Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

[ประสบการณ์] เรียน Integrate Math พร้อมกับ Finance

• 2 Replies
  • 1110 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

klyreaze

• Newbie
  • *
  • 1
สวัสดีค่ะ  :875328cc:

กระทู้ที่จะแนะนำวันนี้เป็นเรื่องของวิชามหาโหดสำหรับใครหลาย ๆ คน อย่างเลขหรือไฟแนนซ์ค่ะ ตอนที่เขียน ๆ ไปก็ดั๊น นึกขึ้นมาได้ว่า เออ ปีการศึกษาใหม่เขาให้เลือกระหว่าง Finance หรือ Account อย่างใดอย่างหนึ่ง  :d582d79f: แต่ถึงอย่างนั้น พี่ก็ยังคิดว่ากระทู้นี้อาจจะพอมีประโยชน์สำหรับคนที่จับพลัดจับผลู จำเป็นต้องลง Math พร้อมกับ Finance หรือ Account แล้วต้องเรียนในเทอมเดียวกัน :e111de78:

หลายคนคงเคยสงสัยและไม่ได้คำตอบที่แน่ชัดว่า สรุป Integrate math หรือ Math for Business นั้นเรียนคู่กับ Finance ไปพร้อมกันเลยได้หรือไม่?  :ac0d5cff:

คำตอบที่พี่มั่นใจ 100% คือ ‘ได้’ ค่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับคำอนุญาตของ Advisor และความตั้งใจของตัวเราที่จะเรียนด้วยค่ะ จากประสบการณ์ตรงที่ผ่านมาและเกรดที่เพิ่งจะออกไป ถึงได้กล้าที่จะมาเขียนกระทู้แนะนำสำหรับคนที่ ‘ลังเล’ และ ‘กลัว’ ที่จะลงสองวิชานี้พร้อมกัน

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนเลยว่าพี่นั้น โง่เลขมาก ๆ ค่ะ ตัวหนาและขีดเส้นใต้เลย :55318906:  Basic Math ก็ repeat ไป 3 รอบไปผ่านเอารอบที่ 4  :7f5341cc: ละอายใจที่จะบอกจริง ๆ เรียนพิเศษไปไม่ช่วยค่ะ โง่ระดับนี้ 5555  :d16c4689: แต่ทว่า! วิชาเลขตัวอื่นอย่าง Stat, Account, Macro, Micro, Integrate Math และ Finance โดยเฉพาะสองตัวหลังที่ฝืนใจเรียนพร้อมกันเพราะไม่มีอะไรจะลง กลับสามารถเรียนผ่านมาได้เพียงแค่ครั้งเดียวค่ะ **ปีการศึกษาเก่า ต้องเรียนทั้ง Account และ Finance อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ จงดีใจเถิด**  :8dcf9699:

แต่ต้องบอกเลยว่าการเรียน Integrate Math พร้อมกับ Finance หรือเลขตัวอื่น ไม่ได้ใช้ความฉลาดเลขเข้าช่วยเลยแม้แต่นิดเดียว (ไม่มีเลย)  :70bff581:ไม่ได้ไปลงเรียนพิเศษอีกต่างหาก เหตุเพราะขี้เกียจเรียนพิเศษจริง ๆ  :07baa27a:

ทั้งหมดที่ต้องการคือ ‘ความตั้งใจ’ และ ‘ความเอาใจใส่’ ค่ะ พี่เอาทั้งสองอย่างนี้ไปใส่ในห้องเรียนแทน มันอาจจะฟังดูพูดง่ายสำหรับคนที่มองหาทางออกที่จะผ่านเลขโดยพึ่งแต่คำแนะนำในแต่ละกระทู้ พี่เองก็เคยเป็นแบบนั้นค่ะ เสียเวลาเสิร์ชกระทู้แนะนำที่จะทำให้ตัวเองผ่านเลข แต่กลับไม่เคยตั้งใจเรียนในห้องเลยแม้แต่ครั้งเดียว

พอใกล้จะเรียนจบ พวกเลขต่าง ๆ ที่หนีมาตลอด 4 ปี ก็มากระจุกกันอยู่ก้นตารางเรียน :058e8b09: ด้วยความที่หนีไม่ได้แถมโดนดันจนติดมุมขนาดนี้ รู้สึกตัวเองเหมือนหนูในท่อที่มีแค่สองทางเลือกคือ Fight or Die ค่ะ :f5f49335: รู้สึกแบบนั้นจริง ๆ นะ

หลาย ๆ คนคงนึกถึงแต่ข้อเสียของการเรียน Math พร้อมกับวิชาเลขตัวอื่น ๆ กินพื้นที่ในสมองเอย :4519626a: สับสนเอย :5c745924: หนักเกินไปเอย  :058e8b09: ทั้งที่จริงการเรียน Math และ Finance พร้อมกันก็มีข้อดีที่สุดแสนจะสำคัญอยู่ หนึ่งข้อถ้วน :d582d79f: (น้อยไปมั้ย 5555) แต่อย่าได้มองข้ามข้อดีหนึ่งข้อนั้นเลยค่ะ  (a04)

ข้อดีของสองวิชานี้คือ มีเนื้อหาเดียวกันที่ใช้ทั้งตอนเรียนและสอบ นั่นคือเรื่อง Time Value of Money ค่ะ ซึ่งเป็น topic ที่สำคัญมาก ๆ ในการสอบ Midterm ของ Math และ Midterm + Final ของ Finance การเรียนสองวิชานี้พร้อมกันแล้วเจอ topic นี้ มันเหมือนกับเราได้ทบทวนหัวข้อนี้ซ้ำไปซ้ำมาจนบรรลุโหมดเซียนเลยทีเดียว  :1894c7a1: ความสบายอีกอย่างคือ ตอนสอบเราก็ไม่ต้องไปทบทวนอะไรมากกับ topic นี้ เพราะเจอมาอย่างหนักหน่วงแล้วในสองคาบเรียนที่ผ่าน ๆ มา ทำให้มีเวลาไปโฟกัสกับเรื่องอื่น ๆ ได้มากขึ้น :9a9e6a59:

