เราทำให้คนอื่นเชื่อว่านายa ไม่รักในหลวง คนไทยเกือบทั้งประเทศจะเกลียดนายa ในทันที

เรื่องที่ว่ามีกลุ่มคนบางกลุ่ม ล้มเจ้า นั้น ผมเห็นว่ามีอยู่จริงๆ แต่ไม่ได้อยู่เฉพาะในกลุ่มคนเสื้อแดง และผมคิดว่า คนไทยไม่ว่าจะ สีไหน 99% ล้วนรักในหลวงกันทั้งนั้น
ผมคิดว่าบุคคลที่ดึงในหลวงลงมาเพราะประเด็นการเมืองต่างหาก ที่ไม่รักในหลวง เพระงั้นอย่าเหมารวมครับ

ส่วนทักษิณ หมิ่น น้องมีหลักฐานแบบชัดๆมั้ยครับ หรือว่ารับรู้มาจาก ตามคลิปวิดีโอ ที่โพส แชร์กันตามfb youtube  หลายๆอันเป็นคลิปตัดต่อทั้งนั้นเลย บางคลิปก็ตีความกันไปเอง ผมถึงบอกไงว่าก่อนจะเชื่ออะไรเนี่ย คิดเยอะๆ หาข้อมูลให้ดี ไม่ใช่ใครโพสอะไรมา หลับหูหลับตาเชื่อทันที แชร์ต่อทันที เพราะเราจะตกเป็นเครื่ออมือของนักการเมืองไปทันที

ออ้อแล้วก็ สมมุติว่าทักษิณหมิ่นจริงๆนะครับ พี่ไม่สามารถเข้าใจได้จริงๆว่าสิ่งที่ม้อบ สุเทพ ทำอยู่ มันจะล้มล้างการที่ทักษิณหมิ่นในหลวงได้ยังไง น้องอธิบายให้ฟังหน่อยได้มั้ยครับ?

รักชาติ รักในหลวง ดีแล้วครับ แต่อย่าตกเป็นเครื่องมือ ของนักการเมืองครับ
« Last Edit: December 14, 2013, 07:42:05 PM by ผมอยู่ใกล้ๆคุณ »

