Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ดิฉันจะนั่งทับหรือไม่ก็เขวี้ยงทิ้งเวลาเจอกระเป๋าหรือหนังสือที่เด็กเอแบควางไว้เพื่อจอง

• 45 Replies
  • 7292 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขาดความอบอุ่น ?

เอ ... ก็ไม่นะคะ สามีชาวเยอรมันตัวใหญ่นอนกอดทุกคืนอ่าค่ะ

*

รุ่นพี่ที่หวังดี

• Guest
เจ้าของกระทู้ เข้ามาเรียนที่เอแบค แสดงว่าก็น่าจะมีความคิดมากพอนะคะ พี่ว่าพี่พูดถูก ไม่ได้ดูถูกหนูด้วย
คนที่มีความคิดมากพอ น่าจะแยกแยะได้ว่า ความแตกต่างระหว่างวางของจองโต๊ะอาหาร โต๊ะเรียน ที่รถตู้ กับ การเข้าคิวเพื่อซื้อของ มันต่างกันถูกไหมค่ะ
ถ้าหนูบอกว่า การจองแบบนี้มันไม่ถูก พี่รบกวนหนูอัดคลิปและฌพสลงในนี้ให้หน่อยนะคะ
พี่จะเอาไปบอกในเว็ปใหญ่ๆให้ และก็ตึกสำนักงานทุกตึกที่เขามีโรงอาหาร มีห้องประชุมค่ะ
อ่อ แถมที่ต่างประเทศให้ด้วยค่ะ พี่ไปมาแล้ว มีหมดทุกอย่างที่หนูบอกนะคะ

เดี๋ยวหนูโตขึ้น หนูจะเจอเหตุการณ์แย่งโต๊ะอาหารตอนกลางวัน การนั่งเวลาประชุมงาน และอีกหลายอย่าง

พี่ว่าประเทศไทย ยังมีความคิดมากพอ ที่จะคิดได้ว่า สิ่งที่หนูคิดถูกไหม

ถ้าหนูคิดว่าผิด หนูบอกพี่น่ะ พี่จะช่วยหาคำตอบที่ถูกใจในหนูเอง
แต่หนูต้องให้ contact ติดต่อมานะคะ พี่จะได้หาคนมาตอบคำถามหนูได้ถูกที่
ไม่กวนคนอื่นเขาด้วยค่ะ

*

ท่าจะบ้า

• Guest
กลับไปอยู่ในที่ๆคุณมาเถอะครับ เอะอะๆก็อเมริกา แล้วคุณกลับมาประเทศไทยเพื่ออะไรถ้าหากคิดว่าประเทศที่คุณจากมานั้นดีกว่า มีหัวแล้วก็คิดให้เป็นหน่อย ไม่ใช่มีไว้แค่กั้นหู แยกแยะให้เป็น ไม่ใช่จะตูดบิดอย่างเดียว ตลกหน่า! :87a4e689:

*

5112720

• Guest
มันก็จริงของเจ้าของกระทู้นะ  เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ เรื่อง  การหาที่นั่งเรียนในห้อง  ใครมาก่อนก็ได้นั่งก่อนเลยสิ  คนมาทีหลังก็ไม่มีที่นั่งนะ ไม่รู้จะวางหนังสือ  เเก้วน้ำขวดน้ำ หรือเพื่อนจองให้  มันไม่สมควรจะจองให้เพื่อนหรอกนะ  อยากนั่งไหนก็นั่งเลย ใครมาก่อนเห็นที่ว่างก็นั่งเลย  คุณปวดท้องอยากเข้าห้องน้ำก็เรื่องของคุณ  เพราะบางsection  ไม่มีที่นั่งเรียนจริงๆ  เช่น บางวิชาเรียนlecture 3-4 section รวมกัน   คนไม่มีที่นั่งหรือกำลังหาที่นั่ง มันเสียอารมณ์ กับ เห็นของอยุ่บนโต๊ะนั่ง       เสียเงินค่าเทอมมาเรียนเเท้ๆ  ยังจะจองให้เพื่อนอีก  เอาตัวเป็นๆมานั่งเลยดีกว่าไหม    ยังไงก็เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้เรื่อง  การมาเรียนเเล้ว เห็นของอยุ่บนโต๊ะเรียน เเล้วบอกว่ามีคนจองเเล้ว  ถ้าจองจริงๆเอาใบจองโต๊ะเรียนมาให้ดูหน่อยสิ     สังคมที่นี่มันก็เห็นเเก่ตัว นี่เเหละหนอ เอเเบค  ......... :967339c1: :967339c1:

