Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

อยากรู้มีใครเรียนเอแบคแล้วตัวคนเดียวไหม

• 67 Replies
  • 62173 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

O(n)

• Guest
คนเรามีหลายประเภทครับ

อยู่ที่ว่าเราชอบแบบไหน

ถ้าบอกว่าไม่ค่อยอยากยุ่งกับใครแล้วมันเป็นความสุข ก็ทำไปเถอะครับ

"สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี"

แต่ลึก ๆ แล้วผมว่า จขกท. ก็ต้องการเพื่อนใช่มั้ย 
ถ้าใช่ อยู่ที่เราแล้วครับ ปรับทัศนคติใหม่ เปิดใจให้กว้าง เริ่มทักทาย ทำความรู้จักกับเพื่อนข้าง ๆ ในคลาสก็ได้ครับ หรือไม่ก็หาชมรมเข้าทำกิจกรรม ไปร้านเหล้าบ้างก็ได้ ถ้าเราไม่ดื่มก็สั่งอย่างอื่นได้ครับ ไปฟังเพื่อนคุยกัน

Keyword : Action = Reaction, บ่อน้ำไม่วิ่งไปหาควาย, คนฉลาดมักจะหาโอกาสมากกว่าที่เจอ

ถ้าเราไม่ใช่คนช่างพูด แล้วรู้สึกว่ามันไม่ใช่แนว เราก็ไม่จำเป็นต้องทำต่อครับ ทำในสิ่งที่เรามีความสุขดีกว่า

ยังไงก็ตาม การมีเพื่อนเยอะ ก็ทำให้ชีวิตเราง่ายขึ้นครับ คอนเนคชั่นต่าง ๆ ในอนาคตเป็นสิ่งสำคัญไม่แพ้การเรียน  :f449b82c:

*

Sunflower

• Guest
แรกๆอาจจะมีบ้างค่พสำหรับคนไม่ค่อยพูดกับใคร แต่เรียนไปเรื่อยๆเค้าจะคอยมีงานกลุ่มตลอด เป็นไปไม่ได้ที่จะอยู่ตัวคนเดียวหรอกค่ะ เราจะค่อยๆสนิทกันไปเองจากการทำงาน

*

budree

• Guest
ตอนมา มาคนเดียวเลยค่ะ55555 แต่อยู่ไปแค่เทอมเดียวเพื่อนก็มากมายเลยย เพื่อนๆที่นี่เฟรนดลี่มากๆ

*

ppangdora

• Guest
เราว่าเรียนคนเดียว ก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียอะ เพื่อนคุยๆไว้บ้างก็ได้ จะได้พากันเรียน เวลาอาจารย์ให้จับกลุ่มทำงานก็จะได้จับกลุ่มง่ายหน่อย แต่ก็ต้องดูดีๆนะไม่งั้นเดี๋ยวจะเหนื่อยอยู่คนเดียว หรือไม่ก็ลงเรียนคนเดียวไปเลย ค่อยไปหาเพื่อนในคลาสเอาก้ได้ จะได้รู้จักเพื่อนเยอะๆ จะได้ไม่ต้องมาห่วงว่าเซคเต็ม ไม่ได้ลงกับเพื่อน แล้วก็ต้องไปแอดทีหลังอีก เดี๋ยวจะเรียนไม่ทันน้าาา
 :f449b82c:

*

bahahahaha

• Guest
เราเคยเรียนคนเดียวมาก่อน เข้ามาเอแบคตอนแรกก็มีเพื่อนจากโรงเรียนเก่า แต่ก็ย้ายออกกันหมด เหลือเราคนเดียว เราก็เลยไปเข้าชมรม ก็ถือว่าตัดสินใจไม่ผิดนะ ลองหาชมรมเข้าดู การมีเพื่อนหลายๆแบบมันไม่แย่หรอก สอนให้เราโตขึ้นด้วย สู้ๆ

*

อิอิ

• Guest
ไม่มีหรอกจ้า เข้ามาเดี๋ยวก็ต้องเจอเพื่อนๆทำงานร่วมกัน หรือไม่ลองเข้าชมรมดูมีทั้งเพื่อน รุ่นพี่ รุ่นน้อง ได้ฝึกทำงานด้วย สู้ๆน้ะค้า

*

ANM

• Guest
มันก็มีน้าเรียนคนเดียวอ่ะ แต่เราบอกเลยว่ามันไม่ได้แย่เสมอไป มันก็มีทั้งข้อดีข้อเสียอ่ะ ข้อดีคือ เวลาเราจะไปเรียนเราก็ไปได้เลยไม่ต้องมารอเพื่อน นั่งเรียนก็ตั้งใจเรียนได้เต็มที่ แต่ข้อเสียก็คือเราจะเหงา ถ้าวิชาไหนมีทำงานกลุ่มก็ต้องไปเข้ากลุ่มกับคนอื่นในเซค ก็อาจจะไม่สนิทกันไรงี้ แต่ว่ามันก็ไม่น่ากลัวหรอกนะ เราจะได้รู้จักอยู่ด้วยตัวเองได้ สู้ๆนะคะ

*

prem

• Guest
เราว่าเรียนเป็นกลุ่มกับเพื่อนจะดีกว่าน้า มีไรจะได้ปรึกษาหรือบอกกันได้

*

MyArtO

• Jr. Member
  • **
  • 14
พยายามปรับตัวอะคับ หาช่องทางการติดต่อกับเพื่อนๆเพิ่มมากขึ้น พวกชมรม งานคณะ ช่วยได้นะคับ

*

kvam

• **
  • 17
เห็นเพื่อนเป็นหลายคนนะครับ แต่ก็มาหาเพื่อนที่นี่ สนุกดีครับ

*

Free

• Guest
มีนะ มีหลายคนที่เรียนคนเดียวแต่เพื่อนอ่ะมีอยู่เเล้ว เพื่อนจากต่างคณะ เพื่อนในชมรม เเต่ยังไงๆในคลาส สุดท้ายเราก็ได้เพื่อนอยู่ดีเเหละ เช่น เพื่อนที่นั่งข้างๆ5555

*

Pykk

• Guest
เข้าแรกๆก็ยังไม่มีนะ แต่อยู่ไปเรื่อยๆก็เพิ่มๆขึ้นไปเองค่ะ เข้าชมรมและเพื่อนเยอะขึ้นจริงๆค่ะ

*

Olivess

• Guest
บางทีเราก้เป็นน้าา แต่ก้ไม่แย่น้าท เวลาเรียนก้ลงเรียนคนเดว ก้ไปหาเพื่อนเอาในเซค ปรับตัวทำความรุ้จักกับเพื่อนๆ เดวก้มี้พื่อนเองง  :4412144b:

*

Banana Kang

• **
  • 16
มีเยอะแยะไปคะ ถ้ามีเพื่อนดีก็คบไป แต่ถ้าไม่เจอเพื่อนดีๆ ก็ไม่ต้องเครียด การเรียนมหาวิทยาลัยมันแตกต่างจาก ม.ปลายแล้ว ไม่จำเป็นต้องเกาะติดเพื่อนตลอดหลอก พึ่งตัวเองให้มากๆ สู้ๆ

*

bnnbnn

• Guest
ตอนเเรกเราก็ตัวคนเดียวน้าา เเต่พอเรียนไปเรื่อยๆก็มีเพื่อน ไปหาเพื่อนในเซคที่เราลงก็ได้น้าาา