Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ดิฉันจะนั่งทับหรือไม่ก็เขวี้ยงทิ้งเวลาเจอกระเป๋าหรือหนังสือที่เด็กเอแบควางไว้เพื่อจอง

• 45 Replies
  • 7291 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รำคาญมากค่ะ มีอยู่ทุกที่จริงๆเลยนะคนพวกนี้ ทั้งในร้านอาหาร บนรถตู้ หรือแม้แต่ในคลาสเรียน

ทำไมชอบวางของจองที่ไว้ แล้วตัวเองก็ออกไปที่อื่น คนที่เค้ามาทีหลังเจอที่นั่งว่างก็นั่งไม่ได้

ทำไมคะ? คิดว่าตัวเองได้สิทธิพิเศษอะไรหรอ? อยู่ในสังคม international ช่วยทำตัว be international หน่อยเหอะค่ะ

นิสัยรากหญ้าโลกที่สามมากค่ะ เวลาดิฉันเจอของวางจองที่ไว้ทีไร จะเหวี่ยงลงถังขยะแบบไม่ใส่จีทุกครั้งไปค่ะ

พอนังเจ้าของกลับมาก็จะเบ้ปากรัวๆ 99 ทีใส่ให้มันหงายเงิบไปเลยคร่าา

me/ ยิ้มแบบสะใจ ... กร๊อบบ ว๊าย เสียงอะไรคะ? อะไรในนั้นแตกรึป่าวคะ โทษทีนะ บั่บว่าไม่ทันมองอ่ะ
« Last Edit: June 12, 2013, 08:35:37 PM by กะเทยรองพื้นผิดเบอร์ »

*

ฮึ

• Guest
ทีหลังคุณก็มาให้เร็วสิค่ะ จะได้มีที่นั่ง !! คนที่เค้ามาก่อนเค้าก็มีสิทธิที่จะเลือกที่นั่งก่อนไม่ใช่หรอคะ และที่เค้าจองไว้ก็ไม่ใช่ว่าเค้าจะไม่มาเรียนหนิคะ!! ดิฉันคิดว่าคุณควรลองพิจารณาตัวของคุณเองเถอะคะ ว่า มาสายแล้วยังทำตัวเป็นมารสังคมอยู่ได้ - -*

*

ตรรกะคนสมัยนี้ ตลก

• Guest
แล้วคุณได้สิทธิ์อะไรไปเหวี่ยงของที่เค้าวางไว้คะ

ลองคิดถึงคนที่มาก่อนแล้วนั่งรออาจารย์ เกิดปวดฉี่ปวดขี้ คือต้องแบกกระเป๋าและหนังสือไปนั่งขี้ด้วยหรอคะ
เค้าก็ต้องวางของไว้ที่โต๊ะสิ แค่นี้คิดไม่ได้ไง ฮ่าๆๆ  :70bff581:

ทีหลังคุณก็มาให้เร็วสิค่ะ จะได้มีที่นั่ง !! คนที่เค้ามาก่อนเค้าก็มีสิทธิที่จะเลือกที่นั่งก่อนไม่ใช่หรอคะ และที่เค้าจองไว้ก็ไม่ใช่ว่าเค้าจะไม่มาเรียนหนิคะ!! ดิฉันคิดว่าคุณควรลองพิจารณาตัวของคุณเองเถอะคะ ว่า มาสายแล้วยังทำตัวเป็นมารสังคมอยู่ได้ - -*

อ้อ หรอคะ? ดิฉันถึงบอกไงคะว่าที่นี่มันโลกที่สาม ความคิดและมารยาททางสังคมของคนบนโลกที่สามก็มักจะแลดูรากหญ้าต่ำตมแบบนี้ล่ะค่ะ

ดิฉันใช้ชีวิตบนโลกที่หนึ่งอย่างอเมริกาก็ไม่เห็นมีใครเค้าทำแบบนี้กันนะคะ พอกลับมาเมืองไทยดิฉันงงขาปัดขาเป๋ไปไม่ถูกเลยค่ะ แบบนี้ป่ะคะที่เรียก Thailand Only?