กลับไปอยู่ในที่ๆคุณมาเถอะครับ เอะอะๆก็อเมริกา แล้วคุณกลับมาประเทศไทยเพื่ออะไรถ้าหากคิดว่าประเทศที่คุณจากมานั้นดีกว่า มีหัวแล้วก็คิดให้เป็นหน่อย ไม่ใช่มีไว้แค่กั้นหู แยกแยะให้เป็น ไม่ใช่จะตูดบิดอย่างเดียว ตลกหน่า! :87a4e689:

ดิฉันกลับมาเพื่อดูแลกิจการของที่บ้าน โอเคม่ะคะ? ไม่อยากอยู่นักหรอกค่ะโลกที่สามน่ะ มีแต่พวกรากหญ้าเต็มบ้านเต็มเมือง!

มันก็จริงของเจ้าของกระทู้นะ  เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ เรื่อง  การหาที่นั่งเรียนในห้อง  ใครมาก่อนก็ได้นั่งก่อนเลยสิ  คนมาทีหลังก็ไม่มีที่นั่งนะ ไม่รู้จะวางหนังสือ  เเก้วน้ำขวดน้ำ หรือเพื่อนจองให้  มันไม่สมควรจะจองให้เพื่อนหรอกนะ  อยากนั่งไหนก็นั่งเลย ใครมาก่อนเห็นที่ว่างก็นั่งเลย  คุณปวดท้องอยากเข้าห้องน้ำก็เรื่องของคุณ  เพราะบางsection  ไม่มีที่นั่งเรียนจริงๆ  เช่น บางวิชาเรียนlecture 3-4 section รวมกัน   คนไม่มีที่นั่งหรือกำลังหาที่นั่ง มันเสียอารมณ์ กับ เห็นของอยุ่บนโต๊ะนั่ง       เสียเงินค่าเทอมมาเรียนเเท้ๆ  ยังจะจองให้เพื่อนอีก  เอาตัวเป็นๆมานั่งเลยดีกว่าไหม    ยังไงก็เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้เรื่อง  การมาเรียนเเล้ว เห็นของอยุ่บนโต๊ะเรียน เเล้วบอกว่ามีคนจองเเล้ว  ถ้าจองจริงๆเอาใบจองโต๊ะเรียนมาให้ดูหน่อยสิ     สังคมที่นี่มันก็เห็นเเก่ตัว นี่เเหละหนอ เอเเบค  ......... :967339c1: :967339c1:

กรี๊ดดดดดดดดดด ถูกต้องที่สุดเลยค่าาคุณขา ไม่นึกไม่ฝันว่าจะมีใครเห็นด้วยกะดิฉันกระทู้นี้นะคะ อรั๊ยๆๆ ฟิน~

หึ อ่านหลายๆความเห็นในนี้แล้วน่ากลัวนะคะ ไม่น่าเชื่อว่าความคิดของเด็กไทยรุ่นใหม่มันจะเน่าเฟะได้ขนาดนี้

ถึงว่าสิ นักเรียนไทยที่ไปเรียนต่อต่างประเทศถึงได้ขึ้นชื่อนัก ... ไม่ต้องบอกนะคะว่าขึ้นชื่อยังไง ฝรั่งได้ยินคำว่า ไทย ก็ส่ายหัวดิกเลยค่ะ

พวกที่ด่าๆดิฉันเนี่ย หัดแยกแยะนิดนึงนะคะ ว่าอันไหน "วัฒนธรรมพื้นบ้าน" อันไหน "วัฒนธรรมสากล"

เผื่อวันนึงได้มีโอกาสไปอยู่ต่างแดนจะได้ไม่โดนฝรั่งมันเบ้ปากใส่นะคะ หรือไม่งั้นก็ไม่ต้องออกไปไหนหรอกค่ะ จมปลักอยู่เมืองไทยนี่แหละ

เพราะนิสัยต่ำตมแบบนี้ทำได้เฉพาะที่เมืองไทยเท่านั้นค่ะ ไม่แปลก และไม่ผิดเลยค่าาา Oh! My Goodness! Thailand Only

ปล. แอบตลกเรื่องใบจองโต๊ะอ่าค่ะ ถ้ามีจริง อิใบนี่คงปลิวว่อนทั่วทั้งแคมปัสเลยนะคะ ก็เด็กเอแบคมันขี้จองนักนิ อิอิ