*

M&M

• Guest
- รู้แต่ว่าคนที่ไปม็อบมีจำนวนมากที่ไม่ชอบสุเทพ แต่ก็ไปสนับสนุนเพราะเห็นว่าระบอบแม้วเป็นภัยบ้านเมือง
- คำว่าระบอบทักษิณที่เขาแยกออกมาจากคำว่าคอรัปชั่นเฉยๆ ก็เพราะว่ามันต่างกัน ระบอบทักษิณคือการคอรัปชั่นเชิงนโยบายครับ ซึ่งทักษิณเป็นคนแรกที่ทำแบบนี้ เลยได้ชื่อว่าระบอบทักษิณครับ
- คุณภาพประชาธิปไตยอยู่ที่คุณภาพของประชาชนครับ ถ้าประชาชนการศึกษาต่ำถูกชักจูงถูกจ้างให้ลงคะแนนให้ได้ คุณภาพประชาธิปไตยก็จะต่ำครับ นักวิชาการที่มารายการ ASTV ที่คุณว่า เขาพูดไม่ผิดหรอกครับ
- ประเทศมหาอำนาจชอบระบอบทักษิณจริงครับ เพราะเป็นทุนนิยมและคุณทักษิณเป็นพ่อค้า เจรจากันได้ด้วยเงิน ถ้าสภาประชาชนเกิดขึ้นมาจริงๆ สัมปทานต่างๆในประเทศที่ให้ต่างชาติเช่าอยู่ มีโอกาสเปลี่ยนแปลงครับ รวมถึงผลประโยชน์ต่างๆที่ต่างชาติทำไว้กับรีฐบาลนี้ อย่าว่าแต่สภาประชาชนเลยครับ แค่เปลี่ยนรัฐบาลเขาก้ไม่ชอบแล้ว ตอนที่อภิสิทธิ์เป็นนายก ต่างชาติก็ไม่ชอบใจเหมือนกันครับ คือการเมืองระหว่างประเทศเนี้ย เขาไม่ชอบให้มีการเปลี่ยนแปลง เพราะถ้าการเมืองเปลี่ยน เขาต้องมาเจรจาตกลงกันใหม่ครับ
- เรื่องที่ว่าคนที่มาม็อบไม่ใช่คนกรุ่งเทพนี่ ผมว่าคิดแบบนี้อันตรายนะครับ เป็นการแบ่งแยกคนในชาติ ถ้าที่ทำงานของรัฐอยู่เชียงใหม่ เขาไม่มากทม.กันหรอกครับ ที่มีคนต่างจังหวัดเข้ามาร่วมก็เพราะว่ารัฐบาลนี้เป็นรัฐบาลของคนทั้งประเทศครับ มันกระทบกันหมด
- ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้คิดมากไปรึเปล่าครับ ที่เขาชูป้ายเช่น เอแบคไม่เอานิรโทษกกรม คนกรุงเทพไม่เอาระบอบทักษิณ หรืออะไรทำนองนี้ ใครดูเขาก็รู้ว่าไม่ใช่คนจากที่นั้นๆทั้งหมดจะไม่เอา แต่เป็นการบ่งบอกว่าคนที่ชูป้ายเขามาจากไหน ที่ไหนเขาก็ทำงี้กันครับ ก็เหมือนม็อบเสื้อแดง พวกเชียงใหม่รักทักษิณหรืออะไรนั่นอะครับ คนเชียงใหม่ที่ไม่ชอบทักษิณก็มีนะครับ เขาไม่เห็นออกมาว่าอะไรเหมือนคุณเลย มันเป็นเรื่องธรรมดาของม็อบน่ะครับ ไม่ต้องคิดมาก
- เรื่องรัฐประหาร ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่ารัฐประหารเกิดขึ้นเพราะทักษิณจะปลดผบ.ทบ.ในขณะนั้น ทำให้ผบ.ทบ.ตอนนั้นทำการรัฐประหาร ไม่ได้เกิดจากม็อบนะครับ ถ้าปล่อยไปตามระบอบประชาธิปไตยโดยไม่มีรัฐประหาร ระบอบทักษิณก็มีเหมือนเดิม เพราะระบอบทักษิณเกิดขึ้นก่อนหน้านั้น 5 ปีแล้วครับ
- ลองจินตนาการดูว่า ถ้าไม่มีรัฐประหาร49 ทักษิณก็จะเสื่อมความนิยมจริงครับ แต่จะอีกนาน เพราะเขามีระบบการสืบทอดอำนาจครับ เช่น ให้พี่เขยมาเป็นนายก ให้น้องสาวมาเป็น แล้วพอสืบทอดอำนาจกันมาเรื่อยๆ วันหนึ่งก็จะมีคนไม่พอใจ แล้วก็จะมีม็อบแบบนี้เกิดขึ้นอยู่ดีครับ การที่ระบอบประชาธิปไตยเขากำหนดให้คนๆเป็นนายกได้แค่ 2 สมัย ก็เพราะเขาป้องกันการสะสมอำนาจครับ เมื่อสะสมไปมากๆแล้วก็กลายเป็น absolute power ครับ พอมีอำนาจมากก็จะมีคนไม่พอใจ แล้วบ้านเมืองจะวุ่ยวายครบ ระบอบประชาธิปไตยจึงได้วางวาระของตำแหน่งสำคัญต่างๆเพื่อป้องกันตรงนี้ครับ การสืบทอดอำนาจที่ทำอยู่ก็คือการ zigzag อย่างหนึ่งและไม่ต่างจากการสะสมอำนาจซึ่งขัดกับระบอบประชาธิปไตยครับ

*

กะเทยรองพื้นฯ(logout)

• Guest
เด็กปี1

...

