Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ปรึกษาปัญหาชีวิตภาคที่10ครับ

• 22 Replies
  • 5786 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

yoyo

• Guest
 :4fd9f2d3:
วันนี้  วันที่ 24
ผมจะไปจ่ายตังregis 61150บาทครับ
แต่ผมยังมีวุดไม่ครบ  เค้าเลยไม่ให้จ่าย
ละผมบอขอต่อใบผ่อนผันได้ไหม    แต่หัวหน้าห้องลงทะเบียนที่หัวหมาก  ทุกคนก็รู้กันอยู่ว่านิสัยเค้าเป็นไง
หรือผมคิดไปเอง?
แต่ยังดีที่เค้าให้ใบเข้าห้องเรียนมาอะครับ
ผมเลยถามว่าจะได้เรียนตอนเปิดเทอมไหม เค้าจึงบอก ได้แต่ต้องโชว์ให้ครูดู
แงแง  เค้าไม่ให้ยืดเวลาใบผ่อนผันตามที่ผมตั่งกระทู้ถาม4-5กระทู้

เค้าบอกนี้คือการต่อเวลาให้น้องแล้ว
มีวุดครบค่อยมาจ่ายเงิน
ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ จะถามหัวหน้าห้องทะเบียนหัวหมาก   เค้าก็ไม่อยากตอบ
เลยมาถามในนี้ครับว่า

กรณีของผมก็เหมือนกับว่า
ได้เรียนเหมือนกับจ่ายตังใช่ไหม
และรอได้วุดค่อยมาจ่ายเงิน? ละเค้าunlockไรซักอย่าง

ขอโทษที่พิมยาว +บางคำสะกดผิด  ผมเศร้ามาก
ขอขอบคุณผู้ที่มาตอบทุกท่าน

*

♂...OilOffline®...☠

• SuperStar Member
  • 632
    • http://www.facebook.com/aumnaj
ง่ายๆนะ พอถึงเวลา ก็ไปเรียน

แล้วก็รอวัน Adding แล้วก็จ่ายตังค์ จะได้มีชื่อในใบรายชื่อของอาจารย์

ตารางวัน Adding

รับประกอบคอมใหม่ อัพเกรดคอมเก่า ลงโปรแกรม สอบถามโทร 0809988706

*

yoyo

• Guest
ขอโทษครับไม่ค่อยเข้าใจเลยaddingคืออะไร

แต่ผมจะได้เรียนแบบปกติใช่มะ แค่ต้องเอาใบให้เค้าดู

*

MiiS

• SuperStar Member
  • 245
อ่านแล้วงงๆนิดหน่อย แล้วน้องจะได้ใบวุฒิมาเมื่อไหร่คะ? ได้กลับไปตามเรื่องจากทางโรงเรียนรึยังคะ

ตอนเราเข้าปีหนึ่งเราก็โดนทางมหาลัยเรียกจะเอาใบจบอะไรซักอย่างเนี่ย...
แล้วพอดีเราสอบเทียบกศน.มา ทางนั้นยังเดินเอกสารไม่เรียบร้อย ก็ไปนั่งดักรอผอ.เกือบทั้งวันอ่ะ(เดินไปเดินมาปรูดปราดเป็นนินจามาก ดักรออยู่หน้าห้องทำงาน ไม่รู้แกแอบออกประตูไหน หายไปอยู่ลานจอดรถซะได้ - -*) อ้อนวอน ชักแม่น้ำทั้งห้าอยู่นานมาก เขาเลยยอมเซ็นให้ก่อนเป็นกรณีพิเศษก็รีบกลับไปยื่นให้มหาลัยก่อนวันจ่ายเงิน เลยหมดปัญหาไป

ยังไงก็สู้ๆนะคะ เราเข้าใจอาการช่วงนั้นอ่ะค่ะ โคตรกังวลเลยกลัวไม่ได้เรียน ต้องเสียเวลาอีกปีนึงเพราะออกเอกสารช้า จะไปสมัครเรียนที่อื่นก็ไม่ทันแล้ว
แต่อย่างความเห็นบนเข้าเรียนไปก่อนถึงเวลาจะได้ไม่มีปัญหาเรื่องเวลาเรียนไม่พอในตอนหลัง ถึงวันแอดดิ้งก็ไปแอดใหม่