*

เหนื่อยใจ

• Guest
กลับสู่ธรรมชาติไปซะ!! หรือธรรมชาติเพิ่งไล่คุณมา :55318906:

*

Vivid

• SuperStar Member
  • 239
หากเพื่อนๆชาวเอแบคคนไหนเห็นว่ากระทู้ในเชิงลักษณะนี้ไม่มีประโยชน์ต่อ Abac community เพื่อนสามารถทำเช่นนี้ได้

กดปุ่มที่อยู่ด้านล้างขวาของกระทู้ผู้โพสข้อความ Report to moderator >> กรอกเหตุผล และกด ok

แค่นี้ เราก็สามารถช่วย Abac community เพื่อใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดได้แล้วล่ะครับ

*

webmaster

• Administrator
  • SuperStar Member
  • 439
  • ตามทันทุกข่าวสารในABAC
    • http://www.facebook.com/ABACTODAY/
เรียนทุกๆท่าน ทางเราได้รับการ Report ดังกล่าวมาเป็นจำนวนหนึ่งแล้วนะครับ ซึ่งเราขอเวลาติดต่อกับทางเจ้าของกระทู้ก่อนนะครับ เพื่อความเข้าใจหลายๆอย่าง แล้วเดี๋ยวทางเราจะช่วยดำเนินการให้ทุกอย่างราบรื่นนะครับ

ปล. ทุกความเห็นมีค่าไม่ว่าจะเป็นเรื่องดีหรือไม่ดี หยาบหรือสุภาพ ถูกหรือผิด.. แต่สิ่งที่มีค่าที่สุดคือการที่นักศึกษาทุกคนรักกันและยังคอยให้ความช่วยเหลือกันอยู่เสมอไม่แตกแยกนะครับ :)
+ http://www.abactoday.com/                      = อ่านข่าวทั้งหมดในเอแบค
+ http://www.abactoday.com/abacdorm/  = ศูนย์รวมหอพักรอบๆเอแบค
+ http://www.abactoday.com/webboard/  = เว็บบอร์ดสำหรับนักศึกษา

*

CCC

• Guest
เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม.. ต่างที่ต่างวัฒนธรรม ต่างมารยาท และต่างประเภณี..

น้องเพิ่งเข้ามา ทุกอย่างมันเป็นมาตั้งนานแล้ว.. ทุกคนยอมรับกฏข้อนี้ มาก่อน ได้ก่อน จองที่ได้ก่อน

ถ้าน้องบอกว่าต้องเอาของไปด้วยตลอด แล้วอย่างนี้..
ถ้าสมมุดน้องนั้งหลังห้อง แล้วเดินไปทิ้งขยะหน้าห้อง.. ก้อต้องหยิบของไปด้วยเหรอ?
 ไปคุยกะอาจาน ก็ต้องหยิบของไปด้วย? พี่อยากถามน้อง " เมงปันยาอ่อนปะวะ" ห๊้ะะะะะ!!!?

พี่อยากให้น้องรุ้ไว้นะ คำที่น้องบอก มันแค่ข้ออ้างของ "คนเห็นแก่ตัว" ถ้าสมมุดว่าของที่วางเปนของเพื่อนสนิดน้อง จะว่าอะไรไหม? คงไม่สินะ
แล้วถ้าแฟนน้องวางของไว้ น้องจะกล้าว่าอะไรไหม? ก็คงไม่... มาช้า.. ไม่มีสิทธิ์ ทุกอย่างมันมีกฏในตัวเอง มันเป็นที่ส่วนรวม และกฏที่ทุกคนรับได้

*

Mogaine Le Fay

• Hero Member
  • 148
อืมม ที่ตัวเองทำ (เขวี้ยงหนังสือที่วางจองไว้) นี่ก็ไม่ต่างจากนิสัยแบบโลกที่สามนะ แต่ทำไมดัดจริตทำทีเป็นด่าคนอื่นมีนิสัยแบบโลกที่สามละ ......ตลกดีนะ

ทีหลังคุณก็มาให้เร็วสิค่ะ จะได้มีที่นั่ง !! คนที่เค้ามาก่อนเค้าก็มีสิทธิที่จะเลือกที่นั่งก่อนไม่ใช่หรอคะ และที่เค้าจองไว้ก็ไม่ใช่ว่าเค้าจะไม่มาเรียนหนิคะ!! ดิฉันคิดว่าคุณควรลองพิจารณาตัวของคุณเองเถอะคะ ว่า มาสายแล้วยังทำตัวเป็นมารสังคมอยู่ได้ - -*