ความคิด 'เด็ก' จริงๆด้วย

ไปศึกษามาให้ดีๆก่อนนะว่า ระบอบทักษิณ หรือ Thaksinocracy และ ทักษิโณมิกส์ (Thaksinomics) คืออะไร

ก่อนจะมาแสดงความคิดเห็นแบบเด็กๆ ที่ไม่รู้อะไรเลย ฟังคนอื่นมา แล้วจำขี้ปากคนอื่นเขามาพูดอีกที

*

เด็กปี1

• Guest
งั้นขอถาม ว่าพี่ เคยได้ยิน คำพูดของทักษิณว่า ถ้าอยากให้ผมออก ขอให้ในหลวงมากระซิบข้างหูผม แล้วบอกทักษิณออก แล้วผมจะกราบท่านแล้วออกทีนที <กรณีนี้คิดว่าหมื่นไหมละครับ มันสมควรไหม http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9490000015421
http://secrecynews.wordpress.com/2010/03/05/%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B8%9A%E0%B8%82%E0%B9%89/
 ส่วนคลิปที่ทักษิณหมิ่น http://www.youtube.com/watch?v=msJyRqY_nq8
ลองฟังแล้วคิดตาม (เน้นคิดตามนะครับไม่ได้ให้เชื่อคนพูด) เช่น คำว่า ความคิดของท่านมันตกโลกไปแล้ว และ คำว่า อำมาต 80 กว่ายิ่งไม่เข้าใจ พี่คิดว่าทักษิณจะสื่อถึงใครถ้าไม่ใช้...
1.1 อำมาต 80 กว่า คือ... เพราะ พลเอกเปลมอายุ 90ปี ทักษิณจะด่าใครอีกเล่า
1.2 ใครจะมีความสามารถในการพัฒนาประเทศไทยหรือนำพาประเทศไทยได้ ด้วยโครงการต่างๆนับพัน นอกจาก...
1.3 เพราะในหลวงคือจุดสวนรวมจิตใจของคนไทยทุกคน
1.4 พวกองคมนตรีและคนต่ำแหน่งสูงๆคงไม่มีประชาชนรักมากเท่ากับ พ่อหลวงหลอก
1.5 อันนี้ไม่ตัดต่อ ล้านเปอเซนครับ เพราะทักษิณโฟนอินเข้ามาด้วยตัวท่านเอง ในขณะที่เสื้อแดงชุมนุมยุ

ถ้าทักษิณหมิ่นจิงๆ เทพยิ่งมีโอกาสทำลายทักษิณได้ง่าย โดยอ้างว่าทักษิณมันทรราช หมิ่นพ่อหลวง บลาๆ โดยใช้หลักฐานการโฟนอินที่ผมนำมาเป็นข้ออ้าง ให้คนไทยเปลี่ยนความเชื่อไปเชื่อมัน แล้วสั่งคนที่เชื่อรวมพลังต้านทักษิณโดยให้เหตุผลว่า มันหมิ่นเจ้า แค่นี้ก็ทำลายความไว้เนื้อเชื่อใจของคนที่รักทักษิณได้ตั้งเยอะละ