ปล. ช่วงแอดดิ้งสามารถลงวิชาเรียนเพิ่ม เปลี่ยนเซ็คชั่น แก้ตารางได้ค่ะ น้องก็เข้าไปเรียนในเซ็คชั่นที่ตั้งใจจะเรียนไว้ก่อน อย่าลืมตรวจดูที่นั่งว่างด้วย บางเซ็คคนล้นแทบขี่คอกันเรียนถึงอยากแอดทีหลังก็แอดไม่ได้แล้ว
« Last Edit: May 24, 2011, 01:22:24 PM by MiiS »

*

yoyo

• Guest
3-4เดอนครับ-T-Y

น้องเด็กอินเตอร์ สอบ ged gcse alevel รึป่าวครับ ถ้าใช่ จะมาแนะนำให้ แต่ถ้าไม่ใช่อันนี้ พี่ไม่มีข้อมูล คงช่วยอะไรเราไม่ได้นะ รอดูคนอื่นมาตอบ

*

yoyo

• Guest
gedได้2ตัวครับ
ละหัวลงทะเบียนหัวหมาก ไม่ให้
ผมขอร้องสุดสุด
ก็ยังไม่ให้
เพราะอีก3-4เดือนอะครับ

*

YOYO

• Guest
ละเค้าบอกลูกน้องเค้าว่า เด็กinter  อะตัวปัณหาเลย

*

เกลียดทะเบียน

• Guest
ร่วมกันกับพี่มั๊ยคะน้อง http://www.abactoday.com/webboard/general-talk/'s'/

*

;)

• Guest
ก็ยังไม่ให้

รีบๆสอบให้ครบห้าตัวเลยนะคับ เพื่อนผมโดนดรอป เลย เทอมนี้ ผลออกไม่ทัน เสียดายมากก :(
ปรึกษา ได้นะครับ ผมก็จบ GED

ปล. เพื่อนที่โดนดรอป มันจบ รร ต่่างประเทศมา แล้ว กระทรวงไม่ออกใบเทียบ ม หก ให้สักที เลยต้องสอบ GED..  แล้วก็ยังไม่ทันอีกอยู่ดี

ก็ยังไม่ให้

คิดว่าน้องคงสมัครสอบทีละตัว ged มันก็จะส่งtranscript มาให้ทีละตัวๆ
พี่อยากรู้ว่าน้อง สอบ ged ไปครบทุกตัวแล้วรึยัง?
ที่ว่ารอ3-4เดือนนี่รอไปสอบที่เหลือใช่มั๊ยครับ เพราะถ้า transcript ครบ5ตัว คะแนนผ่านหมดแล้ว แต่ dip ยังไม่ได้นี่วิธีแก้ง่ายครับ
ถ้าพนักงานมันงี่เง่าก็ให้น้อง เอาผู้ปกครองไปคุยเลยครับ เพราะยังไงเราก็สอบผ่านครบทุกตัวแล้ว เหลือแค่รอวุฒิแบบเป็นทางการ

แต่ถ้าน้องบอกว่า ged ได้แค่2ตัว นี่คือน้องไม่ได้รอวุฒิแล้วครับ... เพราะไม่มีหลักประกันว่าอีก3ตัวน้องจะสอบได้ถึงที่กำหนดรึป่าว

ตอนนี้จากการคาดเดา พี่เข้าใจว่า น้อง
- ในใบทรานสคิป ged ผลผ่านแล้ว2ตัว อีก3ตัวว่างหรือตก..
- ที่น้องว่า รอ3-4เดือน คือน้องยังไม่ได้สอบ/หรือตกอีก3ตัว จึงต้องรอวันสอบของตัวที่เหลือ เพราะถ้าสอบไปแล้ว 2อาทิตย์ก็น่าจะได้ใบทรานสคิปมาแล้ว