อ้อ หรอคะ? ดิฉันถึงบอกไงคะว่าที่นี่มันโลกที่สาม ความคิดและมารยาททางสังคมของคนบนโลกที่สามก็มักจะแลดูรากหญ้าต่ำตมแบบนี้ล่ะค่ะ

ดิฉันใช้ชีวิตบนโลกที่หนึ่งอย่างอเมริกาก็ไม่เห็นมีใครเค้าทำแบบนี้กันนะคะ พอกลับมาเมืองไทยดิฉันงงขาปัดขาเป๋ไปไม่ถูกเลยค่ะ แบบนี้ป่ะคะที่เรียก Thailand Only?

อ้อ แล้วถ้าใช้ตรรกะแบบเธอคิด งั้นเวลาดิฉันเข้าคิวเพื่อทำธุระอะไรซักอย่าง แต่บั่บ แถวมันยาวดิฉันเลยออกนอกแถวไปเดินช้อปเบาๆเกร๋ๆก่อนแล้วค่อยกลับมาที่เดิม

แบบนี้เรียกว่าเป็นสิทธิของดิฉันป่ะคะ? ก็ดิฉันมาก่อนตั้งนานแล้วนิ จองไว้แล้วด๊วะ จริงมะ? ตอบมาสิคะ ต๊อบ จะตอบไม่ตอบ ห๊ะ!?

เอิ่มมมมม การเข้าคิว กะ จองที่นั่ง มันไม่เหมือนกันนะคับ   (a04)

ดิฉันจะไม่ตอบโต้แล้วค่ะ เกรงใจคุณพี่ webmaster เค้า ใครอยากจวกดิฉันเชิญตามอัธยาศัยเลยค่ะ ดิฉันคอยอ่านอยู่่

อย่าหยุดสิคะ เอาอีกๆ กำลังฟินเลย ชอบโดนด่ามากค่ะ

me/ นั่งไขว่ห้างจิบชาอังกฤษพร้อมกัดไส้กรอกเยอรมันดุ้นใหญ่

*

เบื่อคนเห็นแก่ตัว

• Guest
เราว่าคนที่วางของจองไว้ แต่ตัวเองหาย มันยังน่าเซงน้อยกว่าคนที่ยังมาไม่ถึง  
แต่ให้เพื่อนเอาสัมภาระของเขาจองที่ไว้ให้อีกนะ
แทนที่คนมาก่อนจะมีสิทธิ์เลือกที่นั่งตรงนั้น กลับถูกจองไว้ให้คนที่ยังมาไม่ถึง เหอะๆ
อยากให้เห็นใจคนที่มาก่อนบ้างเถอะ คนที่มาทีหลังแล้วให้เพื่อนจองที่ให้อะ
ถ้าคุณมาช้า คุณก็ควรยอมรับชะตากรรมเลือกที่นั่งใหม่เอง
มันแฟร์กับคนที่มาก่อนแล้วหรอ
ปล.ขออนุญาตแชร์ความรู้สึกเล็กๆน้อยๆ  :d582d79f:

เราว่าคนที่วางของจองไว้ แต่ตัวเองหาย มันยังน่าเซงน้อยกว่าคนที่ยังมาไม่ถึง 
แต่ให้เพื่อนเอาสัมภาระของเขาจองที่ไว้ให้อีกนะ
แทนที่คนมาก่อนจะมีสิทธิ์เลือกที่นั่งตรงนั้น กลับถูกจองไว้ให้คนที่ยังมาไม่ถึง เหอะๆ
อยากให้เห็นใจคนที่มาก่อนบ้างเถอะ คนที่มาทีหลังแล้วให้เพื่อนจองที่ให้อะ
ถ้าคุณมาช้า คุณก็ควรยอมรับชะตากรรมเลือกที่นั่งใหม่เอง
มันแฟร์กับคนที่มาก่อนแล้วหรอ
ปล.ขออนุญาตแชร์ความรู้สึกเล็กๆน้อยๆ  :d582d79f:

AGREED!

*

กะเทยพื้นรองเบอร์ผิด

• Guest
จขกท. ที่บ้านเค้าคงไม่เคร่งเรื่องมารยาท แต่คุณธรรมสำคัญกว่า รึเปล่า

พี่ชายชื่อ สิทธัตถะ เอมมเมอรัล รึเปล่าครับ ทำไมมันคุ้นๆ แฮะ 55555