- รู้แต่ว่าคนที่ไปม็อบมีจำนวนมากที่ไม่ชอบสุเทพ แต่ก็ไปสนับสนุนเพราะเห็นว่าระบอบแม้วเป็นภัยบ้านเมือง
- คำว่าระบอบทักษิณที่เขาแยกออกมาจากคำว่าคอรัปชั่นเฉยๆ ก็เพราะว่ามันต่างกัน ระบอบทักษิณคือการคอรัปชั่นเชิงนโยบายครับ ซึ่งทักษิณเป็นคนแรกที่ทำแบบนี้ เลยได้ชื่อว่าระบอบทักษิณครับ
- คุณภาพประชาธิปไตยอยู่ที่คุณภาพของประชาชนครับ ถ้าประชาชนการศึกษาต่ำถูกชักจูงถูกจ้างให้ลงคะแนนให้ได้ คุณภาพประชาธิปไตยก็จะต่ำครับ นักวิชาการที่มารายการ ASTV ที่คุณว่า เขาพูดไม่ผิดหรอกครับ
- ประเทศมหาอำนาจชอบระบอบทักษิณจริงครับ เพราะเป็นทุนนิยมและคุณทักษิณเป็นพ่อค้า เจรจากันได้ด้วยเงิน ถ้าสภาประชาชนเกิดขึ้นมาจริงๆ สัมปทานต่างๆในประเทศที่ให้ต่างชาติเช่าอยู่ มีโอกาสเปลี่ยนแปลงครับ รวมถึงผลประโยชน์ต่างๆที่ต่างชาติทำไว้กับรีฐบาลนี้ อย่าว่าแต่สภาประชาชนเลยครับ แค่เปลี่ยนรัฐบาลเขาก้ไม่ชอบแล้ว ตอนที่อภิสิทธิ์เป็นนายก ต่างชาติก็ไม่ชอบใจเหมือนกันครับ คือการเมืองระหว่างประเทศเนี้ย เขาไม่ชอบให้มีการเปลี่ยนแปลง เพราะถ้าการเมืองเปลี่ยน เขาต้องมาเจรจาตกลงกันใหม่ครับ
- เรื่องที่ว่าคนที่มาม็อบไม่ใช่คนกรุ่งเทพนี่ ผมว่าคิดแบบนี้อันตรายนะครับ เป็นการแบ่งแยกคนในชาติ ถ้าที่ทำงานของรัฐอยู่เชียงใหม่ เขาไม่มากทม.กันหรอกครับ ที่มีคนต่างจังหวัดเข้ามาร่วมก็เพราะว่ารัฐบาลนี้เป็นรัฐบาลของคนทั้งประเทศครับ มันกระทบกันหมด
- ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้คิดมากไปรึเปล่าครับ ที่เขาชูป้ายเช่น เอแบคไม่เอานิรโทษกกรม คนกรุงเทพไม่เอาระบอบทักษิณ หรืออะไรทำนองนี้ ใครดูเขาก็รู้ว่าไม่ใช่คนจากที่นั้นๆทั้งหมดจะไม่เอา แต่เป็นการบ่งบอกว่าคนที่ชูป้ายเขามาจากไหน ที่ไหนเขาก็ทำงี้กันครับ ก็เหมือนม็อบเสื้อแดง พวกเชียงใหม่รักทักษิณหรืออะไรนั่นอะครับ คนเชียงใหม่ที่ไม่ชอบทักษิณก็มีนะครับ เขาไม่เห็นออกมาว่าอะไรเหมือนคุณเลย มันเป็นเรื่องธรรมดาของม็อบน่ะครับ ไม่ต้องคิดมาก
- เรื่องรัฐประหาร ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่ารัฐประหารเกิดขึ้นเพราะทักษิณจะปลดผบ.ทบ.ในขณะนั้น ทำให้ผบ.ทบ.ตอนนั้นทำการรัฐประหาร ไม่ได้เกิดจากม็อบนะครับ ถ้าปล่อยไปตามระบอบประชาธิปไตยโดยไม่มีรัฐประหาร ระบอบทักษิณก็มีเหมือนเดิม เพราะระบอบทักษิณเกิดขึ้นก่อนหน้านั้น 5 ปีแล้วครับ
- ลองจินตนาการดูว่า ถ้าไม่มีรัฐประหาร49 ทักษิณก็จะเสื่อมความนิยมจริงครับ แต่จะอีกนาน เพราะเขามีระบบการสืบทอดอำนาจครับ เช่น ให้พี่เขยมาเป็นนายก ให้น้องสาวมาเป็น แล้วพอสืบทอดอำนาจกันมาเรื่อยๆ วันหนึ่งก็จะมีคนไม่พอใจ แล้วก็จะมีม็อบแบบนี้เกิดขึ้นอยู่ดีครับ การที่ระบอบประชาธิปไตยเขากำหนดให้คนๆเป็นนายกได้แค่ 2 สมัย ก็เพราะเขาป้องกันการสะสมอำนาจครับ เมื่อสะสมไปมากๆแล้วก็กลายเป็น absolute power ครับ พอมีอำนาจมากก็จะมีคนไม่พอใจ แล้วบ้านเมืองจะวุ่ยวายครบ ระบอบประชาธิปไตยจึงได้วางวาระของตำแหน่งสำคัญต่างๆเพื่อป้องกันตรงนี้ครับ การสืบทอดอำนาจที่ทำอยู่ก็คือการ zigzag อย่างหนึ่งและไม่ต่างจากการสะสมอำนาจซึ่งขัดกับระบอบประชาธิปไตยครับ