ใช่มั๊ยครับ? คือน้องถ้าไม่ลงรายละเอียดมาให้ครบๆ พี่ก็ช่วยอะไรไม่ได้มากนะครับ คุยกันทางบอร์ด มันไม่เหมือนคุยบีบีนะ

ก็ยังไม่ให้

รีบๆสอบให้ครบห้าตัวเลยนะคับ เพื่อนผมโดนดรอป เลย เทอมนี้ ผลออกไม่ทัน เสียดายมากก :(
ปรึกษา ได้นะครับ ผมก็จบ GED

ปล. เพื่อนที่โดนดรอป มันจบ รร ต่่างประเทศมา แล้ว กระทรวงไม่ออกใบเทียบ ม หก ให้สักที เลยต้องสอบ GED..  แล้วก็ยังไม่ทันอีกอยู่ดี

เอแบค วุฒิอินเตอร์ยื่นได้เลย ไม่ต้องให้กระทรวงเทียบวุฒม.6นะ
ged gcse alevel ib เข้าเอแบค ไม่ต้องเอาไปให้กระทรวงเทียบครับ
คุณโดนเพื่อนต้มแล้วหล่ะ คิดว่าตอนอยู่นู่นเพื่อนคุณคงจะชิลจัด ลงเรียนแต่วิชาชิลๆ ไม่ลงพวกเลข ไรงี้ มาเรียนต่อไทยเลยซวย(เหมือนผม) หรือไม่ก็เรียนไม่จบหรือมีเหตุให้ต้องออกกลางคันเลยเกิดอาการอาย...

« Last Edit: May 24, 2011, 05:41:45 PM by ผมอยู่ใกล้ๆคุณ »

*

yoyo

• Guest
เข้าใจถูกแล้วครับพี่ อีก3ตัวต้องรออีก3เดือนสอบใหม่ทำไงดี
ถ้าไม่มีวิธี ก็ไม่เป็นไรนะครับ
ผมคงต้องยอมรับความจริงแหละ

*

ใกล้ๆ แต่ขี้เกียจล็อคอิน

• Guest
เข้าใจถูกแล้วครับพี่ อีก3ตัวต้องรออีก3เดือนสอบใหม่ทำไงดี
ถ้าไม่มีวิธี ก็ไม่เป็นไรนะครับ
ผมคงต้องยอมรับความจริงแหละ

เอาอย่างงี้นะน้องนะ เท่าที่ทราบมาเนี่ย มันมีนะครับ คนที่วุฒิม6 ยังไม่มี แต่ก็เรียนมาได้เป็นปีเนี่ย พี่ก็ไม่รู้ว่าเค้าทำยังไงเหมือนกัน

ถ้าให้แนะนำตรงนี้คงมีอยู่2ทาง

1 เนียนครับ คล้ายๆที่พี่เคยทำ ให้น้องอย่าบอกไป ว่าน้องสอบตกตัวที่เหลือ แต่ให้บอกว่าไปเลื่อนวันสอบใหม่มาแล้ว อาจจะบอกว่าอีกเดือนนึงได้ผลครบทุกวิชาเลยก็ได้ เนียนๆว่าผ่านแน่ๆ หรือรู้คะแนนแล้ว หรือทำยังไง พูดยังไงก็ได้ให้เราได้จ่ายค่าเทอม และสามารถเข้าไปเรียนได้ก่อน "ควรจะให้ผู้ปกครองเข้าไปช่วยพูดด้วย" เพราะพนักงานจะเกรงใจเรามากขึ้น พนักงานห้องทะเบียนมหาลัยนี้ชื่อเสียงเรื่องงี่เง่านี่สุดตรีนจริงๆ