ถึงแม้ว่าเนื้อหาที่เรียนจะไม่ได้มีแค่หัวข้อนี้ แต่ Time Value of Money เป็นตัวช่วยผ่านสุดแสนจะสำคัญของทั้งสองวิชาค่ะ อย่างน้อยถ้าเราฝึกฝนหัวข้อนี้มากพอ ก็ยังมีความหวังพอที่จะผ่านเลข มากกว่าเวลาเราเข้าไปเรียนแล้วหยิบจับอะไรจากวิชานั้นไม่ได้เลย นอกจากจะทำให้เราเบื่อเลขแล้ว เรายังจะขาดความกระตือรือร้นในการทำความเข้าใจวิชาต่อ ๆ ไปด้วย  :058e8b09:

พี่เคยเป็นคนที่เข้าเรียนวิชาเลขไปอย่างงั้น นั่งรอว่าเมื่อไหร่จะเลิก  :ac0d5cff: ให้โจทย์ไปก็ไม่ทำ  :d16c4689: งีบหลับอีกต่างหากเพราะว่าเรียนไม่รู้เรื่อง  :8f337f1c: ผลลัพท์ของการทำตัวแบบนี้คือตกรวดอย่างที่บอกน่ะค่ะ = =’’  :4fd9f2d3:

พอรู้ตัวว่าควรจะผ่านซักที ถึงได้กลั้นใจตั้งใจเรียนในคาบ ฟังและคิดตามที่อาจารย์พูด ถึงแม้อาจารย์ Math จะอธิบายหัวข้อเข้าใจหรือไม่เข้าใจก็ตาม สำคัญที่สุดคือการทำโจทย์ตามอาจารย์เดี๋ยวนั้นค่ะ อย่าปล่อยให้ตัวเองงงจนหมดคาบเลยค่ะ ตามเอาเองทีหลังไม่ทันการแน่ ๆ

พี่กดดันตัวเองด้วยการนั่งคนเดียวและไม่คุยกับใครเลย :17f0f3b0: จนอาจารย์คิดว่าพี่เป็นพวก Socially Awkward  :17f0f3b0: //เปล่าค่ะหนูอยากโดดเดี่ยวบนหน้าผาอันสูงชัน// :1894c7a1: จะได้มี motivation ในการเรียนรู้ ....ก็นะ ขี้เกียจแบบเราก็ต้องไล่ต้อนตัวเองให้เรียนแบบนี้ล่ะ  พอได้นั่งคนเดียว พี่ถึงฟังอาจารย์มากขึ้น เพราะรู้แล้วว่าไม่มีใครจะช่วยเราได้เลยนอกจากตัวเอง :4412144b: โหดหินดีแท้

อันที่จริงหาเพื่อนไว้ถามกันเองก็ดีค่ะ แต่พี่สังเกตมานานแล้วว่า การที่เรานั่งอยู่กับเพื่อนสองคน มันทำให้เราลังเลและไม่กล้าที่จะยกมือเรียกอาจารย์  ..ถ้าเราอยู่คนเดียว เดินหน้าต่อไม่ได้จริง ๆ ตอนนั้นแหละค่ะที่ Adrenaline ขนของหนักตอนไฟไหม้จะทำให้เรามีแรงยกแขนขึ้นมาถามอาจารย์ทันที ไม่งั้นวิ่งตามชาวบ้านไม่ทัน  :860e2a45:

ทั้งหมดที่เล่ามาคือประสบการณ์และเกร็ดเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่เก็บสะสมมาตั้งแต่ครั้งยังเป็นปีหนึ่งอันอ่อนด้อยค่ะ กว่าจะรู้ตัวเองว่าไม่ได้โง่เลขเลย แค่ไม่ตั้งใจและไม่สนใจเท่านั้นเองก็ปาเข้าไปตอนเรียนจบ :098eb4a5: Abac สอนอะไรเรามากจริง ๆ ค่ะ ไม่ว่าจะทักษะด้านเลขหรืออังกฤษก็ตาม ถึงแม้ว่าค่าเทอมจะแพงฉี่กระเซ็นก็เถอะ  :154218d4: แต่ระหว่างที่เรียนเราเก็บเกี่ยวมาจากมันให้ได้มากที่สุด สำหรับพี่มันคุ้มค่ากับราคาที่เสียไปจริง ๆ ค่ะ  :154218d4:

อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับวิชาอื่น ๆ ก็สามารถอีเมลมาถามกันได้ค่ะ หาได้จากใน profile ที่ใช้สมัครใน webboard ไม่อยากลงในนี้อ่ะ กลัวจะเจออีเมลชวนไปหารายได้เสริม  :a03cbf1e:

ขอบคุณน้อง ๆ ที่อ่านมาจนจบค่ะ  :967339c1:

พี่ไอ, Art Business English, Minor Hotel
« Last Edit: January 18, 2015, 08:51:28 PM by klyreaze »

*

534- Art Eng

• Guest
ขอบคุณมากนะครับ ที่มาแชร์ประสบการ์ณดีๆให้ได้อ่านกัน ^^ ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถเราหรอกครับถ้าเราตั้งใจและพยายาม สู้ต่อไปครับ :)

*

_nnamm

• Sr. Member
  • 26
กำลังจะลง math กับ micro เทอมหน้าค่ะ เป็นคนโง่เลขมาก กลัวไม่รอด T T