ขอตอบ แค่ บางประเด็นนะครับ บางข้อผมเห็นด้วย แต่บางข้อนี่แล้วแต่วิจารณญาณและมุมมองของแต่ละบุคคลจริงๆ ก็ขอละไว้นะกันครับ

1 คำว่าระบอบทักษิณที่เขาแยกออกมาจากคำว่าคอรัปชั่นเฉยๆ ก็เพราะว่ามันต่างกัน ระบอบทักษิณคือการคอรัปชั่นเชิงนโยบายครับ ซึ่งทักษิณเป็นคนแรกที่ทำแบบนี้ เลยได้ชื่อว่าระบอบทักษิณครับ

คอรัปชั่นเชิงนโยบาย ถ้าหมายถึง นโยบาย การทีจัดให้ที่มีประโยชน์กับคนจน หรือ ภูมิภาคใดภาคนึงมากกว่าอีกภาคหนึ่ง เรื่องนี้มันไม่ใช่การคอรัปชั่นครับ ประชาธิปไตยประเทศไหน ก็เป็นแบบนี้ครับ การที่เราจะเลือกพรรคที่มีนโยบายตอบโจทย์คงามต้องการของเราได้มากที่สุด เป็นสิทธ์ที่พึงกระทำครับ

2 คุณภาพประชาธิปไตยอยู่ที่คุณภาพของประชาชนครับ ถ้าประชาชนการศึกษาต่ำถูกชักจูงถูกจ้างให้ลงคะแนนให้ได้ คุณภาพประชาธิปไตยก็จะต่ำครับ นักวิชาการที่มารายการ ASTV ที่คุณว่า เขาพูดไม่ผิดหรอกครับ

คำว่า ประชาธิปไตย คือ 1 สิทธ์ มี 1 เสียงครับ ถ้าบอกว่าเสียงของ คนจน หรือ ประชาชนที่การศึกษาต่ำมีค่าน้อยกว่าเสียงของ คนมีการศึกษา มันเป็นการ bias ของคนกสุ่มหนึ่งครับ ประเทศที่มีความคิดแบบนี้ ไม่ใช่ประเทศที่ปกครองด้วยระบบ ประชาธิปไตย ครับ และข้อเท็จจริงคือ การซื้อเสียงมีส่วนน้อยมากครับที่จะทำให้พรรคใดพรรคนึงชนะการเลือกตั้ง และ การออกนโยบายต่างๆ เป็นการ หาเสียง ครับ ไม่ใช่การซื้อเสียง

3 เรื่องที่ว่าคนที่มาม็อบไม่ใช่คนกรุ่งเทพนี่ ผมว่าคิดแบบนี้อันตรายนะครับ เป็นการแบ่งแยกคนในชาติ ถ้าที่ทำงานของรัฐอยู่เชียงใหม่ เขาไม่มากทม.กันหรอกครับ ที่มีคนต่างจังหวัดเข้ามาร่วมก็เพราะว่ารัฐบาลนี้เป็นรัฐบาลของคนทั้งประเทศครับ มันกระทบกันหมด

คุณเข้าใจผิดแล้วครับ ผมไม่ได้แบ่งแยกคนต่างจังหวัด คนกรุงเทพครับ ที่ผมบอกไปเพราะผมอ่านไปสะดุดตรงความเห็นของ คุณกระเทยรองพื้น เรื่อง ประเทศกรุงเทพ ครับ คือหลายคนๆยังคิดว่า คนกรุงเทพเนี่ยส่วนใหย่ เป็น ปชป ต้องไปม้อบ เพราะคนกรุงเทพส่วนใหญ่มีการศึกษา อย่างนั้น อย่างงงี้  แต่จริงๆแล้วตามคะแนนเสียงตอนเลือกตั้งผู้ว่าเนี่ย คะแนนมัน ครึ่งต่อครึ่งครับ ปชป ไม่ได้ ชนะ พท แบบขาดลอย