อ้อ แล้วถ้าใช้ตรรกะแบบเธอคิด งั้นเวลาดิฉันเข้าคิวเพื่อทำธุระอะไรซักอย่าง แต่บั่บ แถวมันยาวดิฉันเลยออกนอกแถวไปเดินช้อปเบาๆเกร๋ๆก่อนแล้วค่อยกลับมาที่เดิม

แบบนี้เรียกว่าเป็นสิทธิของดิฉันป่ะคะ? ก็ดิฉันมาก่อนตั้งนานแล้วนิ จองไว้แล้วด๊วะ จริงมะ? ตอบมาสิคะ ต๊อบ จะตอบไม่ตอบ ห๊ะ!?

*

kIra

• Hero Member
  • 114

แล้วคุณได้สิทธิ์อะไรไปเหวี่ยงของที่เค้าวางไว้คะ

ลองคิดถึงคนที่มาก่อนแล้วนั่งรออาจารย์ เกิดปวดฉี่ปวดขี้ คือต้องแบกกระเป๋าและหนังสือไปนั่งขี้ด้วยหรอคะ
เค้าก็ต้องวางของไว้ที่โต๊ะสิ แค่นี้คิดไม่ได้ไง ฮ่าๆๆ  :70bff581:

ตอบ

ใช่ค่ะ ดิฉันถูกสอนมาแบบนั้น ไม่ว่าจะไปไหนดิฉันไม่มีวางของแหมะทิ้งไว้แล้วหายหัวออกไปหรอก นอกจากสิ่งของสัมภาระเราจะไม่สูญหายแล้ว

ยังไม่เป็นการกันที่ผู้อื่นที่เค้าพร้อมจะใช้ที่นั่งด้วย ตลกจังเลยค่ะ คุณมองว่าเป็นเรื่องแปลกหรอคะที่เอาหนังสือเอากระเป๋าไปนั่งขี้ด้วย ดิฉันมองว่ามันเป็นเรื่อง

common sense มากค่ะที่คนเราควรจะรับผิดชอบดูแลสิ่งที่เราเป็นเจ้าของ และเพื่อนๆ(อเมริกันชน)ของดิฉันที่โตและเรียนมาด้วยกันตั้งแต่เด็ก

ก็ถูกสอนมาแบบนี้เหมือนกันหมดค่ะ เธอออกจากกะลาบ้างนะคะ อย่าเอาสิ่งที่เธอเคยชินและทำมาตั้งแต่เด็กๆมาเป็นบรรทัดฐานว่ามันถูกเสมอไปนะคะ

ปล. ดิฉันไม่มีสิทธิ์จะเหวี่ยงของใครทิ้งหรอกค่ะ แต่เห็นแล้วมันอดไม่ได้จริงๆ พอรู้สึกหมั่นไส้ มือเจ้ากรรมมันก็ทำงานอัตโนมัติ ช่วยไม่ได้จริงๆค่ะ

me/ เดินตูดบิดเป็นเลข 8 ออกจากกระทู้พร้อมโบกมือลาทุกคห.

จกท. คนเดียวกันกับ สาวเยอรมัน @PalmPlaza ใช่ป่ะ ?

ใช่ค่ะ แต่ตอนนี้ดิฉันมี login แล้วนาาา มาหาว่าดิฉันเป็นพวกบัตรผ่านจอมป่วนไม่ได้แล้วนะคะ นะคะ  :332f960b: ดีใจจังค่ะ มีคนจำได้ด้วย

ดิฉันดังแล้วชิมิค๊ะ อร๊ายยยยยร์
« Last Edit: June 12, 2013, 11:35:49 PM by กะเทยรองพื้นผิดเบอร์ »

*

chablis13

• Sr. Member
  • 23
มีสิทธิ์ตรงที่มาก่อนไง-0- เราอยู่มา2ปีกว่าก็เจอเป็นเรื่องปกตินะ
แต่ก็ไม่คิดอะไร เพราะถือว่าเค้ามาก่อน
ถ้าเทออยากได้ที่ดีๆก็รีบมาจองสิ-.- ถ้าแค่นี้ยังทนไม่ได้
จะใช้ชีวิตรอดในสังคมได้หรอ เทอว่าคนอื่นเค้าไม่มีมารยาท
แล้วการที่เทอบอกจะเขวี้ยงของคนอื่นเค้านี่มีมารยาทสินะ?