2 ถ้ามีหรือรู้จักคนที่มีเส้นสายข้างใน ก็ลองให้เค้าช่วยดู อย่าลืมที่สำคัญที่สุด ให้เราได้จ่ายค่าเทอม และสามารถเข้าไปเรียนได้ก่อน ถ้าน้องเข้าไปได้แล้วเค้าคงไม่มาเอาน้องออกกลางคันหรอก อย่างเก่งก็ ตอนจ่ายค่าเทอม เทอมหน้า ถ้ายังไม่เอาผลมา เค้าก็อาจจะไม่ให้เรียนต่อ

ตอนพี่เข้า พี่ก็มีปัญหาตรงนี้เหมือนกัน พี่ก็ใช้ged ยื่น แต่ต่างกับน้องตรงที่ พี่ติดแค่ตัวเดียว ยังไม่ได้ไปสอบ แต่พี่ไม่ยอมบอกเค้า พี่บอกไปว่าสอบแล้ว รอผลอยู่ โดยให้แม่พี่เข้าไปช่วยเนียนด้วย เสริมความน่าเชื่อถือ และเพื่อข่มไม่ให้พนักงานมันลำพองมากนัก หลังจากที่พี่สามารถ ลงทะเบียน จ่ายตังได้เรียบร้อย มันก็ไม่มีอะไรแล้ว พอเราได้เข้าเรียนไป ทุกอย่างจบ ไม่มีใครมาทวงเลย กว่าพี่จะไปสอบ แล้วได้คะแนนครบทุกตัว ก็ใกล้ๆสอบไฟนอลนู่น พอตอนจะลจ่ายตังค่าเทอมเทอมหน้า เค้าถึงค่อยมาถามหาgedพี่ พี่ก็บอกว่าได้ตั้งนานแล้ว ลืมเอาไปให้ แล้ววันถัดมาก็ค่อยเอา transcipt ไปยื่น dip ยังไม่ได้ แต่ก็ไม่มีปัญหาแอะไร ค่อยเอาดิพมายื่นทีหลังได้  แต่พนักงานบางคนก็ไม่ยอมจะเอา dip เพื่อนพี่เอง โดนไม่ให้ลงทะเบียน มันเลยเอาแม่มาชี้หน้าด่าให้ เพราะยังไงๆ มันก็ต้องได้อยู่แล้ว เพราะคะแนนผ่านหมด สุดท้ายก็ได้เรียนต่อ dip ส่งมาเมื่อไหร่ก็ค่อยเอาไปยื่น...

หวังว่าคงช่วยเราได้ ไม่มากก็น้อยนะ

*

yoyo

• Guest
ช่วยได้มากครับ
แต่ว่าไอ้หัวหน้าลงทะเบียนหัวหมากเค้าจำผมได้แล้วเลยอดอะซิ
ขอบคุณสำหรับน้ำใจครับ

อีกอย่างเค้าให้ตารางเรียนมาครับเป็นeng 120 กับมีคอส อื่น ด้วย กับมันจามีตารางเวลา mon-friday

แต่ไม่ได้บอกวันที่เลย

เค้าบอกผมเข้าเรียนได้ถ้าเกิดเอาใบตารางไปให้อาจาร์ยดู

ละจะปลดล้อคอะไรซักอย่างต่อเมื่อผมเอาผลมาหมดและจะให้จ่ายเงิน

*

ผมอยู่ใกล้ๆคุณ.

• Guest
ถ้าอย่างนั้นก็ไม่น่ามีปัญหาแล้วนะ ถ้าตารางมีวิชาอื่นด้วยเนี่ย

แต่พี่ งง หน่อยนึง ไอที่บอกว่าวุฒได้แล่วค่อยมาจ่าย ตามที่อ่านๆดู มันเหมือนจะให้น้อง เข้าไปเรียนโดยไม่ต้องจ่ายตังเนี่ยนะ - -*

เรียนไปจนครบเทอมก็ได้สิเนี่ย จะจ่าย ดันไม่ให้จ่าย แต่ให้เรียน

แล้วก็เรื่อง ตาราง

ตารางมันไม่มีวันที่อยู่แล้วครับ จะบอกแต่ห้องเรียน รหัสวิชา เปิดเทอมวันไหนก็ไปเรียนตามตารางเลยครับ