ที่ผมพิมพ์มาทั้งหมด ถ้าคุณอ่านดูให้ดี ผมจะสื่อว่า ไม่ว่า คนรวย คนจน คนกรุง คนต่างจังหวัด ทุกคนมีสิทธ์เท่ากันต่างห่างครับ

กลับกันสิ่งที่คุณพูดมาในบางข้อเนี่ยต่างหากครับที่น่ากลัว เพราะมันคือการ สื่อว่า 1 สิทธ์ของคนมีค่าไม่เท่ากัน ซึ่งนั่นต่างหากครับ ที่เป็นการแบ่งแยกชนชั้น

« Last Edit: December 14, 2013, 08:50:09 PM by ผมอยู่ใกล้ๆคุณ »

งั้นขอถาม ว่าพี่ เคยได้ยิน คำพูดของทักษิณว่า ถ้าอยากให้ผมออก ขอให้ในหลวงมากระซิบข้างหูผม แล้วบอกทักษิณออก แล้วผมจะกราบท่านแล้วออกทีนที <กรณีนี้คิดว่าหมื่นไหมละครับ มันสมควรไหม http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9490000015421
http://secrecynews.wordpress.com/2010/03/05/%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B8%9A%E0%B8%82%E0%B9%89/
 ส่วนคลิปที่ทักษิณหมิ่น http://www.youtube.com/watch?v=msJyRqY_nq8
ลองฟังแล้วคิดตาม (เน้นคิดตามนะครับไม่ได้ให้เชื่อคนพูด) เช่น คำว่า ความคิดของท่านมันตกโลกไปแล้ว และ คำว่า อำมาต 80 กว่ายิ่งไม่เข้าใจ พี่คิดว่าทักษิณจะสื่อถึงใครถ้าไม่ใช้...
1.1 อำมาต 80 กว่า คือ... เพราะ พลเอกเปลมอายุ 90ปี ทักษิณจะด่าใครอีกเล่า
1.2 ใครจะมีความสามารถในการพัฒนาประเทศไทยหรือนำพาประเทศไทยได้ ด้วยโครงการต่างๆนับพัน นอกจาก...
1.3 เพราะในหลวงคือจุดสวนรวมจิตใจของคนไทยทุกคน
1.4 พวกองคมนตรีและคนต่ำแหน่งสูงๆคงไม่มีประชาชนรักมากเท่ากับ พ่อหลวงหลอก
1.5 อันนี้ไม่ตัดต่อ ล้านเปอเซนครับ เพราะทักษิณโฟนอินเข้ามาด้วยตัวท่านเอง ในขณะที่เสื้อแดงชุมนุมยุ

ถ้าทักษิณหมิ่นจิงๆ เทพยิ่งมีโอกาสทำลายทักษิณได้ง่าย โดยอ้างว่าทักษิณมันทรราช หมิ่นพ่อหลวง บลาๆ โดยใช้หลักฐานการโฟนอินที่ผมนำมาเป็นข้ออ้าง ให้คนไทยเปลี่ยนความเชื่อไปเชื่อมัน แล้วสั่งคนที่เชื่อรวมพลังต้านทักษิณโดยให้เหตุผลว่า มันหมิ่นเจ้า แค่นี้ก็ทำลายความไว้เนื้อเชื่อใจของคนที่รักทักษิณได้ตั้งเยอะละ

น้องครับ คลิปที่น้องนำมาเนี่ย มันก็คือคลิปแบบเดียวกับที่พี่พูดให้ฟังไปนั่นแหละครับ
การตัดคลิปมาเพียงช่วงๆ หนึ่ง แล้วนำเสนอในทางที่ต้องการให้ผู้รับชมเข้าใจในแนวทางที่ตนเองเลือก นั่นแหละครับ ที่เรียกว่า ตัดต่อ...
สำนักข่าวที่นำมาออกก็เป็นสำนัก bias ครับ...

พี่จบการสนทนาตรงนี้นะครับ เถียงกันต่อไป พี่ก็ได้แต่พูดย้ำเรื่องเดิมๆ เพราะงั้น ไม่เกิดประโยชน์อะไร ที่เราจะถก กันต่อแล้ว

ขอบคุณครับ

*

ผ่านมา

• Guest
ผมเกลียดสุเทพ
แต่พอดีผ่านมา..