*

ฮึ

• Guest
คนอื่นเค้ายังทนได้ ไม่เห็นว่าอะไร..
ถ้าเทอทนไม่ได้ เชิญกลับไปอยู่โลกที่หนึ่งของเทอสิคะ กลับมาทำไมให้โลกที่สามของพวกเรามีมารสังคมเพิ่มขึ้นอีก..!
ดิฉันอยู่มา 3 ปี ก็เพิ่งเคยเห็นคนพันธ์ุนี้โพล่มาจริงๆคะ...

*

บอร์ดปาล์มเช่นกัน

• Guest
สำเนียงคุ้นๆ พอลงมาก็รู้เลย บอร์ดปาล์มจริงๆด้วย

มีสิทธิ์ตรงที่มาก่อนไง-0- เราอยู่มา2ปีกว่าก็เจอเป็นเรื่องปกตินะ
แต่ก็ไม่คิดอะไร เพราะถือว่าเค้ามาก่อน
ถ้าเทออยากได้ที่ดีๆก็รีบมาจองสิ-.- ถ้าแค่นี้ยังทนไม่ได้
จะใช้ชีวิตรอดในสังคมได้หรอ เทอว่าคนอื่นเค้าไม่มีมารยาท
แล้วการที่เทอบอกจะเขวี้ยงของคนอื่นเค้านี่มีมารยาทสินะ?

คุณน้องขา ดิฉันว่าคุณน้องใจเย็นๆตั้งสติก่อนนะคะ ช่วยแยกแยะนิดนึงระหว่างสิ่งที่เธอเจอเป็นเรื่องปกติ กับสิ่งที่ถูกที่ควรนะคะ

ดิฉันเบื่อหน่ายมากเวลาไปตามร้านอาหารแล้วเจอกระเป๋าวางจองที่ไว้ ส่วนเจ้าตัวหายหัวไปไหนไม่รู้ ทำให้คนที่เค้าพร้อมจะรับประทานก่อนต้องรอที่ว่าง

ถ้าจะจองอ่ะนะ ช่วยทำแบบประเพณีนิยมหน่อยได้ป่ะคะ เช่น โทรมาจองล่วงหน้า หรือเสียเงินค่าบริการเพื่อจอง ไรงี้ดิฉันยอมรับได้ค่ะ จะไม่เถียงซักคำ

ถึงเธอจะบอกว่าถ้าอยากได้ที่ดีๆก็รีบมาจองก่อนสิ ดิฉันว่ามันไม่ใช่การแก้ปัญหาอ่ะค่ะ ก็จะมีพวกไร้มารยาทจองๆๆๆๆเพิ่มขึ้น เอะอะอะไรก็จะจองไว้ก่อน

เธออาจจะพูดถูกค่ะ ว่าดิฉันจะใช้ชีวิตรอดในสังคมได้หรอ? ดิฉันอยู่สังคมโลกที่หนึ่งมา 17 ปี พอต้องมาเรียนที่นี่ก็หวาดๆเหมือนกันค่ะ ว่าจะใช้ชีวิตที่นี่ไม่รอด

เพราะตั้งแต่เครื่องลงปุ๊บ ดิฉันก็ประสบอะไรแย่ๆอยู่หลายเรื่องเหมือนกันค่ะ

อ้อ อย่าลืมที่ดิฉันสอนนะคะ ว่าอะไรที่เจอเป็นเรื่องปกติไม่ได้หมายความว่ามันถูกต้องเสมอไปค่ะ

คนอื่นเค้ายังทนได้ ไม่เห็นว่าอะไร..
ถ้าเทอทนไม่ได้ เชิญกลับไปอยู่โลกที่หนึ่งของเทอสิคะ กลับมาทำไมให้โลกที่สามของพวกเรามีมารสังคมเพิ่มขึ้นอีก..!
ดิฉันอยู่มา 3 ปี ก็เพิ่งเคยเห็นคนพันธ์ุนี้โพล่มาจริงๆคะ...

เธอยังเห็นโลกน้อยไปค่ะ นังหนู ถึงได้บอกไงคะ ว่าให้ออกมาจากกะลาบ้างงง ไปเที่ยวต่างประเทศบ้างไรบ้าง โดยเฉพาะประเทศโลกที่หนึ่งน่ะค่ะ

สำเนียงคุ้นๆ พอลงมาก็รู้เลย บอร์ดปาล์มจริงๆด้วย

สวัสดีคร่าาาาเพื่อนสาว อย่าฟ้องป้าตานนะคะ ว่าดิฉันมาสิงอยู่ที่นี่