อยากบอกว่า e กะเทยรองพื้นผิดเบอร์ พูดจาน่าตบปากจุงเบย

*

M&M

• Guest
1. คอรัปชั่นเชิงนโยบาย ถ้าหมายถึง นโยบาย การทีจัดให้ที่มีประโยชน์กับคนจน หรือ ภูมิภาคใดภาคนึงมากกว่าอีกภาคหนึ่ง เรื่องนี้มันไม่ใช่การคอรัปชั่นครับ ประชาธิปไตยประเทศไหน ก็เป็นแบบนี้ครับ การที่เราจะเลือกพรรคที่มีนโยบายตอบโจทย์คงามต้องการของเราได้มากที่สุด เป็นสิทธ์ที่พึงกระทำครับ
- สิ่งที่คุณเอ่ยคือประชานิยมครับ ไม่ใช่คอรัปชั่นเชิงนโยบาย ชัดเจนนะครับว่าคุณสนับสนุนประชานิยม

2. คำว่า ประชาธิปไตย คือ 1 สิทธ์ มี 1 เสียงครับ ถ้าบอกว่าเสียงของ คนจน หรือ ประชาชนที่การศึกษาต่ำมีค่าน้อยกว่าเสียงของ คนมีการศึกษา มันเป็นการ bias ของคนกสุ่มหนึ่งครับ ประเทศที่มีความคิดแบบนี้ ไม่ใช่ประเทศที่ปกครองด้วยระบบ ประชาธิปไตย ครับ และข้อเท็จจริงคือ การซื้อเสียงมีส่วนน้อยมากครับที่จะทำให้พรรคใดพรรคนึงชนะการเลือกตั้ง และ การออกนโยบายต่างๆ เป็นการ หาเสียง ครับ ไม่ใช่การซื้อเสียง
- ไม่มีประโยคไหนที่ผมบอกว่าสิทธิ์ของคนไมค่าไม่เท่ากันนะครับ ผมกำลังบอกว่าคุณภาพของประชาธิปไตยมาจากคุณภาพของประชาชน
ถ้าประชาชนไม่มีคุณภาพ การศึกษาน้อย ความรู้น้อย ประชาธิปไตยก็จะมีคุณภาพน้อยลงไปด้วย ประชาธิปไตยที่ไม่มีคุณภาพเกิดจาก คนไม่เห็นความสำคัญ เห็นว่าไม่เกี่ยวกับตน
ถูกชักจูงให้เลือก เลือกตามคนอื่น หรือถูกจ้างให้เลือก เป็นต้นครับ

เรื่องคุณภาพประชาธิปไตยก็ลองเปรียบเทียบจากประเทศกำลังพัฒนาและประเทศที่พัฒนาแล้ว ก็จะเห็นความแตกต่างครับ ทั้งๆเป็นระบอบเดียวกันแท้ๆแล้วทำไมถึงต่างกันล่ะครับ
ก็คุณภาพประชากรไม่เท่ากันไงครับ เมื่อประชากรของประเทศมีคุณภาพ เราก็จะได้นักการเมืองที่ดี ประชาชนก็จะเลือกคนดีๆเข้ามาครับ

*

กุเซงการเมืองไทย

• Guest
ไอสัส ทุกคน หยุดเถียงกันเถอะ ทั้งไอ กระเทยรองพื้น เด็กปี1 ผมอยู่ใกล้ๆคุณ และคนอื่นๆ กุเบื่อมาก ทักษิณมันจะโกง จะยึดประเทศชั่งแมร่งมันเหอปล่อยแมร่งไป เราเป็นเด็กเอาเวลาไป เรียน นอน ทำไรที่ดีกว่านี้เหอสัส มานั่งบ่นกันทำหอกไร เสียเวลาล่ำเวลา ทุกวันนี้การเมืองแมร่งมั่ว อิลุงตุงนังไปหมดละ ใครผิดใครถูก บอกอยาก ดังนั้น อย่าออกความคิดเห็นมั่วซัวครับสัส จบนะครับ